ผู้เขียน หัวข้อ: รถมีเสียงอี๊ดๆเหมือนเหล็กขยับหรือบิดตัวเวลาหย่อนลูกระนาดใหญ่ๆ หรือรถยุบตัวเยอะๆ  (อ่าน 2760 ครั้ง)

ออฟไลน์ MMWC

• Jr. Member
  • **
รถมีเสียงอี๊ดๆเหมือนเหล็กขยับหรือบิดตัวเวลาหย่อนลูกระนาดใหญ่ๆ หรือรถยุบตัวเยอะๆ
ตอนขับช้านะครับจะได้ยินเสียงเลย
อยากรุ้เป็นที่อะไรครับ ยังไม่มีเวลาเอาไปเช็ค และทุกอย่างก็ปกติดี ยกเว้นเรื่องเสียงนี้แหละ

ไม่รู้ว่าเป็นที่โช๊คอัพไหมนะครับ camry acv41

ถามเพิ่มเติมครับ มีโช๊คยี่ห้อไหนรุ่นไหนที่ใส่ได้ ไม่เตี้ยลงแนะนำไหมครับ อยากขับเร็วแบบมั่นใจขึ้น

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
ลองตรวจสอบ

เบ้ายางหัวโช๊ค   ยางแท่นเครื่อง  โช๊ค  ลูกยางช่วงล่าง ครับ 

ลองให้ช่างฟังเสียงจริง จะได้คำตอบแน่นอนกว่าครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ albacore

• Full Member
ที่เคยเจออาการแบบนี้ เป็นที่ยางกันโคลงครับ ลองเช็คดูอีกที

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
เอาจริงๆ ถ้าโช๊คตรงรุ่นใส่แล้วมันจะสูงเท่าเดิมครับ
แต่โช๊คของเก่ามันใช้นานแล้ว อาจจะยุบไปบ้าง
พอใส่ของใหม่ที่เป็นค่ามาตรฐานเลยกลายเป็นว่าสูงกว่าเดิมนิดหนึ่งครับ

เรื่องลูกหมาก ลองเลี้ยวล้อให้สุด แล้วนอนมุดดูครับ
เอาไฟฉายส่องตรงยางหุ้ม จับๆยางดู ถ้ายางขาดแล้วก็ควรเปลี่ยนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ผมเคยเจออาการแบบนี้ เสียงเอี๊ยดๆ
ของผมเป็นที่ลูกหมากปีกนกล่างเสื่อม เปลี่ยนแล้วหาย
แต่ยังไงก็ต้องลองเช็คตัวอื่นร่วมด้วยครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ saran_1st

น่าสงสัย ยางรัดเหล็กกันโคลง ครับ
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ SpiRious

ถ้าลูกหมากส่วนมากจะกุกๆกั้กๆ ถ้าอี้ดๆผมเอนใจไปให้พวกยาง ถ้าจขกท.มีใจอยากเปลี่ยนโช้คแล้วด้วย ยกชุดพวกยางเบ้าโช้คไปด้วยเลยครับ
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD