ผู้เขียน หัวข้อ: รถไฟฟ้าไม่ชอบน้ำ  (อ่าน 3136 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ Sympho

Re: รถไฟฟ้าไม่ชอบน้ำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 09:47:06 »
น้ำไม่ได้สูงเลยนะครับ

จำได้ว่าวอลโว่ไฟฟ้า เคยโฆษณา เอาจุ่มน้ำทั้งคัน รถไม่เป็นไร

น่าจะเป็นปัญหาเฉพาะรุ่นหรือเปล่า ??

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 10:25:59 »
ไม่แน่ใจเป็นเพราะรถไฟฟ้าหรืออาเม้งอ่ะครับ

model y ผมลุยเยอะกว่านี้ก็ไม่มีปัญหาอะไรนะ atto3 ก็เช่นกัน แต่ว่าไม่ได้มันเป็นทรง suv นิเนอะ

ถ้ามีปัญหาที่รถไฟฟ้าจริงๆ ศูนย์ควรรีบแจ้งสาเหตุได้แล้วครับ ไม่ใช่โยนกันไปกันมา ตรวจทีเป็นเดือน

แต่ก็น่ะ อาเม้งเซอวิสก็นิดนึง

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 10:30:41 »
ีระบบไฟฟ้า มันกลัวน้ำทั้งนั้นแหละครับ และเป็นสิ่งต้องห้ามอันดับแรกๆเลยว่าห้ามโดนน้ำ

แต่อุปกรณ์ไฟฟ้าบางชนิดบางอย่างที่เค้าทำออกมาให้ทนน้ำได้ก็มี แต่ก็จะมีรีมิทของมัน เช่นมือถือกันน้ำที่เราใช้ๆกัน

รถไฟฟ้าก้เช่นกันแหละ นอกจากแบ็ตมันมีทั้งอินเวอร์เตอร์ กล่องฟิวส์ต่างๆ พวกนี้ไม่น่าจะทำมากันน้ำ เพราะรถน้ำมันเอง กล้องฟิวส์โดนน้ำก็ไปเหมือนกันนะ

ส่วนรถไฟฟ้า ก็เคยเห็นเค้าผ่าแบ็ตกันออกมา ก็จะเห็นว่าตรงแบ็ตเค้าก็มีแผงวงจรไฟฟ้าด้วยเหมือนกัน ตรงนั้นถ้าโดนน้ำในขณะที่ระบบไฟฟ้ายังทำงาน มันก็ช๊อตได้เป็นเรื่องธรรมดาเลยครับ

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 11:28:33 »
ไฟฟ้า กับ น้ำ โดยพื้นฐาน มันไปด้วยกันไม่ได้อยู่แล้วไหม...??

ซิลไม่ดี หลุดQC เสื่อมสภาพ น้ำก็เข้าอยู่ดี

ออฟไลน์ sxaza22

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 13:07:21 »
ถ้านำท่วม รถไฟฟ้าจะแย่นะมีระบบกันนำหรือไม่

ออฟไลน์ oryor

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 14:52:36 »
ไฟฟ้า กับ น้ำ โดยพื้นฐาน มันไปด้วยกันไม่ได้อยู่แล้วไหม...??

ซิลไม่ดี หลุดQC เสื่อมสภาพ น้ำก็เข้าอยู่ดี

ใช่ครับ น้ำกับไฟฟ้าไม่ถูกกันอยู่แล้ว
แต่ที่ลุยๆกันได้เพราะว่ามีซีล

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 15:23:08 »
ทำไมต้องคิดกันยากขนาดนั้น

น้ำท่วมมีมาหลายปีและไทยก็ไม่ใช่ประเทศเดียวที่น้ำท่วม การออกแบบทางวิศวกรรมยังไงก็ต้องมีการเผื่อกรณีนี้ไว้อยู่แล้ว

ยิ่งถ้าเป็นรถถ่าน 100% ก็ต้องมีการซีลกันน้ำ เพราะไฟฟ้ากับน้ำนี่เข้ากันไม่ได้หนักกว่าน้ำมันกับน้ำอีก

อย่างพวกรถน้ำมัน ห้ามหลักๆมีแค่น้ำเข้าห้องเครื่อง เพราะจะไปแฟลชกลายเป็นไอน้ำดันฝาสูบเอา

แต่ของไฟฟ้านี่แค่หยดเดียวช็อตเปรี้ยงก็ไปสวรรค์ได้
ยิ่งแบตเตอรี่ลิโพงี้ คนเรียนวิทยาศาสตร์ม.ปลายมาก็รู้ว่าลิเธียมกับน้ำนี่คือระดับระเบิดได้ แล้วแบตลูกเท่าบ้านขนาดนั้น...

สำหรับรถยี่ห้อ (หรือจากประเทศเดียวกัน) นี้ผมว่าเลิกให้พื้นที่สื่อกับมันได้แล้ว ประกอบรถมาไม่รู้กี่ชาติแล้ว ยังคุม QC ไม่ได้อีก

ยิ่งถ้าบอกว่านี่ไม่ใช่ปัญหา QC และถ้าไม่ใช่ user error เอง ก็แสดงว่างานวิศวกรรมมันห่วย น้ำแค่นี้ไม่ได้ซัดแบบสไลด์เดอร์สวนสยามยังดับได้อีก

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 19:14:19 »
เอาจริงๆมันก็พูดยากนะ เพราะระดับน้ำจากขอบฟุตบาทกับจุดที่อยู่ก็อาจไม่เท่ากัน
ผมเองคาดหวังว่ามันจะทนได้มากกว่านี้นะ ถ้าลุยน้ำระดับดุมล้อ แล้วแบตลูกละหลายแสนพังเลยมันเสียง่ายไปหน่อย
ยิ่งกว่าเคสแมวเกยฟุตบาทอีกนะ โอกาศที่รถต้องลุยน้ำ มันสูงกว่าปีนฟุตบาทเยอะมากๆ

ก็น่าเสียดายที่เคสน้ำท่วมส่วนใหญ่ โดนโยนให้ประกันภัย
อย่างเคสนี้ผมมองว่าทางผู้ผลิตดีไซน์มาไม่ดีมากกว่า..
เห็น โพสต้นทาง มี Comment บอกว่าแบตรุ่นได้ได้เรท IP67 แช่น้ำ ได้ 15cm 30นาที เอาจริงๆถ้าลุยน้ำแค่นี้ รุ้สึกน่าผิดหวังครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2023, 19:19:51 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 19:51:39 »
เคยเห็นนาฬิกา เอาของสวิสเลย เป็นแสนเป็นล้าน กันน้ำ 100เมตร 200เมตร
ก็ยังมีน้ำเข้ากันได้เลย เพราะซีลมันเสื่อมสภาพตามการใช้งาน

โทรศัพท์กันน้ำ น้ำก็ยังเข้าได้เลย

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2023, 21:18:39 »
เท่าที่เคยทำงานด้านการกันน้ำของอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์นะครับ

ยิ่งมีรูเปิด ยิ่งเสี่ยงครับ
นอกจากซีลแล้ว ช่องทางที่เอาไว้ระบายความร้อนก็สำคัญครับ

แต่คันใน link ก็เป็นระดับน้ำรอการระบายทั่วไปบนถนนไทยมีมีโอกาสเจอได้ทุกที่เลยนะนั่น
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 00:24:41 »
เคยเห็นนาฬิกา เอาของสวิสเลย เป็นแสนเป็นล้าน กันน้ำ 100เมตร 200เมตร
ก็ยังมีน้ำเข้ากันได้เลย เพราะซีลมันเสื่อมสภาพตามการใช้งาน

โทรศัพท์กันน้ำ น้ำก็ยังเข้าได้เลย

MG4 รถอายุเยอะขนาดนั้นแล้วหรอครับ?

