ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำโช๊คใส่ฮอนด้า Jazz 2018หน่อยครับ  (อ่าน 1454 ครั้ง)

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
  พอดีรถมีปัญหาขึ้นลูกระนาดแล้วขาลงลูกระนาดมีเสียงดังก๊อกๆ  ลองให้ร้านดูช่วงล่างบอกบูชอะไรก็ปกติน่าจะโช็คเริ่มเสีย

เลยมาขอคำแนะนำยี่ห้อโช็ค ครับมีหลายรุ่นหลายยี่ห้อเหลือเกิน ไม่โหลดครับเน้นใช้งานวิ่งงาน ตอนนี้ไมล์190000 รถวิ่งต่างจังหวัด ภาคเหนือครับ งบประมาณไม่เกิน10000บาทครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
Re: ขอคำแนะนำโช๊คใส่ฮอนด้า Jazz 2018หน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2023, 20:49:43 »
เน้นใช้งาน โช๊คเดิม 0 ดีสุดครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
Re: ขอคำแนะนำโช๊คใส่ฮอนด้า Jazz 2018หน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 04:40:07 »
จากที่ใช้มากับรถที่ไม่ใช่แจ๊สผมชอบ sachs ครับ หนึบแน่นกว่าของศูนย์ ออกสไตล์หนึบแบบยุโรป ช่วยให้ขับได้มั่นใจดีครับ  และไม่กระด้างเวลานั่ง ส่วนแจ๊สจากที่เคยนั่งแหละขับ ผมว่าช่วงล่างกระด้างแต่ไม่เกาะ  เป็นผมจะไม่ใช้โช้คศูนย์เป็นอันขาด ถ้างบน้อยผมไป sachs  แตถ้างบเยอะผมไป kyb new sr เหมาะมากสำหรับขับเดินางครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 08:09:32 »
ลองดู tokico กระบอกขาว ตรงรุ่นครับ
น่าจะคู่ละไม่เกิน 3 พัน

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 08:15:53 »
ผมใช้ GE เสียง อ้อกๆ เวลาขับช้าๆแล้วล้อขยับตัว  รถผมคือปีกนกหลวม

ส่วนโช้ค เดิมๆ ไม่นิ่มมาก แต่เวลาเข้าโค้งแล้วคุมรถยาก   ถ้าในโค้งมีหลุมหรือคอสะพาน หน้ารถจะยุบไปมา คุมรถยาก

ผมจึงเปลี่ยนใส่ โช้คแต่ง โมดูโล่ สปอร์ต จากญี่ปุ่น งานมืสอง  ใส่แล้วหน้ารถเตี้ยลง 2 ซ.ม.

ช่วงความเร็ว 0-100 หน้ารถดูแข็งขึ้น แรงสะเทือนมากขึ้น  แต่ 110+แล้วหนึบมาก

โค้งเดียวกัน เข้าได้เร็วกว่า  หน้ารถยุบทีเดียวแล้วจบ ไม่เด้ง  เลี้ยงพวงมาลัยง่าย

โช้คเสียผมว่าไม่ได้ทำให้เกิดเสียง  เสียได้2แบบคือ  น้ำมันรั่ว ทำให้โช้คไม่หนืด เด้งอิสระ เด้งไปมาตลอด ยางจะสึกเป็นบั้งๆ

และแบบที่2คือเสียล้อค หนืดมากขึ้นฝืดสุดๆ  ทำให้รถยุบตัวลงเรื่อยๆจากแรงฝืดของโช้คต้านสรปิงไม่ให้ยืดกลับมาที่เดิม และเกิดแรงสะเทือนมากๆ

