ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 10 มิถุนายน 2023  (อ่าน 2686 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid04WJAxVEGtfnAUdDDmiXipYCAfBJCo7mjsH1y1cpo6NPbii4FuxVFRBUooU9rQ7Ltl/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 13:38:41 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน จะสอบถามว่ารถญี่ปุ่น spec ยุโรปนี่มันจะขับได้ดีเท่ารถยุโรปเลยไหมครับ ลอง check ราคาที่อังกฤษ Toyota CH-R Hybrid ราคาเริ่มที่ 34,515 ปอนด์ และ BMW X1 ราคาเริ่มที่ 34,365 ปอนด์

ทั้งนี้เข้าใจเรื่องภาษีนำเข้าต่างๆแหละแต่อยากทราบว่าคุณภาพมันพอจะใกล้เคียงกันไหม แล้วทำไมรถฝรั่งถึงทำรถได้ดีกว่ารถญี่ปุ่นเสมอครับ

รถยุโรปในช่วงปี90ปลายถึงปี20ต้นๆ ทำไมถึงใช้วัสดุรีไซเคิลเยอะมากครับ เช่น Benz w210 w211 w203

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
Nissan Kicks
ถ้ารถเราอยู่ในข่ายที่ต้องเข้าไปเปลี่ยนแอร์ แต่ว่าปัจจุบันแอร์ยังใช้งานได้ปกติ เราสามารถดึงรอให้ใกล้หมดประกันคุณภาพรถแล้วค่อยเข้าไปเปลี่ยนได้ไหมครับ
จะได้ประกันเพิ่ม 1 ปีหรือ 20,000 กม.

ออฟไลน์ Royteane

วันนี้ขอยาวหน่อยครับใกล้จะตัดสินใจ อาทิตย์ที่แล้วกำตังจะไปถอยAudi A5 โจน่าพูดในรายการที่รถวอลโว่เบรคให้ในจังหว่ะที่ชนแน่ๆแล้ว A5เลยต้องพับไปเพราะ ระบบZero saftey assistance ส่วนbmw serie3ขาซ้ายติดอุโมงเกียร์คับ อึดอัดไปสำหรับ185ซม.

เมียถูกใจxc60 ตัวไหม่18.8kwh ด้วยหน้าตา ความปลอดภัยและผมสามารถใช้งานแบบpure evได้90%จองชีวิตเลย ด้วยเหตุผลโลกสวยนะคับไม่ใช่เรื่อวค่าน้ำมัน นานๆได้ขับเร็วซักทียังไงก้ไม่เกิน140

-ตอนลองขับเรื่องพวงมาลัยพอรับได้แต่ติดที่เวลาขับผ่านถนนหนังหมูแล้วมันเด้งนานกว่าจะนิ่งซะที ถ้าใช้ไปซักพักจะดีขึ้นปะคับ เอาไปแก้shock absไม่ได้วอยประกันเกือบครึ่งคัน
-อีกออพชั่นคือ520d ดีลได้มาราคาแพงกว่าxcนิดหน่อย การจับขี่ดีกว่าอยู่แล้ว ความจุกจิกน้อยกว่าxc60มากปะคับ เมียไม่ค่อยชอบหลักๆคืออยากลดการใช้น้ำมันกะมันแพงกว่า
-มีโอกาสที่โตต้าจะประกอบรถดีกว่าแคมรี่ในไทยให้เราได้ใช้กันมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 15:00:53 โดย Royteane »

ออฟไลน์ เรือใบลำน้อย

• Newbie
  • *
DUNLOP DIREZZA DZ 102+ การใช้งานเป็นยังไงบ้างครับ เทียบกับ DUNLOP SPORT MAXX 060+ แล้วต่างกันเยอะมั้ยครับ

ออฟไลน์ Apollo11

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่จิมมี่
ขออนุญาตสอบถามครับ
ใช้ Civic FE RS Turbo ครับ มีแพลนจะเปลี่ยนยางครับ
ยางเดิม Bridgestone turanza เก็บทุกเสียงเลยครับ
ส่วนตัวขับเส้นด่วนกาญจนาครับ ความเร็ว 100-170 ครับ(แอบซิ่ง+มุด นิดนึงครับ) ช่วยแนะนำยางหน่อยครับระหว่าง
1.Michelin pilot sport 5
2.Bridestone RE004
3.Toyo proxes sport
4.Toyo proxes CR1
อีกคำถามครับ มีแพลนจะไปโหลดครับ ถ้ารถโหลดจำเป็นต้องใส่ อุปกรณ์พวกนี้มั้ยครับ Camber หลัง, ค้ำโช๊คหน้า, Roll center หน้า, ปรับมุมโทอิน โทเอ้าท์ มั้ยครับ
สุดท้ายขอให้พี่จิมมี่สุขภาพแข็งแรง หายไวไวนะครับ

