ผู้เขียน หัวข้อ: เคลือบแก้ว หรือ ลงWAXเอง  (อ่าน 1152 ครั้ง)

ออฟไลน์ oxidized

• Newbie
  • *
เคลือบแก้ว หรือ ลงWAXเอง
« เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2023, 21:37:25 »
สอบถามครับ

พอดีจะออกรถใหม่ เดียวนี้เห็น คนเริ่มนิยมเคลือบแก้วกันเยอะขึ้นไม่แน่ใจว่า เทคโนโลยีมันดีขึ้นกว่าเมื่อ 6-7 ปี ก่อนหรือไม่
ควรทำไหมครับ

ปัจจุบัน ล้างรถแบบ detailing ด้วยชุดน้ำยาของเจ้าดังอยู่ทุก 1-2 อาทิตย์ ปรับสภาพผิว ลง wax เอง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: เคลือบแก้ว หรือ ลงWAXเอง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2023, 23:00:00 »
คิดว่า สีที่ออกมา wax เหนือกว่าเคลือบแก้วครับ
ถ้ามีอุปกรณ์/น้ำยาแล้วมีเวลา ทำเองอยู่แล้วเรื่อยๆ wax น่าจะดีกว่าครับ ถ้าไม่ไหวแล้ว เอาไปเคลือบแก้วก็ยังได้อยู่

ส่วนตัวผม หลังๆเริ่มขี้เกียจ ถ้าออกรถใหม่ คงเอาไปเคลือบครับ แล้วดูแล ล้าง wax ต่อเอง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 09, 2023, 06:26:03 »
ของผมมีทั้งคันที่เคลือบแก้ว และคันที่ใช้ wax นะครับ คันที่เคลือบแก้วจะเคลือบที่ cts ส่วนคันที่ใช้ wax จะใช้ของ zymol ความสวย ผมว่าพอๆกันครับ

สำหรับผม ผมว่าไปได้เรื่องความสะดวกมากกว่าครับ คันเคลือบแก้ว สบายหน่อยล้างเสร็จเช็ดแห้งเสร็จละ เหมาะกับรถคันใหญ่ๆหน่อย ถ้ารถคันใหญ่เลือกเคลือบแก้วไว้ก็ดีครับ ได้ไม่เหนื่อยมากครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2023, 06:28:16 »
ถ้าจะเคลือบ ก็สืบประวัติร้านหน่อย ผมเคย อุดหนุนร้านเพื่อน เปิดใหม่
เลิกกิจการไป เลยไม่รู้จะไป Service ที่ไหน เบื่อเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2023, 14:14:25 »
เคลือบแก้ว หรือจะ เซรามิค หรือ ชุบทองอะไรก็ว่า

มันจะมีอยู่ 2-3 แบบ

1. เคลือบทีเดียวจบ ที่เหลือ เจ้าของรถไปจัดการต่อ ข้อดีคือถูก

2. เคลือบแล้วมีบำรุงรักษาต่อเนื่อง 3 ครั้ง 5 ครั้ง ว่าไป อันนี้ ต้องดูร้านไกล้บ้านหน่อยจะดี และ ที่สำคัญ ดูร้านดีๆ ด้วย (ผมเจ็บมาแล้ว)

3. เคลือบเอง เดี๋ยวนี้หลายคนหันมาทำเอง ถูกกว่าเยอะ แต่เหนื่อย ทำไม่ดีมีเสียตังเยอะมากกว่าด้วย

กรณีลง wax รถเคลือบแก้ว มันก็ต้องลง wax นะครับ ไม่ใช่ต้องเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ส่วนจะไม่เคลือบแก้ว ลง wax ก็ได้เช่นกัน จะทำเอง หรือ ทำที่ร้าน ก็แล้วแต่สะดวก

ผมซื้อเครื่องปั่นมาทำเอง คิดว่า ล้างรถเอง ทำเองก็ได้ สุดท้าย เหนื่อยครับ ล้างเองพอไหว ขัดสี ลง wax เองยากกว่า ไม่ใช่ยากเพราะทำไม่ได้นะ แต่ขั้นตอนมันเยอะ ใช้เวลานาน ต้องดินน้ำมัน ต้องโน่น ต้องนี้ สุดท้าย จบที่ร้านครับ  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 05:23:30 »
ผมจะแนะนำคล้ายๆพี่ด้านบน
แบ่งเป็น 2 เคส มีเวลาล้าง+ลงแว็คเอง กับไม่มีเวลาลงแว็ค

ถ้ามีเวลาล้าง+ลงแว็คเอง ก็ประหยัดเงินก้อนไปครับ
แต่ถ้าไม่มีเวลา จะมี 2 แบบ คือครั้งเดียวจบ กับมีเซอร์วิสทุกกี่ปี กี่ครั้ง (อันนี้ต้องระวัง ว่าร้านจะยังอยู่ถึงวันนั้นมั้ย) ผมโดนแบบโปรเหมาล้างรถมาเข็ดเลย
เคลือบแก้วเหมือนจะวัดกันที่เตรียมผิวว่าเตรียมดีแค่ไหน ตัวน้ำยาเคลือบผมว่าแต่ละร้านไม่หนีกันมาก แต่ร้านไหนปรับผิวดีๆ มันจะสวยกว่าร้านที่จับลงน้ำยาไปเลย
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD