ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่องฟิล์มรถยนต์ครับ ระหว่าง lamina กับ 3m  (อ่าน 2809 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ขอถามเป็นข้อๆดังนี้ครับ

1. ฟิล์ม 3m ceramic ultra clear กับ lamina ceramatrix รุ่นไหนดีกว่ากัน คุ้มค่ากว่าครับ
2. ฟิล์ม 3m ceramic ultra clear เคยเห็นบางรีวิวว่ามีปัญหา ghost คือ เห็นแสงไฟภายนอกเป็นภาพซ้อนกันโดยจะเห็นชัดตอนกลางคืน อันนี้เค้าแก้ไขปัญหานี้รึยังครับ
3. ลอกฟิล์มเก่าจะมีโอกาสไล่ฝ้าหลังขาดมากแค่ไหนครับ มีร้านไหนที่ทำดีๆไล่ฝ้าไม่ขาดบ้าง ในแถบปริมณฑลครับ
4. ควรติดฟิล์มเบอร์เดียวกันทั้งคัน หรือบานหน้าใสกว่าบานอื่นๆครับ

ขอบคุณทุกความเห็นล่างหน้าครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ขอสอบถามเรื่องฟิล์มรถยนต์ครับ ระหว่าง lamina กับ 3m
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2023, 21:53:58 »
1. ไม่ทราบ spec แต่ส่วนตัวไว้ใจ 3m มากกว่า.. เคยใช้ lamina รุ้สึกว่า ไม่ดีเท่า spec ที่เคลมไว้เท่าไหร่
2. ไม่ทราบครับ
3. อันนี้ลองเชคกับที่ร้านก่อนก็ดีครับ ผมเคยเอง Honda ไปเปลี่ยนฟิล์ม จาก lamina > crystaline ช่างบอกว่าได้อยู่ ไม่ค่อยเจอปัญหาไล่ฝ้าขาด แต่ก็แล้วแต่ยี่ห้อรถ/ฟิล์มที่ลอกด้วย ผมเคยทำที่ TIP Auto กาญจนาครับ
4. ความเข้มไม่เท่ากันผมโอเคครับ แต่ระวังเรื่องสีของเนื้อฟิล์มหน่อย อย่าง V-Kool VK / 3m Crystaline สีของฟิล์มในแต่ละความเข้มมันคนละโทนกัน เวลามองหน้าจกหน้า แล้วมองออกกระจกข้าง มันจะ งงๆ หน่อยครับ

ออฟไลน์ Devil13

Re: ขอสอบถามเรื่องฟิล์มรถยนต์ครับ ระหว่าง lamina กับ 3m
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 07:17:03 »
2. ฟิล์ม 3m ceramic ultra clear เคยเห็นบางรีวิวว่ามีปัญหา ghost คือ เห็นแสงไฟภายนอกเป็นภาพซ้อนกันโดยจะเห็นชัดตอนกลางคืน อันนี้เค้าแก้ไขปัญหานี้รึยังครับ
ถาเคยเป็น จะแก้ไม่หาย ต้องเล่นตัวอื่นแทนครับ ฟิมล์ไม่มรุ่นปรับปรุง จะเปลี่ยนซีรีย์ไปเลย

3. ลอกฟิล์มเก่าจะมีโอกาสไล่ฝ้าหลังขาดมากแค่ไหนครับ มีร้านไหนที่ทำดีๆไล่ฝ้าไม่ขาดบ้าง ในแถบปริมณฑลครับ
ถ้าฟิมล์เก่าแปะมานาน 5-6ปี+ โอกาศขาด 50/50 ขึ้นอยู่กับร้านใจเย็นขนาดไหน ต้องใช้น้ำฉีดแล้วค่อยๆลอก บานหลัง 1วันเต็มๆ ร้านน่าจะชาท

4. ควรติดฟิล์มเบอร์เดียวกันทั้งคัน หรือบานหน้าใสกว่าบานอื่นๆครับ
โดยปกติมักจะเอาบานหน้าสว่างกว่า เพื่อทัศนวิสัยที่ดีครับ แต่ถ้าขับในเมือง100% มีไฟทางตลอด อาจไม่จำเป็น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 07:25:39 »
3. ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัย
- ยี่ห้อรถ .. ถ้ารถญี่ปุ่น อายุไม่เกิน 10 ปี ไม่ค่อยเจอปัญหา แต่ถ้ายุโรป นี่โอกาสสูง
- คุณภาพฟิล์มเดิม .. ยี่ห้อเกรดต่ำ กาวมันจะเอาออกยาก มีความเสี่ยง
- วิธีการลอก .. ปกติ ต้องใช้การบ่มฟิล์ม ฉีดน้ำ เปิดไล่ฝ้า ให้มันร้อน แล้วค่อยๆลอก ใช้น้ำยาเช็ดคราบกาว ไม่เอาใบมีดขูด

ที่เคยเปลี่ยนฟิล์ม ร้าน ESC Car Service เทพารักษ์ ไม่มีปัญหา (ลอก Pulsar) / V-Kool สนญ กับ วิภาวดี ไม่มีปัญหา (ลอก Pulsar - CRV) / Mock Up (ลอกรถ Jazz พ่อ) ไม่มีปัญหา แต่เค้าขายแต่ Blueprint นะ)