สอบถามพี่ๆ เรื่องยาง 185/60 R15 ใส่วีออสเห็บหมา

ระหว่าง Goodyear triplemax2 กับ toyo cr1 นุ่ม เงียบ หนึบ ขับปีละ 10000 KM
ควรเป็นตัวไหนดีครับ

ปล. อยากได้ primacy 4 แต่ไซส์นี้ไม่มีขายเลย ร้านบอกว่ามีแต่ 195/60 R15
จริงๆไซส์นี้มันใส่กันได้มั้ยครับ

ขอบคุณครับ

ออนไลน์ Partarajarin

ขอมาเล่าอาการเบรคแล้วเสียงดังในรถ Pajero Sport V6 พบว่าเกิดจากไม่ได้เจียรจานเบรคและช่างไม่ได้ใส่ตัวซับเสียงในผ้าเบรคดิสหน้า สรุปเจียรจานเบรคทั้ง 4 ล้อหมดไป 1,200 บาท ครับ

ออฟไลน์ ck_win

มีน้ำมันเครื่องเก่าเก็บ 10 ปี ไม่ได้เปิดซีลอยู่ 5 แกลลอน เอามาใช้ประโยชน์อะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
สงสัยครับว่า ในเมื่อโตโยต้าจะพัฒนารถ SUV ที่เอามาแทรกกลาง market position ระหว่าง Corolla Cross  กับ Fortuner แล้ว ทำไมไม่เอา Rav4 next model มาเลยครับ ในเมื่อตลาดโลกก็กำลังพัฒนาตัวใหม่อยู่แล้ว หน้าตารูปลักษณ์ก็ดูสวยอินเตอร์ดี วางราคาล้านกลางๆ +- เอามาชน CRV ก็น่าจะขายได้นะครับ

ในเมื่อตัวโตโยต้าเองก็มองว่าควรมีรถ SUV ที่คันเล็กกว่า Fortuner มาทำตลาด แสดงว่าเวลานี้ มันก็มองได้ว่าขนาดตัวรถของ Rav4 ก็ไม่น่าทับไลน์กับ For แล้วไหมครับ

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
เห็นพี่จิมบอก next gen pajero sport จะมี phev  อยากถามว่าจะมาปีไหนครับ และจะเป็น ppv รายแรกของไทยเลยไหมครับที่เป็นรถ phev หรือจะมีรุ่นอื่นอย่างโตโยต้า ฟอร์จูนเนอร์ ฟอร์ด เอเวอร์เรส มาแข่งด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 15:22:21 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
Honda Elevate ที่เพิ่งเปิดตัวไป มันก็คือ WRV ที่โดนอาบังคลึงๆตบๆเหมือนแป้งโรตี จนขยายใหญ่ขึ้นมานิดนึง กลายเป็น City Cross เวอร์ชั่นดุ่มมะจาเร้ดุ่ม ถูกต้องไหมครับ แล้วโดยทั่วไปคุณภาพรถที่ทำมาเพื่อตลาดอินเดียโดยเฉพาะแบบนี้ เทียบกับไทยหรืออินโด ด้อยกว่ากันเยอะไหมครับ ในรถที่ Segment สูงขึ้นมาหน่อย แบบ Elevate ไม่นับพวกรถเล็ก A-B Seg ที่ไม่มี Airbag

ปล.1 ล่าสุด รถตู้ MG กลายเป็น Maybach เป็นที่เรียบร้อย MG ควรออกนโยบาย 1 ดีลเลอร์ 1 ไม้เรียวครับ หากศูนย์ไหนพบเห็นการกระทำความผิด แปะตราเบ๊ง จาบจ้วงมอริสการะเกด ให้จับเจ้าของรถยืนหน้ากระดานแล้วตีให้ตูดลาย

ปล.2 เมื่อวานผมเดินออกจากโรงเรียน ก็เจอฝาแฝดพี่จิมอีกแล้วครับ คนเดิม ที่เดิม เวลาเดิม เสื้อสีดำเหมือนเดิม พี่จิมมี่แอบมีฝาแฝดลับๆชื่อจิมนี่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
nissan kicks ของพี่ๆทีมงาน ปกติใช้โหมดไหนกันครับ ส่วนตัวผมใช้โหมด normal เพราะวิ่งทางไกลบ่อย แบบนี้อัตราสิ้นเปลืองโดยรวมจะเปลืองกว่าใช้โหมด eco/sport มั้ยครับ
เพราะโหมดnormal มีการregenไฟน้อย

