ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น c220d กับ tesla y top  (อ่าน 3480 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอความเห็น c220d กับ tesla y top
« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 14:24:58 »
ใช้ c 220d อยู่  ใช้ได้ดี ไม่มีปัญหาอะไร   แต่อยากขอความเห็นท่านที่สัมผัสทั้งสองรุ่นนี้  ตัวไหนดีกว่า ในประเด็นต่อไปนี้

- ความกว้างภายใน

- ช่วงล่าง

- ปัญหาการใช้งาน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

ออฟไลน์ PC CK

Re: ขอความเห็น c220d กับ tesla y top
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 15:26:24 »
ถ้าไม่ได้สวิลหา0-100แรงๆ ไม่มีเหตุผลอะไรให้ไปteslaครับ
ส่วนตัวมองว่าmodel3และ y เองก็ไม่ได้กว้างอะไร มิติภายนอกอาจมองใหญ่ แต่เชื่อมั้ยว่าตอนผมลงจากmodel 3และ y ผมแทบจะกลิ้งลงเอา ทั้งๆที่c classผมไม่เจอปัญหานี้ แต่ไปเจอใน A class ไม่ได้บอกว่า ขนาดเค้าเท่ากับa classนะครับ แค่ความสะดวกในการออกจากตัวรถของผมมันเป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ Zephyrs

• Sr. Member
Re: ขอความเห็น c220d กับ tesla y top
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 15:30:29 »
คือรถไซส์มันห่างกันเยอะอยู่อะครับ โมเดล Y นี่เอาจริงๆคันใหญ่นะครับ เตี้ยกว่า CRV นิดเดียวแถมไม่ได้ยกสูงด้วย(GC 167mm เอง) กว้างก็กว้างกว่ามาก (ทะลุไป 1.9m แล้ว)
ฉะนั้นเรื่องความกว้างมันห่างกันเกินไปครับ

ช่วงล่างเหมือนสเปคส่งไทยเขาอัพเดทให้มันนุ่มขึ้นแล้วครับ ไม่ได้เกวียนเหมือนพวกตัวอื่นๆที่เมกา
ตรงนี้อาจจะต้องไปลองเองครับ แต่ด้วยความที่มันรถสูงหน่อยอาจจะไม่ได้มุดง่ายเหมือนพวก C/3 อะไรแบบนั้น

ปัญหาการใช้งานสิงในกลุ่มเทสล่าก็ได้ครับ ผมว่ามันเป็นรถเหมือนยุคที่เราเปลี่ยนผ่านจากมือถือปุ่มกดมาเป็นสมาร์ทโฟน ทุกอย่างใช้จอเดียวคุม มันก็มีปัญหายุบยับพอสมควร ละบางอย่างแก้เองยากด้วย (ก็มันอิเล็กทรอนิกส์/คอมพิวเตอร์กันหมดแล้ว)

ให้พูดจริงๆคือ สำหรับเทสล่าแล้ว ถ้าไม่ได้อินกับเทคโนโลยีของมัน (ซอฟต์แวร์หลายอย่าง การเหยียบที 3 วิร้อย ชาร์จไว ฯลฯ) มันคือรถอเมริกันดีๆอะครับ งานประกอบถ้าเคยนั่งรถยุโรปมาก่อนแล้วช่างสังเกตอาจจะหงุดหงิดบ้าง

ส่วนตัวผม ถ้าผมขับแค่ภายในกรุงเทพฯ บ้านมีที่เสียบปลั๊ก (หรือใกล้จุดชาร์ตเร็ว) ที่จอดรถในแต่ละจุดผมกว้างพอ (ว่าง่ายๆคือไม่มีการมุดซอยแคบ เพราะรถกว้าง 2 เมตรรวมกระจกข้างจะมุดซอยรถสวยนี่ก็ไม่สนุกเท่าไหร่) แล้วท่องไว้แค่ว่ารถคือขับจากจุด A ไป B ก็คงเอาเทสล่าครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 16:34:09 »
คือรถไซส์มันห่างกันเยอะอยู่อะครับ โมเดล Y นี่เอาจริงๆคันใหญ่นะครับ เตี้ยกว่า CRV นิดเดียวแถมไม่ได้ยกสูงด้วย(GC 167mm เอง) กว้างก็กว้างกว่ามาก (ทะลุไป 1.9m แล้ว)
ฉะนั้นเรื่องความกว้างมันห่างกันเกินไปครับ

