โพลล์

รู้สึกยังไงรถกับรถที่มีกระจก sunroof , moon roof หรือ panoramic roof

ดีชอบเพราะรู้สึกไม่ร้อนมาก,รู้สึกดี,หรูหรา
36 (46.8%)
ไม่ดีเพราะรู้สึกร้อนต้องหาม่านมาปิดตลอด
12 (15.6%)
เฉยๆ มีก็ได้ไม่มีก็ได้
29 (37.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 77

ปิดการโหวต: กรกฎาคม 22, 2023, 10:28:49

ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามจากประสบการการใช้งานจริงของรถเพื่อนๆที่มีกระจก sun roof,moon roof,panorami  (อ่าน 5109 ครั้ง)

ออฟไลน์ Banana Kluay

• Newbie
  • *
จากประสบการการใช้งานจริงของรถเพื่อนๆที่มีกระจก sunroof , moon roof หรือ panoramic roof แล้วเมื่อต้องขับจริงตอนกลางวันเพื่อนๆรู้สึกยังไง
กับรถที่มีหลังคาแบบนี้ รู้สึกว่ามันร้อนไปหรือว่าก็โอเคปกติดี
พอดีว่าผมอยากรู้เพื่อประกบการตัดสินใจซื้อครับ สามารถแสดงความคิดเห็นได้ครับ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ไม่รู้ว่าใน mazda 3 BK กับ CX-3 เค้าเรียก ซันรูฟหรือมูนรูฟ นะครับ แต่ผมใช้ทั้ง 2 รุ่น และปัจจุบันก็ยังใช้อยู่กับ CX3 (mazda3 BK ขายไปแล้ว)

การใช้งาน  เปิดม่านแล้วแดดส่องลงตรงหัวพอดี ร้อนครับ ทั้งๆที่ผมติดฟีมล์กรองแสง 80% เพิ่มเข้าไป แต่ไม่ถึงขั้นแสบจนทนไม่ได้นะครับ มันก็อุ่นๆนิดๆ แต่ถ้าปิดแผ่นบังแดดแล้วมันเย็นกว่า

ส่วนถ้าแดด ไม่ได้ส่องลงหัวพอดีเช่น แสงตอนเช้า หรือแสงตอนบ่าย ผมจะเปิดตลอดครับ มันเพิ่มความสว่าง ความโปร่งให้ตัวรถได้ดีเลย เวลารถติดๆในเมืองนานๆเราก็เงยหน้าขึ้นไปมองยอดตึกต่างๆก็เพลินๆดีครับ เป็นการเพิ่มมุมมองภายในรถด้วย

การใช้งานอื่นๆเช่นการเปิดวิ่ง ช่วงหน้าหนาวก็เป็นอีกฟิลที่ประทับใจครับ เปิดหลังคาให้ลมเข้า แค่พอเย็นๆ แต่ไม่ต้องเปิดกระจกประตูนะ แล้ววิ่งโดยไม่ต้องเปิดแอร์ มันก็รู้สึกสดชื่นดีเช่นกัน

ส่วนเรื่องน้ำรั่ว น้ำซึม ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยเจอเลยครับ   

สรุปโดยรวมผมชอบครับ และประทับใจในการใช้งานหลายๆโอกาสเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2023, 10:44:58 โดย apinui »

ออฟไลน์ aekoy

• Sr. Member
เดิมทีมันมีไว้ใช้สำหรับกระดกขึ้นเวลาจะสูบบุหรี่ในรถครับพ่นควันออกไปทางหลังคา ประเทศเขตหนาวมันจะเปิดกระจกสูบบุหรี่เหมือนเมืองไทยไม่ได้ เอามาใช้ในไทยก็ดูเท่ดี แต่ส่วนตัวไม่ค่อยได้ใช้ครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

• Newbie
  • *
ไม่รู้ว่าใน mazda 3 BK กับ CX-3 เค้าเรียก ซันรูฟหรือมูนรูฟ นะครับ แต่ผมใช้ทั้ง 2 รุ่น และปัจจุบันก็ยังใช้อยู่กับ CX3 (mazda3 BK ขายไปแล้ว)

