ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 19 สิงหาคม 2023  (อ่าน 1237 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/100064633334264/posts/pfbid028i6KNVPSf7ECBEgDXpcea7QqGYa1RYXDMMHNvLsWpHdHrj7TVPEh95NsRjLxyw37l/

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 13:29:50 โดย DR!VE by J!MMY »

ออฟไลน์ B_A_N_K

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณเมธี คุณจิมมี่ คุณบาส คุณวัน
ที่ถามเรื่องคุณภาพของรถ TESLA เมื่อสัปดาห์ที่แล้วนะครับ

ปัจจุบัน ผมใช้ BENZ W212 E200 CGI Facelift ปี 2015 ไมล์ 5หมื่นกม.

ถ้าจะเปลี่ยนมาเป็น TESLA MODEL 3 LR ซึ่งต้องเพิ่มเงินประมาณหนึ่งล้านบาท

ในระยะเวลา 10 ปี ที่ประหยัดค่าซ่อมบำรุง ค่าเชื้อเพลิง จะถือว่าคุ้มค่ามั้ยครับ

เอาเรื่องคุณภาพรถมาเทียบด้วยครับ

เข้าใจว่า รถ EV จะไม่ต้องเสียค่าบำรุงรักษาอะไหล่สิ้นเปลืองเลย

แต่รถคันเดิมตอนนี้ ก็ยังไม่มีอะไรจุกจิก

ส่วนตัวผมใช้ต่างจังหวัดครับ ปีนึง 10,000 กว่ากม.

ตัดสินใจไม่ได้ครับ รบกวนขอความเห็นจากทุกท่านด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ 

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
โชว์รูม gac aion จะมีที่ไหนบ้างหรอครับ เห็นว่าจะเปิดตัววันที่ 9/9 เท่าที่ทราบตอนนี้มีตรงราชพฤกษ์ ซึ่งเป็นเจ้าของเดียวกับ gwm พระราม5 แล้วก็ตรงพัฒนาการ ของ v group car ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 13:40:03 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ pond 1991

Hyundai Santa Fe 2024 กับ Hyundai Palisade รุ่นไหนจะมีโอกาสเข้าไทยครับ หรือว่าจะมาทั้ง 2 รุ่นครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 14:03:22 โดย pond 1991 »

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Majesty มีโอกาศกลับมาไหมครับ และทำไมต้องเปลี่ยนชื่อ ครับ ชื่อ Ventury เพราะกว่า

ออฟไลน์ Glazy

1.ปกติเบรคมือที่ดี (อันที่ใช้โยกมือนะครับไม่ใช่ปุ่มหรือกดที่เท้า) ควรได้ไม่เกินกี่แกรกครับ หรือแล้วแต่รุ่นรถ
2.เบรควีออสเห็บหมาตอนนี้มีอาการแปลกๆ คือบางทีเหยียบเบรคแล้วต้องเหยียบมากกว่าปกติ บางทีก็น้อยกว่าปกติ ทั้งที่ความเร็วเท่ากัน สภาพพื้นถนนเหมือนกัน ผมควรเช็คอะไรก่อนดีครับ (ผ้าเบรคผมน่าจะต้องเปลี่ยนอยู่แล้วครับ ดึงแบบแกรกแล้วได้แกรกเยอะเกิน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 13:53:46 โดย Glazy »
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

สวัสดีพี่ๆทีมงาน
อยากทราบความเห็นพี่จิม เกี่ยวกับ fortuner gr ตัว 224 ม้า โดยรวมถือว่าคุ้มมั้ยครับ
สิ่งที่ได้กับเงินที่จ่าย ล้านเก้า
- ช่วงล่าง
- เครื่อง
- เบรค

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ตอนนี้มีค่ายรถยนต์เจ้าไหนที่เริ่มมีแนวคิดการขายรถแบบ Modular บ้างครับ
พวกประกอบชิ้นส่วน กับ option เอง แต่พวกโครงเป็น Defult ของบริษัทอยู่แล้ว

