ผู้เขียน หัวข้อ: CX30 อยากเปลี่ยนใหม่ ไม่แพง อย่าง Dunlop SP Sport FM800 กับเกรดเดิม พอได้ไหม  (อ่าน 3287 ครั้ง)

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
ปวดหัวกับขนาดยางครับ แน่นอนหลายคนก็คงเจอ ถ้าใช้ CX30

ทีแรกคิดจะหา ล้อแท้มือสอง กว้าง 8-8.5นิ้ว กับยางชุดใหม่ แต่คิดไปคิดมา แค่ขับทำงานวันละ 20-30 โล เลยจะหายางเปลี่ยนแทนพอ

เลยอยากจะสอบถามครับ

Dunlop SP Sport FM800 215/55/18 ตรงรุ่นเดิม ปี 23 ชุดละ 10,000 บาทรวมติดตั้ง ถ้าเทียบเกรดของเดิม SP SPORT MAXX050 ถ้าไม่เน้นไรมาก คิดว่าพอได้ไหมครับ ของเดิม จะ 6 หมื่นโลละครับ เลี้ยวดังเอี๊ยดๆ ละครับ

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2023, 15:31:22 โดย ๑ ๒ ๓ »
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ tom46

ถ้าเขาลงไว้ไม่ผิดนะครับ

เรทติ้งความเร็วเท่ากัน น้ำหนักบรรทุกเท่ากัน คิดว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ จะไปต่างกันที่ความรู้สึกการเกาะถนน เสียง ความทนทานอะไรพวกนี้มากกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ถ้าเขาลงไว้ไม่ผิดนะครับ

เรทติ้งความเร็วเท่ากัน น้ำหนักบรรทุกเท่ากัน คิดว่าคงไม่น่าจะมีปัญหาอะไรหรอกครับ จะไปต่างกันที่ความรู้สึกการเกาะถนน เสียง ความทนทานอะไรพวกนี้มากกว่าครับ

ขอบคุณมากครับ  เพราะดูรีวิว ต่างประเทศ ตัวนี้ ถ้าเทียบกับราคาเส้นละ 2500 ผมก็อยากลองครับ คุ้มค่าเงิน
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Magl

ตามด้วยครับ ของผม 4 หมื่นโล 3 ปีละ และยางชุดเดิม มีคนเจอแตกบ่อยมากทั้งที่อายุยางไม่เยอะ แอบเสียวๆเหมือนกัน ไซส์ยางตัวเลือกน้อย ที่ดีก็ราคาพอได้เลย อยากเปลี่ยนยี่ห้อ

ตามด้วยครับ ของผม 4 หมื่นโล 3 ปีละ และยางชุดเดิม มีคนเจอแตกบ่อยมากทั้งที่อายุยางไม่เยอะ แอบเสียวๆเหมือนกัน ไซส์ยางตัวเลือกน้อย ที่ดีก็ราคาพอได้เลย อยากเปลี่ยนยี่ห้อ
ครับผม จะหายางไซซ์ดีๆ 235 ก็แม็กซ์ก็ใส่ไม่ได้ จะเปลี่ยนล้อใหม่ ล้อแท้มือสองก็ยังแพง ล้อก็อปปี้ก็ไม่อยากได้
ที่สำคัญ เงินก็หาย๊ากยาก ครับ 

ออฟไลน์ moorestreet

• Newbie
  • *
AUTOBACS สาขาเปิดใหม่ จะจัดโปรซื้อยางใหม่ 2 แถม 2
ยางปีนี้ด้วยนะครับ ไม่ใช่ยางค้างปี
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมา Michelin Primacy ขอบ 16
รวมถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ ไม่เกิน 11,xxx ครับ
แต่ผ่อนไม่ได้นะครับ

AUTOBACS สาขาเปิดใหม่ จะจัดโปรซื้อยางใหม่ 2 แถม 2
ยางปีนี้ด้วยนะครับ ไม่ใช่ยางค้างปี
ผมเพิ่งไปเปลี่ยนมา Michelin Primacy ขอบ 16
รวมถ่วงล้อ ตั้งศูนย์ ไม่เกิน 11,xxx ครับ
แต่ผ่อนไม่ได้นะครับ
ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ apinui

4 หมื่นกับยางไซด์นี้ ผมว่าโอเคเลยนะครับ

ถ้าวิ่งในเมืองคงหาความต่างได้ยาก ถ้าตั้งใจใช้ 1-2ปี นี่โอเคเลย

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ผมก็ใช้ cx-30 ก็ปวดหัวกับไซต์ยาง  แต่เหมือนจะเคยเห็น ริวิว น่าจะล้อของ cx-3 มาใส่ 235/50r18  ก็ดูเหมือนจะใส่ได้ และวงล้อเท่าเดิมเป๊ะ   

เคยลองดู ตาราง ของ T005a   ไซต์นี้ แนะนำ 7.5  แต่ 7.0  ก็ใช้แทนได้ แต่แก้ม อาจจะ บวมหน่อยๆ

