ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คและอะไหล่ Honda ครับ  (อ่าน 1727 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottaee

• Newbie
  • *
Civic fb ใช้งานมาประมาณ 10ปี 170000 กิโล กำลังจะเปลี่ยนโช๊คครับ
ขอทีละข้อครับผม

1.เล็งๆ monroe oe ไว้ เพราะถามๆสืบๆมา ราคาถูกกว่าโช๊คศูนย์ครับ แล้วน่าจะดีกว่า
จะสองถามว่า มีร้านไหนที่ จำหน่าย monroe ราคาดีๆบ้างไหมครับ

2.แล้วเล็งๆว่า จะเปลี่ยนตัวอุปกรณ์อื่นไปด้วยเลย จำเป็นต้องเปลี่ยนอะไรบ้างครับ พวก สปริงโช๊ค ยางกันฝุ่น เบ้าโช๊ค กะว่าจะหาอะไหล่แท้แล้วนำไปให้ร้านเปลี่ยนให้ จะเบิกศูนย์เลยหรือว่า มีร้านอะไหล่ Honda แท้ราคาดีๆบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คและอะไหล่ Honda ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2023, 21:55:39 »
ส่วนควบครบชุดน่าจะราวๆ 8 พัน

ยางเบ้า / ลูกปืนเบ้า / ยางรองสปริง / ยางกันฝุ่น ยางกันกระแทก (ต้องเช็คโช้คใหม่ ว่า มีมาให้ไหม)

แล้วก็จะให้ดี สปริง เบิกใหม่ไปเลย ต้นละ 800 เองครับ ใช้มาสิบปีมันล้าแล้วล่ะ

ออฟไลน์ Magl

Re: รบกวนพี่ๆสอบถามเรื่องโช๊คและอะไหล่ Honda ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 09:14:46 »
นอกเรื่องนิดครับ ตอนนี้ผมเข้าศูนย์แจ้งพารท์ สามารถซื้อกับฝ่ายอะไหล่ได้ใช่ไหมครับ พอดี civic fc เช็กโค๊ดแล้ว สวิทซ์เกียร์เสีย ต้องการเปลี่ยนเอง

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 10:02:07 »
นอกเรื่องนิดครับ ตอนนี้ผมเข้าศูนย์แจ้งพารท์ สามารถซื้อกับฝ่ายอะไหล่ได้ใช่ไหมครับ พอดี civic fc เช็กโค๊ดแล้ว สวิทซ์เกียร์เสีย ต้องการเปลี่ยนเอง

เข้าไปบอกทะเบียนเขาจะเช็คเลขตัวถังแล้วเบิกของให้ตรงรุ่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2023, 11:19:25 โดย nuntapon.s »

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2023, 10:11:06 »

เข้าไปบอกทะเบียนเขาจะเช็คเลขตัวถังแล้วเบิกของให้ตรงรุ่นครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ mr_paisit

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 10:20:33 »
รถผม FB เหมือนกัน รถปี 2015 วิ่งมา 2แสนโล ไปเปลี่ยน Monroe OESpectrum มาเมื่อปลายปี 22 ทั้ง 4 ล้อเลย+เบ้าโช้ค กันฝุ่น กันกระแทก ลูกหมากหน้าTRW ชุดนี้หมดไปประมาณ 15xxx
เรื่องความนุ่มไม่เท่าของศูนย์ รู้สึกแข็งไปหน่อย จะฟิลแบบแน่นหนึบ ทำเรื่องเคลมไป 2 ครั้ง
-ครั้งแรกมีเสียงดังที่โช้คหลัง-ร้านเปลี่ยนตัวใหม่ให้
-ครั้งที่ 2 มีเสียงดังที่โช้คหลังอีก ร้านอัพเกรด เป็นตัว Monroe EU.Spec ให้
วิ่งไปไม่มีเสียง แต่บางครั้งมีเสียงดังกึ๊กๆที่ล้อหลัง นานเป็นทีไม่รู้เป็นเพราะอะไร แต่ดังไม่เหมือน 2 ครั้งแรก ตอนนี้ก็ทนใช้ไปก่อนเพราะไม่ได้เป็นตลอด
ผมเคยเช็คราคาโช้คของศูนย์เบ็ดเสร็จ ประมาณ 20,xxx รวมพวกสปริง ลูกปืน ยางรอง เบ้าโช้ค+ค่าแรงด้วย
แต่ตอนนั้นอยากลองเปลี่ยนโช้คอื่นที่ไม่ใช่ศูนย์ดู
ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ zumo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2023, 15:43:07 »
ผมใส่ oes แต่โชคไม่ดีที่เจอเสียงดังหลังจากที่ใช้ไปแค่ 4500 โล ถอดหาสาเหตุจนเจอว่ามาจากโช๊ค ถอดทิ้งเลยครับ
ตอนนี้ใช้ TEIN endurapro ก็โอเค ก่อนนั้น ใช้ New SR  ผมชอบสุด กับล้อเดิมนะครับ ผมชอบรถขับแน่นๆ นิ่งๆ หน่อย

ส่วนถ้าชอบจะใช้ oes จริง ผมไปเปลี่ยนที่ร้านแถวเทพารักษ์มาครับ  6800  4 ต้นครับ