การใช้งาน  เปิดม่านแล้วแดดส่องลงตังหัวพอดี ร้อนครับ ทั้งๆที่ผมติดฟีมล์กรองแสง 80% เพิ่มเข้าไป แต่ไม่ถึงขั้นแสบจนทนไม่ได้นะครับ มันก็อุ่นๆนิดๆ แต่ถ้าปิดแผ่นบังแดดแล้วมันเย็นกว่า

ส่วนถ้าแดด ไม่ได้ส่องลงหัวพอดีเช่น แสงตอนเช้า หรือแสงตอนบ่าย ผมจะเปิดตลอดครับ มันเพิ่มความสว่าง ความโปร่งให้ตัวรถได้ดีเลย เวลารถติดๆในเมืองนานๆเราก็เงยหน้าขึ้นไปมองยอดตึกต่างๆก็เพลินๆดีครับ เป็นการเพิ่มมุมมองภายในรถด้วย

การใช้งานอื่นๆเช่นการเปิดวิ่ง ช่วงหน้าหนาวก็เป็นอีกฟิลที่ประทับใจครับ เปิดหลังคาให้ลมเข้า แค่พอเย็นๆ แต่ไม่ต้องเปิดกระจกประตูนะ แล้ววิ่งโดยไม่ต้องเปิดแอร์ มันก็รู้สึกสดชื่นดีเช่นกัน

ส่วนเรื่องน้ำรั่ว น้ำซึม ตั้งแต่ใช้มาไม่เคยเจอเลยครับ   

สรุปโดยรวมผมชอบครับ และประทับใจในการใช้งานหลายๆโอกาสเลย
ขอบคุณมากครับเป็นข้อมูลเป็นประโยชน์มากเลยครับ 8)

• Newbie
  • *
เดิมทีมันมีไว้ใช้สำหรับกระดกขึ้นเวลาจะสูบบุหรี่ในรถครับพ่นควันออกไปทางหลังคา ประเทศเขตหนาวมันจะเปิดกระจกสูบบุหรี่เหมือนเมืองไทยไม่ได้ เอามาใช้ในไทยก็ดูเท่ดี แต่ส่วนตัวไม่ค่อยได้ใช้ครับ
อ่อโอเคครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Stp

ประเด็นข้อดีของการมีหลังคากระจกของผมไม่ได้อยู่ที่ร้อน/ไม่ร้อนเท่านั้น ผมได้หลังคากระจกมาเพราะเป็นสเปครุ่นสูง ซึ่งก็มีแอบกังวลจากหลายประเด็นในโลกออนไลน์ ใช้งานมา 8 ปีตอนนี้รถยังคงเข้าศูนย์ (วิ่งน้อย เน้นแต่เปลี่ยนน้ำมันเครื่อง ค่าบริการเลยไม่แพงมาก)

- ข้อดี ช่วงเช้า/ค่ำ หลังคากระจกทำให้ภายในรถสว่างโล่งโปร่ง เพราะในรถเป็นสีดำมืดไปหมด
- ข้อเสีย แดดเมืองไทยร้อนมาก ติดฟิล์ม 3M Crystalline C40 ช่วยได้ถึงราว 10 โมง ช่วงเที่ยง/บ่ายต้องปิดแผ่นกั้นแสง ฟิล์มช่วยลดความร้อนได้ชัดเจน แต่สู้แสงแดดไม่ไหว รบกวนสายตามาก
- ปัญหา ใช้งานมา 8 ปียังไม่พบปัญหา ปีนึงจะเปิดตัวกระจกให้รางเคลื่อนที่บ้าง 2-3 ครั้ง ให้น้ำมันหล่อลื่นมันเคลือบตัวรางอยู่ตลอด ยางขอบต่างๆ ไม่นิ่งแข็ง
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ joextreme