4. รอบคัน ผมชอบเลือกให้เข้มหน่อย ส่วนบานหน้าจะใสกว่า ขับกลางคืนจะได้สบาย

ออฟไลน์ Nengcom2

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 14:22:18 »
ผมใช้ 3M Ceramic ultra clear เรื่องกันร้อนผมว่าโอเคระดับนึง จะมีปัญหาเรื่อง Card bluetooth เข้าหมู่บ้านไม่ค่อยติด และปัญหาโทรศัพท์ "ไม่มีสัญญาณ GPS" บ้างเป็นบางครั้ง

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 15:52:18 »
2. ผมเป็นเคสหนึ่งที่มีปัญหาเรื่อง ghost นะครับ มีอีก 2-3 ท่านที่เคยคุยกัน (ผ่านโซเชียล) ที่มีปัญหาคล้ายๆกัน
4. ต้องแล้วแต่สะดวกนะครับ แต่ผมติดบานอื่นๆเบอร์เดียวกัน มีบานหน้าที่จะติดใสกว่าบานอื่นครับ กลางคืนผมต้องสามารถขับได้ 120 เหมือนกลางวัน บานหน้าเลยต้องใสเป็นพิเศษ สำหรับผมจุดที่อยู่นอกแสงไฟต้องพอมองเห็นลางๆในคืนเดือนหงาย

ผมเคยติดฟิล์มเบอร์นึง ตามช่างว่าคือเบอร์ 40 แต่มันก็ยังค่อนช้างเข้มไปนิด ตามสเปคแสงผ่านไม่ถึง 50% ขับออก ตจว ใช้ความเร็วได้สูงสุดแค่ 80 หากจะขึ้นสะพานจะชะลอเหลือ 60 เพราะมองขอบสะพานไม่ชัด เสียวมากๆครับ ติดได้ไม่ถึงเดือนต้องไปลอกออก เพราะใช้ชีวิตลำบากเกินไป พอเปลี่ยนมาใสขึ้น %แสงผ่านเกิน 50% เล็กน้อย ขับสบายสว่างโล่งแจ้งเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2023, 15:55:21 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ Bunyarit344

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 17:11:58 »
ผมใช้อยู๋นะ 3M Ceramic Ultraclear   ผมไม่เป็นนะ Ghost ไรนั่น ปกติดีเลย  สันญาณไรก็นิ่ง สบายๆ

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 19:16:02 »
ขอขอบคุณทุกความเห็นมากครับ ถ้าเป็นรุ่น 3m ceramic absolute โอเคมั้ยครับ ราคาย่อมเยาว์กว่า

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2023, 21:34:39 »
1. ฟิล์ม 3m ceramic ultra clear กับ lamina ceramatrix รุ่นไหนดีกว่ากัน คุ้มค่ากว่าครับ  = ผมว่าพอกันครับ อยู่ที่ชอบเลย แต่ผมชอบ3m มากกว่า
2. ฟิล์ม 3m ceramic ultra clear เคยเห็นบางรีวิวว่ามีปัญหา ghost คือ เห็นแสงไฟภายนอกเป็นภาพซ้อนกันโดยจะเห็นชัดตอนกลางคืน อันนี้เค้าแก้ไขปัญหานี้รึยังครับ  =  ถ้ารุ่นนี้ไม่เป็นนะครับ
3. ลอกฟิล์มเก่าจะมีโอกาสไล่ฝ้าหลังขาดมากแค่ไหนครับ มีร้านไหนที่ทำดีๆไล่ฝ้าไม่ขาดบ้าง ในแถบปริมณฑลครับ =  มีโอกาสครับ ถ้าฟิลมเดิมเก่ามากแล้ว  ผมติดที่ร้าน Tip auto  ครับ  งานดี
4. ควรติดฟิล์มเบอร์เดียวกันทั้งคัน หรือบานหน้าใสกว่าบานอื่นๆครับ  =  บานหน้าควรใสกว่าบานอื่นครับ  แนะนำบานหน้าแสงส่องผ่านประมาน 30%   รอบคันแสงส่อนผ่านประมาน 15-20% ครับ กำลังดี

ออฟไลน์ Spada_Valess

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 09:59:00 »
ชอบ lamina ceramatrix มากกว่าครับ

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 10:29:44 »
1.คุณภาพ 3m ดีกว่ามากๆๆๆ เคยหลงกลใช้ la 2-3 ปี ลอกเป็นเกร็ด อีกคัน 3m

10ปี ยังดีอยู่

2.เลยมาชลบุรีใด้ไหม มีร้านแนะนำ รถเก่า 15 ปี ลอกไม่ขาดเลย

ออฟไลน์ bennieT8

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2023, 18:17:38 »
ของผมบานหน้าเป็น 3M Crystalline C40  รอบคันเป็น Lamina Digital CTX L15 ใช้มา 4 ปีแล้ว กันร้อนดีมากครับ  จอดกลางแดดเปรี้ยงประจำ  ขึ้นรถมาร้อนไม่มาก ไม่รู้สึกถึงไอร้อนเลย  เปิดแอร์แป๊บเดียวก็เย็นสบาย  ไม่มีปัญหาการมองเห็นใดๆทั้งกลางวันกลางคืน  ส่วนการลอกฟิล์มเก่าถ้าไม่เกิน 10 ปี  ผมว่าอยู่ที่เกรดฟิล์มเดิมกับฝีมือช่าง  ถ้ายี่ห้อมาตรฐาน+ทำงานเนียนๆแล้วไม่น่ามีปัญหาอะไรครับ