เห็นรถไฟฟ้าทุกวันนี้เริ่มเหมือนประกอบคอมพิวเตอร์เครื่องหนึ่ง

ออฟไลน์ Teepol

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ ผมมีคำถามเกี่ยวกับการเลือกซื้อรถใหม่ครับ
รบกวนเปรียบเทียบระหว่าง Q5 sportback 55tfsi กับ glc 350e ให้ด้วยนะครับ
ผมไปลองขับQ5มาแล้วรู้สึกว่าอัตราเร่งและช่วงล่าง การเกาะถนนดีมากเลยครับ
แต่ก็ยังกังวลเกี่ยวกับ การซ่อมบำรุง อ๊อปชั่น หน้าจอในรถ และราคาขายต่อครับ

ป.ล. ส่วนตัวผมชอบX5 30d แต่แฟนว่าใหญ่ไปครับ เขาชอบรูปทรงของQ5มากกว่าครับ

ออฟไลน์ นายพรานจ๋าหมีมาแล้ว

• Hero Member
  • เส้นขอบฟ้า
สอบถามพี่จิม 2 คำถามครับ

1. ตอนนี้ถ้าเราจะไปชม Alphard/Vellfire ต้องไปชมที่ Toyota ALIVE บางนาที่เดียวช่ายไหมครับ ถ้าเราชอบและตกลงจองผมอยากทราบครับถ้าถึงวันรับรถ
     เราต้องมารับรถที่นี้ หรือ เลือกศูนย์ Toyota สาขาใกล้บ้านได้ครับ

2. Camry ใหม่มาปีหน้าจากที่ถามคำถามไปในสัปดาห์ก่อนโน้น ในการการขับขี่ก็ไม่ได้แต่ต่างจากรุ่นปัจจุบันใช่ไหมครับ เพราะก็ยังเป็น TNGA-K เหมือนเดิมปรับออฟชั่นหน้าตาเฉยๆ

อยากให้พี่บาส รีวิว แอร์ ที่บาสเคยพูดถึงอะครับ hisene หรืออะไรนี่แหละ ตอนนี้เป็นยังไงบ้างครับพอดีเห็นราคาน่ารักดี กะว่าจะติดไว้ในห้องนอนไว้รับแขก

ปล เห็นคลิปที่พี่ร้องเพลงเก็บดาว กับ Ihereband ฟังแล้วแบบโอ้โห้ว ลืมภาพตอนด่าคนขับรถแช่ขวาเลย
SuppaygrandB

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
fortuner 4x4 หน้าแชมป์ตัวสุดท้าย ใช้เป็นรถท่องเที่ยว น่าใช้มั้ยครับ
ระบบขับ4ที่เป็นfulltime(70:30)ของรุ่นนี้เป็นยังไงบ้างครับ
มีประโยชน์ยังไงบ้างนอกจากกินน้ำมันเพิ่มขึ้น

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Lexus hybrid สามารถใช้เกิน10ปีได้ไหมครับแล้วโครงสร้างของlexus ในเรื่องของความปลอดภัยเวลาชน สามารถเทียบเท่ารถยุโรปเช่นพวกBenz bmw Volvo ได้ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ เบิร์นเนอร์

• **
ตอนนี้รอ GLC Coupe 220d ตัวใหม่ น่าจะตามมาประมาณช่วงไหนครับ ตัวเก่าตอนนี้ลด 400K ใจนึงก็ชอบตัวเก่าแต่จะตกรุ่นแล้ว ตัวใหม่ไฟท้ายเล็กไปหน่อยแต่ภายในคือว้าว กลัวไม่คุ้มที่จะซื้อตัวเก่า จะได้ยอมรอตัวใหม่ แต่ราคาน่าจะแรง  :)

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน...

เห็นผลทดสอบ Fortuner GR Sport แล้ว ผมไม่กล้าที่จะวิ่งบนถนนร่วมกับเขาจังเลย แรงจริง

วันนี้มี 2 คำถามสั้นๆครับ

1. รถใหม่ที่ไม่ว่าโรงงานผลิตมาแล้วขายไม่หมดหรือ Authorised Importer นำเข้ามาแล้วขายไม่หมด เขานำไปทำอะไรครับ

2. รถเก่าที่หดหายไปในตลาดเช่น Corolla DX, Bluebird, W123 หรือรุ่นอื่นๆสมัย 30-40 ปี มันหายไปไหน หายไปอย่างไร ที่ไทยมีโรงงานหรือสุสานกำจัดรถไหมครับ

ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สวัสดีทีมงานครับ​
มุมมอง​ขอฃทีมงาน​

ช่วงล่าง​ แบบ​ all well drive กับ​ ช่วงล่าง​ลูกตุ้ม​ของซีตรอง​

แบบไหนเกาะถนนมากกว่ากันครับ​
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ rainbow66

• **
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน

สอบถามครับ ตอนนี้สนใจ Volvo มือสองครับ ขอถามาสามข้อตามนี้ครับ
1.ปกติใช้รถเดินทางไปทำงานในเมือง ไปกลับวันละประมาน 50 โลเอง เลยคิดว่า 2 ตัวเลือกระหว่าง Volvo V60 Rechargeมือสอง หรือ รอช้อน XC40 pure EV ดีกว่ากันครับ
2. V60 ถ้าใช้แค่ไฟฟ้าอย่างเดียว 50 โลพี่คิดว่าพอมั้ยครับ ตามสเป็คมันวิ่งไฟฟ้าล้วนได้ 90 โล (NEDC)
3. Volvo V60 Rechargeมือสอง ราคาตกลงมาเยอะมากเลยคิดว่า ถ้าเราไปช้อนมาแล้วใช้ต่อหลังหมดประกันไปแล้วนี้ ถ้าเตรียมงบไว้ใช่ซ๋อมสักปีละ แสนไหวมั้ยครับ
มีจุดตรงไหนที่ต้องระวังเป็นพิเศษมั้ยครับ สำหรับรถค่ายนี้

ปล0. จริงๆสนใจ V60 มากกว่า XC40 EV เพราะส่วนตัวชอบรถทรง wagon มากกว่า SUV
ปล1. เคยไปลองขับของเพื่อนมาแล้ว V60 ช่วงล่างตามไม่ทันเครื่องจริงครัย พี่คิดว่าถ้าเอาไปใส่ bilstein B6 จะจบมั้ยครับ 
ปล2. พี่ๆมีอู่นอกซ่อม Volvo แนะนำมั้ยครับ ที่ไหนก็ได้ใน กทม

ออฟไลน์ THUIO

รบกวนสอบถามครับ Toyota Camry 2.5 Premium วิ่งไปแล้ว 50,000 km มีเสียงกุกๆๆๆเบา ขณะขับบนถนนที่เป็นลอนคลื่น และ ไม่ได้เป็นเวลาขึ้นลูกระนาด เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
มิตซู all new triton เกียร์ auto 6 speed เป็น เกียร์ลูกเดิมไหมครับพี่จิม (ลูกเดิม 6จังหวะ ที่ใช้ร่วม อีสุดีแมก โตต้ารีโว่ มิตซูไตรตั้นเก่า)

ออฟไลน์ spn

สวัสดีครับ เคยมาถามแล้วรอบนึง หารถแทน march คันเก่า ระหว่าง altis ตัวปัจจุบันมือสอง กับ yaris ativ แต่เห็นว่า yaris cross จะมา Q3 ปีนี้ อยากทราบว่ามีความน่าสนใจ แค่ไหน

โจทย์
ใช้เข้าสวน ไปธุระจุกจิก วันละ 100-150 กม เดินทาง ตจว 400 กม อาทิตย์ละครั้ง และเป็นรถสำรองได้
ขับสบาย ประหยัด (ติดแก๊ส/ไฮบริดได้) ทนทาน ไม่จุกจิก มีความปลอดภัย
งบน่าจะไม่เกิน 6-7 แสน ไม่เอากระบะ เพราะมีแล้ว

ตอนนี้เอา camry มาใช้ไปก่อน รู้สึกไม่เหมาะมากๆ เสียดายรถ

หรือมีรถตัวไหนน่าสนใจรุ่นอื่น หรือรอเปิดตัวแนะนำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 19, 2023, 14:36:25 โดย spn »
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ a.peerapong

corolla cross ไมเนอรเชนต้นปีหน้า จะวางเครื่อง 2.0 เบนซิน หรือ 2.0 ไฮบริดครับ
และจะปรับหน้าตาเหมือนโฉมญี่ปุ่นหรือเปล่าครับ