ผู้เขียน หัวข้อ: ค่า Maintenance Volvo XC40  (อ่าน 4703 ครั้ง)

ออฟไลน์ karnnykarns

• Newbie
  • *
ค่า Maintenance Volvo XC40
« เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 11:55:47 »
เห็นราคามือสอง ราว ๆ 1.2m ตัว ICE ล้วน เป็นรถที่ชอบมาก ๆ แต่ดูจากในกลุ่มเฟสบุ๊คดูมีหลากหลายปัญหามากเลยครับ ทั้งศูนย์เอย เสียง่ายมั่ง เลยอยากถามพี่ ๆ ในบอร์ดว่าเป็น รถที่เหมาะกับใช้เป็นรถคันแรกมั้ยครับ จุกจิกมากมั้ย การใช้งานหลัก ๆ เป็นการขับไปเรียนที่มอครับ ถ้าเสียมาไปเรียนสายนี่ซวยเลย  :'(
งบ maintenance 10-20k ต่อปีพอมั้ยครับ ตัวเลือกอีกตัวนึงคือ Mazda 3 Hatchback ครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
Re: ค่า Maintenance Volvo XC40
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 12:10:52 »
เห็นราคามือสอง ราว ๆ 1.2m ตัว ICE ล้วน เป็นรถที่ชอบมาก ๆ แต่ดูจากในกลุ่มเฟสบุ๊คดูมีหลากหลายปัญหามากเลยครับ ทั้งศูนย์เอย เสียง่ายมั่ง เลยอยากถามพี่ ๆ ในบอร์ดว่าเป็น รถที่เหมาะกับใช้เป็นรถคันแรกมั้ยครับ จุกจิกมากมั้ย การใช้งานหลัก ๆ เป็นการขับไปเรียนที่มอครับ ถ้าเสียมาไปเรียนสายนี่ซวยเลย  :'(
งบ maintenance 10-20k ต่อปีพอมั้ยครับ ตัวเลือกอีกตัวนึงคือ Mazda 3 Hatchback ครับ

ไม่ได้ตาม xc40 t4/t5 เลยครับ 
ถ้ามีรถสำรอง ผมว่าเล่นได้ แต่ 10-20k หลังหมดประกันผมว่าตึงไปหน่อย..
โจทย์ที่ผมไป Mazda3 ครับ อย่างน้อยก็สบายใจเรื่องค่าใช้จ่ายได้ประมาณนึง

ออฟไลน์ apinui

Re: ค่า Maintenance Volvo XC40
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 12:48:51 »
ถ้าเป็นรถมือ 2 ต้องถามความตั้งใจว่าเมื่อเราซื้อมาแล้ว จะ service ที่ศูนย์หรืออู่นอก ตัวรถถ้าถามความจุกจิก ก็อาจมีแต่ไม่ใช่ทุกคันมันเป็นปัญหาเฉพาะคันไม่ใช่ทุกคนจะเจอ

คนที่เค้าใช้ไม่มีปัญหาก็เยอะ ถ้าไม่ซีเรียสตรงนี้ มันเป็นรถที่ใช้ดีและราคาคุ้มค่ามาก ที่เหลือก็ลองตัดสินใจดูครับว่าสนใจเค้าจริงๆไหม

ส่วนที่ Volvo ราคามือ 2 ตกแรงมันเป็นมานานแล้วครับเนื่องจากภาพเก่าๆภาพลบที่มันส่งต่อความเชื่อมั่นมาถึงทุกวันนี้ เมื่อมันเป็นรถยุโรปมือ 2 ในเต้นท์มันจะเป็นรถที่ขายยาก ติดมือ ดังนั้นราคาขายต่อจึงไม่แรงอย่ารถที่มีความนิยมสูง

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 12:53:59 »
ผมแนะนำไป mazda 3 ครับ
รถมือหนึ่ง ยังไงโอกาสเกิดปัญหาก็น้อยกว่า ค่าบำรุงรักษา 5 ปีแรกก็รวมอยู่ตอนซื้อรถ

