ผู้เขียน หัวข้อ: แบรนด์กล้องติดรถยนต์ที่ดี และน่าเชื่อถือที่สุด ตอนนี้คือยี่ห้ออะไรครับ  (อ่าน 3605 ครั้ง)

ออฟไลน์ watmung

• Jr. Member
  • **
ใช้ Thinkwareตัวท็อป 5 ปีที่แล้ว กับรถคันเก่า

ก็ใช้ดีมาก ไม่มีปัญหา

ตอนนี้เห็นคนนิยม Gnet,Max safe บางรุ่นมีแบต บางรุ่นไม่มีแบต

ตอนนี้ยี่ห้ออะไร รุ่นไหน ดีสุดครับ

ขอบคุณทุกความเห็นครับ
2023 - Mercedes-Benz E 220d AMG Sport (Facelift)
2017 - Honda Accord 2.0 EL i-VTEC Sedan AT

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ดี หรือ คำว่าน่าเชื่อถือ มันก็พูดยากครับ เพราะต้องระบุเป็นข้อๆ ไม่งั้นมันก็เอาความรู้สึกเข้าว่า

ผมอ้างอิงเฉพาะตัวผมเองที่ใช้มา

- 70Mai ใช้ดี ภาพคม ตาม Full HD ไม่จอ(ข้อดี มันจะไม่ร้อน)
- 70 Mai Pro ดีที่สว่าง ภาพสว่าง กลางคืนก็ยังสว่าง เป็น 2K ภาพโอเค ไม่สั่นตอนขับเร็ว แต่กล้องหลังคุณภาพธรรมดา ผมเลยเอากล้อง 70Mai(ข้อบน) ย้ายมาทำกล้องหลัง ตอนนี้ แบตเสื่อม เวลาถอย ต้องคอยตั้งเวลาใหม่
- Azdome GS63H เป็น 4K ภาพชัด แต่เวลาขับเร็วจะสั่น เพราะเป็นแขนยึด ไม่ใช่นิดแนบกระจก
- DB205 เป็นกล้อง 2K สมัยนั้นที่คนอื่นเขาแค่ Full HD ใช้มาเป็น 10 ปี ยังใช้ได้ปกติ ถือว่าโครตดี โคตทน แต่ข้อเสียกลางคืนจะออกมืดๆ ไปหน่อย เตือนการชนด้านหน้า เตือนออกนอกเลน ฟีเจอร์ดีมาก(แต่เสียงเตือนกิ๊งก๊องไปหน่อย
- DDPai Mini 5 ทุกอย่างดีหมด ภาพ เสียง มี Tracking AI และ Info แสงใน App สวยๆ และ ไม่มีจอ(ไม่ร้อน) เสียตรงที่ใส่ Memory Card ไม่ได้ และ เวอร์ชั่นที่ผมซื้อมา ใส่ Sim card ไม่ได้

ผม happy กับ ทุกตัวที่ใช้งานมา ในราคาที่ไม่ได้แพง แพงสุดก็ 3 พันกว่าบาท ตอนนี้ก็ยังใช้อยู่ทุกตัว แต่ใส่รถคันละคัน

ออฟไลน์ sunserus

• Newbie
  • *
ผมเคยใช้ทั้ง DDpai D50    AZdome    70mai    และ Viofo

ขอยืนยันว่า Viofo ชัดที่สุด โดยเฉพาะตอนกลางคืนนี้ชัดกว่ามากๆ

ออฟไลน์ Nonhae

• Newbie
  • *
ชอบ Viofo ครับ ภาพกลางคืนดีมาก

ออฟไลน์ Ty ESC

ออฟไลน์ Bunyarit344

• Sr. Member
ใช้มา หลักๆ เกือบ 10 ปี  กับรถหลายคัน ผมใช้  Transcend  นะ มันทน และ ภาพมันสมูธดีจริงๆ
แต่มี แว๊บ นอกใจไปใช้ 70mai , Azdome , viofo บ้าง ประปราย  แต่ชอบไม่สุด  ล่าสุด จัด jiekemi km800  เออ   ดีงาม อยู่นะ หน้า+หลัง + ในห้องโดยสาร(เป็นportเสียบเข้าออก ถอดได้อิสระ  แอพใช้ง่าย ดี  ปลื้มพอสมควร

