ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 12 สิงหาคม 2023  (อ่าน 1379 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid04R6BhH6T1iVDc46gkLz4gcDv8c85rG15kT9d1DqNy9NbqEbZyAMz6qpJ42K3ZPZRl&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2023, 13:35:22 โดย DR!VE by J!MMY »

อยากสอบถามพี่บาสเกี่ยวกับ BMW E34 เห็นว่าพี่บาสซื้อมาใช้เหมือนกัน พอดีเป็นรถที่บ้านแฟน แอร์ไม่เย็นมานานมาก ไปร้านแอร์ที่ทำประจำ รื้อคอนโซลหน้ามาเช็คหมด พบว่า ตู้แอร์รั่ว วาลว์รั่ว คอมพัง แผงคอยร้อนก็เก่ามาก เลยตัดสินใจเปลี่ยนใหม่ทั้งระบบ ร้านแจ้งว่าใช้อะไหล่ oem ใหม่ตรงรุ่นหมด ยกเว้นแผงคอยล์ร้อนหน้ารถ จะแปลงเป็นของโตโยต้าใส่แทน เนื่องจากของเดิมbmwเป็นแบบเก่า สู้แดดไม่ค่อยไหว วนระบายคายความร้อนไม่ค่อยดี หลังจากทำมาแล้วก็ใช้งานดีมาก แอร์เย็นเฉียบ การดัดแปลงในรูปแบบนี้ พี่ว่าโอเคเหมาะสมไหมครับ หรือเป็นแนวทางของแต่ละร้านในการทำ

ปล.คลิปวันพุธก่อนนู้นหายไปหรือครับ พอดีมาทันนิดเดียว อยากดูย้อนหลัง

ออฟไลน์ B_A_N_K

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ คุณเมธี คุณจิมมี่ คุณบาส คุณวัน

พอดีกำลังสนใจรถ EV ขอถามหนึ่งคำถามสั้นๆครับ ...

TESLA คุณภาพรถด้านต่างๆ รวมทั้งเรื่อง ความทนทาน การประกอบ สู้รถสัญชาติไหนได้บ้างครับ ทั้งยุโรป ญี่ปุ่น จีน เกาหลี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ vitavas

ขอสอบถามเรื่องผ้าเบรคครับ

ใช้ volvo xc60 D4 ปี 2013 กับผ้าเบรค dixcel type M
เหตุผลที่เลือกซื้อ Dixcel type M คือฝุ่นน้อย และเงียบ
พอใช้จริงก็เป็นแบบนั้น แต่ข้อเสียตอนซื้อคือแพง และข้อเสียที่เพิ่มขึ้นมาคือต้องคอยนาน เพราะต้องสั่งผลิต

พอจะแนะนำผ้าเบรค ที่มีลักษณะ ฝุ่นน้อย และเงียบ ให้ด้วยครับ ถ้าเอาอยู่ด้วยก็ดี

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีวันแม่ครับพี่ๆ
จากที่สอบถามเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว 
ผมหารถใช้เดินทาง 5 คน (ผู้ใหญ่3 คน, เด็ก (baby seat) 2 คน)  เดินทาง 5 คน ประจำครับ   ใช้รถ10ปี ครั้งก่อนมีตัวเลือกคือ CRV 7 ที่นั่ง ,CX-8 , innova
หาข้อมูลเพิ่มดู kia carnicval เพิ่มอีกตัวครับ
ขอสอบถามพี่ๆดังนี้ครับ
1. อยากให้พี่ๆเปรียบเทียบเบาะแถว 2 ของ 4 รุ่นนี้ครับ (CX-8 , CRV , innova, kia canival)
2. การขับขี่ของinnova กับ kia เป็นอย่างไรบ้างครับ (CX-8, CRV พอทราบfeelingการขับขี่เบื้องต้นแล้ว)  ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้เดินทางไกลระหว่างจังหวัด70% ในเมือง 30% ขับ 130-140 บ้างถ้าได้ขับรถคนเดียว(จังหวัดผมไม่ค่อยมีกล้องครับ) 
3. การดูแลระยะยาว/ปัญหาประจำรุ่น มีคันไหนน่าห่วงไหมครับ (CX-8 เบนซิน, CRV , innova, kia canival)   ผมใช้ยาวประมาณ10ปี
4. ทราบว่าkia มีแผนจะเข้ามาดำเนินการขายเองแทนยนตรกิจ  พี่ๆคิดว่าจะมีผลต่อราคาkia carnival ไหมครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
Mitsubishi XForce ที่จะเข้ามาในไทยจะเป็นการนำเข้ามาจากอินโดนีเซียหรือประกอบในไทยครับ? คาดการณ์ว่าจะใช้เครื่องยนต์ 1.5 บล็อคเดียวกับอินโดหรือไม่ครับ?
ยอมรับเลยว่าพอเปิดตัวมาวันก่อนที่อินโดกลายเป็นรถที่ค่อนข้างน่าสนใจมากคันนึง แต่ถ้านำเข้าอินโดด้วยเครื่อง 1.5 ความน่าสนใจก็ลดลง