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 03:32:38 »

MG4 รถอายุเยอะขนาดนั้นแล้วหรอครับ?
ถ้ามันซ่อมแพง ซ่อมยาก เอาใจยาก น้ำรั่วเข้าแบตนี่เสี่ยงละเบิดผมยอมเชยขับรถน้ำมันนี่แหละครับ ดีนะครับที่ซีลแบตไม่รั่วด้วยคงระเบิดไฟไหม้น่ากลัวมากครับ แต่ท่วมขนาดนี้ผมก็ไม่กล้าวิ่งนะครับแม้จะเป็นรถน้ำมัน ทั้งยกสูงและไม่ยกสง กลัวค่าซ่อมมาคุกคามชีวิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 05, 2023, 03:36:14 โดย deertesla »

ออฟไลน์ Smitchanmanon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 07:44:36 »
ผมดูใน rufford ford เทสล่าก็ผ่านได้ดีนะครับ
2002 - 2009 : Mitsubishi Lancer Cedia 1.8 CVT
2009 - 2015 : Mitsubishi Lancer Evolution VII
2015 - 2017 : Mitsubishi Lancer Evolution IX
2017 - 2023  : Ford Focus MK3 2.0
2023 - Now  : Toyota Altis 1.8 Gr Sport

ออฟไลน์ เต๋า AV

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 09:16:41 »

มันไม่เกี่ยวกับอายุรถครับ
ค่ายนี้ยิ่งขึ้นชื่อเรื่องหลุด QC ออกห้างป้ายแดง มาเจอฝนตก ซิลยางไม่เรียบร้อย น้ำเข้าก็เสียได้

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 12:04:03 »
ปกติมันมีมาตรฐานในการกันน้ำของมันอ่ะครับ
เรื่องมาตรฐานไม่ค่อยกลัวเท่าไหร่

ที่กลัวคือ QC ของระบบกันน้ำมันนี่แหล่ะ
ต้องมาลุ้นว่าจะมี Defect ที่รถเราไหมน้อ  ::) ::)
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 12:06:43 »
รถน้ำมัน หรือ รถ ICE ไม่มีระบบไฟฟ้า เหรอครับ ???

และอุปกรณ์ไฟฟ้า หรือ สายไฟ มันก็เดินลอดใต้ท้องรถทั้งนั้น มีคันไหนที่เดินสายไฟลอดใต้โครงสร้างเสา A B C ไหมละครับ

ผมกลับมองว่า มันไม่ต่างจาก ICE หรอกครับ

เพราะแบตเตอรี่ ควรส่วนที่ซิลปิด แน่นหน้า กว่าระบบอื่นซะด้วยซ้ำ ไม่ต้องไปห่วงมันเกินไปหรอก

ส่วนคันไหนมีปัญหา ผมว่า มันก็มีปัญหาเป็นรุ่นๆ ไป อันนี้น่าจะเป็นการออกแบบ หรือ defect ของรุ่นนั้นๆ ไม่ใช่จุดอ่อน หรือ ส่วนที่ BEV ทุกคัน ทุกรุ่น ต้องเป็นแบบนั้น

ผมรู้จักปั้มซัมเมอร์ส หรือ ปั้มน้ำไฟฟ้าแบบจุ่มน้ำทั้งตัว ใช้กับบ่อบาดาล มาประมาณ 20 ปีได้ ตอนแรกก็ว๊าวววว ประหลาดใจมาก ไม่เคยเห็น ไม่เคยเจอ ว่าไฟฟ้า มันจุ่มไปอยู่ในน้ำได้ยังไง เพราะแถวบ้านใช้แต่ปั้มหอยโข่ง ปั่นโดนเครื่องยนต์เบนซินหรือดีเซล

ผ่านมาถึงวันนี้ มันก็ทำให้เข้าใจหลักการทำงานมันพอสมควร

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 13:48:06 »
ผมคิดว่าประเด็นแต่แรกมันก็ไม่ใช่รถ ice vs ev อยู่แล้วนะ 🤔

