ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันดีเซลเกรดพรีเมียม SUPER POWER กับ ดีเซลล B7 ของปทต. คืออันเดียวกันมั้ยคับ  (อ่าน 3497 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
แวะหลายปั้มแล้วไม่มี อันไหนเขียนว่าน้ำมันเชื้อเพลิงเกรดพรีเมียม SUPER POWER มีแต่เขียนว่า ดีเซล B7

ผมถามเด็กปั้มว่าใช่ ดีเซลพรีเมี่ยมมั้ย  เค้าบอกไม่ใช่ เลยไม่กล้าเติม

ขอบคุณครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ไม่ใช่จ้า
ดีเซล B7 คือดีเซลเกรดธรรมดา ป้ายชื่อพื้นสีน้ำเงิน
ดีเซล Premium ป้ายชื่อพื้นสีเงินครับ

ใช้มาแล้วทั้งคู่ การตอบสนองเครื่องยนต์ต่างกันให้พอรู้สึกได้อยู่ครับ
ระยะการเผาเขม่าถ้าเป็นรถที่มี DPF ก็ทำได้ต่างกันนิดหน่อยในสภาวะการใช้งานเหมือนกันครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ รถจักรไอน้ำ

ไม่ใช่จ้า
ดีเซล B7 คือดีเซลเกรดธรรมดา ป้ายชื่อพื้นสีน้ำเงิน
ดีเซล Premium ป้ายชื่อพื้นสีเงินครับ

ใช้มาแล้วทั้งคู่ การตอบสนองเครื่องยนต์ต่างกันให้พอรู้สึกได้อยู่ครับ
ระยะการเผาเขม่าถ้าเป็นรถที่มี DPF ก็ทำได้ต่างกันนิดหน่อยในสภาวะการใช้งานเหมือนกันครับ

ตามนี้ครับ ลองโหลดแอพ PTT มาลองใช้ได้ครับ ไม่รู้อัพเดทบ่อยไหมแต่พอจะหาปั้มที่มีพรีเมี่ยมง่ายอยู่ครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

• **
ขอบคุณครับ  คิดว่าตัวเดียวกัน ;D

โหลดแอฟเรียบร้อย แอปไม่ค่อยดีเท่าไร

แต่พอใช้งานได้ครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ Tatt0021

• Newbie
  • *
SUPER POWER จะแรงกว่าครับ ยังไม่ได้ลอง แต่เห็นคนรีวิวกันเยอะ

ออฟไลน์ bangkrub08

• Newbie
  • *
Super Power เขาจะเติมสารที่ทำให้อัตราเร่งดีขึ้นเข้าไปครับ ตัวหัวฉีดก็สะอาดขึ้น ต่างจาก B7 ธรรมดา ซึ่งก็คือคนละตัวกันนั่นแหละ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
เพิ่งลองได้เติม ผมว่า   SUPER POWER  ควันน้อยลงกว่า B7-B10  ธรรมดาครับ 

มันก็ดีตามราคาครับ   เติม 1000 ได้น้ำมันต่างกัน 6-7 ลิตร ก็ต้องลองเทียบดูครับ 

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Stp

ผมเติมแต่บางจากดีเซลพรีเมียม Euro 5 ผมเติมตั้งแต่บางจากเปิดตัวแรกๆ ใช้มาตลอดการทำงาน DPF ดีกว่าเกรดปกติชัดเจน ไม่มีกลิ่นเขม่าฉุนๆ

ไม่กล้าเติมน้ำมันรายนี้หลังจากหลายเคสพบปัญหาไฟเตือนเครื่องเยนต์แปลกๆ ที่หาสาเหตุชัดเจนไม่ได้ เช็คย้อนทีไรเติมน้ำมันรายนี้แทบจะทุกเคส
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

• **
ผมเติมแต่บางจากดีเซลพรีเมียม Euro 5 ผมเติมตั้งแต่บางจากเปิดตัวแรกๆ ใช้มาตลอดการทำงาน DPF ดีกว่าเกรดปกติชัดเจน ไม่มีกลิ่นเขม่าฉุนๆ

ไม่กล้าเติมน้ำมันรายนี้หลังจากหลายเคสพบปัญหาไฟเตือนเครื่องเยนต์แปลกๆ ที่หาสาเหตุชัดเจนไม่ได้ เช็คย้อนทีไรเติมน้ำมันรายนี้แทบจะทุกเคส

โอเคคับ กลับไปเติมบางจากเหมือนเดิม 5555

ออฟไลน์ Darkart

ดีเซลเกรดพรี่เมี่ยม Super Power กับ ดีเซล B7
คนละตัวชัดเจน ครับ
- ราคา
- ป้ายชื่อสีเด่น ที่หัววจ่าย
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์