Volvo ถึงแม้จะเป็นแบรนด์จีน ค่ารักษาก็ไม่ถูกครับ
ถ้ารอบ 6 ปี ถ้าเข้าศูนย์ เกิน 4 หมื่นแน่ ๆ ครับ
ส่วนความจุกจิก ผมใช้ V40 กับ XC60  คิดว่าน้อยมาก ๆ แล้วพอ ๆ กับรถญี่ปุ่นเลย

ถ้าเป็นรถคันแรก ซื้อใหม่สบายใจกว่าครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 13:40:16 »
ถ้ารถหมดประกัน  ซ่อมทีนึงมีจุกแน่ครับ :-X

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 13:47:14 »
ผมแนะนำไป mazda 3 ครับ
รถมือหนึ่ง ยังไงโอกาสเกิดปัญหาก็น้อยกว่า ค่าบำรุงรักษา 5 ปีแรกก็รวมอยู่ตอนซื้อรถ

Volvo ถึงแม้จะเป็นแบรนด์จีน ค่ารักษาก็ไม่ถูกครับ
ถ้ารอบ 6 ปี ถ้าเข้าศูนย์ เกิน 4 หมื่นแน่ ๆ ครับ
ส่วนความจุกจิก ผมใช้ V40 กับ XC60  คิดว่าน้อยมาก ๆ แล้วพอ ๆ กับรถญี่ปุ่นเลย

ถ้าเป็นรถคันแรก ซื้อใหม่สบายใจกว่าครับ

เดี๋ยวๆ Volvo ยังเป็นแบรนด์สวีเดนอยู่ครับ แค่เจ้าของเป็นจีนเฉยๆ

ทีมพัฒนาออกแบบรถก็ยังเป็นสวีเดนอยู่

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 14:45:39 »
ไม่ได้ใช้ XC40 แต่ใช้ XC60 เจนก่อนหน้า กับ V60 เจนปัจจุบัน ตัวรถไม่ค่อยจุกจิกนะครับ (V60 ปัญหาน้อยกว่ารุ่นเก่าอีก) แต่พอเข้าปีที่ 5-6 ก็อย่าคาดหวังว่าจะสบายใจแบบรถญี่ปุ่น
ถ้าหมด VPSP เข้าศูนย์เปลี่ยนน้ำมันเครื่องเฉยๆ ก็ตีกลมๆ ไว้ทีละหมื่นนึงแล้วครับ รอบไหนมีเปลี่ยนอย่างอื่นอีกก็บวกไปอีก และ service ใหญ่ 6 ปี/120,000 ต้องเปลี่ยนสายพาน ประมาณ 4 หมื่นครับ

เพราะฉะนั้นถ้ารถคันแรก เชียร์ mazda 3 ดีกว่า ไว้คันถัดไปค่อยอัพเป็นยุโรปก็ยังได้
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 17:52:09 »
10-20k/ปีนี่ไม่พอครับ ได้แค่maintainanceตามวงรอบแบบหืดจับ เจอช่วงล่างเสื่อมตามอายุไรงี้ก็จบแล้ว

เอาจริงงบเท่านี้ญี่ปุ่นมือสองยังเหนื่อยเลย ไปมือหนึ่งสบายใจกว่าครับ ไว้เก็บเงินได้มากกว่านี้ค่อยมาเล่นก็ไม่สาย