• Full Member
กลางวันๆไม่เคยเปิดเลยครับ แม้กระทั่งเปิดม่านก็ไม่เปิด ขนาดหลังคาแก้วติดฟิล์มกันร้อน
แต่เปิดม่านตอนอย่างเช้าๆ หรือ เย็นๆค่ำๆ ให้บรรยากาศมากกว่า ไม่บ่อยมาก สัปดาห์หนสองหน
แล้วถ้ายิ่งเปิดตัวหลังคาแก้วนี่ลืมไปเลย เปิดเฉพาะตอนล้างรถใหม่ๆ เวลาเข้าหมู่บ้านได้เอา EZpass ติ๊กเข้า ลดกระจกลงแล้วเวลาเอาขึ้นมันชอบเป็นรอยน้ำ
อ้อ รถติดฟิล์ม vkool vk ผมไม่เจาะฟิล์มกระจกหน้า แต่เอา EZpass ติดหลังคาแก้วเลย เนียนตาดี ไม่ต้องมีอะไรเกะกะ
สรุปว่า ไม่ค่อยได้ใช้ แต่มีไว้ก็ดี จ่ายเพิ่มไม่เป็นไร อะไรทำนองนี้

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

จากประสบการ์ณที่เคยแต่งรถให้เป็นJDM
เอามาสด้า Astina ไปหาซื้อหลังคาซันรูฟตรงรุ่นจากเซียงกง เข้าอู่เลาะหลังคาเปลี่ยนแบบเต็มรูปแบบ

ผลคือ โคตรเท่ มองกี่ทีก้อดูหล่อ แต่เห่อได้เดือนเดียว หลังจากนั้นแทบไม่ได้เปิด
เสียเงินติดฟิลม์ที่ซันรูฟอีก เพราะร้อนกว่าเดิม
เสียงเข้าห้องโดยสารที่เพิ่มขึ้นอีก
  :( :( :(

ออฟไลน์ kati348

จาก  HRV-RS า่วนตัวชอบครับ มีดีกว่าไม่มีครับ HRV ตัวนี้ มุมมองกระจกหน้ามันแคบ หลังคาทึบจะอัดอัด
แต่กลางวันตอนแดดออก จะปิดม่านตลอดนะครับ เพราะนอกจากหัวอุ่นๆแล้ว ผมว่าแสงแดดมันรบกวนสายตา
พอไม่มีแดด ก็เปิดออก มันจะโล่งโปร่งดี ถามว่าปิดม่านแล้วยังร้อนมั้ย ก็พอรู้สึกได้ แต่ไม่ถึงขั้นทนไม่ได้
แค่ปรับแอร์ขึ้นสูงหน่อยก็สบายแระ ธรรมชาติของอากาศร้อน มันขึ้นสูงอยู่แล้ว

ออฟไลน์ Teera

บ้านเรา จะได้เปิด ก็หน้าหนาว ต่างจังหวัด
แต่ มันหล่อ เมื่อมองจากข้างนอก
มันโปร่ง โล่ง เมื่อมองจากข้างใน

ถ้ามีให้เลือก ผมจะเลือกรุ่นที่มีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมจอง HR-V e:HEV และเลือกตัว RS ไป ส่วนนึงก็เพราะ Panoramic Glass Roof ครับ

ชอบความโปร่งโล่ง ของหลังคาแบบนี้ ส่วนตัวผมใช้รถช่วงเช้ากับเย็นเป็นหลัก และจอดในที่ร่มตลอด

สำหรับเรื่องความร้อน ผมเล็งจะฟิล์มกันรอยกันร้อนของ ATL อยู่ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Auto

ถ้ามีแดด อ่อน  ๆ    เช่นตอนเช้า เย็น  ผมเปิดม่านตลอดครับ     เพื่อช่วยให้มันโปร่งโล่ง สว่างดี ไม่ร้อน แต่ไม่ได้เปิดซันรูฟนะครับเปิดแค่ม่าน      ส่วนกลางคืนเปิดแค่ม่านเช่นกันเปิดตลอดให้แสงไฟบนเสาไฟถนนมันส่องเข้ามา ได้อารมณ์สุนทรีย์เวลารถวิ่ง  แต่ซันรูฟไม่ได้เปิดอยู่ดีเพราะชอบแอร์มากกว่าขับในกทม ครับ   
       จะปิดเฉพาะขับตอนกลางวันที่มีแดดจัด ๆ  ก็ปิดม่านแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ โบตั๋น

