ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหลักปฏิบัติการขับรถบนทางหลวงที่มีการควบคุมความเร็วในแตะเลนไม่เท่ากัน  (อ่าน 1836 ครั้ง)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
หลังๆมานี้ทางหลวงธรรมดาได้การประกาศควบคุมความเร็วตามเลน เช่น ขวาสุดmin100-max120 1-2เลนกลางmax100 ซ้ายสุดmax80 ปกติเป็นคนขับเลนขวาเฉพาะตอนแซงกับตอนเลนซ้ายพัง เลยอยากสอบถามความเห็นสมาชิก HLM ในแต่ละกรณีตามด้านล่างควรทำตัวเช่นไรดี ทั้งในบริเวณที่มีหรือไม่มีกล้องจับความเร็ว

สภาพถนน 4เลนตามด้านบน ต้องการขับ 120
  *ระหว่างที่ขับ120 ในเลนขวา มีรถที่ขับเร็วกว่า 120 ตามมาด้านหลัง ควรทำอย่างไร / แช่ขวาต่อให้คันหลังแซงซ้าย / หาทางหลบเข้าเลนกลางด้วยความเร็ว 120 / พยายามหลบเข้าเลนกลางด้วยความเร็วไม่เกิน 100 /

*ระหว่างที่ขับ120 ในเลนขวา เจอรถด้านหน้าขับที่ min100 ควรทำตัวอย่างไร / แซงซ้ายด้วยความเร็ว 120(เกินlimitที่ 100) / แซงซ้ายด้วยความเร็ว 100นิดๆให้พอที่จะปลอดภัยจากกล้อง / เลิกขับ 120 ขับตามคันหน้าที่ 100ก็พอ /

*กรณีถนนโล่งๆ การแช่ขวายาว 120ตลอดทาง เป็นเรื่องที่จะต้องทำของถนนที่ควบคุมความเร็วตามเลนใช่ไหมครับ

ถนน motorway ที่มี limit 120 อันนี้บังคับใช้กับทุกเลนหรือไม่ เพราะบางช่วงก็เห็นป้ายควบคุมความเร็วตามเลน
การขับแช่ 120ที่เลนซ้ายในกรณีถนนโล่ง หรือ มุดแซงเลนซ้าย 120 เพราะเลนทางขวาแช่กันที่ 100 สามารถทำได้เป็นปกติหรือไม่

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
     ผมว่ากฏหมายยังไม่ค่อยตกผลึกเท่าไหร่
     อย่างที่คุณบอกมาน่ะ ผมเห็นด้วยสมมติมีคนแช่ 100 ในเลนขวาสุด ให้ตายยังไงก็ไม่หลบ
      เราผู้ซึ่งขับตามหลัง จะไม่มีสิทธิตามกฏหมายในการแซงคันหน้าเลย เพราะถ้าแซงซ้าย ก็ผิด 1 กระทงแล้ว และใช้ความเร็วเกินกฏหมายในช่องทางนั้นๆ อีก 1 กระทง
      ทั้งๆที่เราควรใช้ความเร็วสูงสุดในช่องทางขวาสุด กลายเป็นทำอะไรไม่ได้
     จริงๆแล้ว ที่ถูกที่สุดกรณี 3-4 เล่นที่ไม่มีช่องทางกลับรถอยู่ตรงกลางและไม่มีแยกตัด เอาแค่ ไม่ให้วิ่งเกิน 120 ห้ามเลนขวากว่าวิ่งขนานกับเลนซ้ายในระยะทางกี่ร้อยเมตรก็ว่ากันไป ใครโดนเลนซ้ายแซงถือว่าผิดกฏหมายก็พอ... รับรอง คนไทยจะมีระเบียบวินัยขึ้ยอีกเยอะ
     และการจราจรจะ flow ขึ้นพอสมควร

ออฟไลน์ Left lane driver

• Sr. Member
ผมก็สงสัยแบบเดียวกันเลย

ปกติถนนแบบนี้ผมวิ่ง 120 แต่ก็ไม่ได้อยู่เลนขวาตลอด พอเห็นเลนทางซ้ายว่างก็เข้าซ้าย แต่วิ่ง 120 เหมือนเดิมอยู่ดี
เลยไม่รู้แบบนี้จะโดนใบสั่งรึป่าว ปัจจุบันยังไม่เคยโดน ถ้าใครเคยโดนช่วยบอกเป็นข้อมูลหน่อยครับ
เพราะผมต้องการขับ 120 แต่ไม่อยากแช่ขวา

