ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 17 มิถุยายน 2023  (อ่าน 2235 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0275hW5dZi2Rwm64xHHvdfq4PR75Pb455SdJd6qZUysuDPMNWAap3Es9grbiyaMBXvl&id=100064633334264

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 13:31:16 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ REX

• Hero Member
การที่รถในประเทศไทยขับพวงมาลัยขวา ซึ่งเป็นส่วนน้อยของโลกใบนี้
 มันส่งผล ดีและเสียอย่างไร
ในอุตสาหกรรมการประกอบรถยนต์ของเราครับ ?

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
สวัสดีครับ ทีมงาน อนาคตหลังจากเปิดตัว Yaris Cross กับ XFC ไปแล้ว จะมีค่ายไหนที่ยังไม่มีรถแบบนี้เปิดตัวใหม่ เซ็กเม้นต์เดียวกันอีกไหม เช่น Suzuki กับ Nissan คล้ายๆว่ามีรถแบบนี้ขายที่อินเดีย Mazda ที่เคยมีข่าวจะมี Suv เล็กแทน 2  กับ Hyundai กับ Kia ที่ข่าวไม่ว่า จะดึงมาลงทุนที่ไทย จะลงตลาด ฮาเขียนจริงจัง ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 13:43:50 โดย locomotive »

ออฟไลน์ Carbon Neutral

• Newbie
  • *
พึ่งได้ดู clip Neta S ไม่ทราบว่าจะขายไทยช่วงไหนครับ ราคาประมาณเท่าไรครับ เห็น page BRG ให้ลงชื่อแสดงความสนใจแล้ว

ในความเห็นคุณจิมมี่ ถ้าเทียบกับ m3 performance เป็นอย่างไรบ้างครับ เรื่องการขับขี่โดยรวม, ความแรง, ช่วงล่าง, ภายในห้องโดยสาร, image

ตัวนี้ถือเป็นคู่เทียบตรงๆกับ byd seal รึเปล่าครับ ถ้าเลือกระหว่าง neta s, byd seal, m3 performance คุณจิมมี่จะเลือกคันไหนครับกำลังจะง้าง tesla แล้ว พอได้ดูคลิป neta เลยสนใจมากครับ แต่ผมว่าประตูปีกนก น่าจะใช้งานจริงไม่ค่อยสะดวกรึเปล่าครับ

ปล ผมว่าท้ายรถมันเหมือน audi e tron มากเลย อีกหน่อยสงสัยมีดราม่าเอา logo 4 ห่วงมาใส่ neta 😅

ขอบคุณครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 13:54:11 โดย heyzo-1668 »

สอบถามพี่จิม เกี่ยวกับ camry ตัวใหม่ที่จะเปิดตัว หน่อยครับ
ด้านหลังท้ายลาดทรงคล้าย toyota crown ไหมครับ
กลัวว่าพื้นที่คนนั่งด้านหลังหัวจะติดเพดาน และจะดูอึดอัด
กำลังสนใจจะออก camry เน้น ขับใน เมือง มีผู้ใหญ่นั่งหลังเป็นหลัก
ควรออกเลยหรือ รอตัวใหม่ดีครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ AlphaBarvo

• Newbie
  • *
1.ขอทราบราคาคร่าวๆของ ยารีสครอส ในไทยครับ เห็นราคาอินโดแล้วใจแป้วเลย

2.เมื่อประมาณ2วันที่ผ่านมาสื่อจำนวนหนึ่งประโคมข่าว แบตsolid state ของโตโยต้า ชาร์จ10นาที1พันกิโลกัน ทีมงานมีความเห็นว่าอย่างไรบ้างครับ เท่าที่ดูผลตอบรับของข่าวก็ถือว่าดี แต่ในคอมเม้นก็มีคนปากดีตามเหมือนกัน

ออฟไลน์ Pairoj A

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณจิมมี่และทีมงานทุกท่าน

ผมใช้รถ Suzuki Swift ปี 2022 วิ่งมาประมาณ 4,000 กม. รูสึกว่าช่วงล่างจะนิ่มไปหน่อยครับ
ถ้าจะเปลี่ยนโช๊คอัพให้หนึบขึ้น ไม่ถึงขนาดแข็งกระด้าง แนะนำเป็นยี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
รถที่ตายไปจากตลาด ไม่รู้ว่ามาได้ไง ดังนี้ ฟอร์ด อีโค่สปอร์ต เกียร์ธรรมดา นิสสันจู้ค นิสสันลีวีน่า เชฟฯสปิน ซูซูกิ (ไม่ทราบรุ่นหน้าเป็นรถส่งของแต่เป็นmpvมีฉายาโดเรมอน) รถเหล่านี้ ทำไมถึงคัดสินใจเอามาขาย และ ณ วันนี้ มันยังน่าสนใจที่เอาเป็นรถมือสอง ใช้งานได้มั้ยครับ เห็นราคาร่วงดิ่งมาก เดินทางไกลไม่เกิน 400 โล ครับ

