ผู้เขียน หัวข้อ: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ  (อ่าน 3832 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
ความเชื่อผิดๆ หรือแปลกๆ เรื่องรถยนต์อะไรบ้างที่คนที่บ้าน(คนแก่)ชอบทำครับ

ของบ้านผม
พ่อ
1. ไม่เคยดึงเบรคมือเลย ตั้งแต่ตอนขับรถเกียร์ธรรมดาแกก็ยัดเกียร์3ทิ้งไว้ ตอนขับเกียร์ออโต้แกก็ใส่P แล้วลงรถเลย .... สารตั้งต้นมาจากเมื่อ30ปีก่อน  คนขับรถของเจ้านายแก บอกว่าสปริงเบรคมือแพงมาก(ถ้าต้องเปลี่ยน)
2. ซื้อรถตัวถูกที่สุดของรุ่น แล้วเอามาใส่กุญแจรีโมต,เครื่องเสียง,เซ้นเซอร์ถอย-กล้องหลัง ลามปามไปถึงกระจกไฟฟ้า(สมัย20ปีก่อน)เองตามร้านประดับยนต์ มันจะถูกและดีกว่าซื้อรถตัวท็อปหรือรองท็อป
3. ปิดแอร์ทุกครั้งที่จะจอดรถ.....อันนี้จะเรียกผิดก็ไม่ใช้ แต่มันรำคาญตา  555  :P
4. ช่วงหัวค่ำ ถ้าไม่มืดจริงๆ แกจะไม่เปิดไฟหน้า จะเปิดแค่ไฟหรี่ เพราะต้องการถนอมแบตเตอรี่  :'(

พ่อตา
1. ขับรถแม้ว่าจะไปปากซอยแค่500เมตร กลับมาแกจะเปิดกระโปรงหน้ารถระบายความร้อนเสมอ ,  รถของลูกๆถ้าใครไม่เปิด แกก็จะไล่ไปเปิดทุกคัน

ออฟไลน์ Newhang

• Hero Member
Re: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 11:51:48 »
ที่บ้านผมไม่มีครับ

ออฟไลน์ TunGzl

Re: ความเชื่อผิดๆอะไรบ้างที่คนที่บ้านชอบทำ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:00:10 »
การเปิดฝากระโปรงหน้า ผมคิดว่าไม่ใช่ความเชื่อที่ผิด แต่มันคือการถนอมฝากระโปรงไม่ให้สีซีดและไม่ให้ไฟหน้าเหลืองเร็วจนเกินไปครับ

ใครไม่เชื่อมาดูสีฝากระโปรงรถและไฟหน้าของผมได้ครับ ยังสวยและใส (ไม่เคยขัดไฟหน้า) ถึงแม้รถจะมีอายุเกือบ 9 ปีแล้ว

ส่วนความเชื่อผิด ๆ ที่ผมเห็นบ่อย ๆ คือ การยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นจากกระจกหน้าเพื่อถนอมยางปัดน้ำฝน (ผลที่ได้คือสปริงล้า เวลาปัดน้ำฝนแล้วใบปัดน้ำฝนจะกระดก) ค่าเปลี่ยนสปริงหรือก้านแพงกว่ายางปัดน้ำฝนอีก 5 5+

ออฟไลน์ WASADM

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:21:47 »
การเปิดฝากระโปรงหน้า ผมคิดว่าไม่ใช่ความเชื่อที่ผิด แต่มันคือการถนอมฝากระโปรงไม่ให้สีซีดและไม่ให้ไฟหน้าเหลืองเร็วจนเกินไปครับ

ใครไม่เชื่อมาดูสีฝากระโปรงรถและไฟหน้าของผมได้ครับ ยังสวยและใส (ไม่เคยขัดไฟหน้า) ถึงแม้รถจะมีอายุเกือบ 9 ปีแล้ว

รถผมอายุ 9 ปี ไม่เคยเปิดกระโปรงรถทิ้งเลย ไฟหน้าก็ยังใสเหมือนวันแรกนะครับ แต่รถแทบไม่เคยจอดตากแดดเลย

ออฟไลน์ escudaeza

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:26:09 »
ปิดแอร์ก่อนจอดรถนี่เป็นความเชื่อผิดๆด้วยเหรอครับ ผมปิดทุกครั้งเลย :'(
Mazda CX8 2.5 SP 2019

