ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆสมาชิกท่านใดมีประสบการณ์ใช้งานยาง MT แนะนำทีครับ  (อ่าน 1560 ครั้ง)

ออฟไลน์ akarachaiw40

• Full Member
ผมสนใจยางเป็น MT เป็น 3 รุ่นด้านล่างนี้ แนะนำรุ่นไหนดีครับ ขอบคุณครับ  ::) ::)
1. bridgestone dueler mt 674
2. dunlop grandtrek mt2
3. toyo open country mt 

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
3 ตัวนี้ไม่เคยใช้เลย
ผมเคยใช้แต่ของถูก Hankook Maxxis Deestone
แต่ดูดอกยางแล้วของตัว Dunlop น่าจะลุยได้ดีครับ
ดอกของ Bridgestone ดูน่าจะเสียงดังน้อยกว่าตัวอื่น
แต่รับประกันได้ว่า กระหึ่มทุกตัวครับ  ;D
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้ามีตัวเลือก dueler mt 674 อยู่ในตัวเลือก แสดงว่า ไม่ได้สนใจเรื่องเสียง น้ำหนัก และ การเกาะถนนแล้ว

กว่าตัวนี้ Dueler MT 674  กับ Toyo RT ได้ทั้งคู่

ถ้าเน้นลุยสุดๆตัว ไปทาง MT 674 เพราะดอกยางกรีดโคลนดีมาก

แต่ถ้ายังวิ่งทางดำอยู่ ลุยได้ด้วย ผมจะมาหา Toyo RT ครับ (หรือไม่ก็ไป BF KM3 เลย แต่แพงกว่า Toyo RT)

ออฟไลน์ choomodify

จากตัวเลือกที่ให้มาผมไม่เคยมีประสบการณ์เลยครับ งั้นขอแชร์รุ่นที่เคยใช้นะครับ

Yokohama MT G003 ครับ ขับทางดำดีแบบเหลือเชื่อครับ จุดเบรค จุดเลี้ยว ใกล้เคียงยาง HT (dueler 684II) และดีกว่า AT ยี่ห้อดังมากๆครับ
ส่วนทางลูกรังแห้งขับแบบ Hi Speed แล้วควบคุมได้ง่ายรถไม่ลอย ไม่ร่อน ไม่เสียว ครับ ทีสำคัญคือรถแข่ง Asia cross country ส่วนใหญ่ใช้ยางรุ่นนี้ครับ  :-*

เรื่องเสียงก็ดังตามมาตรฐานยาง MT ทั่วไปครับ

ข้อเสียหลักๆคือ การสึกหรอสูงไวกว่ายางจากฝั่ง US ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2023, 20:03:06 โดย choomodify »

ออฟไลน์ the kit

3 ยี่ห้อที่เลือกมา
ให้เป็น "Guideline"
แต่ต้องบอกก่อนว่า "เคยใช้มา" มันเป็นรุ่นที่ขาย เมื่อประมาณ 20 กว่าปีที่ผ่านมา

BS MT ใช้ดี ตะกุยดี แต่เสียงดังมาก วิ่งทางดำไม่ค่อยดี
แต่ที่ดี ที่ "โดนใจ" คือ BF MT km อันนี้ดีมาก เสียงมีแต่ไม่โหด ทางดำก็ดี ทางโคลนทางดิน ดีเยี่ยม!!

แต่ถ้า "เป็นปัจจุบัน"
ที่เคยได้ยิน คนใกล้ตัวพูดให้ฟังว่า Hankook MT ดี และไม่ดังมากในทางดำ ทางลุยก็ใช้ได้
"เขาว่า" คุ้มค่าตัวมากกกก
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Teera

ไม่ชอบ BF เหรอครับ