ผู้เขียน หัวข้อ: เทียบช่วงล่าง E 300e AMG กับ 530e M Sport  (อ่าน 1445 ครั้ง)

ออฟไลน์ Minister of Joy

• Full Member
เทียบช่วงล่าง E 300e AMG กับ 530e M Sport
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 10:21:27 »
วันก่อนได้ไปลองทั้งสองคัน เอาเป็นตัวเลือก คาดว่าจะออกเดือนสองเดือนหน้า

สิ่งที่แปลกใจคือผมรู้สึกว่า 530e M Sport ที่มี adaptive dampers เก็บอาการสภาพถนนที่แย่ๆ ได้ดีกว่า และรู้สึกขับผ่านหลุม-บ่อ-รอยต่อได้เนียนกว่า E 300e AMG ที่มี comfort suspension ปกติ แต่ทำไมผู้โดยสารบอกว่า Benz นุ่มกว่า? ผมรู้สึกว่า Benz ก็ขับสบายและก็นุ่มระดับนึงนะครับ แต่ยังไงผมรู้สึกว่า 530e รูดได้ ‘clean’ กว่า และไม่ได้รู้สึกถึงแรงสั่นสะเทือนเท่า Benz ด้วยซ้ำ

ผมคิดไปเองรึป่าวครับเนี่ย 😅 เสียดายที่ไม่ได้ลองไปนั่งเป็นผู้โดยสารเพื่อลองนั่งเฉยๆ สงสัยต้องนัด sales เข้าไปลองเป็นผู้โดยสารอีกรอบ

มีข้อคิดเห็นยังไงบ้างครับ สำหรับเพื่อนะที่ลองมาสองรุ่น

ออฟไลน์ demo2

• Sr. Member
Re: เทียบช่วงล่าง E 300e AMG กับ 530e M Sport
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 10:57:08 »
เคยขับทั้งคู่ ถ้าเอามุมมองคนขับ ผมชอบ 530e มากกว่า
E300e ได้ภายในที่ตกแต่งสวยกว่า ไฟเยอะดี กับประกันแบต 10 ปีไม่จำกัดระยะทางอันนี้ดีงาม
530e ขับดีกว่า BSI 10 แต่ระยะทางไม่เกิน 1 แสนโล เบาะหลังนั่งสบายกว่าเล็กน้อย มี adaptive cruise
ปล ตกรุ่นทั้งคู่ น่าจะมีส่วนลดพอควรครับ
ขอให้เลือกได้ตามที่ชอบที่สุดครับ

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: เทียบช่วงล่าง E 300e AMG กับ 530e M Sport
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2023, 14:27:01 »
ส่วนตัวผมชอบขับ ส่วนใหญ่ bmw ทำได้ดีกว่า benz เกือบทุกรุ่นเลยครับ

ส่วนคู่นี้ผมไม่ได้ลองตัวล่าสุดอ้ะของ benz ก็มันโคลงเคลงครับเหมือนนั่งอยู่ในเรือ (ซึ่งผมไม่ชอบมากๆ) แต่มันสะเทือนน้อยกว่า

เทียบกับ 530e มันไปแบบราบเรียบครับ พวกรอยถนนมันรู้สึกอยู่แค่ไม่หนักต่างจากเบนซ์ที่โคลงไปเลย ซึ่งตรงนี้ผมชอบ bmw แหละเพราะมันขับแล้วสบายกว่า

ภาพรวมผมตัด benz ทิ้งครับ ยังรู้สึกว่าถ้าเป็นคนนั่ง camry acv50 ยังสบายกว่า ยิ่งรหัส e ของ benz ที่มีแบตผมว่าโคลงหนักอยู่ครับ