และข่าวที่ว่า Mitsubishi จะผลิตรถ Hybrid นอกญี่ปุ่นครั้งแรกที่ไทยต้นปีหน้าจะนำรุ่นไหนมาประกอบขายในไทยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
ไปทานข้าวกับแม่ครับ รอกระทู้ไม่ทันในเฟซ
พอดีจะเก็บตกไลฟ์แชทืั่ไม่ได้อ่านเสาร์ที่แล้วครับ
1. SUV แบ่งเป็น BoF (mu-x) กับ urban ใช่มั้ยครับ
พอพี่จิมบอกพยายามพูดหลายปีแล้ว
ผมเลยขอใช้มาตรฐานการแบ่งของพี่จิมตั้งแต่บัดนี้นะครับ (จริงๆตั้งแต่เสาร์ก่อน)
2. ร้านห่านท่าดินแดง บ้านผมไปกินที่ ห่านพะโล้ฉั่วคิมฮวด 2 ครั้ง ติดเค็มแต่เนื้อโอเคสุด
แต่ก่อนตอนอยุ่บ้านลาดพร้าว 64 พ่อพาไปกินที่ ฉั่วคิมหลี ลาดพร้าว 35/1
กินหลายครั้งสู้ฉั่วคิมฮวด 2 ครั้งไม่ได้เลย
3. ถ้า CX 7 ปรับเรื่อง headroom จะเหนือกว่า cr v รึยังครับ

ออฟไลน์ Tae_Gunner

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากตัวล็อกของ new ไทรทัน ขอชั่วโมงประวัติศาสตร์ของตัวล็อกแบบนี้หน่อยครับ ว่าอยู่มันเคยมีและหายสาปสูญไปช่วงรถรุ่นไหนครับ แต่ก่อนมันเป็น option ที่จำเป็นมากเลย ไม่มีเนี่ยไม่มีที่แขวนถุงโค้ก จำเป็นยิ่งกว่าถุงลม เหมือนเขามาวิจัยรถเพื่อประเทศไทยเลย 555 สาระ 20% ตลก 80%นะครับ

ปล. ขอให้คุณจิมที่สุขภาพแข็งแรงๆนะครับ (จะได้กลับมารีวิวของกินอีก ^_^;)

ออฟไลน์ ck_win

รบกวนคุณจิมมี่เล่าที่มาที่ไปของ Honda Brio/Amaze ว่าใครริเริ่มและมีประกอบขายที่ไหนบ้าง ประสบความสำเร็จในประเทศไหนบ้าง แต่ที่ไทยเหมือนจะขายได้น้อยมาก นานๆจะเห็นบนถนนซักคัน

ป.ล. อยากทราบความคิดเห็นครับว่าการที่รถบางคันไม่มีกระจกมองหลังตัดแสงมันดูขี้เหร่ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

สอบถามพี่บาสครับ
เพิ่งไปเปลี่ยนยาง toyo cr1 185/60 r15 มา
นุ่มเงียบ ถูกใจมากครับ
แต่เห็นหลายท่านที่ใช้ยางตัวนี้บอกว่าเรื่องความทนทานจะสู้พวกมิชลินหรือ สะพานหินไม่ได้ พอเกินหมื่นโล ดอกยางจะสึกเร็วมาก
ปกติขับในเมืองวันละ 50 กิโลเมตร ความเร็ว 90-120 พอจะลากใช้งานให้ได้ สัก 40000 กิโลเมตร หรือสัก 4 ปี พอจะเป็นไปได้มั้ยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2023, 14:56:36 โดย Putthiphat W »