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
ผมคิดว่าไม่มีกฎหมายบังคับความเร็วเฉพาะเลน แต่เป็นความเร็วแนะนำมากกว่าครับ อย่างไรก็ตามตำรวจทางหลวงควรบังคับใช้กฎหมายข้อหา "การขับรถในลักษณะกีดขวางการจราจร" กับรถที่ขับช้าเกินไปในช่องขวาสุดด้วย เช่น วิ่ง 80 บนถนนโล่งๆ เลนขวาสุด ในช่วงที่จำกัดความเร็ว 120 ตำรวจต้องเอารถสายตรวจออกตระเวนให้มากกว่านี้ จึงจะสามารถเรียกรถที่ขับกีดขวางดังกล่าวมาออกใบสั่งได้ครับ

อีกเรื่องคือป้ายความเร็วที่วางป้าย 90 กับ 120 คู่กัน ห่างกันแค่ 10 เมตร แบบนี้สร้างความสับสนได้มาก และส่งผลต่อความน่าเชื่อถือของกฎหมายควบคุมความเร็วด้วยครับ จึงทำให้คนขับรถไม่ใส่ใจป้ายความเร็วกันมากนัก

ออฟไลน์ Stp

เจอแบบนี้ผมก็แค่ขับตามความเร็วของรถยนต์คันหน้าอย่างเหมาะสมพอแล้ว ไม่ขวางแช่เลนขวา ใครเร็วมากกว่าเราก็หลบให้เขา ถ้าถนนโล่งๆ ก็เลือกขับเลนกลาง ปล่อยเลนขวาให้พวกซิ่งเขาไปกันได้ตามปกติ ใครจะใช้ความเร็วเท่าไรก็ช่างเขา
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ apinui

ป้ายบอกความเร็วที่อยู่บนหัวเราเนี่ย คือป้ายบอกความเร็วที่ควรขับในแต่ละเลนเท่านั้นครับ ไม่ใช่ป้ายจับความเร็ว

ทำไมผมถึงคิดแบบนั้น

ถนนที่มีป้ายบอกความเร็วแบบนี้ที่ผมวิ่งบ่อยๆคือสายเอเซียเส้นขึ้นเหนือนี่ล่ะ ตลอดทางจะมีป้ายแบบนี้ตลอด และถนนเส้นนี้มีจุดตรวจจับความเร็วจริงๆหลายจุด ทั้งแบบตั้งด่าน และแบบกล้อง

ทีนี้จากคำถามแรกที่ว่า ถ้าเราวิ่งมา 120 ที่เลนขวา และมีรถเร็วกว่าตามหลังมา เราหลบซ้ายที่ความเร็ว 120 และวิ่งเลนกลางที่ 120 ไปเลยได้ไหม ..ตอบว่า ได้ครับ ตราบใดที่เราไม่ได้วิ่งเร็วเกินกว่าป้ายจำกัดความเร็วก็วิ่งไปเถอะครับ

ความเร็วที่ผมใช้ถนนเส้นนี้ ผมวิ่งเกิน 120 เป็นบางช่วง แต่ที่รอดไม่โดนจับเพราะผมมองป้ายนี้เป็นสำคัญ

ป้ายนี้บอกไม่เกินเท่าไร ก็ห้ามเกินครับ ไม่มีกล้องก็มีด่าน ถ้าวิ่งมา 140 เจอป้ายนี้ ต้องรีบเบรค เพราะไม่เกิน 1 กิโลอาจจะมีกล้องหรือไม่ก็จุดซุ่มถ่ายซึ่งมีแน่ๆ

ส่วนป้ายที่บอก 100 หรือ 120 บนหัว อันนั้น เกินไปเถอะครับ ถ้าจำเป็น แต่ถ้าเจอป้ายนี้ อย่าเกินแม้จะจำเป็นก็ห้ามครับ เค้าไม่ฟัง 5555

ออฟไลน์ Isomars

• **
ถนนกาญจนา ตะวันตก ยังขับไม่เคยถึงป้ายที่ว่าเลยครับ เลนกลางวิ่งจริง 60 - 70 เลนซ้ายสุด 40 - 50