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:32:16 »
มีเยอะ คนแก่พูดไม่รู้เรื่องครับ
ถ้ารู้เรื่อง แสดงว่ายังไม่แก่

ออฟไลน์ boogie2020

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:53:36 »
-เปิดไฟผ่าหมากเวลาข้ามแยกเนี่ยประจำ เคยบอกแล้ว แต่ก็ยังทำ
-พอรู้ว่าน้ำมันจะขึ้นราคา ก็จะรีบขับออกไปเติม ....แหม่ ออกจากบ้านไปปั๊ม ค่าน้ำมันที่ใช้ มันก็แพงกว่าส่วนต่างที่มันขึนแล้วไหม 55

เรื่องเปิดฝากระโปรง ที่บ้านผมก็เป็น แต่เขาก็ให้สาเหตุว่า กันไม่ให้หนูหรือตัวอะไรมาแอบอยู่ข้างใน  .....ผมก็ตามนั้น รถเขาเขาก็แง้มฝากระโปรงทุกครั้งที่จอด รถผมผมก็ไม่แง้มนะ 55
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 12:56:35 »

รถผมอายุ 9 ปี ไม่เคยเปิดกระโปรงรถทิ้งเลย ไฟหน้าก็ยังใสเหมือนวันแรกนะครับ แต่รถแทบไม่เคยจอดตากแดดเลย
รถผมทุกคัน ก็ไม่เคยเปิดฝากระโปรงเลย 9 ปี ฝากระโปรงก็สีเหมือนกับชิ้นส่วนอื่นๆ ไม่ได้ซีดไปกว่ากันเลย ไฟหน้าก็ไม่ขุ่นมัวครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:09:08 »
คนในหมู่บ้าน
"ปี้นๆ แว๊ปๆๆ ขับช้ากว่าก็หลบซ้ายไปสิวะ" (ซึ่งมันก็ถูกของเขา) แต่เฮียแกวิ่ง 60 ในหมู่บ้าน...

กลุ่มเพื่อน
ขับเร็ว = ขับเก่ง
วิ่ง 121 กับ 200 จะขับช้าไปทำไม ในเมื่อโดนค่าปรับเท่ากัน..
วิ่งไหล่ทาง ปาดตามแยก = ฉลาด ไม่โง่รอต่อแถวให้เสียเวลา
เวลาเปลี่ยนเลนไม่ต้องเปิดไฟเลี้ยว เด๋วมันหมั่นใส่ แล้วไม่ให้เข้า (ความจริงคือเปลี่ยนเลนไม่ดูตาม้าตาเรือ ท้ายรถเลยคันหลังไม่ถึงเมตร มีน้อยคนแหละ จะยอมเบรคให้มรึงเข้า)

เรื่องปิดแอร์ คิดว่าจริงๆช่วยได้ครับ รถเพื่อนผมก็เป็น ปิดแอร์ก่อนถึงช่วยให้ความชื้นในระบบลดลง กลิ่นอับมาช้าลง
เปิดฝากระโปรง ถ้ารถจอดนานๆ ช่วยกันหนูได้ครับ

ผมใช้รถเกือบทุกวัน เลยไม่ได้เปิดประโปรงหน้า สียังโอเคครับ ไฟหน้าไม่เหลืองนะ แต่เริ่มลอกบ้าง อาจปรกติสำหนับรถ 10 ปี
อีกส่วนนึงที่คิดว่าช่วยได้คือ จอดในร่ม(ถ้าทำไ้ด้) ไม่โดนแดดเผาตรงๆ ถนอมสีได้เยอะ แง่มกระจกนิดหน่อยลดความร้อนในรถได้เยอะมากๆ

ออฟไลน์ Trigger-Happy

• I am different
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:15:01 »
ตอนนี้ผมสงสัยว่ารถที่ชอบเปิดไฟสูงข้างเดียว (ส่วนใหญ่เป็นรถเก่า) ทำไปเพื่ออะไร เป็นความเชื่อใหม่หรือเปล่า
รถทุกคันดูดีเมื่อมีผมขับ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:21:04 »

ส่วนความเชื่อผิด ๆ ที่ผมเห็นบ่อย ๆ คือ การยกก้านปัดน้ำฝนขึ้นจากกระจกหน้าเพื่อถนอมยางปัดน้ำฝน (ผลที่ได้คือสปริงล้า เวลาปัดน้ำฝนแล้วใบปัดน้ำฝนจะกระดก) ค่าเปลี่ยนสปริงหรือก้านแพงกว่ายางปัดน้ำฝนอีก 5 5+

