ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ  (อ่าน 2793 ครั้ง)

ออฟไลน์ artty_th

• Newbie
  • *
[New Accord 2.0E รถปี 2010] เมื่อถอนคันเร่ง ที่ความเร็วต่ำ รอบเครื่องประมาณไม่เกิน 2000 รถมีอาการดึงเล็กน้อย (หรือหน่วงเล็กน้อย หรือกระตุกเล็กน้อยน่ะครับ ไม่รู้จะอธิบายไงดี) เมื่อสังเกตุรอบเครื่อง พบว่ามีอาการแกว่งเล็กน้อยคือดีดลงแล้วดีดกลับเล็กน้อยด้วยครับ  แต่เมื่อวิ่งย่านความเร็วสูงเมื่อยกคันเร่ง ก็ปกติดีครับไม่มีอาการดึงๆ หรือหน่วงแต่อย่างใด อยากทราบว่าปกติหรือเปล่าครับ รถวิ่งมาได้ 8000 โลเท่านั้นเองครับ หรือว่าเป็นอาการปกติของคันเร่งไฟฟ้า รบกวนแชร์ประสบการณ์หน่อยนะครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
Re: รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 09:54:11 »
ถ้าเป็นเกียร์ธรรมดา อาการนี้มันเหมือนกับเวลาเราเปลี่ยนเป็นเกียร์ที่ต่ำลง แล้วเกิด Engine brake
อันนี้เป็นเกียร์ออโต้ บางรุ่นมันอาจจะมี Engine brake ด้วยหรือเปล่าผมไม่แน่ใจน่ะครับ
ลองรอท่านถัดไปมาช่วยยืนยันดีกว่าครับ (สรุปคำตอบผมไม่มีประโยชน์อะไรใช่มั๊ยเนี่ย 55+)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1

ออฟไลน์ keng.

• Hero Member
  • ฅ.ฅนรักรถ
Re: รบกวนถามท่านผู้รู้ครับ ช่วยชี้แนะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 10:44:01 »
CR-V ของผมก็เป็นนะครับแต่มันจะเป็นทุกย่านความเร็วนะ
ลักษณะมันคล้ายๆEngine Brake น่ะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 12:32:29 »
ไม่น่ามีอะไรครับ เวลาถอนคันเร่งบางจังหวะเครื่องจะเชนเกียร์ลง เลยทำให้มีอาการ"ดึง"นิดๆครับ

