โพลล์

รู้สึกยังไงรถกับรถที่มีกระจก sunroof , moon roof หรือ panoramic roof

ดีชอบเพราะรู้สึกไม่ร้อนมาก,รู้สึกดี,หรูหรา
36 (46.8%)
ไม่ดีเพราะรู้สึกร้อนต้องหาม่านมาปิดตลอด
12 (15.6%)
เฉยๆ มีก็ได้ไม่มีก็ได้
29 (37.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 77

ปิดการโหวต: กรกฎาคม 22, 2023, 10:28:49

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจากประสบการการใช้งานจริงของรถเพื่อนๆที่มีกระจก sun roof,moon roof,panorami  (อ่าน 5026 ครั้ง)

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
ซันรูปรุ่นผมมีแผ่นปิดที่กันเสียงกันแดดอีกขั้นหนึ่ง ซันรูฟผมไม่เคยเปิดมันเลยเพราะว่าประเทศไทยอากาศร้อนและรถติดมากๆ เปิดก็เท่ากับรับมลพิษเข้ามาสูดดมโดยตรง หนักเข้าก็นกขี้ลงมาเลอะในรถอีก  :-\ ซันรูฟมีโอกาสรั่วน้ำเจ้าได้ตามกาลเวลา ระบบกลไกเปิดก็มีโอกาสติดขัดได้ต้องหาช่างซ่อม เจ้าของรถจำเป็นต้องรู้ว่าช่องระบายน้ำซันรูฟอยู่ไหนเพื่อหาเหล็กแยงทะลวงระบายเศษสกปรกไม่ให้อุดตันนำรุ่งเจ้ามาภายในห้องโดยสารเองอีก มันเป็นระบบที่ค่อนข้างเป็นภาระมากสำหรับอากาศมลพิษอย่างไทยนะครับ  :-X
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Spada_Valess

• Sr. Member
เท่าที่ผมเคยใช้ Audi Q5 เป็น panoramic glass roof รถปี 2013 ใช้จนถึงปัจุบันไม่เคยมีปัญหาน้ำรั่ว มีร้อนหัวบ้างนิดหน่อยติดฟิมล์แล้วไม่ร้อน
                  VW Golf Gti mk6 2012 ปิดม่านด้านในแล้วไม่ร้อนเลยเหมือนรถปกติ น้ำไม่เคยรั่วไม่เคยมีปัญหา
                  MG Zs Ev 2019 panoramic glass roof ปิดม่านด้านในร้อนหัววูบๆบ้าง ติดฟิมล์ช่วยได้ น้ำไม่รั่ว
                  BMW 330e 2019 ปิดม่านด้านในแล้วไม่ร้อนเลยเหมือนรถปกติ น้ำไม่เคยรั่วไม่เคยมีปัญหา
ส่วนตัวชอบมากมีแล้วรถดูดีกว่าไม่มีเยอะ

ออฟไลน์ Sympho

ไปลอง HRV RS มาแล้วรู้สึกว่า หัวอุ่น และแดดแยงตา ม่านกรองแสงไม่ได้ทั้งหมด แสงแยงตาอยู่ดี

หาประโยชน์จากสิ่งนี้ไม่ได้ เลยไม่เอารุ่นนี้

ในกลุ่ม HRV ก็เห็นหาวิธีกันแดดกันร้อน ต้องไปซื้อแผ่นมาปิด เห้ออออ

ออฟไลน์ Floppy-T

เป็นออฟชั่นที่เอาไว้เพิ่มราคารถครับ

มีก็ได้ ไม่มีก็ได้ ไม่ได้สำคัญอะไรสำหรับผม

สู้ลดราคาดีกว่า  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ Banana Kluay

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคอมเมนต์มากเลยครับเป็นข้อมูลประกอบการตัดสินใจได้ดีเลย ::)

ออฟไลน์ PREM

• Hero Member
สำหรับผม ถ้าคันไหนมีก็พยายามเปิดม่านบ่อยๆ ครับ ทำให้ข้างในโล่งสบายตาดี เช้าไม่เกิน 8 โมง/เย็นหลัง 5 โมง เปิดม่านได้อยู่ไม่ร้อน
แต่เวลาเลือกรถสักคัน การมีหรือไม่มีซันรูฟไม่มีผลต่อการตัดสินใจเลย
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ kongonline

• Jr. Member
  • **
มีทุกคัน เน้นตอนซื้อเลือกแต่รุ่นที่มีครับ พอขับรุ่นไม่มีมันรู้สึกแคบๆหัวทันที
ตอนขับเปิดม่านตลอดครับ (แต่ไม่เปิดกระจกหลังคา) รับแสง เปิดแอร์ให้เย็น ส่องแอร์ขึ้นบนๆ นิดหน่อย

ข้อดีๆ หลักๆ คงมีเรื่องเดียวโปร่งโล่ง สบาย
ข้อดีเล็กๆน้อย ถ่ายรูปในรถจะสวยกว่าเยอะครับ

บางคันใช้มา 12 ปีแล้วครับ ไม่เคยเจอปัญหารั่ว ซึม จะมีปัญหาแค่ม่านมันอาจห้อยลงมาต้องไปตึงม่านใหม่