คิดตรงกันกับผมเปี๊ยบเลยครับ และกำลังจะพิมพ์แบบนี้พอดีด้วย ดังนั้นขอเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ดีลเลอร์รถหลายที่ยังยกก้านปัดน้ำฝนรถที่จอดตากแดดรอส่งมอบกันอยู่เลยครับ ซึ่งผมเห็นก็ทักท้วงไปตามนี้เลยว่า ยางปัดน้ำฝนน่ะเส้นไม่กี่ร้อยยังไงก็ต้องเปลี่ยนทุกปี แต่สปริงก้านปัดน่ะมันแพงกว่า

และก็เรื่องเปิดฝากระโปรง ผมเปิดมาตลอดตั้งแต่มีรถเป็นของตัวเองครับ ที่เปิดเนี่ย เรื่องสีฝากระโปรงเป็นเรื่องรองครับ แต่ที่ผมเปิดคือช่วยให้มันระบายความร้อนให้เร็วขึ้น ในห้องเครื่องเรามีสายไฟ ท่อยางต่างๆเยอะมาก บางรุ่นกล่อง ECU หรือกล่องควบคุมก็อยู่ในห้องเครื่องด้วย  โอเคล่ะมันทนความร้อนได้ แต่ถ้าเราเปิดช่วยระบายความร้อนมันด้วย ก็น่าจะยืดอายุการใช้งานมันได้มากกว่า สายพานต่างๆก็น่าจะกรอบช้าลง ถ้าไม่เปิด มันรู้สึกว่าห้องเครื่องมันเหมือนเตาอบ ที่กำลังอบท่อ ยางสายไฟให้เสื่อมสภาพไปเรื่อยๆ

และก็การเปิดฝากระโปรง ผมถือเป็นการรีเช็คห้องเครื่องด้วยว่า มีคราบน้ำมันหรืออะไรแปลกปลอมผิดปรกติหรือเปล่า หรือน้ำหม้อน้ำพร่องไหม น้ำฉีดกระจกเหลือไหม ประมาณนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2023, 13:23:50 โดย apinui »

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:28:25 »
ตอนนี้ผมสงสัยว่ารถที่ชอบเปิดไฟสูงข้างเดียว (ส่วนใหญ่เป็นรถเก่า) ทำไปเพื่ออะไร เป็นความเชื่อใหม่หรือเปล่า

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมนะครับ
ไฟหน้าปรกติ สองข้างจะตั้งมาไม่เท่ากัน ฝั่งซ้ายจะตั้งมาสูงกว่าให้มันส่องไปเห็นข้างทางได้ด้วย ด้านขวาจะกดต่ำลงหน่อยไม่ให้เขาตารถที่วิ่งสวน ทีนี้เวลาเปิดไฟใหญ่ปรกติ ไฟซ้ายมันอาจจะแยกตารถสวนมา ดูคล้ายเปิดไฟสูงข้างเดียว
ที่เจอบ่อยๆ คือพวก มังกรทอง d-max ตัวแรกๆ กับ cr-v gen2

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 13:39:54 »
วิ่งขวาแต่ใช้ความเร็วตามป้าย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:09:45 »
กำลังจะเลี้ยวซ้ายออกจากซอย แต่เปิดไฟเลี้ยวขวา ?!?

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:14:36 »
-เรื่องปิดแอร์ ก่อนจอดทำอยู่ครับ ทำทุกคันมา 4 คันแล้วครับ
ข้อดีคือ แอร์ไม่มีกลิ่นอับเลย ไม่จำเป็นต้องใช้น้ำหอมปรับอากาศรถยนต์เลย หลายคนขึ้นรถบอกว่ากลิ่นรถสะอาด

เรื่องที่เป็นความเชื่อผิดๆคือ  เปิดไฟผ่าหมาก/ไฟฉุกเฉินเวลาผ่านแยก ยังเห็นอยู่จนถึงทุกวันนี้ ( แต่เวลาเลี้ยว หรือเปลี่ยนเลนไปเปิดไฟเลี้ยวซะงั้น )