ออฟไลน์ boost

• Sr. Member
สุขสันต์วันแม่ครับทุกคน วันแม่ผมก็มีแผนจะหารถตู้พาแม่ไปพบหมอนัด อยากได้รถมาใส่เก้าอี้ WELCAB แอบสนใจ Benz VITO ตัว w639 115cdi ปีประมาณ2005-08 แต่เจอเป็นรถป้ายฟ้า 11 ที่นั่งหมดเลย แปลกใจทำไมรถถึงไม่มีคนเอามาทำป้ายดำกันเลย BENZ มันเหมาะกับเก้าอี้ VIP ที่นั่งน้อยๆไม่ใช่หรือครับ? ซึ่งถ้าเราจะเอาไปแจ้งขนส่งทำเป็นป้ายดำ 7 ที่นั่งต้องทำอย่างไรบ้างครับ พี่ๆทีมงานเคยมีประสบการณ์ปลดป้ายฟ้าเป็นสีดำไหมครับ ต้องภาษีเสียสรรพสามิตรประมาณเท่าไหร่ถึงทำให้คนขับBENZตู้ ไม่แปลงกลับเป็นป้ายดำกันเลยครับผม
2020 CIVIC fc RS 1.5
2017 Mirage GLS-LTD
2015 NAVARA VL auto 4wd
2012 almera V auto
2008 camry acv40 2.4
1991 A31 Rb25det set bo TD06-24v
1990 A31 2JZ GTE 5speed M/T
1984 SUPRA A60 1JZ GTE M/T

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• **
changan automobile กับ cherry ที่จะมาทำตลาดในประเทศไทย จะเปิดตัวประมาณเดือนไหนหรอครับ และทั้ง2ยี่ห้อ คือคนละบริษัทใช่ป่าวครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
ขอถาม 2 คำคามสั้นๆนะครับ

1.พี่ๆพอจะมีร้านรับทำคอนโซลหน้าที่งานดีๆสมราคาแถวๆ รามอินทรา เกษตรนวมินทร์ ลาดพร้าวไหมครับ
   จะเอารถที่บ้านไปทำครับ Toyota Camry (ACV40) กับ Toyota Altis (ZZE141R หน้าแบน)
   ไปถามหลายๆคนเขาบอกทั้ง 2 รุ่นรถช่วงเจนปีนี้มีปัญหาคอนโซล Camry คอนโซลเหนียว Altis คอนโซลแตก ทำไมโตโยต้าทำไม่ทนเลยครับ  :(

2.Mitsubishi XFORCE กับ Toyota YARIS Cross เวอร์ชั่นไทยจะได้เครื่อง Hybrid หรือเครื่องสันดาปเพียวๆครับ
   มีคนรอบข้างหลายๆคนสนใจอยู่ เลยบอกให้รอทั้งคู่มากประกอบไทยและค่อยเปรียบเทียบอีกที่ แต่เสียงคนรอบข้างส่วนใหญ่ชอบหน้าตา XFORCE
   พี่คิดว่าคู่นี้ใครจะเป็นเบอร์ 1 ในกลุ่มครับ เพราะคิดว่าที่ 3 คง WR-V  ;D ;D

ออฟไลน์ carezaaa

• Newbie
  • *
จริงไหมครับที่เวลาจอดรถติดไฟแดงควรเข้าเกียร์p มากกว่าเหยียบเบรคโฮล  ในมุมมองพี่ๆหรือแล้วแต่ความสะดวกเพราะรถสมัยก่อนไม่มีเบรคโฮลต้องใช้หรือเปล่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2023, 14:08:16 โดย carezaaa »

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน

รบกวนสอบถามว่าโดยทั่วไปต้นทุนการผลิตเฉพาะโครงสร้างรถยนต์ระหว่าง Monocoque และ Body on Frame การผลิตแบบไหน ต้นทุนสูงกว่ากันครับ

ขอบคุณมากครัย

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
สอบถาม ยางนุ่มเงียบสำหรับพวกกระบะ 4 ประตูยกสูง

ตอนนี้กำลังจะได้ np300 4WD ปี 2016 มาใช้

ได้ไปลองขับ/ลอง นั่งแล้ว มันกระโดดมาก เช็คลมยางแค่ 34 ไปลองขับบนถนนปูนที่เพิ่งทำใหม่แถวๆ สัตหีบ