เคยไปถามที่ติวานนท์ สาขาวงศ์สว่าง ตอนนเอา city ไปเปลี่ยนยาง  เค้าก็บอกว่าใส่ได้

เลยคิดว่า ถ้าต้องเปลี่ยน อาจจะลองไซค์นี้

ออฟไลน์ XyteBlaster

4 เส้น 10,000 บาท สำหรับยางขอบ 18 อย่างถูกครับ... แถมเคลมว่าดีกว่า lm703 ทุกด้าน โดยเฉพาะด้าน wet  ผมว่าใส่ไปก็ไม่เสียหายหรอกครับ ยังไงก็ดีกว่ายางเก่าแน่ ๆ ละ ถ้ามันไม่ดี ซัก 2 ปี ถอดทิ้งก็ได้ครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมเพิ่งวิ่งไปหมื่น5 เอง
ไว้จะเก็บไปเป็นแนวทางนะครับ

ขอบคุณ​มาก​ครับ​

ออนไลน์ renew

• Sr. Member
225 50 18 หรือ 235 45 18 ก็ใกล้เคียงกัน หรือจะบวกอีกเบอร์ก็ 235 50 18

ไปลองเทียบขนาด ดูตัวอย่างคนที่เปลี่ยนมาก่อน สวยไหม พอดีไหม

เรื่องยี่ห้อลองเกรดบน Mic Bri Yok รถจะขับดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยทีเดียว

4 หมื่นกับยางไซด์นี้ ผมว่าโอเคเลยนะครับ

ถ้าวิ่งในเมืองคงหาความต่างได้ยาก ถ้าตั้งใจใช้ 1-2ปี นี่โอเคเลย
ปกติวิ่งแต่ในเมืองครับ ไปกลับบ้าน ไม่เกิน วันละ 30 กม. รถติดๆ ทำความเร็วไม่เกิน 100  กับยางเดิมติดรถใช้มาจะ 6หมื่น ก็พอได้ครับ เลยอยากหาใกล้เดิมๆพอ

ผมก็ใช้ cx-30 ก็ปวดหัวกับไซต์ยาง  แต่เหมือนจะเคยเห็น ริวิว น่าจะล้อของ cx-3 มาใส่ 235/50r18  ก็ดูเหมือนจะใส่ได้ และวงล้อเท่าเดิมเป๊ะ   

เคยลองดู ตาราง ของ T005a   ไซต์นี้ แนะนำ 7.5  แต่ 7.0  ก็ใช้แทนได้ แต่แก้ม อาจจะ บวมหน่อยๆ

เคยไปถามที่ติวานนท์ สาขาวงศ์สว่าง ตอนนเอา city ไปเปลี่ยนยาง  เค้าก็บอกว่าใส่ได้

เลยคิดว่า ถ้าต้องเปลี่ยน อาจจะลองไซค์นี้

อยากได้ 235/45  หรือ 235/50 ครับ แต่มองๆแล้ว หน้ากว้างล้อเล็กไปครับ เอาสบายใจระยะยาว เปลี่ยนยางพอครับ ถ้ามีงยค่อยหาล้อแท้มือสอง ใหม่ดีกว่าครับ

4 เส้น 10,000 บาท สำหรับยางขอบ 18 อย่างถูกครับ... แถมเคลมว่าดีกว่า lm703 ทุกด้าน โดยเฉพาะด้าน wet  ผมว่าใส่ไปก็ไม่เสียหายหรอกครับ ยังไงก็ดีกว่ายางเก่าแน่ ๆ ละ ถ้ามันไม่ดี ซัก 2 ปี ถอดทิ้งก็ได้ครับ
ขอบคุณครับ ต้องลองก่อนละครับ อย่างน้อยก็ได้ยี่ห้อ ดันหลบ ยังพออุ่นใจกว่ายางจีนใหม่ๆอยู่

ผมเพิ่งวิ่งไปหมื่น5 เอง
ไว้จะเก็บไปเป็นแนวทางนะครับ

ขอบคุณ​มาก​ครับ​
ของเดิมตอนนี้จะ 6หมื่นโล  ยังวิ่งดี ไม่ดัง ไม่หอน แต่ดอกยางคงแข็งแล้วละครับ เลี้ยวลานจอด เริ่มเอี๊ยดๆละครับ นั่งปวดหัวกะหายางมาเป็นเดือนละครับ ได้อยาก V552 แต่ไซซ์นี้ก็ไม่ผลิด

225 50 18 หรือ 235 45 18 ก็ใกล้เคียงกัน หรือจะบวกอีกเบอร์ก็ 235 50 18

ไปลองเทียบขนาด ดูตัวอย่างคนที่เปลี่ยนมาก่อน สวยไหม พอดีไหม

เรื่องยี่ห้อลองเกรดบน Mic Bri Yok รถจะขับดีขึ้นผิดหูผิดตาเลยทีเดียว
ขอบคุณครับ ค้นหามาเป็นเดือนละ ทีแรกจะเอาไซซ์ 235/45 แต่นึกไปนึกมา วันนึงขับ 20-30 โล ไม่ได้ไปไหน จากที่ต้องเสีย 24000 เหลือ 10000 น่าจะพอทำเนาครับ