ช่วงล่างเหมือนสเปคส่งไทยเขาอัพเดทให้มันนุ่มขึ้นแล้วครับ ไม่ได้เกวียนเหมือนพวกตัวอื่นๆที่เมกา
ตรงนี้อาจจะต้องไปลองเองครับ แต่ด้วยความที่มันรถสูงหน่อยอาจจะไม่ได้มุดง่ายเหมือนพวก C/3 อะไรแบบนั้น

ปัญหาการใช้งานสิงในกลุ่มเทสล่าก็ได้ครับ ผมว่ามันเป็นรถเหมือนยุคที่เราเปลี่ยนผ่านจากมือถือปุ่มกดมาเป็นสมาร์ทโฟน ทุกอย่างใช้จอเดียวคุม มันก็มีปัญหายุบยับพอสมควร ละบางอย่างแก้เองยากด้วย (ก็มันอิเล็กทรอนิกส์/คอมพิวเตอร์กันหมดแล้ว)

ให้พูดจริงๆคือ สำหรับเทสล่าแล้ว ถ้าไม่ได้อินกับเทคโนโลยีของมัน (ซอฟต์แวร์หลายอย่าง การเหยียบที 3 วิร้อย ชาร์จไว ฯลฯ) มันคือรถอเมริกันดีๆอะครับ งานประกอบถ้าเคยนั่งรถยุโรปมาก่อนแล้วช่างสังเกตอาจจะหงุดหงิดบ้าง

ส่วนตัวผม ถ้าผมขับแค่ภายในกรุงเทพฯ บ้านมีที่เสียบปลั๊ก (หรือใกล้จุดชาร์ตเร็ว) ที่จอดรถในแต่ละจุดผมกว้างพอ (ว่าง่ายๆคือไม่มีการมุดซอยแคบ เพราะรถกว้าง 2 เมตรรวมกระจกข้างจะมุดซอยรถสวยนี่ก็ไม่สนุกเท่าไหร่) แล้วท่องไว้แค่ว่ารถคือขับจากจุด A ไป B ก็คงเอาเทสล่าครับ
เห็นภาพเลย  ขอบคุณความเห็นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 16:46:00 »
ถ้าไม่ได้สวิลหา0-100แรงๆ ไม่มีเหตุผลอะไรให้ไปteslaครับ
ส่วนตัวมองว่าmodel3และ y เองก็ไม่ได้กว้างอะไร มิติภายนอกอาจมองใหญ่ แต่เชื่อมั้ยว่าตอนผมลงจากmodel 3และ y ผมแทบจะกลิ้งลงเอา ทั้งๆที่c classผมไม่เจอปัญหานี้ แต่ไปเจอใน A class ไม่ได้บอกว่า ขนาดเค้าเท่ากับa classนะครับ แค่ความสะดวกในการออกจากตัวรถของผมมันเป็นแบบนั้น

ภายในแถวหลังแคบจริงๆครับ จากส่วนนอกของตัวถังจนถึงตัวเบาะ ห่างกันพอสมควรเลย เด็กๆ 3 คนนั่งด้วยกันแทบไม่ได้

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 16:51:55 »
ได้ยินเสียงพั่บๆๆๆๆ เครื่องดีเซลก็สยองแล้วครับ  ไป model Y เลยเหนือกว่าหลายขุม จากประสบกาม เฮ้ย ประสบการณ์ สาวๆขึ้นรถมาค่อนข้างตื่นเต้นมีคำถามตลอดทาง  ::)

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• เส้นขอบฟ้า
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 17:45:15 »
จากประสบการณ์ได้สัมผัสสั้นๆ Mercedes-Benz C220d กับ Tesla Model Y Performance