ขอวิธี How to ซ่อมกระจกหน่อยครับ ที่โดนหินสกิดเป็นรอยร้าวเล็กๆ พอมีวิธีแก้ยังไงบ้างครับ
ปล ขอบคุณพวกพี่ๆมากนะครับสำหรับคำแนะนำร้านอาหาร ช่วงไปสอบแถวราม ขอบคุณครับ
SuppaygrandB

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
ชางอัน สรุปมาบ้านเราเค้าจะสร้างโรงงานเองเหรอครับ แล้ว ทาง Arun+ จะผลิตรถให้ใครนะครับ

ออฟไลน์ Aod_ELF

• Newbie
  • *
Jazz 2012 ขอบ 15 ใส่ยางตัวไหนดีครับ

185/60R15
Ecopia EP300
Energy XM2+
Yoko Decibel E70C
Perelli Cintuurato Rosso
BF Advance Touring

175/65R15
Ecopia EP300
Yoko BlueEarth E50J
Perelli Cintuurato Rosso
BF Advance Touring

เน้นเกาะถนนแห้งเปียก  รองลงมาเงียบ  ใช้ได้นานถือเป็นกำไร  Size/รุ่นไหน  เหมาะสมคุ้มราคามากสุดครับ   หรือมีตัวอื่นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ ezzolo69

• **
ทีมงานคาดเดาราคา Volvo EX30 คาดว่าอยู่ในช่วงราคาเท่าไรครับ ราคาจะประมาณ Iorniq5 ไหมครับ

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• Hero Member
  • AWDiesel
จากที่มีข่าวฉาวของเหล่ารถไดฮัทสุเมื่อเร็วๆนี้

เป็นไปได้ไหมครับว่า DNGA ในไทยจะไม่ได้ไปต่อ แล้วถูกแทนด้วย TNGA-B ทั้งหมด

ออฟไลน์ krathingdu

• Newbie
  • *
มี plan จะออกรถ SUV มาเป็นรถครอบครัวช่วงกลางปีหน้าตอนนี้มีรุ่นในใจตามนี้ครับ glc(ตัวใหม่) audi q5 55tfsi e และ nx450h+  อยากทราบความเห็นพี่จิม และทีมงานครับว่า 3 ตัวนี้ ถ้าเน้นนั่งสบาย นุ่ม เงียบ และไม่จุกจิกเรื่องระบบไฟฟ้า จะเลือกตัวไหนดีครับ
(ส่วนตัวเคยเช่า kinto ux ป้ายแดงมา พอใช้มา 1 เดือน ระบบระบายความร้อน hybrid มีปัญหา รออะไหล่ อีก 1เดือนกว่า เลยกลัวว่า ถ้าพี่โต ระบบมีปัญหาจะซ่อมนาน เพราะงวดนี้ซื้อเองไม่ได้เช่า เลยจะไม่มีรถทดแทน)   

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับ รบกวนสอบถามว่ารถยนต์รุ่นไหนที่คุ้มค่าแก่การเก็บสะสมและราคาขายต่อดีในอนาคตครับ

1. Mini John Cooper Works Countryman/ Clubman

2. BMW M340i

3. Subaru WRX

ถามไว้ก่อนเผื่อรวยจะได้ตัดสินใจได้ครับ ตอนนี้ยังไม่รวย 555 ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Panerai II

ตอนนี้กำลังหา c-SUV มาใช้ครับ
ระหว่าง crv 1.5T awd 5 seats  กับ  Forester MC
ไม่ทราบว่าตอนนี้ระบบขับเคลื่อน AWD ของ CRV g6 ให้ประสิทธิภาพที่ดีในส่วนของ handling ไหมครับ
หรือยังเป็น awd ปลอมๆอยู่ครับ? แล้วเมื่อเทียบกับ forester ตอนนี้ไม่ทราบว่าคันไหนทำออกมาได้ดีกว่ากันครับ ทั้งเรื่องความนุ่มนวล และ การเก็บอาการเวลาวิ่งความเร็วสูงทางตรงครับ?