ความนุ่มนวลที่สัมผัสดได้คือ กระโดดยังกับม้าเลยครับ ไม่คิดว่าจะโดดขนาดนี้ ยางติดรถตอนนี้ สัปดาห์ที่ 11 ปี 2019 เป็น Bridgestone dueler

255/60/18 คิดว่าจะเปลี่ยนยางก่อนครับ หรือว่า ไว้ก่อน ไปทำโช๊ค/แหนบ ก่อนดีครับ

ออฟไลน์ หน้ากากหมีเหล็ก

• Newbie
  • *
มี 2 คำถามรบกวนครับพี่ๆ

1. Nissan Figaro นี่น่าเล่นไหมครับพี่ วันก่อนเห็นคนโพสขายในเฟสบุ๊ค แต่ราคา 1.5 ล้านเลย แต่ว่ารถสวยมากกกก
2. พี่ๆมีแหล่งข้อมูลยอดขายรถในแต่ละเดือนจากไหนหรอครับ ถ้าผมอยากจะเอาข้อมูลย้อนหลังสัก 10 ปีมาดูความเปลี่ยนแปลงของการซื้อรถยนต์ของคนไทยในช่วงต่างๆ จะสามารถหาข้อมูลจากที่ไหนได้บ้างนะครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
สวัสดีวันแม่ครับ ทีม HLM ทุกท่าน
1)ถามพี่จิม Nissan X -trail hybrid ทำไมพี่จิมมี่ ถึงบอกห้าม ไม่ให้เล่นรุ่นนี้อะครับ เห็นพี่จิมเชียร์แต่รุ่นเครื่องเบนซินธรรมดา
2) x-trail hybrid ระบบเดียวกับ Nissan kicks Epower series hybrid มั้ยคับพี่

ออฟไลน์ กัปตัน rs

• Newbie
  • *
 ::)สวัสดีครับ ขอสอบถาม ณ ตอนนี้ ระหว่าง นิสสัน นาวารา ดับเบิ้ล แค็บ กับ มิตซูบิชิ ไทรทันใหม่ ดับเบิ้ล แค็บ ขับ 2 ทั้งคู่ ตัวไหน ประหยัดน้ำมันกว่ากัน ความน่าใช้ในการขับขี่ความนุุ่มนวล ความนั่งสบายในการใช้งาน ระบบความปลอดภัยโดยรวม เทียบค่าบำรุงรักษา คุณภาพมาตรฐานของช่างซ่อมของศูนย์ยี่ห้อไหนดีกว่ากันครับ เห็น โปร นิสสัน น่าสนใจดีครับ แต่มิซู สดใหม่กว่า เลยอยากทราบภาพรวมของ 2 ยี่ห้อนี้ประกอบการตัดสินใจครับ ขอบคุณครับ :)

ออฟไลน์ Penyod

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทีมงานทุกท่าน ขอบคุณสำหรับคำตอบเรื่องรอบเดินเบาสูงตอนเช้าของรถซุบารุ ฟอร์เรสเตอร์ที่ถามมา ทำให้สบายใจหายกังวลไปเลยครับ วันนี้มีคำถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ

1.   ยางบริดสโตน 225/55 R 18 รุ่นติดรถหายากมากครับ ถ้าเปลี่ยนเป็นยางอะไรดีครับ ระหว่าง
มิชลิน Primacy SUV + , Toyo Proxes CR1 SUV หรือ Dunlop SP Sport Maxx SUV ครับ ถ้าดีไหมครับถ้าจะเพิ่มเป็น 235/60 R 18 
2.   ระบบเบรคออโต ทำงานในกรณีไหนบ้างครับ ถ้าไม่เปิด Adaptive Cruise Control ก็ยังทำงานอยู่ใช่ไหมครับ 
ผมเพิ่งเอารถขึ้นไปเที่ยวทางเหนือมาครับ ทั้งทริป 3 วัน ไปกลับรวมระยะทาง 1,859 กม เป็นรถที่ขับสนุกครับ ความเร็วต้นอืดหน่อยผมรับได้ เข้าโค้ง เกาะถนนดีมากครับ ขับทางไกลไม่เมื่อยไม่ปวดขา ระบบ Eye sight ช่วยได้ดีเลยครับ ช่วงเย็นค่ำถนนมืดๆ คนอายุใกล้เกษียณแบบผมขับแล้วสบายมาก ไม่เครียด ไม่ต้องเพ่งมาก โดยเฉพาะขากลับที่เจอฝนตลอดตั้งแต่สิงห์บุรีครับ 
ขอบคุณมากครับ