ออฟไลน์ nzgul

• Newbie
  • *
คิดว่า Geely  หรือ Zeekr จะเข้าไทยไหมครับ
คิดว่าจะเข้าเมื่อไหร่ครับ
ถ้าเข้ามา น่าจะเอาตัวไหนเข้ามาทำตลาดก่อนครับ

ออฟไลน์ idolking

• **
เปลี่ยนจาก มาสด้า 2 ดีเซล เป็น mg4 หนีเสือปะจรเข้ไหมครับ เป็นรถคันที่ 2 ใช้ใน กทม รับส่งลูก มี crv g5 อีกคัน ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ com1122

• **
สวัสดีทีมงานทุกท่านครับ วันนี้ขอรบกวนถามสองข้อ

1.พอทราบทิศทางงานดีไซน์ของ Altis โฉมหน้าไหมครับ ว่าจะเอาใจวัยรุ่นขึ้นมั้ย งานดีไซน์ซีวิคสองรุ่นล่าสุดทำให้ altis มันดับไปเลยในสายตาผมกับคนรอบตัว
2. Camry 2.5 กับ Accord 1.5 ตัวไหนเดินทางสบายกว่ากันทั้งในเมืองและนอกเมืองครับ ? ส่วนตัวขับในเมืองไม่ซิ่งไม่ปาด ออกตจว.ใช้ความเร็วเฉลี่ยที่ 110 km/hr มีแซงรถช้าบ้างนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ AKh

• **
สงสัยตัวเลขเคลมอัตราสิ้นเปลืองจากโรงงาน และ Eco Sticker ของ Civic e:HEV ครับ เห็นตัวเลข E20 ประหยัดกว่าเบนซินเลยสงสัยครับว่าเพราะอะไร

----

อ้างถึง
น้ำมันเชื้อเพลิงเบนซิน

อัตราสิ้นเปลืองนอกเมือง ทำได้ 18.86 กิโลเมตร/ลิตร
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย (Combine) ทำได้ 25.00 กิโลเมตร/ลิตร

น้ำมันเชื้อเพลิง Gasohol E20

อัตราสิ้นเปลืองนอกเมือง ทำได้ 19.60 กิโลเมตร/ลิตร
อัตราสิ้นเปลืองเฉลี่ย (Combine) ทำได้ 25.64 กิโลเมตร/ลิตร

(ทดสอบตามมาตรฐาน UN R101 ในห้องปฏิบัติการ)

https://www.headlightmag.com/2022-06-15-official-price-honda-civic-ehev-hybrid/

ออฟไลน์ classicpong

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆทีมงานครับ

Corollla cross MY2024 ปลายปีนี้จะมีการปรับเปลี่ยนแค่เครื่องยนต์อย่างเดียว หรือว่าจะมีการปรับอุปกรณ์อย่างอื่นด้วยครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
1.มิตซูแลนเซอร์ จะมีต่อไปหรือเปล่าครับ เมืองไทยมิตซูจะมีเก๋งมาขายอีกมั้ยครับ
2.จะมีมีตติ้งกันอีกมั้ยครับ เคยร่วมงานมา 2 ครั้งเมื่อหลายปีที่แล้ว อยากไปร่วมงานอีกครับ มันมีของกิน มีการพูดคุยต่างๆ รู้สึกดีครับ

ออฟไลน์ vitavas

crv gen3 ใช้ยาง conti uc6 ขนาด 225/65R17 ตอนนี้เสียงเริ่มมาแล้ว

อยากเปลี่ยนเป็น alanza001 แต่หายากมาก
เห็น turanza 6 พึ่งจะเข้ามา  ไม่รู้ว่าต่างจาก alenza มากมั้ยครับ

หรือมีร้านไหนที่ขาย alenza มั้ยครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
จากที่เคยสอบถามเรื่องการจะขายรถมือ2ครับ
รถกระบะ dragon eye พอดีมีน้ำมันเกียร์หยด ควรจะซ่อมก่อนเพื่อให้ได้ราคา
หรือขายเลยครับ แบบไหนจะคุ้มที่สุดคับ