ปล. ตอนไปเดินดูรถที่โชว์รูม Subaru (ตจว.) รู้สึกว่าชื่อเสียงแบรนด์ก็ค่อนข้าง world wide
แต่ทำไมศูนย์ซ่อม ของซู ดูบ้านๆเหมือนอู่ช่างเปิดเองเลยครับ
ทั้งๆที่ราคารถที่ขายก็เท่าๆกับคู่แข่งเจ้าตลาด เช่น โต หรือ ฮอน ไม่ทราบความชำนาญของช่างตลอดจนระบบหลังบ้านในการอบรมทักษะช่างค่ายนี้มีอะไรน่ากังวลไหมครับ?

แต่ที่ยังสนใจค่ายซู ก็เรื่องผลทดสอบชนที่ได้คะแนนค่อนข้างดี กับระบบขับ 4 ที่ดูเหมือนจะฉลาดและใช้ได้จริงที่สุดครับ เหลือแค่ศูนย์บริการที่ยังสงสัย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 14:26:34 โดย Panerai II »

ออฟไลน์ l3ambostyle

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำหน่อยครับ ปัจจุบันใช้ cls53 อยู่
แล้วตัว mbsp ควรต่อ packet ขนาดไหนดีครับ

ออฟไลน์ Pongvit

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม 2 ข้อสั้นๆครับ

1.รบกวนพี่ๆแนะนำยาง Almera 1.0 เป็นล้อ16ของnissan ยางเดิม 205/50-R16 ขับขี่ตามความเร็วของสภาพการจราจรทั่วไปในเมือง ไม่ค่อยได้ออกต่างจังหวัดครับ

2.อยาก Remap รถ Isuzu Dmax ปี 2013 เครื่อง 2.5 เกียร์Auto อยากให้รถมันกระฉับกระเฉงขึ้นหน่อยแต่ทนทานเหมือนเดิมครับ Remapจะดีไหมครับ แล้วพี่ๆเห็นด้วยกับการremapไหม แล้วมีที่แนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
     อยากให้พี่จิมช่วยแนะนำโฆษณารถรุ่นที่พี่รู้สึกว้าว รู้สึกประทับใจ ระดับที่ต้องดูสักครั้งในชีวิตหน่อยครับ ผมอยากไปตามย้อนหาดู เท่าที่พี่จิมนึกออกประมาณ5-10ตัวก็ได้ครับ หลังๆมาโฆษณาสมัยนี้ก็มีแต่อะรูมีไร๊ อะไรมิรู้ ขับรถโฉบไปโฉบมาเข้ากล้องแค่นั้น นานๆทีถึงจะมีแหวกๆ เช่นโฆษณาSubaru เมียกระโดดขวางรถผัว หรือโฆษณาKicksที่เปลี่ยนพระนครเป็นสนามโมนาโก

ปล.โฆษณารุ่นหลังๆตัวที่ผมประทับใจก็มี CRV G5 คันสีเขียวมะกอกขับบนดวงจันทร์พร้อมเพลง Landing On the moon
กับโฆษณา Accord G9 พร้อมเพลง เสน่ห์หอย เดิม Accord ก็ดูหรูดูแพงอยู่แล้ว พอมีเพลงเข้ามาดูหรูกว่าเดิมอีก ผู้ดีตีนแดง ตะแคงตีนเดินสุดๆ

ปล.2 วันพฤหัสที่ผ่านมา แม่เจอ Mu X ตัวปัจจุบันเบรคกระทันหันตอนกลางวันแสกๆ แม่เบรคหัวทิ่มเลยครับ ดีว่าไม่ชนตูด เลยเพิ่งเห็นว่า Mu X รถก็คันเท่าบ้าน แต่ไฟเบรคดวงเท่ารังแคพระแม่มารี วิศวกรเขาจะทำมาใหญ่หน่อยก็ไม่ได้ เพลต I S U Z U ฟอนต์144 ท้ายรถเด่นกว่าไฟเบรคอีกครับ โถถถถถ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 14:46:59 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ carezaaa

• Newbie
  • *
benz glc ใส่ยางmichelin ps4 suv vs continental uc6
ใช้งานขับเร็ว แบบใหนสมรรถนะดีกว่าครับ
หรือรอตัวใหม่ uc7ดีกว่าครับ ไม่รีบมาก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 14:31:12 โดย carezaaa »

ออฟไลน์ Textmyex.

