ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ  (อ่าน 3834 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 22:41:56 »
อาจจะไม่ใช่ความเชื่อที่ ผิด สักเท่าไหร่ แต่ถือเป็น ความเชื่อแปลกๆ หรือพฤติกรรมแปลกๆ ดีกว่า เท่าที่เจอกันคนที่บ้านนะ

1. ไม่ยอมติด Easy Pass ไว้ที่กระจกรถ เพราะเวลาโดนแดดมันจะละลายติดกระจก แต่วางวางไว้บนคอนโซลรถนะ (ล่าสุดผมจับติดไปแล้ว)

2. บรรดาป้ายติดกระจกหน้ารถทั้งหลาย เช่น ป้ายเข้าหมู่บ้าน ป้ายเข้าคอนโด จะต้องมีพลาสติกสูญอากาศรองหน้าและรองหลังอยู่ 1 ชั้นเสมอ แล้วถ้าเป็นป้ายกระดาษนั้น ต้องเอาไปเคลือพลาสติกก่อนด้วย

3. ไม่ใช้ซื้อรถที่มีระบบแอร์บนหลังคา เพราะว่าใช้ไปนานๆแอร์จะมีน้ำหยดลงมาจากหลังคา (ไปเอามาจากไหนก็ไม่รู้)

4. ล้างแอร์รถทุกปี ประดุจว่าแอร์รถคือแอร์บ้าน

5. ไม่รู้ไปติดใจอะไรกับบรรดาน้ำยาล้างนู่นนั่นนี่ ที่เวลาเช็ตระยะ ศูนย์จะเชิญชวน ขนาดบอกว่าซื้อ Package ไว้แล้ว ไม่ต้องจ่ายเพิ่มนะ มีบิลกลับมาทุกที

6. เรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ อันนี้ปวดหัวที่สุด แม้ว่าวัดค่าแล้วมันขึ้นว่าต้องเปลี่ยนแล้ว แต่รถยังสตาร์ทได้อยู่ ก็ไม่ยอมเปลี่ยน เคยใช้จนน้ำกรดมันระเหยออกมากัดสีรถ ก็ยังจะใช้ต่อ ให้ช่างถอดออกดู ช่างบอกแบตบวมแล้ว ต้องเปลี่ยน ถึงยอมเปลี่ยน เพราะยึดความเชื่อเดิมๆว่า แบตเตอรี่รถ 3 ปีค่อยเปลี่ยน

7. ล่าสุดสดๆร้อนๆเลย ตั้งเบรกมือให้ระยะดึงมันสั้น จนเหลือแก๊กเดียว นี่ยังไม่รู้จะไปกล่อมยังไงให้ยอมเอาให้ตั้งให้มีระยะมากกว่านี้

และทั้งหมดทั้งมวลนี้ จะพูดอะไร จะเถียงอะไร ไม่ยอมสักอย่าง ปวดหัวสุดๆ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2023, 22:49:29 โดย ToRToNGPaT »
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
Re: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 08:53:47 »
เรื่องปิดแอร์ก่อนดับเครื่อง เปิดแอร์ก่อนสตาร์ท มันเป็นสิ่งที่ควรทำในยุคที่เครื่องยนต์ยังเป็นคาบูเรเตอร์ครับ

รถในยุคที่มี ECU แล้ว (ซึ่งก็ถ้ารถไม่เก่าเกิน 30ปี ก็น่าจะมีกันหมดแล้ว) ก็มีการจัดการในส่วนนี้โดยอัตโนมัติอยู่แล้วครับ ไม่ต้องไปทำอะไรกับมันแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 09:16:13 »
-พอรู้ว่าน้ำมันจะขึ้นราคา ก็จะรีบขับออกไปเติม ....แหม่ ออกจากบ้านไปปั๊ม ค่าน้ำมันที่ใช้ มันก็แพงกว่าส่วนต่างที่มันขึนแล้วไหม 55

เรื่องนี้น่าสนใจ กดเครื่องคิดเลขก่อนสตาร์ทครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 09:24:45 »
อีกเรื่อง น่าจะทั่วไทย
รถดีเซลทั้งกระบะ/ppv
จอดรถดับเครื่องไม่เป็น

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 10:00:24 »
-พอรู้ว่าน้ำมันจะขึ้นราคา ก็จะรีบขับออกไปเติม ....แหม่ ออกจากบ้านไปปั๊ม ค่าน้ำมันที่ใช้ มันก็แพงกว่าส่วนต่างที่มันขึนแล้วไหม 55

เรื่องนี้น่าสนใจ กดเครื่องคิดเลขก่อนสตาร์ทครับ

เพื่อนผมนี้ ใช้ eco car ถัง 40 ลิตร พอมีข่าวออกจากบ้านไปเติม..
เติมได้ครึ่งถัง 20 ลิตร ประหยัดไป 10 บาท
แต่เสียเวลาไป 30 นาที กับขับวนไป 4 km..

