ผู้เขียน หัวข้อ: ประสบปัญหาที่เติมลมยางบริการตัวเองตามปั้ม พังทุกปั้ม  (อ่าน 2917 ครั้ง)

ออฟไลน์ shipcake

• Sr. Member
 :'( :'( ไม่แน่ใจมีใครเคยเจอเหตุการณ์นี้มั้ย จะเข้าไปเติมลมเพราะไฟขึ้นบ้าง จะไป ตจว. บ้าง ปั้มทุกปั้มที่แวะ บางปั้มไม่มีที่เติมลม และถ้ามี มันก็มักจะเสีย เคยใช้บริการร้านปะยาง เติมแบบมโนเอง แข็งปึ้ก แข็งแบบขับเกวียน ไม่มีเกณวัดอะไรทุกที่ ใครเจอแบบนี้บ้าง ล่าสุดคงต้องซื้อปั้มเติมลมไว้ที่บ้านแล้ว เบื่อมาก

ออฟไลน์ mobgang33

• Full Member
เจอแต่ปั๊ม PTT ในเมือง และขนาดเล็กครับ
เสียแต่ไม่ซ่อมสักที ไม่รู้ผ่านมาตรฐานปั๊ม ได้ยังไง
แต่เค้าไม่มีที่จะจอดรถด้วยแหละ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
ผมไม่แน่ใจว่านโยบายเติมลมให้ลูกค้านี่เป็นของปั๊มหรือเปล่า
หรือเด็กปั๊มสมัยนี้เงินเดือน 2-3 หมื่นกันไปแล้ว เลยไม่ค่อยสนใจจะหาทิปเล็กๆน้อยๆ เช่นเช็ดกระจกหรือเติมลมยาง

อย่างจุดเติมลมยางฟรี บางทีผมก็เห็นลูกค้าเรียกให้เด็กปั๊มเติมให้ แล้วก็ติ๊ปให้

แต่พอไม่มีคนดูและจุดนี้ เห็นหลายปั๊มก็ปล่อยให้เสีย ไม่ดูแลจุดนี้กัน

ออฟไลน์ CMaN20

แถวบ้านผมโซนลำลูกกา ส่วนใหญ่จะไปพึ่งปั๊มหอยครับ (เอาสาขาที่renovateใหม่) ส่วนใหญ่จะมีให้เติม และสภาพดี. PTT แรกๆดี แต่หลังๆมาพอเสียแล้วจะเสียยาวครับ ไม่ค่อยซ่อม.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ nuntapon.s

แถวบ้านผมมีสามสี่ปั๊มที่สลับเติมเพราะเช็คแล้วว่าได้pressureตามที่ตั้งจริงๆ  มีพังบ้างก็ปกติเพราะผ่านมือคนเป็นร้อยเป็นพันหัวเติมก็ตั้งกลางแดดกลางฝนต้องทำใจ แต่ไม่เคยเห็นจะมีแบบที่พังพร้อมกันเลย  จะเดินทางไกลผมก็เติมแถวบ้านก่อนไม่เคยไปเติมที่แปลกๆ

ออฟไลน์ kbank

cockpit 9 บาท สองปี ตามแอพส้ม ช่วยได้ไหม

ออฟไลน์ Sit: )

ไม่ได้สังเกตุเลยครับ
มีสูบลมติดบ้านตั้งแต่สมัยหัดขับรถ
ปัจจุบันใช้ปั๊มลม ผมว่าเป็นของที่คุ้มมากนะครับ
เติมลมรถ/จักรยาน/มอเตอร์ไซค์ เป่าฝุ่น เป่าลูกโป่งให้ลูก

ออฟไลน์ apinui

ถ้าแถวบ้านผมก็มีปัญหาครับ แต่บางปั๊มที่ดี ก็จะดีตลอด ไม่รู้ว่าคนไม่ค่อยมาใช้หรือยังไง ..