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:16:53 »
แอร์ควรปิดนะครับ เพราะเวลาสตารท์เครื่องยนต์จะกระชากคอมแอร์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:17:18 »
- เรื่องยกก้านปัดน้ำฝน .. ถ้าในดีลเลอร์ ในศูนย์บริการ หรือ สต็อครถใหม่ บางทีมันก็เป็นสัญลักษณ์ที่รู้กันภายในนะ .. อย่างแต่ก่อน รถใหม่จากไลน์ผลิต ถ้าตรวจแล้วรถ OK ก็ยกก้านข้างคนขับ 1 ข้าง แล้วเอาไปจอด เป็นอันรู้กันว่า เอาไปเก็บได้ .. แต่ถ้ายก 2 ก้านแปลว่า รถมีปัญหารอซ่อมครับ

ในศูนย์บริการเอง ถ้าเช็คเสร็จ รอล้าง บางศูนย์ก็จะยกก้าน เป็นสัญลักษณ์ คนขับก็จะรู้ ครับ

...............

- ฝากระโปรง ผมเปิดตลอดแหละ วิ่งสั้นๆมาจอด ก็เปิด เพื่อระบายความร้อน เพื่อดูความผิดปกติ เคยฝาหม้อน้ำเสีย น้ำดันขึ้นมาเต็มหม้อพัก รู้เพราะเปิดฝากระโปรงหน้านี่แหละ ส่วนเรื่องสีฝากระโปรงไม่เคยสนใจ ผมลง wax จอดในร่มตลอดครับ

- ปิดแอร์ ปิดเครื่องเสียง ผมทำตลอดทุกครั้ง ก่อนดับเครื่อง ครับ

- ขับรถเทอร์โบ ซัดมายาวๆ แวะปั๊ม จอดแล้ว ทำนั่น ทำนี่  1 - 2 นาที แล้วถึงดับเครื่องครับ ยังเชื่อเรื่องการ cooldown (เพราะถ้าไม่ cool พัดลมไฟฟ้าของ pulsar จะทำงานต่อตลอด หลังดับเครื่อง)

ออฟไลน์ Moddang13

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:18:51 »
-เปิดไฟผ่าหมากเวลาข้ามแยกเนี่ยประจำ เคยบอกแล้ว แต่ก็ยังทำ
-พอรู้ว่าน้ำมันจะขึ้นราคา ก็จะรีบขับออกไปเติม ....แหม่ ออกจากบ้านไปปั๊ม ค่าน้ำมันที่ใช้ มันก็แพงกว่าส่วนต่างที่มันขึนแล้วไหม 55
เรื่องเปิดฝากระโปรง ที่บ้านผมก็เป็น แต่เขาก็ให้สาเหตุว่า กันไม่ให้หนูหรือตัวอะไรมาแอบอยู่ข้างใน  .....ผมก็ตามนั้น รถเขาเขาก็แง้มฝากระโปรงทุกครั้งที่จอด รถผมผมก็ไม่แง้มนะ 55

เคยเจอผู้หญิงขับเปิดไฟผ่าหมากข้ามแยกมองหน้าผมเพราะคิดว่าผมไปปาดหน้า ผมขับมอไซต์ก็คิดว่าหล่อนจะเลี้ยวขวาเพราะเห็นไฟเลี้ยวแค่ด้านเดียว ผมก็ขับออกไป สรุปหล่อนเปิดไฟผ่าหมากจะขับตรงไป กลายเป็นผมไปปาดหน้าเฉย

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 14:55:48 »
รถน้ำมันวิ่งไกลๆกลับมาบ้านเปิดฝากระโปรงทิ้งไว้ทุกครั้ง ห้องเครื่องร้อนมากๆ
สายไฟและพวกพลาสติกในห้องเครื่องจะกรอบแตกซีดก่อนเพื่อนเลย

ส่วนรถ EV ไม่ต้องเปิดครับ  ;D
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 15:59:53 »
แสดงว่าคุณไม่เคยเห็นรถ EV เปิดฝากระโปรง ฮ่าๆ เอาไว้ว่างๆจะเล่าให้ฟัง

ออฟไลน์ KATANA

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:15:23 »
ปิดแอร์ เปิดพัดลมแรงๆ ก่อนจะมาจอด ผมทำประจำ ช่วยให้แอร์ไม่เหม็นอับดี