- ความกว้างภายใน / ความกว้างโปร่งการนั่งผมให้ Model Y เหนือกว่า C220d นะ แต่ถ้าเรื่องงานออกแบบวัสดุผมว่า C220d ดีกว่า
                           ด้วยตัวรถมันคนละ Segment ด้วยละมันก็เทียบกันไม่ได้

- ช่วงล่าง / ช่วงล่างผมว่าไม่ต่างกันมากนะ ผมรู้สึกชอบช่วงล่างของ C220d มากกว่า Model Y นึดนึงนะ
                ช่วงล่างจะออกไปทางแข็งๆแน่นๆแต่ก็ไม่ได้เด้งมากมายนัก ผมยอมรับได้นะ

- ปัญหาการใช้งาน / ปัญหาการใช้งานอันนี้ไม่ทราบจริงๆ แต่จะที่ถามเจ้าของรถยังไม่เจอปัญหาอะไรนะครับ
                          แต่ถ้าอยากได้ข้อมูลครบๆแนะนำให้เข้าไปอยู่ในกลุ่มรถทั้ง 2 รุ่น ก็จะมีการมาแชร์ประสบการณ์การใช้งานให้กันอยู่เรื่อยๆ

** ส่วนตัวมองว่ารถทั้ง 2 คันนี้ต่างกันอย่างสิ้นเชิงภาพลักษณ์ C220d ออกไปหรูหนุ่มๆสาวๆแบบเนี๊ยบๆ Model Y เป็นรถไฮเทคๆหนุ่มๆสาวๆทันสมัย
     ต้องกลับไปถาม จขกท. ครับว่าอยากได้อะไรจากรถมากกว่ากัน คือเจ้า Model Y ถ้าซื้อมาเป็นรถคันที่ 2 หรือ 3 ของบ้านผมก็มองว่าก็ดีนะครับ
     แรงบิดมันดีกับระบบซอฟต์แวร์ ใช้วันไม่เกิน 400 โลแล้วกลับบ้านมาชาร์จแบตถือว่าดีมาก นอกนั้นเฉยๆถ้าไม่ชอบก็มีที่อะไรๆก็ต้องไปทำที่จอ
     แต่เข้าใจได้ว่ามันจะทำให้ดูมินิมอลไฮเทคๆเลยเป็นงั้น แต่ถ้าใช้งานๆไปก็อาจจะชินก็ได้ครับ ส่วน C220d ถ้าเป็นคนเคยใช้ Benz มาก็จะมองว่ามัน
     เป็นการพัฒนาไปอีกขั้นนึงรูปแบบการใช้งานไม่ต้องปรับตัวมากมายอะไร ที่ไม่ชอบก็คืออฟชั่นที่รถราคาขนาดนี้ควรจะมีแต่ไม่มีซึ่งอันนี้แล้วแต่บุคคลให้ความสำคัญ
     แต่ถ้าส่วนตัวมีรถที่บ้านอยู่แล้วมากกว่า 1 คัน ผมเลือก Model Y นะ มันดูเป็นอะไรใหม่ๆที่เราได้ลองได้เรียนรู้ดีกับสิ่งที่จะมาในอนาคต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 23, 2023, 17:50:05 โดย F&O »

ออฟไลน์ concept

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 18:01:16 »
ส่วนตัวครับ Model Y กว้างกว่าเยอะครับ leg room ก็ต่างแล้ว อันนี้เทียบกับ c350e ตัวใหม่นะครับ นั่งหลังอึดอัดสุดๆ ส่วนอัตราเร่งก็รู้ๆกัน แต่ c350e มุดถนัดกว่าครับ ตอนนี้ถ้าออกต่างจังหวัด Model Y เท่านั้นครับ ที่บ้านมานั่งเบาะหลังยังชอบกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 18:32:26 »
C220d หนัก 1.6ตันส่วน Model Y Performance หนักสองตัน