ที่สังเกตุปั๊มที่ไม่ค่อยพังจะเป็น esso นะ แต่ ปตท นี่จะพังบ่อย อาจเพราะคนใช้เยอะ

ออฟไลน์ solo

เจอตามที่เจ้าของกระทู้ว่าครับ และเคยไปใช้บริการตามอู่ มันก็เติมไม่ได้มาตรฐานแข็งบ้าง อ่อนบ้างเลยต้องเติมที่ร้านยาง

ออฟไลน์ Devil13

PTT จะมีช่องสำหรับเติมลม และเครื่องเติมสำหรับบริการตัวเอง
แต่ค่าแรงดันลมเพี้ยนเยอะครับ คือเติมแล้วต้องใช้ที่วัดลมยางกดเช็คดูอีกที
ผมเลิกเติมนานแล้ว ไปตามร้านพวก คอกพิค บีควิก โอโต้แบ็คดีกว่า แม่นกว่าลมไนโตรเจนด้วย

ออฟไลน์ chatcharwarn

• เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
หลังๆใช้ที่เติมแบบเสียบที่จุดบุหรี่เติมเองล่ะครับ เคยไปเติมปั๊มนึง ตัวเลขไม่ขยับนะ แต่ลมเข้ายางไม่หยุด เอะใจเลยดึงออกเอาที่วัดลมส่วนตัวจิ้มวัด ลมเกือบ60 โอ้วว

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเป็นปั๊มใหม่ๆและมีรถวนเข้าตลอด ส่วนใหญ่จุดเติมลมจะมีการดูแลเสมอ อาจจะมีพังบ้าง แต่ไม่นานก็จะซ่อมครับ
ส่วนเรื่องแรงดันลมนั้น เท่าที่เติมมาไม่เท่ากันซักปั๊ม ผมเคยเช็คลมแล้วตกใจ ที่ปั๊ม A เจอลมหน้าหลังเหลือข้างละ 28(สเปกรถผมคือ 32 psi)
ก็อัดไป 32 รถแข็งยังกะเกวียน ทนขับไปได้สักวันนึง เริ่มรู้สึกแข็งไปเลยไปเช็คอีกรอบที่ปั๊ม B เจอว่าลมเข้าไป 36 เลยเอาลมออก 4 psi
ปั๊มที่เจอว่าวัดเพี้ยน ผมเลยไม่เข้าไปเติมอีก

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

เคยมีประขี่มอเตอร์ไซค์แล้วยางอ่อนแล้วเลยแวะเข้าไปเติมสรุปหัวสูบรั่ว จากเดิมยางแค่อ่อนกลายเป็นแต๊ดแต๋ขี่ต่อไม่ได้เลย ผมก็บอกเด็กปั๊ม(จริงๆก็ปตท.ทหารแหละ555)ไปหาหัวมาเปลี่ยนเดี๋ยวนั้นเลย

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

พกเกจวัดลมยางติดรถไปด้วย ถูกๆ ก็ได้ อ้างอิงได้ ไม่ต้องแพง ไม่ต้องเป๊ะ เผื่อปั้มลมในปั้มน้ำมันมันพัง ก็หันหัวรถหาร้านปะยางข้างทางได้ มีเกจลมเอง สบายใจ ครับ

ปล.ผมเติมลมไนโตรเจน พอไปต่างจังหวัด หาที่เติมไม่ได้เลย จะวิ่งไปหาร้าน A B C ดังๆ ก็หายากซะเหลือเกิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2023, 17:05:43 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ผมเคยเจอระหว่างเติมแล้วปรับค่าที่ตั้งไว้ลงมาเองครับ กลายเป็นมาดูดลมเดิมผมออกเฉย

จากนั้นเลยเอารถไปเปลี่ยนเป็นไนโตรเจนร้านดังเลย นานๆ เช็คที ตอนไปเติมก็ไปยืนดูหน้าเครื่องเค้าเลยครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ spn

แถวบ้านผมก็เป็นครับ เสียเป็นเดือนยังไม่ซ่อม บางที 3-4 ปั๊มใกล้ๆกันก็พร้อมใจกันเสีย คนน่าจะใช้กันเยอะมาก ก็ไปเพิ่ง Fit Auto เติมลมฟรีเอาครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ whoami

เจอพังประจำเหมือนกันครับ ถ้าไม่จำเป็นจริงๆผมจะไม่เติมในปั๊มเลย

ผมแก้ปัญหาด้วยการซื้อสูบลมจักรยานแบบยืนสูบดีๆไว้ติดบ้าน

ลมอ่อน 2-3 ปอนด์ก็ปั๊มเอาสักล้อละ 20-30 ที ได้ออกกำลังกายไปด้วย

แต่ไม่เหมาะกับคนมีปัญหาสุขภาพเอวนะครับ  ;D

ออฟไลน์ manonmoon

ผมซื้อปั๊มลมออยล์ฟรีถังเล็ก ๆ กับเกจ์วัดดิจิตอลที่วัดความดันทศนิยมได้ 0.1 - 0.9 จากแอพออนไลน์ เอามาเติมรถยนต์+มอเตอร์ไซค์