ออฟไลน์ ion.cnx

• **
จากประสบการณ์ ไม่ต้องไปกังวลป้ายบอกความเร็วแต่ละเลนครับ เอาแค่หลักๆ คือ
- ขับเร็วไม่เกิน 120 หรือตามที่บอกความเร็วสูงสุดไว้
- เลนขวาสุดไว้แซงเป็นหลัก อย่าแช่แม้จะขับที่ 120 ถ้าเลนซ้ายถัดมาว่าง แซงเสร็จก็หลบเข้าซ้าย

ออฟไลน์ Sympho

ผมวิ่งกลางเกิน 100 ประจำ แต่ไม่เกิน 120

ปีที่ผ่านมา ไม่โดนใบสั่งแม้แต่ใบเดียว เพิ่งเสียภาษีไป ไม่โดนชาร์จเพิ่ม ไม่มีในใบสั่งออนไลน์

เส้นทางประจำคือ กาญจนาภิเษก , กรุงเทพ-เชียงใหม่ ช่วง อยุธยา-นครสวรรค์ , เชียงราก

คำว่าแซงซายหมายถึง "แซงไหล่ทาง" สำหรับถนน 2 เลนสวนกัน

"พรบ.จราจรทางบก ปี 2522 หมวด 2 มาตรา 45 ระบุไว้ชัดเจนว่า 'ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ ขับรถแซงหน้ารถคันอื่นทางด้านซ้าย' ด้วยเหตุนี้แล้ว การแซงซ้ายนั้นถือว่าผิดกฏหมายเต็มๆ
กฎหมายห้ามแซงซ้าย ถ้าเป็นถนน 2 เลนสวนกัน
แต่ถ้า ช่อง จราจร ที่ทิศทางเดียวกัน มี ตั้งแต่ 2 ช่องทางขึ้นไป
 แซงซ้ายได้
..มาตรา ๔๕ ห้ามมิให้ผู้ขับขี่ขับรถแซงเพื่อขึ้นหน้ารถอื่นด้านซ้ายเว้นแต่ในกรณีต่อไปนี้
(๑) รถที่จะถูกแซงกำลังเลี้ยวขวาหรือให้สัญญาณว่าจะเลี้ยวขวา
(๒) ทางเดินรถนั้นได้จัดแบ่งเป็นช่องเดินรถในทิศทางเดียวกันไว้ตั้งแต่สองช่องขึ้นไป
การขับรถแซงด้านซ้ายตาม (๑) หรือ (๒) จะกระทำได้เมื่อไม่มีรถอื่นตามมาในระยะกระชั้นชิดและมีความปลอดภัยพอ"

คัดลอกจาก Facebook สวพ.91

ดังนั้น ถ้าเจอรถแช่ขวา แซงไปทางด้านซ้าย ก็ไม่ผิดตามมาตรานี้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ถ้าเอาตามกฏหมายจริงๆอาจมีปัญหาอย่างที่หลายคนถกกันครับ
ส่วนตัวผมวิ่งกลาง หรือเลนเกือบขวาสุด แช่ที่ 100-110 ครับ ซึ่งถ้าเอาตาม SpeedLimit จะเกินเพราะเลนนั้นจะได้แค่ 100

เท่าที่ดูๆมา บนถนนเส้นหลักเส้นใหญ่ๆ อย่าง Motorway / บูรภาวิถี หรือพวกวงแหวน จะโดนใบสั้งที่ 120+
ผมเอาจะขับที่ 110 ไม่เกิน 120 ขับแบบนี้มาน่าจะเป็นสิบปีแล้ว.. ยังไม่เคยโดน Ticket ครับ

ส่วนเรื่องแช่ขวา ถ้าเราวิ่งขวา เห็นรถมา หลบได้ ไม่เป็นช่วงเส้นทึบหลบให้ตลอด
ถ้ามีรถแช่ แล้วเรามาเร็วกว่า จะเปิดไฟเลี้ยวแซงออกซ้ายเอง (ไม่ต้องลุ้นว่าต้องยกคันเร่งไหม) แต่ถ้าดูความเร็วที่ใช้ น่าจะเกิน 100 ชัวร์ๆ