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2023, 19:36:55 »
C220d เคยลองนั่งตอนเพื่อนขับ test drive ก็ดีนะครับ ปกติเครื่องดีเซลมันจะสั่น แต่อันนี้ไม่รู้สึกครับ อาจจะเป็นเพราะเป็น Mild hybrid ใช้มอเตอร์สตาร์ท ภายในสวยดี รถก็สวยครับ

ส่วน Tesla ผมใช้อยู่ มี 2 คัน รุ่น RWD กับ Performance เรื่องที่แย่ที่สุดก็งานประกอบครับ ทั้งประกอบไม่เรียบร้อย มีเสียงก๊อกแก๊กทั้งคัน ส่วนเรื่องช่วงล่างก็เป็นปกติของรถที่น้ำหนักเยอะอยู่แล้วที่ช่วงล่างจะไม่ดี ถ้าเอาไปเก็บเสียงดังก๊อกแก๊กให้จบ สำหรับผมถือว่าเป็นรถที่ชอบมากๆ คันนึงเลยครับ

2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 00:32:33 »
ข้อควรระวัง
Y ช่วงล่างแย่จริงครับ แฟนบอกเหมือนนั่งฟอจูนเน่อร์ แย่มาก
อีกเรื่องคือ one pedal หลายคนไม่ชอบ ปรับตัวไม่ได้ อาจต้องทำใจส่วนนี้มันทำให้ขับรถไม่สนุก เท้าต้องจุ่มคันเร่งตลอด
นอกนั้นเลิศหมด

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 00:44:02 »
จริงๆ มันดทียบกันตรง ไม่ได้เพราะมันคนละ segment คันนึง sedan คันนึง suv แต่จะลองตอบรวมๆ ตามประสบการณ์ครับ
model Y กว้างกว่าทุกมิติ รวมทั้งที่เก็บของที่มากกว่า ผมสูง 180 กว่า นั่งหลัง class อึดอัด ครับ model y โปร่งโล่งสบาย แต่เบาะหลังสั้น (น่าจะสั้นพอๆ กับ c class)
c class ตำแหน่งท่านั่งขับดีกว่า มุดมันกว่าเพราะรถเล็กกว่าเตี้ยกว่า แต่ถ้าขับ model y สักระยะแล้วมาขับ c220d จะรู้สึกถึงความไม่ทันใจในเวลาเร่ง แต่ถ้าถนนกว้างๆ แบบมอเตอร์เว, ทางด่วน หรือ ถนนข้ามจังหวัดอันนี้ Model Y Per ขับมันมาก กดแซงที่ความเร็ว 120+ ยังรู้สึกแรงเหลือแบบตามเท้า ส่วนความเร็วสูง 180+ บางทีรู้สึกรถเอาไม่อยู่ แต่คิดว่าน่าจะมาจากลักษณะรถที่สูง เทสล่ามีปัญหาที่ช่วงล่างบางคนว่าเด้งไปบางคนว่าเฟิม บวกกับรถมันพุ่งถ้าคนขับเลี้ยงคันเร่งไม่มี คนนั่งหลังจะบ่นเวนหัวชวนอ๊วก อันนี้ c class ทำได้ดีกว่า
ปัญหาต่างๆ ของ model y ส่วนมากมาจาก software แต่บางเคสมีขึ้นเต่า พวงมาลัยแข็งก็มีให้เห็นเป็นระยะๆ
ภายในวัสดุ ผิวสัมผัสให้เกรดเดียวกันเพียงแต่เบนซ์จะดีกว่าเยอะมาก เทสล่านี่เหมือนซื้อคอนโดได้แค่แอร์ ห้องน้ำ และห้องครัว นอกนั้นอยากได้ต้องแต่งเอง
ส่วนทุกอย่างที่รวมไว้จอกลาง แรกๆ ก็ไม่ชอบ ใช้ไปใช้มา ถูกใจเฉย โดยเฉพาะแผนที่ ที่เลื่อนไปเลื่อนมาเอาไว้ดูว่าแผนที่มันกำลังพาเราไปไหน