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 10:15:32 »
อาจจะไม่ใช่ความเชื่อที่ ผิด สักเท่าไหร่ แต่ถือเป็น ความเชื่อแปลกๆ หรือพฤติกรรมแปลกๆ ดีกว่า เท่าที่เจอกันคนที่บ้านนะ

1. ไม่ยอมติด Easy Pass ไว้ที่กระจกรถ เพราะเวลาโดนแดดมันจะละลายติดกระจก แต่วางวางไว้บนคอนโซลรถนะ (ล่าสุดผมจับติดไปแล้ว)

2. บรรดาป้ายติดกระจกหน้ารถทั้งหลาย เช่น ป้ายเข้าหมู่บ้าน ป้ายเข้าคอนโด จะต้องมีพลาสติกสูญอากาศรองหน้าและรองหลังอยู่ 1 ชั้นเสมอ แล้วถ้าเป็นป้ายกระดาษนั้น ต้องเอาไปเคลือพลาสติกก่อนด้วย

3. ไม่ใช้ซื้อรถที่มีระบบแอร์บนหลังคา เพราะว่าใช้ไปนานๆแอร์จะมีน้ำหยดลงมาจากหลังคา (ไปเอามาจากไหนก็ไม่รู้)

4. ล้างแอร์รถทุกปี ประดุจว่าแอร์รถคือแอร์บ้าน

5. ไม่รู้ไปติดใจอะไรกับบรรดาน้ำยาล้างนู่นนั่นนี่ ที่เวลาเช็ตระยะ ศูนย์จะเชิญชวน ขนาดบอกว่าซื้อ Package ไว้แล้ว ไม่ต้องจ่ายเพิ่มนะ มีบิลกลับมาทุกที

6. เรื่องแบตเตอรี่รถยนต์ อันนี้ปวดหัวที่สุด แม้ว่าวัดค่าแล้วมันขึ้นว่าต้องเปลี่ยนแล้ว แต่รถยังสตาร์ทได้อยู่ ก็ไม่ยอมเปลี่ยน เคยใช้จนน้ำกรดมันระเหยออกมากัดสีรถ ก็ยังจะใช้ต่อ ให้ช่างถอดออกดู ช่างบอกแบตบวมแล้ว ต้องเปลี่ยน ถึงยอมเปลี่ยน เพราะยึดความเชื่อเดิมๆว่า แบตเตอรี่รถ 3 ปีค่อยเปลี่ยน

7. ล่าสุดสดๆร้อนๆเลย ตั้งเบรกมือให้ระยะดึงมันสั้น จนเหลือแก๊กเดียว นี่ยังไม่รู้จะไปกล่อมยังไงให้ยอมเอาให้ตั้งให้มีระยะมากกว่านี้

และทั้งหมดทั้งมวลนี้ จะพูดอะไร จะเถียงอะไร ไม่ยอมสักอย่าง ปวดหัวสุดๆ

อ่านแล้วนึกออก

- รถญาติ HR-V เค้าโทร.มาถามผมว่า แบตต้องเปลี่ยนไหม ? ศุนย์วัดค่าแล้วต่ำ .. ผมก็บอกว่า เปลี่ยนสิ .. แต่เค้าบอกผมว่า มีตัว power bank ช่วยสตาร์ทอยู่ ยังไม่เปลี่ยน ใช้ไปก่อน (แล้วถามตรูทำไม ???)

- สารพัดน้ำยาวิเศษ แต่ก่อน พ่อชอบมาก ศูนย์เสนออะไรเอาหมด ตอนหลังผมเป็นคนจ่ายค่าดูแลเอง เลยสั่งว่า ถ้าจะเติม จ่ายเองนะ แล้วก่อนซ่อมให้ศูนย์เสนอราคามาที่ผมก่อน ผมเป็นคนอนุมัติ หรือไม่ ผมก็ขับไปเข้าศูนย์เอง ไม่ปล่อยไป ไม่งั้น ค่าซ่อมบานเลย

- อีกอันคือ ไม่ยอมเปลี่ยนยาง อันนี้ จะเป็นพวกญาติๆ รถคันเป็นล้าน แต่ยางเล่นจนแตกลายงา พอทักก็บอกว่า รถไม่ได้วิ่งไปไหน วิ่งแถวนี้ ลากไป ยางเก๋ง 5 ปี ดอกยังหนา แต่แตกลายงาหมดละ .. ชีวิตใคร ชีวิตมัน ละกัน