ส่วนเปิดฝากระโปรง อันนี้ประจำเลย ไม่ได้ว่ากลัวสีซีดอะไร แต่มันทำให้เราสังเกตจุดต่างๆ ในห้องเครื่องได้ว่ามีอะไรผิดปกติมั้ย มีตัวไม่พึงประสงค์รึป่าว
ผมเคยเปิดเจองูตอนหน้าฝนด้วยนะ ยังคิดเลยถ้าไม่เปิดก่อนแล้วขับไปเลย มันจะเลื้อยไปไหนล่ะ  ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2023, 17:17:53 โดย KATANA »

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:32:39 »

ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวไหมนะครับ
ไฟหน้าปรกติ สองข้างจะตั้งมาไม่เท่ากัน ฝั่งซ้ายจะตั้งมาสูงกว่าให้มันส่องไปเห็นข้างทางได้ด้วย ด้านขวาจะกดต่ำลงหน่อยไม่ให้เขาตารถที่วิ่งสวน ทีนี้เวลาเปิดไฟใหญ่ปรกติ ไฟซ้ายมันอาจจะแยกตารถสวนมา ดูคล้ายเปิดไฟสูงข้างเดียว
ที่เจอบ่อยๆ คือพวก มังกรทอง d-max ตัวแรกๆ กับ cr-v gen2

เฉลยให้ครับ  ส่วนมากรถพวกนี้เคยชนมาแต่ซ่อมไม่ดี ยิ่งซ่อมอู่ก็ใช้อะไหล่เก่าที่พอได้ก็ใช้ไปก่อน

สมัยก่อนตอนเด็กน้อย รถที่บ้านสองคันชนหน้าเฉียงซ่อมออกมาก็อาการนี้ครับ  ตัวคานหน้าก็เคาะมาไม่ดีไฟก็ตั้งไม่ได้เพราะกลไลในโคมมันถูกกระแทกไปแล้วก็เลยเหมือนไฟสูงจริงๆคือไฟต่ำธรรมดานี่แหละครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 17:44:24 »
ความเชื่อผิดๆ หรือแปลกๆ เรื่องรถยนต์อะไรบ้างที่คนที่บ้าน(คนแก่)ชอบทำครับ

ของบ้านผม
พ่อ
1. ไม่เคยดึงเบรคมือเลย ตั้งแต่ตอนขับรถเกียร์ธรรมดาแกก็ยัดเกียร์3ทิ้งไว้ ตอนขับเกียร์ออโต้แกก็ใส่P แล้วลงรถเลย .... สารตั้งต้นมาจากเมื่อ30ปีก่อน  คนขับรถของเจ้านายแก บอกว่าสปริงเบรคมือแพงมาก(ถ้าต้องเปลี่ยน)
2. ซื้อรถตัวถูกที่สุดของรุ่น แล้วเอามาใส่กุญแจรีโมต,เครื่องเสียง,เซ้นเซอร์ถอย-กล้องหลัง ลามปามไปถึงกระจกไฟฟ้า(สมัย20ปีก่อน)เองตามร้านประดับยนต์ มันจะถูกและดีกว่าซื้อรถตัวท็อปหรือรองท็อป
3. ปิดแอร์ทุกครั้งที่จะจอดรถ.....อันนี้จะเรียกผิดก็ไม่ใช้ แต่มันรำคาญตา  555  :P
4. ช่วงหัวค่ำ ถ้าไม่มืดจริงๆ แกจะไม่เปิดไฟหน้า จะเปิดแค่ไฟหรี่ เพราะต้องการถนอมแบตเตอรี่  :'(

พ่อตา
1. ขับรถแม้ว่าจะไปปากซอยแค่500เมตร กลับมาแกจะเปิดกระโปรงหน้ารถระบายความร้อนเสมอ ,  รถของลูกๆถ้าใครไม่เปิด แกก็จะไล่ไปเปิดทุกคัน

ผมกลับมองว่า มันก็ใช่ ในหลายกรณี

เช่น

ใส่เกียร์ P ก็ล็อคเกียร์ ไม่ให้หมุนแล้วนะครับ ดึงเบรคมือ ช่วยเสริมอีกตัว เพื่อฟ้องการไหล แล้วไปงัดเกียร์อีกทีหนึ่ง

ซื้อรถตัวถูก ประหยัดได้หลายบาท แล้วเอามาใส่เครื่องเสียงเอง ฟอร์นเลือกเองได้ มันถูกจริตมากกว่า ดีกว่าไปรื้อของที่กับรถทิ้ง(เสียตังซื้อยังมารื้อทิ้งอีก)

