ผู้เขียน หัวข้อ: จะติดฟิล์มใหม่ ก่อนไปลองขอถามพี่ๆเพื่อนๆ สูตรฟิล์ม 3M ceramic ultra clear  (อ่าน 3118 ครั้ง)

ออฟไลน์ tottaee

• Newbie
  • *
จะติดฟิล์มใหม่ ก่อนไปลองขอถามพี่ๆเพื่อนๆ สูตรฟิล์ม 3M ceramic ultra clear

ตอนแรกกะว่าจะเอาบานหน้า crystalline บานอื่น ultra clear แต่ไปๆมาๆ ร้านก็เตือนๆว่า โทนฟิล์มมันต่างกันนะครับ หันไปหันมาระวังจะงง   ใจอยากได้กลางคืนขับง่าย กันร้อนพอประมาณ เข้าใจว่า กันร้อนมากๆก็ต้องมืด รบกวนพี่ๆเพื่อนๆแนำ สูตรเบอร์ฟิล์มหน่อยครับ ทุกวันนี้ติด Fx20 เวลาไปทางไม่ชินกลางคืน ก็มีเพ่งๆเหมือนกันครับผม

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
ตอนนี้ผมใช้บานหน้า IR35 รอบคัน IR25 ก็โอเคนะครับ กลางคืนหรือตึกจอดรถมืดๆก็ยังเห็นชัดดีอยู่ (แต่รถผมสีเงิน เวลาถอยในตึกจอดรถมืดๆเลยยังเห็นชัดอยู่ ถ้ารถสีเข้มๆอาจจะดูยากกว่านี้) จะมีปัญหาบ้างเวงาฝนตกหนักๆตอนกลางคืน

ทีแรกว่าจะติดบานหน้า IR50 รอบคัน IR35 แต่ ผบ.บอกอยากให้มองจากนอกเข้ามาแล้วค่อนข้างมืด IR35 ยังค่อนข้างเห็นชัดอยู่เลยขยับขึ้นอีกเบอร์ครับ

ออฟไลน์ InBkk

บานหน้า IR35 (อ่อนกว่า 50% เล็กน้อย)
ที่เหลือ IR15 ทั้งหมด
ไม่มืดครับ โอเคเลย

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผม กับอีก 1 ท่านจากเว็บต้องห้าม และเพื่อนของพี่ในกลุ่มอีก 2 ท่าน รวมทั้งหมด 4 คน มีประสบการณ์ใช้ 3m ultra clear ในล็อตหลังๆนี้แล้วไม่ประทับใจครับ หนึ่งในจำนวนนั้นเคยใช้ ultraclear ในรถคันเก่าแล้วประทับใจ พอเปลี่ยนรถคันใหม่เลยใช้ ultraclear เหมือนเดิม ปรา่กฎว่ามันไม่ดีเหมือนที่เคยใช้ ลอกออก แล้วเปลี่ยนเป็นลามิน่าแล้วเค้าแฮปปี้ ส่วนอีกคนลอกออกแล้วเปลี่ยนเป็นวีคูลครับ

สำหรับผมที่ไม่ประทับใจ ที่เจอคือ กลางวันผมพอโอเค ฟิล์มมันก็ชัดกว่าฟิล์มปรอทที่ผมเคยใช้ แต่ยังไม่ชัดเท่า ไฮคูลเซรามิกที่ผมเคยใช้ก่อนหน้า แต่รวมๆกลางวันผมก็ยังโอเค แต่ที่ไม่ประทับใจจริงๆคือตอนกลางคืน เห็นดวงไฟซ้อนกันเป็น 3 ดวง ส่วนหนึ่งมาจากที่ผมสายตาไม่ดีนักทั้งสั้นทั้งเอียง แต่ประเด็นคือมองด้วยตาเปล่ามันดันมองได้ชัดกว่ามองผ่านฟิล์มครับ เทียบกับไฮคูลเซรามิกที่ใช้ก่อนหน้า มองผ่านฟิล์มแล้วชัดกว่ามองด้วยตาเปล่าเล็กน้อย ความลำบากคือเวลาขับรถกลางคืนไปในทางที่ไม่คุ้นเคย จะยิ่งงงแสงมาก มองถนนหนทางยากขึ้นครับ แต่โดยรวมๆแล้วก็ยังไม่แย่เท่าฟิล์มปรอทนะครับ ก็ยังถือว่าพอไหว แต่ถ้ามีตังค์เมื่อไรก็คงเปลี่ยนไม่รอใช้จนมันพังครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• Jr. Member
  • **
ตามที่ร้านบอกเลยครับ ตอนแรกบานหน้าผมคริสตัลไลน์ฟิลม์โทนสีชา รอบคัน ultra clear โทนฟ้า ขับแล้วรู้สึกไม่ชอบโทนฟ้า และก็สับสนตอนขับมาก เลยไปเปลี่ยนเป็นคู่หน้าคริสตัลไลน์แทน สบายตาขึ้นเยอะ บานหลังนานๆ ดูที รู้สึกว่าไม่กระทบสายตา เลยไม่ได้เปลี่ยนครับ แต่กันความร้อนธรรมดามากนะครับสู้วีคูลไม่ได้