ออฟไลน์ GottiGoal

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2010, 15:57:57 »
สวัสดีครับผมชื่ก๊อต
ผมเป็นแฟนติดตามอ่านรีวิวของคุณจิมมี่มาได้ระยะหนึ่ง (ประมาณปีถึงสองปีนี้เอง) คือ เริ่มอ่านเพราะเริ่มหัดขับรถและได้ซื้อรถมือสองมาใช้คันหนึ่ง เริ่มอ่านหลังจากซื้อรถน่ะครับ ทั้งที่อายุก็ปาเข้าไปสามสิบแล้ว รถที่ผมซื้อมาใช้และยังใช้อยู่ปัจจุบันก็คือ Mazda Protege' 1.6 GLX ปี 2003 เลขไมล์ 82,xxx กม. ซึ่ถึงแม้จติดตามอ่านมาได้ไม่นานแต่ผมตาม Search อ่านรีวิวของทุกคันที่คุณจิมมี่รีวิว (คิดว่านะครับ) ไม่ว่าจะเก่าขนาดไหน และก็ติดตามเรื่อยมาตั้งแต่พันธุ์ทิพย์ Car Online มาจนถึงที่นี่ แต่ก็ไม่เคยคิดจะมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นหรือถามตอบอะไรทั้งสิ้นเพราะคิดว่าความรู้ด้านรถยนต์เรามันแค่หางอึ่ง จนมาถึงวันนี้ได้เห็นกระทู้ของคุณ artty_th แล้วตอนแรกเองก็ยังไม่คิดจะคลิ้กเข้ามาอ่านเพราะชื่อหัวข้อไม่รู้ว่าอะไรและความรู้อย่างผมคงช่วยอะไรไม่ได้แน่ๆ แต่ในเมื่อว่างงานแล้วก็เอาวะเข้ามาดูซะหน่อย สรุปว่าโดนมาก เพราะเจ้ารถผมหลังจากใช้งานมาได้ปีครึ่ง (ช่วง 4-5 เดือนหลังมานี่เอง) เลขไมล์ก็เพิ่งขยับมาเป็น 94,xxx เท่านั้นเอง ก็มีอาการแบบที่คุณ artty_th เป็นทุกประการ ขอย้ำเหมือนทุกอย่างจริงๆ ก็ลองซ่อมมาได้สามครั้งหมดเงินไปกว่า 25,000 บาท ก็ยังไม่หายเหมือนจะดีขึ้นในช่วงหลังซ่อมมาใหม่ๆ แต่ผ่านไปอาทิตย์นึงก็กลับมาเป็นอีก จนบอกตามตรงตอนนี้หมดหวังแล้ว สิ้นหวังไม่รู้จะทำยังไงดี โดยสามครั้งที่ทำไป ขอย้ำว่าทำตามคำแนะนำช่างทั้งนั้น เริ่มตั้งแต่ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ต่อมาก็เจียวาว์ล ช่างบอกว่ามันยัน จนสุดท้ายเปลี่ยนฝาบนเครื่อง เพราะช่างอีกที่นึงบอกว่าที่เจียไปน่ะเจียเกินวาว์ลเลยรั่วเปลี่ยนใหม่ดีกว่า ซึ่งครั้งหลังสุดนี้ก็พบว่าอาการดีขึ้นเครื่องเร่งดีขึ้นเห็นๆพุ่งเป็นจรวดแต่ที่ต่ำกว่าสองพันรอบ ถ้าถอนคันเร่งก็ยังดึงอยู่ จนตอนนี้ก็อย่างที่บอกครับ ยอมแพ้แล้วทนใช้ไปเพราะถ้ารถไม่ติดจนต้องขับคลานช้าๆก็จะไม่รู้สึกผิดปกติอะไร
ก็ไม่มีอะไรครับแค่อยากแบ่งปันประสบการณ์เฉยๆ และต้องขอโทษจริงๆที่ไม่สามารถช่วยอะไรได้ ได้แต่หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะมีผู้รู้จริงมาตอบปัญหานี้ได้ ซึ่งจะขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง

ออฟไลน์ อืม...นะ

• Sr. Member
  • Spirit of the "R"
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2010, 11:24:55 »
สวัสดีครับผมชื่ก๊อต
ผมเป็นแฟนติดตามอ่านรีวิวของคุณจิมมี่มาได้ระยะหนึ่ง (ประมาณปีถึงสองปีนี้เอง) คือ เริ่มอ่านเพราะเริ่มหัดขับรถและได้ซื้อรถมือสองมาใช้คันหนึ่ง เริ่มอ่านหลังจากซื้อรถน่ะครับ ทั้งที่อายุก็ปาเข้าไปสามสิบแล้ว รถที่ผมซื้อมาใช้และยังใช้อยู่ปัจจุบันก็คือ Mazda Protege' 1.6 GLX ปี 2003 เลขไมล์ 82,xxx กม. ซึ่ถึงแม้จติดตามอ่านมาได้ไม่นานแต่ผมตาม Search อ่านรีวิวของทุกคันที่คุณจิมมี่รีวิว (คิดว่านะครับ) ไม่ว่าจะเก่าขนาดไหน และก็ติดตามเรื่อยมาตั้งแต่พันธุ์ทิพย์ Car Online มาจนถึงที่นี่ แต่ก็ไม่เคยคิดจะมีส่วนร่วมในการแสดงความคิดเห็นหรือถามตอบอะไรทั้งสิ้นเพราะคิดว่าความรู้ด้านรถยนต์เรามันแค่หางอึ่ง จนมาถึงวันนี้ได้เห็นกระทู้ของคุณ artty_th แล้วตอนแรกเองก็ยังไม่คิดจะคลิ้กเข้ามาอ่านเพราะชื่อหัวข้อไม่รู้ว่าอะไรและความรู้อย่างผมคงช่วยอะไรไม่ได้แน่ๆ แต่ในเมื่อว่างงานแล้วก็เอาวะเข้ามาดูซะหน่อย สรุปว่าโดนมาก เพราะเจ้ารถผมหลังจากใช้งานมาได้ปีครึ่ง (ช่วง 4-5 เดือนหลังมานี่เอง) เลขไมล์ก็เพิ่งขยับมาเป็น 94,xxx เท่านั้นเอง ก็มีอาการแบบที่คุณ artty_th เป็นทุกประการ ขอย้ำเหมือนทุกอย่างจริงๆ ก็ลองซ่อมมาได้สามครั้งหมดเงินไปกว่า 25,000 บาท ก็ยังไม่หายเหมือนจะดีขึ้นในช่วงหลังซ่อมมาใหม่ๆ แต่ผ่านไปอาทิตย์นึงก็กลับมาเป็นอีก จนบอกตามตรงตอนนี้หมดหวังแล้ว สิ้นหวังไม่รู้จะทำยังไงดี โดยสามครั้งที่ทำไป ขอย้ำว่าทำตามคำแนะนำช่างทั้งนั้น เริ่มตั้งแต่ ถ่ายน้ำมันเกียร์ทั้งระบบ ต่อมาก็เจียวาว์ล ช่างบอกว่ามันยัน จนสุดท้ายเปลี่ยนฝาบนเครื่อง เพราะช่างอีกที่นึงบอกว่าที่เจียไปน่ะเจียเกินวาว์ลเลยรั่วเปลี่ยนใหม่ดีกว่า ซึ่งครั้งหลังสุดนี้ก็พบว่าอาการดีขึ้นเครื่องเร่งดีขึ้นเห็นๆพุ่งเป็นจรวดแต่ที่ต่ำกว่าสองพันรอบ ถ้าถอนคันเร่งก็ยังดึงอยู่ จนตอนนี้ก็อย่างที่บอกครับ ยอมแพ้แล้วทนใช้ไปเพราะถ้ารถไม่ติดจนต้องขับคลานช้าๆก็จะไม่รู้สึกผิดปกติอะไร
ก็ไม่มีอะไรครับแค่อยากแบ่งปันประสบการณ์เฉยๆ และต้องขอโทษจริงๆที่ไม่สามารถช่วยอะไรได้ ได้แต่หวังเป็นอย่างยิ่งว่าจะมีผู้รู้จริงมาตอบปัญหานี้ได้ ซึ่งจะขอขอบคุณเป็นอย่างยิ่ง

ลักษณะเหมือนโดนหลอกฟันมานะครับ  :-\
ผมว่าลองหาคลับที่ใช้รุ่นเดียวกันดูครับ หลายๆปัญหาน่าจะช่วยๆกันแก้ได้
อาจจะช่วยแนะนำอู่ที่ชำนาญโดยเฉพาะให้ได้ จะได้ไม่โดนหลอกฟันอีกครับ
ซื้อรถมือสองมา มันก็ต้องมีซ่อมบ้าง ทุกอย่างแก้ไขได้ แค่อย่าให้โดนหลอกฟันค่าซ่อมก็พอ
อย่าเพิ่งท้อครับ  ;)
'18 Honda Jazz gk5 s mt
'11 Volkswagen Scirocco R
'04 Honda Integra dc5 Type R
'96 Honda Prelude bb1