ตัวผมมองว่าทุกเส้นมี SpeedLimit ครับ แล้วเราไม่ควรจะขับเกิน เพราะกายภายของถนนในไทย มันไม่ได้เอื้อกับการใช้ความเร็ว
ยิ่งถ้าเทียบกับ Autbanh / Highway ซึ่งถนนมีรั้วกั้น ไม่มีแยกไฟแดงตัดผ่าน ไม่ต้องกังวลรถสวน มันต่างกันเยอะมากครับ
รถของเราอาจดี ระยะเบรคสั้น ช่วงล่างแน่น แต่มอไซต์ออกจากซอย วัวข้ามถนน มันมีได้เกือบทุกเส้นครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ไปเจอในเฟสมาครับ ล่าสุด
เห็นว่าการหลบซ้ายที่ความเร็วเกิน 100 โดนซุ่มยิงนะครับ

https://www.facebook.com/groups/TH.TOYOTA.REVOCLUB/permalink/1538911576914531/?ref=share&mibextid=aE13LE

ออฟไลน์ Left lane driver

เห็นว่าการหลบซ้ายที่ความเร็วเกิน 100 โดนซุ่มยิงนะครับ

https://www.facebook.com/groups/TH.TOYOTA.REVOCLUB/permalink/1538911576914531/?ref=share&mibextid=aE13LE
เข้าไปอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ

รูปที่เอามาลงเป็นของคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของโพส แล้วเจ้าของรูปตัวจริงก็ไม่ได้พูดถึงกรณีที่ขับ 120 เลนกลางแล้วโดนใบสั่งด้วย
ในคอมเมนต์มีคนถามหาหลักฐานหรือใบสั่งที่ว่า ขับเลนกลางเกิน 100 แล้วโดนปรับ แต่เจ้าของโพสก็ไม่มี
มีแต่รูปป้าย overhead ที่บอกว่าเลนกลางวิ่งได้ไม่เกิน 100
แถมพูดประมาณว่า ตัวเองจะขับแช่ขวาที่ 120 แล้วให้คนอื่นแซงซ้ายเอา

ออฟไลน์ peterpeterpeter

• Newbie
  • *
กฎหมายบ้านเรา ควรเปลี่ยนเป็น เลนขวา ไม่จำกัดความเร็ว   พวกช้าแช่ขวา จะได้ไม่มีข้ออ้าง

ออฟไลน์ mongolias

ผมใช้ความเร็วอยู่แถวๆ 110 ดังนั้น เลนที่ผมจะอยู่ประจำคือเลนที่ 3 นับจากซ้ายมือ
เลนขวาสุดสำหรับผมคือ ใช้แซงและขับไม่เกิน 120
เท่าที่ทำแบบนี้มา ผมไม่เคยโดนใบสั่งเรื่องความเร็วเลยครับ
ส่วน 2 เลนซ้ายสุด ถ้าผมตั้งใจขับช้า (ไม่เกิน 80) ผมถึงจะไปวิ่งเลนนั้นครับ

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member

ส่วนตัวผมไม่ไว้ใจตำรวจทางหลวง รู้ๆกันอยู่ว่าเป็นแบบไหน ลองสังเกตดูจุดตั้งกล้องหลายๆจุด ถ้าไม่ใช่จุดลงเนินไม่ตั้ง(ทางตรงยาว) แทนที่จะไปตั้งในจุดที่เป็นการป้องปราม เพื่อป้องกันอุบัติเหตุแบบต่างประเทศ เมื่อเป็นเช่นนี้ระหว่างที่ขับ 120ที่เลนขวาแล้วเจอรถช้าแช่ขวาผมเลยเลือกที่จะแซงซ้ายเลนกลางแบบผ่อนความเร็วแซง 100 + ค่า error ไมล์รถกับ GPS 3-5แล้วแต่คัน

รอยต่อระหว่างเขต 120 กับ 90 สายเอเชียแถวชัยนาท ผมเคยเห็นตำรวจทางหลวงมาสุ่มยิงบรรดาคนที่ลืมมองป้ายด้วยครับ กรณีด้านบนพอเจอรถช้าแช่ขวาบ่อยๆขี้เกียจผ่อนความเร็วแซงซ้าย เลยหันมาขับ 100 ที่เลนกลางแทน ระหว่างขับ 120เมื่อเจอรถเร็วกว่าก็ต้องรีบผ่อนความเร็วเข้าซ้าย สายเอเชียทั้งที่ถนนก็กว้างแทนที่จะขับสบาย พอทำตามกฎทุกอย่างแล้วเหนื่อยมากเลยมาตั้งกระทู้ถามว่าท่านอื่นๆทำกันแบบไหน