สรุป tesla มันก็คือรถคันนึงที่มีระบบการขับเคลื่อนอีกรูปแบบนึง และให้ประสบการณ์การขับขี่อีกรูปแบบนึง ถ้าอยากลองอะไรใหม่ๆ หรือกำลังจะซื้อรถใหม่ก็เชียร์ให้ลองนะครับ แต่ถ้าจะขาย c class เพื่อไปซื้อ model y อาจจะต้องลองดูถึงลักษณะการใช้งานในชีวิตประจำวันครับ ส่วนตัวผมชอบลองอะไรใหม่ๆ เลยจัดมาคัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2023, 00:52:13 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 08:43:55 »
Y น่าจะกว้างกว่านะครับ

ปัญหาต่างๆ ผมว่าก็มีแหละ แต่มีแล้วการดูแลลูกค้าเป็นอย่างไร ระหว่าง Benz กับ Tesla

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 11:38:02 »
Y ข้างในกว้างกว่าเยอะะะะะ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 14:43:33 »
ขอบคุณทุกท่านครับ

ขอดูตัดสินใจอีกทีว่าจะเปลี่ยนหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ SpeedC

• Full Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 14:55:47 »
รถประจำวันผม e220d ผมยังอยากเปลี่ยนไปใช้ Model Y เลยครับ

จะขายก็เสียดายวิ่งรถ3ปี วิ่ง 3หมื่นกว่าเอง

Tesla มาไวกว่านี้ ประหยัดไปเป็นล้านแล้ว

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2023, 21:17:29 »
เป็นผมจะรอการบริการ ศูนบ์บริการที่ครอบคลุมแน่นกว่านี้ก่อน ระบบมันต้องรู้จักถนนเมืองไทย ไรมากกว่านี้ แล้วผมยังยืนยันว่าใช้คันเดิมไปก่อนเถอะครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2023, 16:37:13 »
benz ศูนย์บริการ และ อะไหล่ หาง่ายกว่า เทสล่ามากมาย เคลมก็ง่ายกว่าเยอะ

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 10:08:45 »

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 11:11:49 »
จากที่เคยใช้ c coupe ตอนนี้มา model y นะครับ
ถ้าคุณมองแค่ 3 ข้อที่ว่า
- ความกว้างภายใน tesla กว้างกว่าเยอะครับ รวมถึงตอนที่เคยไปนั่ง c sedan ของเพื่อนด้วย  head room เหลือเยอะกว่ามาก  แต่ว่าเบาะสั้นพอ ๆ กันครับ
- ช่วงล่าง ผมให้พอ ๆ กัน ในการใช้งานปกติ แต่ติดไปทาง tesla ย้วยกว่าในความเร็วสูง และตัว 350e ที่เป็นโช๊คลม อันนั้นนิ่มกว่า tesla แน่ ๆ ครับ
- ปัญหา ตอนนี้ที่สิงอยู่ในคลับ ยอดฮิตเลยคือ จอดับ up firmware แล้ว รวน ต้อง restart ใหม่ แต่รถผมเอง ไม่เจออะไรเลยครับ อาจจะเพราะพึ่งรับมาเดือนเดียวครับ

เสริม tesla ท่านั่งสบายกว่านิด ๆ ครับ อาจจะเพราะทรงรถสูงกว่า ภายในเลยโปร่งโล่งกว่า และค่าตัวป้ายแดงตอนนี้ถูกกว่า c class พอสมควร ถึงแม้ว่าเราจะซื้ออุปกรณ์เสริมทุกอย่างแล้วก็ไม่เกิน 2 แสนครับ

การใช้ประจำวัน  ใช้ benz รปภ ที่หมู่บ้านเปิดให้แบบปกติ พอขับ tesla มา พี่ รปภ ถาม รถยี่ห้ออะไรครับนาย 55

ออฟไลน์ romeokk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 26, 2023, 12:45:46 »
เฉพาะเรื่องความกว้าง (ภายใน)

Shoulder room ของ C class ตัวปัจจุบัน 56.3/55.6
ของ Model Y 56.4/54

ข้างหน้าเท่าๆกัน ข้างหลัง Model Y แคบกว่าอีกครับ