ตัวอย่าง คลิป 

แต่ที่อยากลองสุด ก็ พวก iroad อะ  ราคา หมื่น ++  ที่น้าแจ่มเชาขาย  น่าใช้ดี 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2023, 19:25:14 โดย Bunyarit344 »

ออฟไลน์ Stp

เอาถึก เอาทนทาน ไปจบ Transcend เลยครับ แต่ประเด็นความคมชัดของภาพอีกเรื่องนึงนะ

ตอนนี้ใช้สองรุ่น Mobilcam M6 กับ 70mai A800 ใจผมชอบภาพจาก Mobilcam M6 มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2023, 17:21:15 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออนไลน์ bravo

ผมใช้ Transcend ในรถ 2 คัน ตอนแรกที่ตัดสินใจเลือกยี่ห้อนี้ ก็เพราะอยากได้ที่มันทนๆ

ใช้มา 11 ปี ก็ยังไม่พัง

ถ้าซื้อกล้องตัวใหม่ ผมจะเน้นความคมชัดเป็นหลัก ไม่ต้องทนมากขนาดนี้ก็ได้
เพราะเทคโนโลยีมันเปลี่ยนไว จะได้เปลี่ยนกล้องตามไปเรื่อยๆ ครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ตามด้วยคนครับ กำลังหากล้องหน้า-หลัง มาติดรถคันใหม่อยู่

คันเดิมใช้ Thinkware X550 ชอบมากๆ ใช้มา 5 ปี เหมือนกัน เปิด Parking Mode ทุกวัน ไม่เคยเอ๋อ หรือมีปัญหาอะไรเลย เสียอย่างเดียว ผมชอบกล้องแบบมีจอในตัว แล้วถ้าเป็น Thinkware มีจอ มันต่อ Wifi ไม่ได้สักรุ่น คันใหม่เลยว่าจะไปหายี่ห้อที่มีจอและต่อ Wifi ได้ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Spada_Valess

Viofo ครับ ชัด ทน ไม่ร้อน GPS ตรง

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ส่วนตัวที่เคยใช้มา กล้องแบบใช้คาปาทนสุดเพราะปกติรถเราก็จอดตากแดดตากฝนอยู่ตลอด ใช้แบบมีแบตมักจะอยํ่ได้ไม่เกิน 2 ปี ก็ลาโลกเพราะแบตบวม แต่แกะออกมาเปลี่ยนแบตใหม่ก็กลับมาใช้ได้ปกตินะ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออนไลน์ tswift

• Jr. Member
  • **
รถผม 2 คัน ใช้ Azdome หมด ถูกใจตรงทรงมันเป็นหลอดๆ แปะตรงกระจกหน้าด้านบนแล้วมันซ่อนเนียนดีครับไม่รบกวนสายตา  ::)

แล้วก็มันดึงภาพกับวิดีโอผ่านแอปได้ สะดวกดีครับ กลางวันชัดดีแต่ยังไม่เคยเทสภาพตอนกลางคืนครับ

ออฟไลน์ Tien.W

ผมว่า Thinkware โอเคแล้วนะ ถ้ายอมจ่าย

ส่วนผม ..

- Transcend DP10 / DP100 / DP110 .. ความชัดแค่ Full HD แต่กลางคืนก็อ่านทะเบียนรู้เรื่อง บันทึกเสียงใช้ได้ ที่สำคัญคือ ทน และ ไว้ใจได้ ตัวที่อายุยืนสุดคือ 7 ปี แล้วปลดออก เพราะใส่ mem ได้แค่ 16GB มั้ง ยกให้พี่ที่ทำงานใช้ต่อ เอาเข้าศูนย์เปลี่ยนแบตที่บวมไปรอบ ตอนปีที่ 5 จ่ายไป 350 บาท

- Ddpai mini .. ตัวถูกสุด พันบวกลบ ภาพใช้ได้ แต่ไม่สู้แสงน้อย ปรับชดเชยแสงไม่ได้ นี่ก็ทน ไม่งอแง ติดรถ 3 คัน บันทึกเสียงไม่ได้เรื่อง เสียงแตก