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 18:58:29 »
อะไรที่ไม่ใช่ยี่ห้อที่คนส่วนใหญ่เค้านิยมกันคนมักจะเล่าเกินจริงว่าศูนย์บริการไม่ดีรถเสียบ่อยเสมอๆ เป็นตั้งแต่รถบ้านๆยันรถแพง แต่ในความเป็นจริงนั้นไม่ใช่เลย คุณลองดูเว็บบอร์ดอย่างพันทิปหรือข่าวออนไลน์สิ กระทู้เรื่องเบนซ์/bmwเสียทั้งๆที่ป้ายแดงชนิดที่ขับไม่ได้มีเยอะแยอะมาก หรือเรื่องที่ศูนย์บริการจบปัญหาไม่ได้ซ่อมแล้วซ่อมอีกจนหมดประกันรถตัองจ่ายเองก็ยังจบปัญหาไม่ได้ก็มีเยอะแยะอีก ในขณะที่รถคนไม่นิยมวอลโว่ยังไม่เคยมีปัญหาโดนประจานแบบนี้เลยสักครั้ง  ::)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2023, 23:11:13 »
เรื่องปัญหามีทุกยี่ห้อทุกรุ่นครับ เพื่อนผมเคยถอยXC60เครื่องยนต์ล้วนป้ายแดงมา ดับกลางอากาศ เข้าศูนย์หัวหมากบอกว่าไม่มีอะไร  ดับครั้งที่2ขอคืนรถไปเลย เปลี่ยนไปCRVไม่เจอปัญหาแบบที่ว่ามา
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Panerai II

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 07:25:10 »
เรื่องปัญหามีทุกยี่ห้อทุกรุ่นครับ เพื่อนผมเคยถอยXC60เครื่องยนต์ล้วนป้ายแดงมา ดับกลางอากาศ เข้าศูนย์หัวหมากบอกว่าไม่มีอะไร  ดับครั้งที่2ขอคืนรถไปเลย เปลี่ยนไปCRVไม่เจอปัญหาแบบที่ว่ามา

คืนรถได้แสดงว่าน่าจะมี power พอตัวอยู่ใช่ไหมครับ
ปกติการยอมซื้อคืนถ้าไม่ข่าวใหญ่ ขึ้นโรงขึ้นศาล ชาวบ้านทั่วๆไปนี่เหนื่อยที่จะ fight  เลยครับ

ออฟไลน์ aekoy

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 07:54:54 »
ใช้รถมีสองไม่ว่ารุ่นไหนก็ตาม มีโอกาสเสียโดยไม่คาดฝันสูงกว่ารถใหม่แน่นอนครับ ถ้ายังมีคำว่ากลัวเสียโน่นนี่นั่นอย่าใช้รถมือสองเพราะว่ามันต้องเกิดขึ้นแน่นอน สำหรับเจ้าของกระทู้ควรจะซื้อรถใหม่ดีกว่านะครับ
Volvo 850 T-5R
SAAB 9000 Aero
BMW E30 M10 coupe M/T 1987
Volvo V60
Toyota AE111

ออฟไลน์ solo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 08:42:53 »
จะซื้อรถมือสองราคา 1.2ล้านโดยคิดว่าจะกันเงินหมื่นสองหมื่นต่อปี ซึ่งคิดเป็นประมาณ 1%ของราคาซื้อแล้วมาตั้งคำถามว่าพอไหม?

สมาชิกส่วนใหญ่ในนี้ค่อนข้างสุภาพ  ไม่พูดตรงๆแต่ผมขอบอกว่า อย่าว่าแต่รถยุโรปเลย รถญี่ปุ่นก็ไม่พอ คุณจะซื้อรถวอลโว่ที่ใช้มา 4-5ปีในราคาไม่ถึงครึ่งหนึ่งแล้วจะตั้งงบซ่อมแซมไว้ปีละหมืนถึงสองหมื่น?