• Newbie
  • *
ขอสอบถาม กรณี Honda Civic 1.5 Turbo จะมีปรับอุปกรณ์หรือเพิ่มอุปกรณ์อะไรอีกมั้ยครับ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน

รบกวนสอบถามประสิทธิภาพ คุณภาพ ของยาง Bridgestone Alenza H/L 33 หน่อยครับว่าเป็นอย่างไรบ้าง

ปัจจุบันใช้ BMW X1 F48 20d M Sport และแพลนจะเปลี่ยนยางเร็วๆนี้ครับ ไซส์ยาง 225/50 R18
ไม่เน้นนุ่มเงียบ อยากได้ประสิทธิภาพกับความคงทนครับ

กำลังเปรียบเทียบกับ Michelin Primacy 4 หรือมียางตัวไหนที่พี่ๆแนะนำนอกจากตัวนี้ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ turbofever

ชอบ MG4 แต่ระยะทางวิ่งได้น้อยไปนิด (218 miles Standard) MG4 ที่ตปท.มีตัว Long Range จะมีเข้ามาให้จับจองกันเร็วๆนี้ไหมครับ

ออฟไลน์ AZMVI

• Full Member
ขออนุญาตสอบถามนอกเรื่องครับ พวกพี่มีวิธีจัดการอย่างไรเวลาทำงานรีวิวสินค้าที่เรามี Bias หรือตัวสินค้าไม่ดีจริงแต่ต้องพยายามหาข้อดีของมัน เพื่อไม่ให้เสียคอนเนคชั่น
พอดีผมทำงานที่ต้องรีวิวสินค้าแต่ก็ต้องเกรงใจลูกค้าไปด้วย ควรจะรีวิวซัดเต็มข้อหรือเน้นประณีประนอมดีครับ

ออฟไลน์ love4U

• Newbie
  • *
ผมต้องนำรถยนต์ CRV G5เข้าศูนย์เช็คระยะ60000โลทางศูนย์ให้เปลี่ยนกรองอากาศหรือกรองแอร์ผมไม่แน่ใจที่มีราคาสูง(รอบนี้8พันกว่าบาท) ปกติเช็คระยะประมาณ2-3พันบาท อยากถามว่าจำเป็นต้องเปลียนตามที่ศูนย์แนะนำมั้ยครับหรือว่าใช้ไปก่อนได้ครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ พี่จิมมี่ และทีมงาน
ผมยังคิดไม่ออกเรื่องรถใหม่ที่จะเอามาใช้แทน bmw f30 320d
ที่กำลังจะหมด warranty ปีหน้าครับ อยากได้รถที่แรงๆ ขับสบายส่วนมากขับคนเดียว
เลยอาจจะขอถามยาวนิดนึงนะครับ
ฟังเมือสัปดาห์ที่แล้วว่า corolla cross จะมีเครื่องยนต์ใหม่
พอจะบอกได้มั้ยครับ ว่าเป็นเครื่องอะไรครับ? แล้ว Audi A5 ที่ลดกระหน่ำอยู่ตอนนี้
น่าซื้อมั้ยครับ? ผมว่ามันสวยดี มันจะขับสบายเหมือน Series5 มั้ยครับ?
ส่วนอีกตัวเลือกที่โผล่มาคือ MB E300e W213 ประมาณปี 2017-2018 มือสองราคา ล้านกลางๆ
น่าใช้มั้ยครับ? มีปัญหาจุกจิกที่น่ากลัวมั้ยครับ??

ออฟไลน์ อภินันท์

• Newbie
  • *
มาสด้ายังจะสู้อยู่ในตลาดไหวไหม เห็นยอดขายแล้วเหนื่อยแทน ขนาดนิสสันยังแย่ ทยอยหายไปทีละรุ่น กลัวหายไปแบบเชฟ

จากใจคนใช้มาสด้า  :'(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2023, 16:16:44 โดย อภินันท์ »

ออฟไลน์ agavoid

• Newbie
  • *
สอบถามครับ กำลังสนใจ mazda 3 ให้ภรรยาใช้ครับ
ทาง mazda จะมีปรับอุปกรณ์อะไรเพิ่มเติมเร็วๆนี้มั๊ยครับ ควรรอหรือซื้อเลยครับ
ขอบคุณครับ
2013 HONDA JAZZ GE
2018 BMW X1 F48 (SOLD)
2023 MAZDA 3 BP
2023 AUDI A4 AVANT ICON BLACK

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
ถ้าต้องเลือกระหว่าง model y rwd กับ volvo c40 single motor เลือกรุ่นไหนดีครับ เหตุผลที่เลือกเพราะอะไร ราคาขายต่อตัวไหนแข็งกว่าในอนาคตครับ

ออฟไลน์ romeokk

• **
ถ้าซื้อรถไฟฟ้าจาก Lazada (ส่งจากจีน) มาถึงไทยต้องไปดำเนินการอะไรบ้าง ถึงจะนำมาจดทะเบียนวิ่งบนถนนได้ครับ