แบบที่2มีน้อย โช้คส่วนใหญ่จะเสียแบบแรก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 09:03:01 »
จากที่ใช้มากับรถที่ไม่ใช่แจ๊สผมชอบ sachs ครับ หนึบแน่นกว่าของศูนย์ ออกสไตล์หนึบแบบยุโรป ช่วยให้ขับได้มั่นใจดีครับ  และไม่กระด้างเวลานั่ง ส่วนแจ๊สจากที่เคยนั่งแหละขับ ผมว่าช่วงล่างกระด้างแต่ไม่เกาะ  เป็นผมจะไม่ใช้โช้คศูนย์เป็นอันขาด ถ้างบน้อยผมไป sachs  แตถ้างบเยอะผมไป kyb new sr เหมาะมากสำหรับขับเดินางครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมลองไปหาข้อมูลยี่ห้อที่แนะนำมาก่อนครับต่างจังหวัดหาร้านติดตั้งยากครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 09:04:02 »
เน้นใช้งาน โช๊คเดิม 0 ดีสุดครับ  8)
ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองถามราคากับศูนย์ดูก่อนครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 09:05:20 »
ผมใช้ GE เสียง อ้อกๆ เวลาขับช้าๆแล้วล้อขยับตัว  รถผมคือปีกนกหลวม

ส่วนโช้ค เดิมๆ ไม่นิ่มมาก แต่เวลาเข้าโค้งแล้วคุมรถยาก   ถ้าในโค้งมีหลุมหรือคอสะพาน หน้ารถจะยุบไปมา คุมรถยาก

ผมจึงเปลี่ยนใส่ โช้คแต่ง โมดูโล่ สปอร์ต จากญี่ปุ่น งานมืสอง  ใส่แล้วหน้ารถเตี้ยลง 2 ซ.ม.

ช่วงความเร็ว 0-100 หน้ารถดูแข็งขึ้น แรงสะเทือนมากขึ้น  แต่ 110+แล้วหนึบมาก

โค้งเดียวกัน เข้าได้เร็วกว่า  หน้ารถยุบทีเดียวแล้วจบ ไม่เด้ง  เลี้ยงพวงมาลัยง่าย

โช้คเสียผมว่าไม่ได้ทำให้เกิดเสียง  เสียได้2แบบคือ  น้ำมันรั่ว ทำให้โช้คไม่หนืด เด้งอิสระ เด้งไปมาตลอด ยางจะสึกเป็นบั้งๆ

และแบบที่2คือเสียล้อค หนืดมากขึ้นฝืดสุดๆ  ทำให้รถยุบตัวลงเรื่อยๆจากแรงฝืดของโช้คต้านสรปิงไม่ให้ยืดกลับมาที่เดิม และเกิดแรงสะเทือนมากๆ

แบบที่2มีน้อย โช้คส่วนใหญ่จะเสียแบบแรก
ใช่ครับเวลาขับช้าๆดัง อ๊อกๆเวลาเป็นหลุมเป็นบ่อ ขับเร็วถ้าจั้มสะพานบางทีก็ได้ยินเสียงครับ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 09:06:56 »
ลองดู tokico กระบอกขาว ตรงรุ่นครับ
น่าจะคู่ละไม่เกิน 3 พัน

ไม่รู้ว่าชื่อรุ่นว่าอะไรครับรุ่นธรรมดา ผมลองดูตัว S plus เห็นบางคนบอกว่าไม่ทน ละแข็งมาก

ออฟไลน์ ion.cnx

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2023, 19:33:26 »
ตอนนี้มีโช้คของ SHOWA ซึ่งเป็นยี่ห้อที่ทำ OEM ให้ Honda อยู่แล้ว มาผลิตโช้คขายเอง
บอกว่าเพิ่มความหนืดมากกว่าสเปคศูนย์อยู่หน่อย ให้ขับขี่ได้เฟิร์มขึ้น
เห็นมีวางขายในเว็บขายของออนไลน์ดังๆ ราคาก็ไม่แพง ทั้งชุดหน้า-หลัง 4 พันกว่าบาท น่าลองเอามาใช้อยู่ครับ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 22, 2023, 15:17:04 »
ตอนนี้มีโช้คของ SHOWA ซึ่งเป็นยี่ห้อที่ทำ OEM ให้ Honda อยู่แล้ว มาผลิตโช้คขายเอง
บอกว่าเพิ่มความหนืดมากกว่าสเปคศูนย์อยู่หน่อย ให้ขับขี่ได้เฟิร์มขึ้น
เห็นมีวางขายในเว็บขายของออนไลน์ดังๆ ราคาก็ไม่แพง ทั้งชุดหน้า-หลัง 4 พันกว่าบาท น่าลองเอามาใช้อยู่ครับ
ขอบคุณครับ showa ก็น่าสนใจครับเดี๋ยวลองหาร้านเปลี่ยนดูครับ