ไม่ได้กลัวเสียค่าปรับนะครับแค่ไม่ชอบวงการนี้(เหมือนตั้งใจมาหาเงินมากกกว่าทำหน้าที่เพื่อประชาชน) เงิน 500บาทเลยมีค่าเหมือนเงิน 1ล้าน อีกอย่างอยากให้ manner ถนนเมืองไทยเหมือนต่างประเทศ เลยอยากพยายามให้ดี แต่บางทีการพยายามทำตามกฎให้มากที่สุดบนถนนเมืองไทยเป็นเรื่องอันตรายมาก

ผ่อนความเร็วระหว่างไฟเหลืองเพื่อจะหยุดรถ จะโดนทิ่มก้นประจำเพราะส่วนใหญ่จะเร่งเครื่องเร็วกว่าเดิม บางทีถึงขั้นหักหลบไปจอดที่ไหล่ทาง ที่แย่ที่สุดเบรคจอดไฟแดงไม่ไหลตามคันหน้าที่เลนซ้าย นักเรียนที่ยืนรอข้ามถนนเห็นเราจอดไฟแดงเลยเดินข้ามถนนถึงเส้นกลาง X5 ป้ายแดงบีบแตรลั่นมาแต่ไกล(ไหลไฟแดงเกิน 5วิ) นักเรียนเกือบตาย

อีกอย่างป้าย stop ต่างๆ/เส้นหยุด โดยเฉพาะที่ตัดกับรางรถไฟ ถ้าทำตามกฎคงไม่มีอุบัติเหตุรถไฟชนรถ ที่เมืองไทยใครหยุดที่ป้าย stop โดนบีบแตรด่านะครับ ใครเคยขับรถที่เมกาแล้วเผลอทำแบบที่ไทยโดนนะครับ ทั้งคนรอบข้างมองบน กับโดน ตร เรียกคุย

ออฟไลน์ CCBlue

• Newbie
  • *
Motor Way เลน1 ซ้ายสุดวิ่ง120ได้ เลน2 วิ่งกันอยู่70 เลน3วิ่ง80-90 เลน4วิ่ง100 คนเห็นป้ายสีฟ้า วิ่งไม่ต่ำกว่า 100 ฉันวิ่ง100 ใครอย่ามาว่าฉัน ฉันไม่ผิด ไม่หลบ  รถไมล์อ่อน วิ่งจริงๆ93-95ซะส่วนใหญ่ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2023, 13:30:20 โดย CCBlue »

ออฟไลน์ bravo

เข้าไปอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ

รูปที่เอามาลงเป็นของคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของโพส แล้วเจ้าของรูปตัวจริงก็ไม่ได้พูดถึงกรณีที่ขับ 120 เลนกลางแล้วโดนใบสั่งด้วย
ในคอมเมนต์มีคนถามหาหลักฐานหรือใบสั่งที่ว่า ขับเลนกลางเกิน 100 แล้วโดนปรับ แต่เจ้าของโพสก็ไม่มี
มีแต่รูปป้าย overhead ที่บอกว่าเลนกลางวิ่งได้ไม่เกิน 100
แถมพูดประมาณว่า ตัวเองจะขับแช่ขวาที่ 120 แล้วให้คนอื่นแซงซ้ายเอา

ผมก็เข้าไปอ่าน เหมือนคนที่โพสท์ต้นทาง จะหาข้ออ้างในการแช่ขวาซะมากกว่าครับ
เพราะถนนเส้นนี้ ผมก็ขับ 120 ทุกเลน
บางจังหวะเลนซ้ายมันโล่ง เพราะมีรถแช่ขวาที่ 90-100
ไม่เคยโดนจับความเร็ว ทั้งที่ข้างหน้าก็มีด่านครับ

ในราชกิจจานุเบกษา ก็ประกาศโดยจำกัดความเร็ว ช่วง กม.ที่...ถึงกม.ที่ ... ไม่ได้ระบุเลนไหนเท่าไรครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ช่วงนี้ ยังมีคนโดนจับแช่ขวา/ไม่ชิดขอบทางด้านซ้าย ไหมครับ
เคยโดนเมื่อก่อนช่วง ถนน 4เลน ฝั่งละ2 เราวิ่งซ้ายขวาแซงรถซ้าย โดนเรียก บอกว่าห้ามวิ่งขวา ขวาไว้แซง ซึ่งเราก็แซงพ้น 1 คัน กำลังแซงอีกคันแล้วค่อยเข้าซ้าย

เลยสงสัยว่าแล้วแบบนี้ถ้าวิ่ง 110-120 ที่เลนขวาสุดในเส้นที่ใช้ความเร็วได้ จะโดนข้อหาไม่ขับชิดซ้ายเพราะซ้ายสุดเอาไว้แซงไม่ได้เอาไว้แช่อีกหรือเปล่า...