ปิดแอร์ตอนดับเครื่องยนต์ ผมก็ทำ เพราะตอนสตาร์ท แอร์มันจะได้ไม่ทำงาน และตอนสตาร์ท ไฟถูกลากไปที่ไดร์สตาร์จ ระบบไฟฟ้าในรถแทบทั้งหมดก็ตัดอยู่ดี เดี๋ยวพาลพาระบบอื่นรวนไปด้วย

ส่วนเรื่องเปิดไฟ ไม่เปิดไฟ ช่วยถนอมแบตไหม อันนี้ไม่แน่ใจ เพราะสุดท้าย ไดชาร์จก็ปั่นไฟแทบจะตลอดเวลาอยู่ดี แม้แบตเตอรี่จะไม่ชาร์จก็ตาม

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 18:06:59 »
 8) 8) 8)......เผลอไม่ได้คนที่บ้าน ชอบเอารถไปเติมที่ปั๊ม ปตท. เรื่อย แล้วก็บ่นอยู่นั่นละ ว่าวิ่งตื้อ เร่งอืด  :-X

ออฟไลน์ spn

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 19:03:45 »
1.ถ้าเฉพาะที่บ้าน ก็ชอบใส่เกียร์ P ไม่ดึงเบรกมือ และจอดติดไฟแดงใส่เกียร์ P เพราะเจ้าใจว่าเกียร์ P มันก็เบรกให้แล้ว

2.ไม่ใส่เกียร์ N ตอนรถไหล ทำให้เกียร์พัง
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 19:07:59 »
แอร์ควรปิดนะครับ เพราะเวลาสตารท์เครื่องยนต์จะกระชากคอมแอร์

ผมสังเกตเวลาติดเครื่อง แม้เปิดแอร์ทิ้งไว้  พอเครื่องติด แอร์ถึงจะติดตามหลังมา

ผมว่ามันไม่ได้กระชากนะ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 19:49:28 »
ไม่มีเลย

มีแต่เรื่อง ปิดแอร์ทุกครั้งที่ดับเครื่อง  เป็นเรื่องที่ดีครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 20:10:44 »
คนแก่ที่บ้านผมล้วนเป็นช่างมาก่อนครับ เลยไม่ค่อยเชื่ออะไรผิดๆ
ถ้าเชื่อผิดน่าจะผมซะมากกว่า 5555555

เรื่องเบรกมือมีรถที่บ้านผมคันนึงเบรกมือเหยียบครับ คนใช้คันนี้ส่วนมากมักจะลืมมากกว่า
พอมาใช้รถเบรกมือที่มือก็เข้าประจำปกติ
เรื่องปิดแอร์นี่ถ้าเป็นรถกุญแจไขสตาร์ทนี่ไม่ใช่ความเชื่อที่ผิดเลยครับ เพราะก่อนจะสตาร์ทมันต้องผ่าน On ให้ไฟทำงาน คอมแอร์ก็ทำงานเช่นกัน พอบิดไปสตาร์ทมันก็กระชากจริง
แต่ตั้งแต่มีนวัตกรรมที่เรียกว่าปุ่มสตาร์ท ปัญหานี้จะหมดไปเพราะคอมแอร์หน่วงทำงานหลังสตาร์ทอยู่ (เว้นแต่รถมีปัญหาสตาร์ทไม่ติดก็จะกลับมา On ไฟอยู่ดี แต่คงไม่มีกันบ่อยๆ กดสตาร์ทแล้ววืด)
ดังนั้น ปิดหลังใช้รถย่อมดีกว่าไม่ปิดครับ แต่ไม่ปิดก็ไม่พัง มันลดโอกาสกระชากลงไปเยอะแล้ว

เออพอพูดถึงเรื่องปุ่มสตาร์ท อันนี้แหละความเชื่อผิดๆ ของจริงคือ กดปุ่ม 2 ครั้งให้ไป On ไฟก่อนสตาร์ท
วิศวกรคิดมาหัวแทบระเบิดเพื่อสะดวกและลดขั้นตอน ยังสตาร์ทรถได้ปลอดภัย
เจอกูรูใช้หลักการกุญแจไขมา แทบจะร้องไห้แทน
แล้วคือไปเถียงหรือเอาวิธีในคู่มือไปยันไม่ได้ด้วยนะคนพวกเนี้ย เหมือนปิดอยู่ในกะลาไม่ออกมาแล้ว
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 20:38:57 »
ถ้าจอดทางราบก็เข้า p อย่าเดียว ยกเว้นทางลาด จะเข้าเบรคมือก่อนเข้า P