ค่ายนี้ยิ่งขึ้นชื่อเรื่องหลุด QC ออกห้างป้ายแดง มาเจอฝนตก ซิลยางไม่เรียบร้อย น้ำเข้าก็เสียได้

ผมก็งงเหมือนกัน อยู่ดีๆยกเคสเรื่องซีลเสื่อมสภาพ ผมก็งงรถแม่มออกไม่ถึงครึ่งปีเลยมั้งมาอะไรซีลเสื่อม ยางเกรดเดียวกับหนังยางรัดถุงแกงหรอ

ถ้ามันซ่อมแพง ซ่อมยาก เอาใจยาก น้ำรั่วเข้าแบตนี่เสี่ยงละเบิดผมยอมเชยขับรถน้ำมันนี่แหละครับ ดีนะครับที่ซีลแบตไม่รั่วด้วยคงระเบิดไฟไหม้น่ากลัวมากครับ แต่ท่วมขนาดนี้ผมก็ไม่กล้าวิ่งนะครับแม้จะเป็นรถน้ำมัน ทั้งยกสูงและไม่ยกสง กลัวค่าซ่อมมาคุกคามชีวิต

ผมดูแล้วมันก็ไม่ได้สูงขนาดนั้นอะ อาจจะเพราะผมเคยอยู่ฝั่งที่น้ำท่วมบ่อย (ลาซาล-แบริ่ง) รถที่ขับก็ไม่ใช่ยกสูงอะไร (แต่ก็ไม่ใช่เตี้ยมากแบบพวก Jazz หรือแนวนั้น) ผมว่ารถทั่วๆไปมันก็ควรผ่านได้

MG4 นี่ก็ไม่ได้กดต่ำแบบพวก Jazz หรืออะไรแนวนั้น ผมก็งงทำไมแค่นี้มันช็อต

ออฟไลน์ RERFz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 14:25:39 »
มาตรฐานจีนครับ ไม่แปลกใจ อะไรที่ยุโรป ญี่ปุ่นคิดเผื่อ จีนก็มักจะตัดออก

ไม่แปลกที่วัยกลางคน ยอมจ่ายแพง แต่ได้ออฟชั่นน้อย เพื่อแลกความเสถียรความน่าเชื่อถือ
แต่วัยรุ่นเลือกถูก ออฟชั่นเยอะ เพราะคิดว่าคุ้มว่า ซื้อแล้วฉลาดกว่า

ออฟไลน์ Winnie_The_Poom

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2023, 17:21:31 »
เห็น Volvo มีคลิปลุยน้ำอยู่ทั้งในและนอกประเทศ

แต่ในลิ้งค์นั้นไล่อ่านดูเรื่อยๆ ก็ตกใจเหมือนกัน

ออฟไลน์ deertesla

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2023, 01:40:57 »
ผมคิดว่าประเด็นแต่แรกมันก็ไม่ใช่รถ ice vs ev อยู่แล้วนะ 🤔

ผมก็งงเหมือนกัน อยู่ดีๆยกเคสเรื่องซีลเสื่อมสภาพ ผมก็งงรถแม่มออกไม่ถึงครึ่งปีเลยมั้งมาอะไรซีลเสื่อม ยางเกรดเดียวกับหนังยางรัดถุงแกงหรอ

ผมดูแล้วมันก็ไม่ได้สูงขนาดนั้นอะ อาจจะเพราะผมเคยอยู่ฝั่งที่น้ำท่วมบ่อย (ลาซาล-แบริ่ง) รถที่ขับก็ไม่ใช่ยกสูงอะไร (แต่ก็ไม่ใช่เตี้ยมากแบบพวก Jazz หรือแนวนั้น) ผมว่ารถทั่วๆไปมันก็ควรผ่านได้

MG4 นี่ก็ไม่ได้กดต่ำแบบพวก Jazz หรืออะไรแนวนั้น ผมก็งงทำไมแค่นี้มันช็อต
ถ้าท่วมบ่อยๆผมคงได้ซื้อรถมายกสูงแน่เลยครับอิๆ