บางท่านแนะนำว่าให้ซื้อรถป้ายแดง ซึ่งผมอยากให้ระมัดระวัง เพราะมีDealer หลายรายที่ไม่รับผิดชอบ Claim ยาก ถึงเคลมได้แต่ผมว่าคุณเก็บเงินปีละหมื่นไว้เป็นค่าเปลี่ยนยาง,ผ้าเบรคและแบตเตอร์รี่ดีกว่า

ออฟไลน์ shipcake

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 22, 2023, 09:10:14 »
ผมแนะนำ แคมรี่ไฮบริดมือสอง แล้วจัดช่วงล่างใหม่หมด ผมเดาว่ามันขับเกือบดี(หรืออาจจะดีกว่า xc40)และค่าซ่อมเครื่องยนต์ แฮปปี้กว่ารถยุโรปแน่นอน โตต้าเครื่องทนสุดแล้ว

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 08:15:28 »
ผมแนะนำ แคมรี่ไฮบริดมือสอง แล้วจัดช่วงล่างใหม่หมด ผมเดาว่ามันขับเกือบดี(หรืออาจจะดีกว่า xc40)และค่าซ่อมเครื่องยนต์ แฮปปี้กว่ารถยุโรปแน่นอน โตต้าเครื่องทนสุดแล้ว
อันนี้จริงคับ เอาแคมรี่มาทำช่วงล่าง เครื่องไฮบริด13ปีก็ยังกดแซงไหวสบายอยู่ ค่าดูแลแสนถูก

ออฟไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 16:23:19 »
XC40 ช็อยส์ดีครับ รถที่ Euro NCAP ประเมินไว้สูงสุด พอ ๆ กับ XC60 ขายดีมากในยุโรปทั้งคู่ (ดีกว่า BM MB แต่ผมใช้ SUV ของ MB นะ คนนั่งหลังสบาย)

แต่งบล้านสอง น่าจะได้เครื่อง T6 มี Supercharge มากกว่านะครับ ทั้งนี้ เครื่องวอลโว่ก่อนหลังฟอร์ด ทนครับ บางคนใช้กันสามแสนโลไม่ได้บำรุงรักษาหนักเลย Volvo ออกแบบรถดีมาก เหล็กสวีเดนก็ทนสนิม รถเก่ายี่สิบสามสิบปี VV ยังเห็นวิ่งเป็นระยะ ไม่ผุ
(ผมอบรมให้บริษัทสหวิริยาสตีล บริษัทเหล็ก#1ของไทย เหล็กแต่ละประเทศ ข้อดีต่างกัน)

หรือถ้าจะผ่อนอยู่แล้ว+ขับในเมืองประจำแล้วชาร์จ ออกต่างจังหวัดสองครั้งต่อเดือน สไตล์นี้ ซื้อ T8 Phev มือสองล้านห้าถึงล้านเจ็ด แล้วเอาค่าน้ำมันที่ประหยัดได้เฉลี่ยน 4 บาทต่อกม. มาจ่าย 300,000-500,000 ที่เกินงบ* ที่จ่ายเพิ่มคุณอาจจะ
1. ได้คืนจากการประหยัดค่าน้ำมัน สมมติผ่อนห้าปี วิ่ง 125,000 กม. ก็เสมือนได้เงินคืน 125,000*4 = 500,000 เอามาผ่อนส่วนต่างกับงบเริ่มต้น*
2. Semi-automatic driving level 2 ใช้แล้วสบายขับทางไกล
3. ค่าบำรุงรักษา Phev น้อยกว่า Ice เท่าตัวนึงครับ น้อยกว่า Hev ด้วยซ้ำ Consumer Reports สหรัฐสำรวจรถเป็นแสนคันแล้ว คนในบอร์ดนี้ก็คอนเฟิร์มเพราะเขาคงใช้อยู่ คนขับ Toyota Hev ก็คอนเฟิร์มว่า สองระบบช่วยกันขับ แต่ละระบบเสื่อมน้อย
ราคาด้านบน เห็นประกาศขายที่เฟซ All New VOLVO 🇹🇭 Thailand 🇸🇪 ส่วนผมกะใช้ VV 2x ปี เอ้อ อย่าลืมติดค้ำโช้คหน้า ไม่กระด้าง แต่ควบคุมรถดีขึ้นมาก ส่วนค้ำโช้คหลัง VV Phev มีอยู่แล้ว