ป.ล. เลนส์กล้อง Eye sight โดนไม่ได้เลยใช่ไหมครับ ผมจะเอารถไปล้างก็ไม่กล้ากลัวพนักงานคาร์แคร์เผลอเช็ดให้ ตอนนี้ต้องล้างเองไปก่อน ควรจะสั่งตัวครอบเลนส์มาใส่เผื่อเวลาเอารถไปล้างดีไหมครับ
ขอบคุณอีกครั้งครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

สวัสดีครับ อยากทราบข่าวของ All new Suzuki swift เจนเนอเรชั่นใหม่ครับ เห็นมีภาพหลุดมาเกือบปีแล้ว
1. ไม่ทราบจะมีกำหนดการเปิดตัวและขายในประเทศไทยช่วงไหนครับ
2. จะมีตัวเลือกเครื่องยนต์รูปแบบไหนบ้างครับ
3. เหลดราคาน่าจะเท่าๆกับโฉมปัจจุบันที่วางขายอยู่ไหมครับ

ออฟไลน์ กระบะกลัวโค้ง

• Newbie
  • *
    สวัสดีคุณจิมมี่  ทีมงานทุกท่าน ทั้งหน้าจอและทีมโปรดิวเซอร ได้ติดตามบ่ายวันเสาร์ทุกสัปดาหครับ จนกระทั่งหลายสัปดาห์ก่อนยาวไปถึงทุ่มครึ่ง โห เกือบหกชึ่วโมง แถมกลางสัปดาห์ตอนดึกยังมีมาอีก เอ้า ...มีมาก็ติดตามครับ  FC
    คำถามไม่ค่อยตรงกับรุ่นในเมืองไทย สงสัยว่า Mazda3 ในต่างประเทศรุ่นที่เป็นAWD ระบบAWDทำงานประมาณไหนครับ  แต่ที่มโนเองคิดง่ายๆว่าเอาไว้วิ่งบนหิมะเวลาลื่นๆครับ

ออฟไลน์ Apollo11

• Newbie
  • *
สอบถามพี่บาสครับ
ตอนนี้ผมใช้ Civic FE Turbo RS
-สอบถามเรื่องการ Reflash/Remap แตกต่างกันมั้ยครับ แล้วทำไมถึงต้องใช้กับน้ำมัน E85/E20 ครับ
-Reflash หลักการทำงานเหมือนการปรับระบบ Sport มั้ยครับ
-ถ้า Reflash แล้วอายุการใช้งานของเครื่องยนต์จะลดลงมั้ยครับ ประกันขาดด้วยมั้ยครับ
-ปล. เห็นสำนักแต่งต่างๆ คุยไว้ว่าแรงขึ้น ประหยัดน้ำมันขึ้น ไม่มีผลต่ออายุของเครื่องยนต์ เลยมาสอบถาม อ.บาสครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับ จากสัปดาห์ที่แล้ว ที่สอบถามเรื่องยาง  อันนี้จริงครับ วางแผนล่วงหน้าครึ่งปีจริงๆ ขออนุญาต2ข้อนะครับ

1.ทีนี้ครั้งก่อน ที่ว่า เทียบกับ dunlop at5 ในตลาดตอนนี้ มีตัวไหน ที่แนะนำนอกจาก yoko g015 บ้างครับ มีเล็งๆ cooper at3-4s ไว้ จะคุ้มที่จะเพิ่มงบไปไหมครับ เพราะ ทางดำ80% ออฟโรดที่ต้องใช้ยางATจริงๆ20% ครับ

2.ผ้าเบรคหน้า nexter pro spec + จานเบรค TRW เซาะร่อง คู่นี้ดีไหมครับ พอดีจานเดิมติดรถคดแล้วเจียแล้วไม่หายสนิท หมดประกันแล้วครับ ถ้ามีตัวเลือกอื่น แนะนำได้ครับ

ขอบคุณครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ Royteane

เห็นคนเอาบิลมาโพส จานเบรครถจีน อันละหมื่นสี่
ถ้าจะซื้อพวกbremboใส่เอง ต้องดูยังไงมั่งคับว่าใส่กันได้