ของผมเป็น panoramic sunroof เปิดม่านทุกวัน เช้า/เย็น ครับ รถดูโปร่งขึ้นยิ่งวิ่งต่างจังหวัดกลางคืนรถจะโปร่งสบายๆเลย ส่วนกลางวันจะปิดซะมากกว่าเพราะร้อน เวลาฝนตกจะปิดเพราะเสียงฝนกระทบหลังคาค่อนข้างดัง

ออฟไลน์ MANUS995

ส่วนตัวผม ชอบรถที่มีซันรูฟ เป็นพิเศษ มีรถใรครอบครอง 4 คัน ตอนนี้
ใช้ได้ดีไม่มีปัญหาเรื่องความร้อนถ้าฟิล์มดีๆก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ iPeck

• Jr. Member
  • **
คันต่อไป ชอบแบบที่เป็นหลังคากระจกที่เปิดไม่ได้แบบ Tesla หรือ Honda HRV มากกว่า จากประสบการณ์ที่เคยใช้รถที่มี Sunroof แบบเปิดได้ มีทั้งข้อดีและข้อเสีย ข้อเสีย
Prius ใช้มา 10 ปี ยังไม่เจอปัญหา เจอทางขรุขระไม่เรียบ Sunroof เงียบกริบ อีกคัน 330e ขับมา 2 ปีกว่า ทุกวันนี้รำคาณเสียงสะเทือนจาก Sunroof มาก ดังตลอดเวลาที่ขับ ยิ่งเวลาเลี้ยวขึ้นทางชันแล้วรถเอียง เสียงลั่นมาจากหลังคากระจกก่อนเลย , Cx-30 อายุ 2 ปีก็ยังดีอยู่ , อีกคัน Atto3 ใช้มา 5 เดือนยังไม่เจอปัญหาอะไร แต่เห็นท่านอื่นในกลุ่มเจอปัญหาเปิดแล้วค้างไม่ยอดปิดบ้าง เข้า 0 รีเซ็ตก็จบ

ออฟไลน์ palma

มีสองคัน C,D segment เป็น sunroof แบบปกติ อายุ 8/9 ปี

ในภาพรวมตลอด 8-9 ปี ไม่เคยมีปัญหากวนใจในการใช้งาน ใดๆเลย เปิดใช้เฉพาะหน้าหนาวที่แดดไม่แรง อากาศไม่ร้อนเท่านั้น

สิ่งที่กังวล

- จะร้อนกว่ารุ่นปกติไหม
คำตอบ : มีสมาชิกท่านหนึ่งใช้รถสองคัน รุ่นเดียวกัน(ตัวถังเดียวกัน/gen เดียวกัน) คันนึงมี sunroof อีกคันไม่มี  เจ้าของบอกว่า ไม่ร้อน และ ไม่มีความแตกต่างกัน  ส่วนตัวติดฟิล์มใสกันร้อนที่กระจก sunroof เพิ่มเติมช่วยอีกแรง(ติดตั้งแต่ก่อนรับรถ จ่ายไปก่อนทั้งที่ยังไม่ได้ลองว่ามันร้อนไหม)

- น้ำจะรั่วซึมไหม
คำตอบ : ยางขอบกระจกอายุใช้งานขึ้นกับ การใช้รถ เช่น จอดตากแดดนานๆประจำ ย่อมเสื่อมเร็วกว่า และ ยางที่ว่าไม่ได้กันน้ำได้ 100% หากฝนตกแรงๆ  แต่ในระบบ ยังมีรางระบายน้ำ ที่ช่วยระบายน้ำที่ซึมจากขอบยางที่หลงเหลือมาบ้าง

ปัญหาเรื่องน้ำที่พบ คือ ฝุ่นผง ที่ไปอุดรู/รางระบายน้ำ จนทำหน้าที่ไม่ได้ จึงเกิดเหตุน้ำรั่วซึมในฝ้าเพดานห้องโดยสาร   ถ้าหมั่นคอยดูแลตรงนี้ให้ปกติ ย่อมไม่มีปัญหาครับ