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 11:42:14 »
สำหรับบ้านผม ความเชื่อผิดๆคือ รถเป็นหน้าที่ของผู้ชายต้องดูแล
ไล่ตั้งแต่ ล้างรถ เช็คระยะ เช็คสภาพรถ เติมลม ฯลฯ แม้แต่เติมน้ำมัน ยังต้องทำให้ 5555
ไม่รู้ว่าตรงคำถามไหมนะครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 13:55:59 »
เรื่องเปิดฝากระโปรงระบายความร้อนผมเชื่อว่าช่วยให้อะไหล่ต่างๆภายในห้องเครื่องทนขึ้นด้วยครับ อย่างรถผมเคยเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งตอนอายุ 18 ปี ตอนถอดออกมาสภาพเหมือนของใหม่ครับ ช่างยังนึกว่าเพิ่งใช้มาไม่นาน
ไฟรถกับอุปกรณ์ต่างๆผมก็ใช้น้อยเพราะไม่ค่อยขับกลางคืน แบตก็ทนทุกลูกทุกคันที่ใช้เลยครับ ไม่มีต่ำกว่า 7 ปีเปลี่ยนที
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 17:33:33 »
การเปิดฝากระโปรงหน้า ผมคิดว่าไม่ใช่ความเชื่อที่ผิด แต่มันคือการถนอมฝากระโปรงไม่ให้สีซีดและไม่ให้ไฟหน้าเหลืองเร็วจนเกินไปครับ

ใครไม่เชื่อมาดูสีฝากระโปรงรถและไฟหน้าของผมได้ครับ ยังสวยและใส (ไม่เคยขัดไฟหน้า) ถึงแม้รถจะมีอายุเกือบ 9 ปีแล้ว

ส่วนความเชื่อผิด ๆ ที่ผมเห็นบ่อย ๆ คือ การยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นจากกระจกหน้าเพื่อถนอมยางปัดน้ำฝน (ผลที่ได้คือสปริงล้า เวลาปัดน้ำฝนแล้วใบปัดน้ำฝนจะกระดก) ค่าเปลี่ยนสปริงหรือก้านแพงกว่ายางปัดน้ำฝนอีก 5 5+

คิดตรงกันกับผมเปี๊ยบเลยครับ และกำลังจะพิมพ์แบบนี้พอดีด้วย ดังนั้นขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ดีลเลอร์รถหลายที่ยังยกก้านปัดน้ำฝนรถที่จอดตากแดดรอส่งมอบกันอยู่เลยครับ ซึ่งผมเห็นก็ทักท้วงไปตามนี้เลยว่า ยางปัดน้ำฝนน่ะเส้นไม่กี่ร้อยยังไงก็ต้องเปลี่ยนทุกปี แต่สปริงก้านปัดน่ะมันแพงกว่า

และก็เรื่องเปิดฝากระโปรง ผมเปิดมาตลอดตั้งแต่มีรถเป็นของตัวเองครับ ที่เปิดเนี่ย เรื่องสีฝากระโปรงเป็นเรื่องรองครับ แต่ที่ผมเปิดคือช่วยให้มันระบายความร้อนให้เร็วขึ้น ในห้องเครื่องเรามีสายไฟ ท่อยางต่างๆเยอะมาก บางรุ่นกล่อง ECU หรือกล่องควบคุมก็อยู่ในห้องเครื่องด้วย  โอเคล่ะมันทนความร้อนได้ แต่ถ้าเราเปิดช่วยระบายความร้อนมันด้วย ก็น่าจะยืดอายุการใช้งานมันได้มากกว่า สายพานต่างๆก็น่าจะกรอบช้าลง ถ้าไม่เปิด มันรู้สึกว่าห้องเครื่องมันเหมือนเตาอบ ที่กำลังอบท่อ ยางสายไฟให้เสื่อมสภาพไปเรื่อยๆ

และก็การเปิดฝากระโปรง ผมถือเป็นการรีเช็คห้องเครื่องด้วยว่า มีคราบน้ำมันหรืออะไรแปลกปลอมผิดปรกติหรือเปล่า หรือน้ำหม้อน้ำพร่องไหม น้ำฉีดกระจกเหลือไหม ประมาณนี้

พอถึงบ้านผมเปิดฝาและเอาพัดลมวางด้านหน้าเป่าไล่ความร้อนเลยครับ เปิดพัดลมปุ้บลมร้อนมันจะออกมาวูบจนไม่น่าแปลกใจเลยว่าทำไมพลาสติกต่างๆในห้องเครื่องมันถึงกรอบแตกตามอายุการใช้งาน พวกปลั๊กต่างๆในห้องเครื่องกับสามทางน้ำหล่อเย็นนี่ก็เป็นสิ่งที่กรอลแตกตามอายุกันเยอะ ออกอาการทีกว่าจะหาเจอไม่ง่ายบางทีทำเอาเครื่องพังด้วย
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 18:57:55 »
สำหรับบ้านผม ความเชื่อผิดๆคือ รถเป็นหน้าที่ของผู้ชายต้องดูแล
ไล่ตั้งแต่ ล้างรถ เช็คระยะ เช็คสภาพรถ เติมลม ฯลฯ แม้แต่เติมน้ำมัน ยังต้องทำให้ 5555