ออฟไลน์ akewizard

ถ้าจะติดฟิล์มแบบผสม ใช้วิธีแบ่ง 3 บานหน้าติด Crystaline ส่วน 3 บานหลังติด Ceramic ultra clear ก็ได้คับ ก็จะลดปัญหาเรื่องสับสนเวลาสลับมองได้

ตอนแรกผมติด Crystaline C40 รอบคัน บานหน้า C70 แต่ผ่านไป 4-5 ปีแล้วฟิล์มมันคงเริ่มเสื่อม เริ่มขึ้นเป็นฟองเล็กๆตามเนื้อฟิล์ม ผมเลยเปลี่ยน 3 บานหน้าเป็น Ceramic 40% มันจะออกโทนฟ้าๆ แต่ถ้ามองภาพรวมรอบคันจากภายนอกแล้วสีฟิล์มดูไม่ค่อยต่างกันมาก ขับกลางคืนก็ใช้ได้ ใสเคลียร์พอประมาณแต่ไม่เท่าตัว Crystaline

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
crystalline รอบคันใช้งานดีมากๆครับ บ่ายแก่ๆ ก็เอาอยู่ที่ปรับแอร์ 25

ส่วนเรื่องบานหน้าคนละเบอร์กับข้างๆ ส่วนตัวผมทำมาแล้ว เนื่องจากมุมมองที่ต่างกัน เวลาเรามอง

ถ้าไม่เจอสภาพแสงที่จับผิดมากๆ ก็มองยาก หาคนมาทัก ยากครับ

ออฟไลน์ gun007

• Jr. Member
  • **
บานหน้าแนะนำ Crystalline ดีกว่าครับ ใสเคลียร์ขับสบายกว่าเยอะ ราคาไม่ต่างกันมาก

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
บานหน้า ir35  รอบคัน ir15  ครับ กำลังดี  กันร้อนพอไหว  กลางคืนไม่มืดเกิน   หรือบานหน้า Crystalline  c40  ครับ    Crystalline กันร้อนดีกว่าเยอะ  แต่สีคนละโทนกัน  มันออกสีชา   กลางคืนมองออกไปใสแจ๋ว   ติดได้ไม่ถึงกับมองแล้วงงหรอกครับ

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
รถผมติดสูตรผสม แบบนี้หละ  3 บานหน้า 3m crystalline c50   3 บานหลัง ceramic ultra clear ir15  สบายตาดี  ไม่ร้อน  กลางคืนขับสบาย

ออฟไลน์ PopCorn

• Newbie
  • *
มีคันนึงที่บ้านลองติดครับ
ติดบานหน้า ir35
รอบคันบานข้าง 15

โดยรวมยังรู้สึกสว่างไปครับ ตัวบานหน้า ir35 โดนแสงรับแดดตรงๆ มีแสบครับ ยังกันร้อน

ในระดับเดียวกันเพิ่มเงินอีกนิดหน่อย ไปเล่น lamina ceramatrix กันร้อนดีกว่าครับ

บานหน้าl30
บานข้าง l15 กำลังดีครับ