นิสัยเสียที่ด่าประจำ เปิดไฟผ่าหมากอนฝนตก วิ่งตามปวดตามาก และแยกยากว่าคันไหนจอดคันไหนวิ่ง
กับตอนวิ่งตรงตอนข้ามแยก เวลาวิ่งผ่าน 4 แยก มันก็ไปได้ 3 ทาง ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยวหรือผ่าหมากก็แสดงว่าตรงไปอยู่แล้วไง จะเปิดทำซากอะไร เพราะคันที่มาทางซ้ายก็เข้าใจว่าคุณจะเลี้ยวซ้ายจ๊ะเอ๋กันพอดี

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2023, 21:57:39 »
คนแก่ที่บ้านผมล้วนเป็นช่างมาก่อนครับ เลยไม่ค่อยเชื่ออะไรผิดๆ
ถ้าเชื่อผิดน่าจะผมซะมากกว่า 5555555

เรื่องเบรกมือมีรถที่บ้านผมคันนึงเบรกมือเหยียบครับ คนใช้คันนี้ส่วนมากมักจะลืมมากกว่า
พอมาใช้รถเบรกมือที่มือก็เข้าประจำปกติ
เรื่องปิดแอร์นี่ถ้าเป็นรถกุญแจไขสตาร์ทนี่ไม่ใช่ความเชื่อที่ผิดเลยครับ เพราะก่อนจะสตาร์ทมันต้องผ่าน On ให้ไฟทำงาน คอมแอร์ก็ทำงานเช่นกัน พอบิดไปสตาร์ทมันก็กระชากจริง
แต่ตั้งแต่มีนวัตกรรมที่เรียกว่าปุ่มสตาร์ท ปัญหานี้จะหมดไปเพราะคอมแอร์หน่วงทำงานหลังสตาร์ทอยู่ (เว้นแต่รถมีปัญหาสตาร์ทไม่ติดก็จะกลับมา On ไฟอยู่ดี แต่คงไม่มีกันบ่อยๆ กดสตาร์ทแล้ววืด)
ดังนั้น ปิดหลังใช้รถย่อมดีกว่าไม่ปิดครับ แต่ไม่ปิดก็ไม่พัง มันลดโอกาสกระชากลงไปเยอะแล้ว

เออพอพูดถึงเรื่องปุ่มสตาร์ท อันนี้แหละความเชื่อผิดๆ ของจริงคือ กดปุ่ม 2 ครั้งให้ไป On ไฟก่อนสตาร์ท
วิศวกรคิดมาหัวแทบระเบิดเพื่อสะดวกและลดขั้นตอน ยังสตาร์ทรถได้ปลอดภัย
เจอกูรูใช้หลักการกุญแจไขมา แทบจะร้องไห้แทน
แล้วคือไปเถียงหรือเอาวิธีในคู่มือไปยันไม่ได้ด้วยนะคนพวกเนี้ย เหมือนปิดอยู่ในกะลาไม่ออกมาแล้ว

รถที่ใช้กุญแจ จะมี 3 (ขั้ว) จังหวะ คือ acc  on และ start   ระบบแอร์จะผ่านขั้ว Acc  ซึ่งตอนบิด start   ไฟขั้ว acc  จะถูกตัด  และกลับมาต่อใหม่เมื่ออนู่ในจังหวะ on   เป็นการลดภาระการใช้ไฟจากอุปกรณ์อื่นๆ ระหว่าง start  ซึ่งต้องใช้กำลังไฟสูงมาก  และลดโหลดจากคอมแอร์ระหว่าง start ด้วยเช่นกัน
   ส่วนเรื่องลดการกระชากคอมแอร์   ผมว่าน่าจะใช้คำพูดผิด น่าจะหมายถึงลดโหลดระหว่าง start นั่นแหละ    เพราะคอมแอร์มันตัดต่อตลอดเวลาที่เราขับรถอยู่แล้ว  ตอนขับอยู่ที่รอบ 2000 3000 แล้วคอมแอร์ตัดต่อ  มันกระชากยิ่งกว่าตอน start  หลายเท่า