สรุป - 9 ปีที่ใช้ 2 คัน ไม่มีข้อเสีย  ต่อไปไม่นับมาเป็นข้อเสียในการเลือกรุ่นรถครับ มีหรือไม่มีก็ได้ ถ้ามีก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 17, 2023, 13:46:38 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ความร้อนไม่ได้ต่างอะไรมากมายจนต้องซีเรียสอ่ะครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ popo

-ชอบเป็นหลังคาแก้ว และไม่เปิดรับอากาศเพราะฝุ่นจะเข้ารถ
ยามแดดออกก็ปิดม่าน ใช้ฟิล์ม vkool กลางวันไม่ส่งผลกระทบอะไร
-เปิดแล้วรู้สึกโปร่งสบายผ่อนคลายดีต่อใจ ยิ่งเส้นทางท่องเที่ยวธรรมชาติ
-ลองเทสล่ามา อยากให้รถมีม่านในตัว
-คันต่อไปเลือกหลังคาแก้วแน่นอนครับ

ออฟไลน์ Auto

ของผมเป็น panoramic sunroof เปิดม่านทุกวัน เช้า/เย็น ครับ รถดูโปร่งขึ้นยิ่งวิ่งต่างจังหวัดกลางคืนรถจะโปร่งสบายๆเลย ส่วนกลางวันจะปิดซะมากกว่าเพราะร้อน เวลาฝนตกจะปิดเพราะเสียงฝนกระทบหลังคาค่อนข้างดัง
  ตรงกันข้ามกับผมเลยตอนฝนตกผมก็เปิดม่านนะครับ   ตอนรถติดชอบดูสายฝนที่ตกลงบนหลังคารถเราแต่เราไม่เปียก   เปิดโล่งดูเม็ดฝนเลย   ชอบ

ออฟไลน์ apinui

ตรงกันข้ามกับผมเลยตอนฝนตกผมก็เปิดม่านนะครับ   ตอนรถติดชอบดูสายฝนที่ตกลงบนหลังคารถเราแต่เราไม่เปียก   เปิดโล่งดูเม็ดฝนเลย   ชอบ

ชอบแบบเดียวกับผมเลยอะ ... เวลาฝนตก ผมจะเปิดม่านมองกระจกย้อนขึ้นไปจะเห็นสายฝนลงมาเป็นสาย โคตรฟินอะ อารมแบบยืนตากฝนแบบหนังเกาหลีเลย  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ tswift

• **
สาวขึ้นรถมาละว้าวครับ มีแล้วรู้สึกเท่ขึ้นอีก 30%  ;D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมใช้มา เป็นปีที่ 6 แล้ว เป็น suv หลังคา panoramic กระจกทั้งบาน

ยังไม่เคยรู้สึกว่ามันร้อนเลย

มันมีม่านบังอีกชั้น แถม ติดฟิล์มอีกด้วย

คนที่บอกไม่ชอบ ร้อนหัว อันนี้ไม่รู้ว่า เคยใช้มาแล้ว ร้อนจริง อาจจะไม่ได้ติดฟิล์ม หรือ แค่คิดไปเอง ไม่แน่ใจ

ทั้งที่กระจกหนน้า กระจกข้าง ไม่มีม่าน ติดฟิลด์ ยังอยู่ได้เลย

ค้นต่อไป ถ้ารุ่นที่จะซื้อมี ก็เอา ถ้าไม่มีแล้วไป

ผมไปต่างจังหวัด เปิดรับลม เย็นๆ หมอกๆ บรรยากาศดีๆ มันคุ้มที่จะมีแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 18, 2023, 09:37:29 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ FyGI

Camry hybrid ไม่ได้ติดฟิล์มที่กระจกซันรูฟ - ขับตอนกลางวัน ในวันที่อากาศร้อนจัด จะมีวูบวาบให้ได้รู้สึกบ้าง