ปล. รอชมพี่จิมลองขับteslaนะคับ อยากดูคนรีวิวรถแบบเนื้อๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 12, 2023, 15:15:15 โดย Royteane »

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมนานๆถามที แต่ติดตามตลอดครับ ขออภัยหากคำถามยาวครับ

ก่อนหน้านี่ที่จะมี innova zenix ได้เข้าไปอยู่ในกลุ่ม2กลุ่มของรถที่สนใจ coralla cross กับ crv ครับ
ผมลองตั้งคำถามแรกและคำถามเดียว คือ "ระหว่าง crv กับ crossง มีพี่ๆคนไหนลังเลเหมือนผมบ้างว่าจะเลือกอะไร รบกวนขอทราบเหตุผลของพี่ๆหน่อยครับว่าเลือกอะไรเพราะอะไร" พบว่า คำตอบของทั้ง2กลุ่มแตกต่างกันมาก กลุ่ม cross บอกเหตุผลและช่วยกันตอบในเชิงสร้างสรรค์อย่างดี แต่อีกกลุ่มนึง มีแค่บางคนแบบนับคนได้ที่ตอบดี แต่จำนวนมาก!กลับสาปส่ง มาด่าว่าไม่รู้เรื่อง , ไม่รู้จัก segment รถบ้าง มีบางคนถึงขนาดบอกว่า ไม่กลัวทัวร์ลงหรอ , ทัวร์ลงแน่ ผมเลยเริ่มเรียนรู้ทัศนคติของกลุ่ม2กลุ่ม คิดว่าเป็นกลุ่มที่ไม่น่าอยู่เลย เลยออกมาหลังจากนั้น

ปล. ผมรู้ว่าคนละ segment เพราะอ่านและติดตาม headlightmag ตลอด แต่ผมเป็นคนนึงที่มีงบอยู่กลางๆระหว่าง3รุ่นนี้จริงๆ innova,corolla cross,crv เลยถามไป และผมคิดว่าก็อาจจะเป็นไปได้ไหมครับที่ลูกค้า "ส่วนนึงหรือจำนวนนึง" ที่ซื้อ crv ใหม่จะเป็นคนที่ใช้ fortuner รุ่นเดิมที่ฮิตๆ เพราะคำตอบแสดงถึงอีโก้เหลือเกิน

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
มีข้อสงสัยอยากมีเรื่องระบบ ABS ครับ
รถผม City 1.0 ยัง 005 a ผ้าเบรคิริน (ตามพี่ๆแนะนำ)
เคยขับ ไปด้วยความเร็วประมาณ  100-110 ฝนเพิ่งตก
แล้วมีคันหน้าตัดเลี้ยวเข้ามา โดยที่เห็นอีกทีคืออยู่หน้ารถแล้ว

ผมเลยเหยียบเบรค ก็รู้สึกว่า ABS ทำงาน
ดูแล้วก็ยังไงไม่น่าจะพ้นแน่เลยหักพวงมาลัย
ออกอีกประมาณ 15-20%  รถก็เป็นตามที่เราสั่งทุกอย่างไม่ลื่นไม่ไหลก็สามารถไปต่อได้เลย

แล้วมาเห็นคลิป Mazda นัดสัปดาห์ก่อน
พูดกันตามจริงเบนซ์เขาก็เข้าแบบเนียนๆอยู่นะครับไฟเบรคมาสด้ายังไม่ทันติดเบรคให้เสียจังหวะเลย
ที่ตกใจไปกว่านั้นคือ ไปตีลังกาซะแบบนั้น แล้วก็เห็นบนพื้นที่มีรอยลากยาว

เลยสงสัยครับ AB S ทำงาน มันก็คือการเบรคไม่ให้ล้อล็อคให้เราสามารถคุมรถได้ ไม่ใช่เหรอครับ ทำไมถึงมีรอยยางลากยาวแบบนั้น
แล้วมาสด้า ช่วงล่างดีกว่าระบบให้มาท่วมคัน
ทำไมมันพลิกง่ายๆนั้นเลย

ขนาดรถผมสเปคแบบเอื้ออาทรเลย มันก้ยังพอกะท่อนกะแท่นผ่านไปได้

ออฟไลน์ NongPuti

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่อง Mazda ครับ
อย่างรู้มานานแล้วว่า ทำไมโปรเจค Skyactiv-X ไม่มาไทยแล้วอะครับ