ถ้าไปไหนไกล ๆ ก็เอาเกจ์วัดไปด้วย เผื่อเทียบกับตู้เติมลมตามปั๊มครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 22, 2023, 21:07:25 โดย manonmoon »

ออฟไลน์ tom46

เรื่องลมยาง สำหรับชีวิตประจำวันในบ้าน ผมใช้เกจ์วัดของตัวเอง กับ ที่สูบจักรยานแบบหัวใหญ่ ครับ

จขกท ลองหาเกจ์วัดลมที่ดีๆหน่อยติดรถไว้ก็ได้ครับ มีหลายยี่ห้อครับ ส่วนของผมผมใช้ของ wonder ครับ เมื่อก่อนเขาจะเป็นยี่ห้อที่ทำให้มิชลินใช้ตามร้านยางครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
ผมใช้เครื่องปั๊มลมไฟฟ้า XIAOMI ติดบ้านไว้สะดวกไม่ต้องไปเข้าคิวรอให้เสียเวลา

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

::)

เดียวนี้ผมเสียตังเติมไนโตรเจนไปครับ หาพวกที่พอมีสาขา ส่วนตัวตอนนี้ใช้ของ Quiklane ครับ

อีกคันใช้ B-quik (คันนี้ไป ตจว ครับ)

ไม่อยากวัดใจกับที่เติมลมอีกครับ

ออฟไลน์ Tien.W

นิคม 304 ดีอย่าง เติมไนโตรฟรี แทบทุกร้าน บางร้านเกรงใจก็ จ่ายไป 200 ก่อนสักครั้ง (แต่ไม่ต้องไล่ เพราะเดิมไนโตรมาอยู่แล้ว) จากนั้นก็เติมกันยาวๆ จนกว่าจะเปลี่ยนยาง ค่อยจ่ายให้ใหม่

ตามปั๊ม ผมเจอกับมอไซค์ เสียบ่อย บางปั๊มก็ไม่ซ่อม ตอนหลังรำคาญ ซื้อเครื่องเติมลมเอง มาเติมมอไซค์ซะ แล้วใช้ยางในแบบ บิวทิว เก็บลมได้ยาวๆ จะได้ไม่ต้องเติมบ่อย (ไม่งั้น ลงอาทิตย์ละ 10 psi)

ออฟไลน์ seeker

เคยเจอปัญหาแบบนี้ แก้ด้วยเติมไนโตรตาม b quik, cockpit เลย
ส่วนเรื่องลมยาง ก็ซื้อที่เติมติดรถไว้ โดยเติมเผื่อไว้ก่อน เช้าวันรุ่งขึ้นค่อยวัดแล้วปล่อยลมออก

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
สูบมือยังไหวนะครับ   

ล้อ SUV ซัก ปอนด์ละ 11-13 ปั๊ม   

4 ล้อ ก็ราวๆ  200 ปั๊ม    เหงื่อท่วม เหมือนไปวิ่งมา 2 กิโลเมตร   ::) ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Annethekop

• **
จากประสบการณ์ตัวเองที่เจอมา ปั๊ม PTT ไม่เคยได้เติม (เสียบ้าง รถจอดคาช่องเติมบ้าง)

ที่เติมประจำก็ ESSO ออกมาชานเมืองหน่อย หาปั๊มไม่เก่าหน่อย ที่เติมยังพอให้เชื่อถือได้บ้าง

ปั๊มอื่นๆหาที่เติมไม่เจอ เอาไปซ่อนอยู่ตรงไหนของปั๊ม หรือไม่มี (หรือเราตาไม่ดีเอง 555)
1999 - BMW 318i (E36)
2013 - BMW 116i (F20)
2016 - MB GLA200 Urban
2019 - MB C200 Coupe'
What is next???

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
ส่วนใหญ่ ตามปั้ม ต่างจังหวัด และ ส่วนใหญ่ จะเสียครับ

ผมมี ปั้ม ประจำ ทางกลับบ้าน ไม่ค่อยเสียโชคดีไปครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ AKh

• **
ซื้อที่เติมลมติดบ้านไว้เลยครับ สูบจักรยานแบบออกแรงเอง หรือสูบลมไฟฟ้าพกพาก็ได้ครับ