X3 ติดฟิล์มที่กระจกซันรูฟ ซึ่งบานใหญ่กว่า Camry มาก - ไม่เคยเจออาการวูบวาบ ไม่ว่าอากาศจะร้อนขนาดไหนก็ตามครับ

ส่วนตัวจะเปิดใช้ ตอนเช้ามืด ตอนกลางคืน หรือ ช่วงอากาศเย็นๆ

ออฟไลน์ spn

สาวขึ้นรถมาละว้าวครับ มีแล้วรู้สึกเท่ขึ้นอีก 30%  ;D
;D ;D ;D
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ kiwiwi

รถที่มี 2 คัน ณ.ปัจจุบันเป็นม่านแบบทึบครับ ไม่มีอาการร้อนใดๆทั้งสิ้น
ส่วนที่เคยมีคันนึง(mini r60) เวลาแดดจัดๆ ร้อนหัวเอาเรื่องครับ

ถ้าเป็นรถที่ใช้ขับแบบพาลูกไปเที่ยวเสาร์อาทิตย์หรือต่างจังหวัด แบบ Vellfire ผมว่ามี ดีกว่าไม่มีครับ โรงแรมต่างจังหวัด ส่วนใหญ่ไม่มีหลังคาบังแดด เวลาร้อนๆ เมื่อเปิดแล้ว มันระบายร้อนเร็วมาก

อย่าง cx30 ของแฟน ถ้าผมได้ขับ ผมก็เปิดทุกครั้งที่ไม่มีฝุ่น

แต่... รถที่ผมไว้ใช้งานหลัก ที่ต้องไปจอดที่ทำงานตากแดด บางครั้ง ผมก็อยากได้รถตัวท๊อปที่อ๊อพชั่นครบๆ ที่ไม่มี sunroof เพราะผมกลับขอบยางเสื่อมก่อนกำหนด

ออฟไลน์ -POOM-

• **
มีก็ได้ ไม่มีก็ไม่ได้ติดอะไรครับ ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยได้ใช้เพราะแดดบ้านเราค่อนข้างจัด
จะเปิดม่านออกเฉพาะตอนเย็นๆ ช่วงกลางคืน หรือวันที่ฟ้าครึ้มๆครับ ทำให้รถดูโล่งดี
ส่วนเปิดกระจกออกนี่น้อยมากๆครับ ไม่รู้จะรับลมเย็นจากที่ไหนดี ;D

ออฟไลน์ nutler

• Newbie
  • *
สำหรับผม ควรเป็นออฟชั่นที่ตัดทิ้งไปซะ แล้วลดราคารถลงซัก 4-5 หมื่น ใส่มาให้รถราคาแพงขึ้นโดยเปล่าประโยชน์
ตลอดอายุของรถคันนึง ผมมั่นใจว่า 90% ของคนใช้รถไม่เคยเปิดมันถึง 10 ครั้งด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ Kanarath

ผมอาจจะเป็น 10% ที่เปิดม่านบ่อยทุกเย็น ไปตจวก็เปิดรับลม และทุกคันที่ซื้อจะต้องมีครับ มันรู้สึกโปร่งสบายโดยเฉพาะ panoramic
ไม่รู้สึกร้อนเพราะมีม่านและทุกคันไม่เคยเจอปัญหารั่วซึมหรือเก็บเสียงไม่ดีครับ

PS เรื่อใคุณภาพผมว่ามันอยู่ที่ยี่ห้อรถด้วยเป็นธรรมดาครับ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าแดดไม่ออกเปิดตลอด มันทำให้รถโปร่งขึ้นเวลาไปตจว เข้าสวน ก็เปิดหมด รับลมธรรมชาติทุกทิศทาง ถ้าฝนตก ดึงม่านปิด เสียงเงียบกันร้อนได้ดีกว่าหังคาเหล็กธรรมดาของรถหลายๆรุ่นอีก

ออฟไลน์ nin122

ผมส่วนมากจะเปิดตลอด โดยเฉพาะช่วงเช้ากับเย็นครับ (prius กับ c-class)
ถ้าจะซ์้อคันถัดไป ก็ยังอยากได้ที่มี sunroof หรือ panoramic roof อยู่ครับ