ออฟไลน์ SM.

สุดท้ายก็ขับกันแบบเดิม กม. อะไรออกมาก็เท่านั้นแหละครับ  :( :( :( :( :( :( :(

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หลังๆมานี้ทางหลวงธรรมดาได้การประกาศควบคุมความเร็วตามเลน เช่น ขวาสุดmin100-max120 1-2เลนกลางmax100 ซ้ายสุดmax80 ปกติเป็นคนขับเลนขวาเฉพาะตอนแซงกับตอนเลนซ้ายพัง เลยอยากสอบถามความเห็นสมาชิก HLM ในแต่ละกรณีตามด้านล่างควรทำตัวเช่นไรดี ทั้งในบริเวณที่มีหรือไม่มีกล้องจับความเร็ว

สภาพถนน 4เลนตามด้านบน ต้องการขับ 120
  *ระหว่างที่ขับ120 ในเลนขวา มีรถที่ขับเร็วกว่า 120 ตามมาด้านหลัง ควรทำอย่างไร / แช่ขวาต่อให้คันหลังแซงซ้าย / หาทางหลบเข้าเลนกลางด้วยความเร็ว 120 / พยายามหลบเข้าเลนกลางด้วยความเร็วไม่เกิน 100 /

หลบครับ วิ่ง 150 หีือ 180 ก็ต้องหลบ จริงๆ ต้องใช้คำว่า แช่ไม่ได้ ขึ้นเลนขวาเพื่อแแซง กลับ กลับเลนกลางหรือซ้ายเท่านั้น ด้วยซ้ำ

*ระหว่างที่ขับ120 ในเลนขวา เจอรถด้านหน้าขับที่ min100 ควรทำตัวอย่างไร / แซงซ้ายด้วยความเร็ว 120(เกินlimitที่ 100) / แซงซ้ายด้วยความเร็ว 100นิดๆให้พอที่จะปลอดภัยจากกล้อง / เลิกขับ 120 ขับตามคันหน้าที่ 100ก็พอ /

เลนที่เขียน 80 100 120 หรือ แต่ละเลนไม่เท่ากัน ผมเข้าใจว่า(ส่วนตัว) มันเป็น recommended speed หรือ ความเร็วที่แนะนำหรือเหมาะสม ในเลนนั้นๆ จะวิ่งเลนกลาง 120 ก็วิ่งได้ครับ

*กรณีถนนโล่งๆ การแช่ขวายาว 120ตลอดทาง เป็นเรื่องที่จะต้องทำของถนนที่ควบคุมความเร็วตามเลนใช่ไหมครับ

ย้อนกลับไปข้อ 1. ครับ การแช่ขวา ก็ผิด 1 ข้อหา ไม่ใช่ว่า แช่ความเร็วสูงสุดตามกฏหมาย แล้ว แช่ได้ไม่ผิด อันนี้ ผมว่าคนเข้าใจผิดกันเยอะมากก

ถนน motorway ที่มี limit 120 อันนี้บังคับใช้กับทุกเลนหรือไม่ เพราะบางช่วงก็เห็นป้ายควบคุมความเร็วตามเลน
การขับแช่ 120ที่เลนซ้ายในกรณีถนนโล่ง หรือ มุดแซงเลนซ้าย 120 เพราะเลนทางขวาแช่กันที่ 100 สามารถทำได้เป็นปกติหรือไม่

ออฟไลน์ คนขับรถ

• **
ช้าต้องขับชิดขอบทางด้านซ้ายให้มากที่สุด เท่านั้น (ทุกกรณี) แค่นี้ก็ทำถูกต้องตามกฏหมาย ไม่จำเป็นต้องแบ่งความเร็วตามเลนให้ปวดหัว ถ้าจะแซงก็ค่อยออกทางขวา ไม่ว่าถนนจะกี่เลนก็ตาม แซงแล้วเข้าซ้าย

ส่วนเรื่องความเร็วบังคับก็เป็นอีกกรณีไป