มีคนเจอปัญหาเดียวกันแล้ว เฮ 55

ออฟไลน์ I'm Ti

• Sr. Member
  • Honda Civic FD
    • รับทำภาพ 3D Perspective
« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 20:27:25 »
เติมน้ำเปล่าในระบบหล่อเย็น

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2023, 22:41:48 »
ไม่เคยมีความเชื่อทำอะไรซักอย่างที่ว่ามาเลยครับ คนที่บ้านก็เหมือนกัน
ถ้าแอร์อับ ก็ล้างตู้แอร์ อบโอโซน ครับ ทำพร้อมเชคระยะอยู่แล้ว กดปิดแอร์เป็น ร้อยครั้งตลอดหลายปีเพื่ออะไร

ออฟไลน์ jztang

• Born To Race
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 00:18:15 »
ไม่มีเลยครับ คุณพ่อขับรถ ดูแลรถเก่งมาก เลยไม่มีความเชื่อผิดแปลกเลยครับ

ออฟไลน์ SpiRious

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 04:50:56 »
ส่วนตัวผมรถจอดนานๆแล้วหนูเข้า เลยให้แกเปิดฝากระโปรงไว้ให้แสงเข้าบ้าง อย่างน้อยไม่มืดทึบจนเกินไป

แกบอกว่าเปิดฝากระโปรงหนูจะเข้าไปง่าย ผมนี่ปวดหัวเหมือนกัน
2014 - Fortuner 2.7
2017 - Yaris 1.2 (swap engine 1nz-mt)
2021 - Crv 2.4 AWD

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 05:20:20 »
ที่บ้านไม่มีคับ แต่ที่ไม่มี น่าจะมาจากเหตผลเดียวคือ ขี้เกียด

แต่รถบางคันเช่นยุโรปตราดาว ที่กล่อง ecu อยู่ในห้องเครื่องจะเปิดถ้าวิ่งรถติดกลางวันร้อนจัดๆ มาถึงบ้านจะเปิดฝากระโปรง รักษาพลาสติกในห้องเครื่อง

ถ้ารถญี่ปุ่น ใช้อย่างเดียว
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 09:04:21 »
เติมน้ำสบู่ น้ำแฟ้บ ลงในถังน้ำฉีดกระจก  :'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2023, 09:22:48 »

มีคนเจอปัญหาเดียวกันแล้ว เฮ 55

5555 สถานการณ์เดียวกันเลยครับ ของผมดีหน่อยไม่ต้องเติมน้ำมันเอง (แต่ต้องจ่ายค่าน้ำมันอยู่ดี)

เรื่องเปิดฝากระโปรงระบายความร้อนผมเชื่อว่าช่วยให้อะไหล่ต่างๆภายในห้องเครื่องทนขึ้นด้วยครับ อย่างรถผมเคยเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งตอนอายุ 18 ปี ตอนถอดออกมาสภาพเหมือนของใหม่ครับ ช่างยังนึกว่าเพิ่งใช้มาไม่นาน
ไฟรถกับอุปกรณ์ต่างๆผมก็ใช้น้อยเพราะไม่ค่อยขับกลางคืน แบตก็ทนทุกลูกทุกคันที่ใช้เลยครับ ไม่มีต่ำกว่า 7 ปีเปลี่ยนที

เรื่องความร้อนในห้องเครื่องเนี่ย ผมเคยใช้ 520i เบนซินเทอร์โบ พบว่าความร้อนในห้องเครื่องมันร้อนมาก ร้อนกว่ากระบะดีเซลเทอร์โบมากเลยครับ (ดีเซลเทอร์โบเนี่ยอย่างเย็นเลย) ก็เลยคิดว่าเครื่องเทอร์โบเบนซินก็น่าจะร้อนกว่าดีเซล และยิ่งเดี๋ยวนี้มีรถที่ใช้เครื่องเบนซินเทอร์โบมากขึ้นเรื่อยๆน่าจะลองสังเกตุจุดนี้ดูด้วยนะครับ การเปิดฝากระโปรงรถก็น่าจะช่วยยืดอายุพวกพลาสติกภายในห้องเครื่องได้บ้างแหละน่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2023, 09:31:52 โดย PaPaMan »