*ผมเทียบรถที่ power-to-weight ratio ล้อหลัง เท่ากัน คือ BM 318i Euro 4 เน้นใช้ในเมือง พบว่า BM กินน้ำมัน 95 & 95 premium ในกทม. เฉลี่ยกม.ละ 6 บาท ถึงขับต่างจังหวัดก็ไม่ประหยัดเพราะรถหนักคันนี้แค่ Euro 4
= เนื่องจาก phev กินไฟแค่กม.ละ 1 บาท VV ประหยัดกว่า BM 6-1 หรือ 5 บาท ต่อ กม.ในเมือง
เนื่องจากผมขับ VV ในเมืองมาแล้ว 18,000 กม. ผมเซฟค่าพลังงานไปแล้ว 90,000 บาทในรอบปีครึ่ง
ถ้าคิดต่อปีก็ 60,000 บาท ผมทำอย่างนี้ 13 ปีจนแบตเสื่อม (ต่างประเทศพบว่าแบตเสื่อมที่ปีที่ 13-15) ผมเซฟค่าพลังงาน อย่างต่ำ 60,000*13 หรือ 780,000 บาท
นี่ยังไม่นับความประหยัดตอนขับข้ามจังหวัด 100 กม. เป็นประจำ ซึ่งระยะดังกล่าวรถประหยัดกว่า hev กรณีหนักเท่ากัน VV วิ่งข้ามจังหวัดผมได้ 25 กม./ล. (ยังไม่รวมค่าไฟ 40 บาทต่อเที่ยว)
ดังนั้น VV ผมจะเซฟค่าพลังงานกว่า BM รวมวิ่งทุกสถานที่ เกือบ 1,000,000 บาท ต่อระยะเปลี่ยนแบต 13 ปี ทั้งที่ราคารถ 2.5 M เท่ากัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2023, 19:31:54 โดย nobody123 »

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2023, 17:01:26 »
ยุโรปมือสอง ในระยะเวลา 4-5 ปี ที่อยู่ด้วยกัน เตรียมค่าดูแลไว้เลย 2-5 แสนบาทครับ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 18, 2024, 01:44:25 »
1-2 หมื่น/ปี   หมดสิทธิ์ครับ

เอาแค่ถ้าแรคพัง   ของมือ2  เชียงกง  ผมก็โดนไป 4 หมื่นบาทแล้วครับ  ถ้าไม่ซ่อม ขับไม่ได้ กลัวอุบัติเหตุ มันบังคับควบคุมพวงมาลัยเพี้ยนหมด

แอร์คอยรั่ว  3 หมื่น ถ้าไม่ซ่อม ก็ต้องขับรถแบบร้อนๆ ตับแตก

หน้าต่างเปิดไม่ได้  moduleเสีย 2 หมื่น ถ้าไม่ซ่อม ก็เปิดหน้าต่างคุ่หน้าไม่ได้

แค่จานเบรคคู่หน้า ของเทียบ ร้านข้างนอก  2 หมื่น ถ้าไม่ซ่อม ก็เบรคสั่น กระพือยังกับเจ้าเข้า พร้อมเสยตูดคันหน้าเป็น coco crunch

Module เบรคเสีย 2.5 หมื่น ถ้าไม่ซ่อม abs trc vsc ไม่ทำงาน  ลามไปแอร์ไม่เย็น พวงมาลัยหนัก ไฟเครื่องและเบรคโชว์

แล้วรถผมมือ1  แต่เกิน 5 ปียังเจอพวกนี้พังเลย อย่าเสี่ยงครับ

ถ้าอยากเสี่ยงต้องมีเผื่อไว้  อย่างต่ำ 4-5 หมื่น/ปี และอู่เท่านั้นห้ามไปศูนย์ และคาดหวังว่ามันจะไม่พังพร้อมกัน!!!
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 18, 2024, 01:55:06 โดย bingoman »