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
ขอบคุญทุกคำตอบที่เคยถามมาและตอบให้ตลอดครับ สอบถามครับ ลองไปนั่งรถตู้ mini mpv ค่าย h เป็นรถนำเข้าครับ เบาะแถว 3 รู้สึกว่ากระเด้งกระดอนมากครับ ตัว mu x 2022 เบาะแถว 3 นั่งสบายกว่า แต่ ตำแหน่งวางขาสู้ไม่ได้ครับ ถาม น้องเซลล์ คนขายให้ข้อมูลว่า ระบบด้านหลังเป็นแบบ คานแข็ง  สอบถามครับ ระบบคานแข็ง ถ้าเปลี่ยน โช็ค สปิง จะช่วยได้เยอะไหมครับ ขอบคุญ มากครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ สอบถามความเห็นครับว่า กรณีที่บ้านเราเป็นที่ตาบอดไม่มีที่จอดรถ ต้องไปเช่าที่จอดข้างนอก เราหมดสิทธิ์ใช้ รถ EV 100% เลยไหมครับ เพราะต้องไปหาชาร์จข้างนอกเหมือนรถน้ำมันอยู่ดี และคิดว่าคงไม่ย้ายบ้าน เพราะหาบ้านขนาดเท่ากันกับที่อยู่ในตอนนี้ในราคาต่ำกว่า6ล้านไม่มีครับ

ขอความเห็นพี่ๆ เพราะในอีก5-7ปี จากตอนแรกแพลนจะซื้อรถน้ำมันหรือไฮบริดเป็นรถแม่บ้าน ถึงเวลานั่นรถไฟฟ้า แบรนด์ญี่ปุ่นน่าจะเข้ามา จะสามารถใช้รถ ev เป็นรถหลักของบ้านได้ไหมครับ โดยที่รถน้ำมันก็ยังไว้ใช้อยู่ไม่ขายครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Royteane

ขอโทษสำหรับภาษาไทยแย่ๆของผมครับ ผมหมายถึงประกอบรุ่นที่ดีกว่าแคมรี่ เช่น crown

ออฟไลน์ foryou

• Newbie
  • *
​กำลังจะมีลูกแฝดเพิ่ม รวมเป็นลูกทั้งหมด 3 คน มอง H1 มือหนึ่ง Vellfire มือสอง KIA มือสอง ควรเล่นตัวไหนดีครับ งบไม่อยากให้เกิน 2 mb ปล.ตอนนี้ใช้ mu-x ครับ รู้สึกว่าใช้แถวหลังจริงจังไม่ได้
ถ้าเป็นมือสองตามที่กล่าวไป ควรดูจุดไหนเป็นพิเศษไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2023, 15:58:46 โดย foryou »

ออฟไลน์ knot.narongwit

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆและทีมงานครับ
อยากให้ช่วยบอกว่ามีรถรุ่นไหนบ้างที่มีVentilated seats แบบเเอร์เย็นๆครับ
ผมใช้Camry ขับนุ่มดี เฉื่อยๆ เดินทางไกล เบาะมีแอร์เป่า แผ่นหลังและก้นไม่แฉะเลย
ส่วนBMW F30และG20 ขับสนุก มุดดี แต่ทางไกลตูดเปียกแฉะมากครับ
ปล. ให้พี่จิมมี่พักผ่อนเยอะๆนะครับ ผมเคยพักผ่อนน้อยจนภูมิแพ้กำเริบหนัก ใช้ยาสเตียรอยด์ก็ไม่ใช่ทางออกเพราะอยู่ที่พฤติกรรมและชีวิตประจำวันครับ

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
ในช่วงปีสองปีนี้ มีรถ EV รุ่นไหนทำตลาดในช่วงงบ 1-2 ล้านไหมครับ
ผมยังไม่อยากลอง MG, GMW, BYD
เนื่องจากผมอยู่เชียงใหม่ ใจจริงมอง Model Y ไว้ แต่คงอีกนานกว่าศูนย์จะมา
ส่วน BZ4X ก็หายเงียบไป

อยากได้รถ Compact ขับไปทำงานในเมือง นั่งคนเดียว ไม่ขนของ ไม่เน้นอัตราเร่ง
ตอนนี้ใช้ XC60, V40 อยากลอง BEV บ้างครับ

ตัว EX30 อาจเป็นหนึ่งในตัวเลือก แต่จริง ๆ อยากให้แบรนด์ญี่ปุ่นมากกว่า

ออฟไลน์ foryou

• Newbie
  • *
​กำลังจะมีลูกแฝดเพิ่ม รวมเป็นลูกทั้งหมด 3 คน มอง H1 มือหนึ่ง Vellfire มือสอง KIA มือสอง ควรเล่นตัวไหนดีครับ งบไม่อยากให้เกิน 2 mb ปล.ตอนนี้ใช้ mu-x ครับ รู้สึกว่าใช้แถวหลังจริงจังไม่ได้
ถ้าเป็นมือสองตามที่กล่าวไป ควรดูจุดไหนเป็นพิเศษไหมครับ

ฝีมือหมอ 80 % ครับ ฝีมือผมกับแฟน 20 % เอง 55555