- Mobil Cam M6 .. ของต้องห้าม ภาพ 2K ชัดเป๊ะ บันทึกเสียงดีงาม แต่ ... มันไม่บันทึก ไม่แจ้งใดๆทั้งสิ้น จนเอาไฟล์ออกมาดู อ้าววว มันไม่บันทึก ทั้งเปลี่ยน mem ทั้ง reset ดีได้ 2 วัน กลับมาเป็นอีก .. โยนทิ้งละ กลับไปใช้ของโบราณ Transcend ดีกว่า

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

ใช้ transcend อยู่ 8ปีล่ะ
ตอนนี้เจอปัญหา เวลาดับเครื่องแล้ว
ปกติมันจะรันไป 30วิ แล้วดับ
แต่หลังๆ ชอบติดขึ้นมาใหม่เองหลังดับ แล้วไม่มีไฟเข้ามันก้อดับ แล้วก้อติดใหม่เอง เป็นแบบนี้ไปสักพัก
แต่ตอนขับไม่มีปัญหา ใช้งานได้ปกติ

ออฟไลน์ Stp

Mobilcam M6 การไม่แจ้งเตือนซ้ำๆ เป็นสิ่งที่รุ่นนี้มีปัญหาจริง ผมต้องคอยสังเกตไฟแดงประพริบว่ายังบันทึกนะ ไฟก็จิ๋วมองยากอีก ต้องลอต 2 ที่เปิด Wi-Fi 5 GHa ได้อันนั้นจะร้องเตือนดีขึ้นมาหน่อย

ผมใช้การ์ด Micro SD ยี่ห้อ Samsung สั่งฟอร์แมตด้วยตัวกล้องยังไม่พบปัญหาตั้งแต่ซื้อมา พอดีร้านขายเขาแนะนำยี่ห้อนี้ก็เลยใช้มาตามเขาแหละ กล้อง 70mai A800 อีกตัวผมก็ใช้การ์ด Samsung

- Mobil Cam M6 .. ของต้องห้าม ภาพ 2K ชัดเป๊ะ บันทึกเสียงดีงาม แต่ ... มันไม่บันทึก ไม่แจ้งใดๆทั้งสิ้น จนเอาไฟล์ออกมาดู อ้าววว มันไม่บันทึก ทั้งเปลี่ยน mem ทั้ง reset ดีได้ 2 วัน กลับมาเป็นอีก .. โยนทิ้งละ กลับไปใช้ของโบราณ Transcend ดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ paul_frank

• Full Member
Transcend Drivepro คือคำตอบสุดท้าย

จากคนที่ใช้มา 2 รุ่นแล้ว  และที่เปลี่ยนเป็นเพราะว่าของเก่ามันไม่ยอมพังซะที  แค่มีกิเลสอยากได้ของใหม่  ส่วนของเก่ายกให้พี่ชายไป

ออฟไลน์ bennieT8

หลายเดือนก่อนเลือกกล้องตัวใหม่  หาข้อมูลมากพอควร  ที่สุดลงตัวกับ Viofo ครับ  คุณภาพโดยรวมถูกใจเลยครับ

ออฟไลน์ lunacy

ตอนนี้ใช้ AZDOME M330 gen2

ซื้อมาสองตัวเลย แทนตัวเก่าอันนึง ที่ไม่ค่อยเวิร์ค
กะลังจะซื้ออีกอัน

มีคลิปเทียบกับ N3 mini pro อะไรซักอย่าง
ดูแล้วก็ยังชอบ AZDOME M330 gen2 อยู่ดี

ออฟไลน์ MrVin

• Newbie
  • *
ผมใช้ของ iRoad กับ GON ครับ ชัดเจนคมชัด ทั้งกลางวัน กลางคืน ไม่มีเคยมีปัญหา งอแง

ออฟไลน์ dht_tubes

เพิ่งใช้ AZDOME  ครั้งแรกครับ ไม่เคยใช้ยี่ห้ออื่นเหมือนกัน แต่น่าพอใจครับ ใช้งานได้ดี ไม่ติดขัดอะไร

ภาพคมชัดดี app ใช้งานได้ครบถ้วน