ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 26 สิงหาคม 2023  (อ่าน 1322 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://www.facebook.com/headlightmag/posts/pfbid02hVzNPqDNvvxwdo1HRpUouTvwF9qUHb1xSZiP9rb4un9S56zuihrbgTB6XvpVq1T7l

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Royteane

-ใช้ phevมา2เดือนยังไม่ได้เติมน้ำมันเลยตั้งแต่เต็มถังมาจากศูนย์ บูดแน่ๆครับ แถวบ้านหาcaltex gold เบนซินล้วนๆไม่ได้ มีแต่ของอีกเจ้าที่ปกติเอาไว้แวะฉี่อย่างเดียว ยอมใช้โซฮอลพรีเมี่ยมเจ้าอื่นหรือเอาเบนซินล้วนปั๊มนี้ดีคับ

-เคยลองขับรถที่เป็นช่วงล่างแหนบขวางคันอื่นๆนอกจากT8ปะคับ คือถ้าไม่ใส่มันเกินไปเวลาเข้าโค้ง ตำแหน่งcg มันก็ดีนะครับ คันอื่นๆมันดีกว่านี้ปะคับถ้าทำให้แข็งขึ้น

-โหมดปัญหาชีวิต(คนอื่น) เพื่อนผมมันช่วยเหลือความเป็นอยู่เพื่อนผู้หญิงคนนึงอยู่ซึ่งเป็นคนสวยมาก มั่นสุดๆโพรไฟล์ดี ตัวคนเดียว กินหรูอยู่แพงรถเมล์ไม่เคยนั่งแต่มาลำบากตอน40 ใช้ทั้งเงินทั้งเวลาจนมันเริ่มมีปัญหากะลูกเมีย เลยมาหาผมแล้วบอกว่าให้ผมช่วยดูแลหน่อยดิสงสารเมียผมคงไม่ว่าอะไรหรอก... ขอเสียงด่าเพื่อนจากพี่จิมหน่อยคับ ถ้ามันยังยุ่งกะผมอีกจะเปิดให้มันฟัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2023, 13:53:56 โดย Royteane »

ออฟไลน์ Pattarapon

รบกวนสอบถามพี่ๆเรื่องภาพหลุด Kia canival ตัว facelift ที่มีภาพหลุดวิ่งทดสอบอยู่เกาหลีหน่อยครับ กำลังสนใจรถรุ่นนี้อยู่ เลยอยากทราบว่า
1.ตัว facelift น่าจะเข้ามาขายในไทยช่วงปีไหนครับ
2.เครื่องยนต์จะมีแต่เป็นไฮบริดอย่างเดียวไหมครับ ยังจะมีดีเซลให้เลือกไหม
3.ใช้ชีวิตอยู่ต่างจังหวัดรถไม่ติด วิ่งทางไกลยาวๆ ระหว่างเครื่องไฮบริดกับเครื่องดีเซลตัวไหนจะประหยัดกว่ากันครับ
4.ตัว facelift ยังมีแนวโน้มที่จะได้เบาะ 4 แถว 11 ที่นั้งตามเดิมไหม
5.ความสบายใจระยะยาวระหว่าง Kia Canival กับ MG Maxus 9 อันไหนดูจะน่าไว้ใจกับบริการหลังการขายเเละการซ่อมบำรุงมากกว่ากันครับ
6.อยากให้เทียบการขับขี่ให้คะแนนระหว่าง Hyundai staria , Kia Canival ตัวปัจจุบัน , MG Maxus 9 ทั้งสามรุ่นนี้หน่อยครับ

ขอถามต่อจากเมื่อวันพุธ ทำไมโตโยต้า AE92 ถึงมีชื่อเล่นว่า โตต้าโดเรม่อน ครับ หรือว่ามาจากโดเรม่อนขับแล้วโนบิตะนั่งหน้าครับ

ออฟไลน์ Panerai II

• Sr. Member
ได้ยินข่าวว่า Kia Thailand จะมาทำตลาดเองแทนตัวแทนจำหน่าย ยนตรกิจ เดิม ไม่ทราบว่ามีข้อมูลจริงเทจแค่ไหนครับ

กับสงสัยว่า Carnival ราคาใหม่ประกอบมาเลย์ ทำไมราคาถึงแพงขึ้นกว่าสมัยตั้งราคานำเข้าจากเกาหลีครับ
ทั้งๆที่ออปชั่นบางอย่างก็หายไป รถก็จดเป็นรถ 11 ที่นั่ง เหมือนเดิม แอบงงปกติรถนำเข้ามาเลที่ผ่านมาทั้ง ทั้งค่าย Volvo Mazda เอย ปกติจะได้รถสเป็คดี ราคาสมเหตุสมผล แต่พอเป็น Kia ที่ ยนตรกิจ ขายกลับขึ้นราคา ออปชั่นหาย?

แบบนี้คือนิสัยเดิมๆที่ไม่จริงใจของตัวแทนที่เคยทำหลายๆแบรนด์พังค่ามือมานักต่อนัก รึป่าวครับ

ออฟไลน์ ck_win

ยางขนาด 225/60R17 กับ 225/55R18 ถ้ายาง 2 ขนาดนี้เป็นรุ่นเดียวกัน หน้ายางก็กว้างเท่ากัน เส้นรอบวงก็ใกล้เคียงกัน คำถามคือยางซีรี่ 60 ซึ่งแก้มหนากว่าก็จะมีน้ำหนักมากกว่า ถูกต้องหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ Korawit

• Newbie
  • *
กระบะตัวเตี้ย highpower จะมีแนวโน้มกลับมาทำตลาดบ้างมั้ยครับ ส่วนตัวชอบกระบะตัวเตี้ยเพราะขึ้นลงสะดวกดี เผื่อผู้สูงอายุนั่งบ้างเป็นบางครั้ง
ปล. revo gr น่าสนใจมาก แต่เสียดายไม่มี vsc

ออฟไลน์ baramon

• Newbie
  • *
 :)สวัสดี ครับ รถ mitsubishi triton 2023 แบบกะบะ 4ขอ ช่วงสั้น เกียร์ auto  จะมี ทำมาขายไหมครับ ถาม ที่ศูนย์จำหน่าย ให้คำตอบไม่ได้ครับ ขอบคุณ ครับ

ออฟไลน์ celloxzz

• Newbie
  • *
อยากได้รถตู้ครับ
มีตัวเลือกเป็นalphardโฉม30มือสอง , kia grandcarnival มือหนึ่ง,hyundai stariaมือหนึ่ง

พี่ๆแนะนำไปตัวไหนดีครับ
และเมื่อซื้อมาแล้วมี สปริง โช๊คให้ช่วงล่างดีขึ้นแนะนำไหมครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

พอดีเมื่อวันพฤหัส ที่ผ่านมาไปลอง BYD ATTO 3 อีกครั้งเพราะเห็น Dolphin เลยอยากรู้ว่ามีวิธีไหนที่ไม่เกร็งเวลา Test Drive รถใหม่ๆที่ไม่ใช้ใน งาน Motor Show ไหมครับ หรือว่าผมชินกับรถ ICE มากไปหน่อย (Pajero Sport V6) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ wsi11

• Jr. Member
  • **
500D จะเป็น Body on frame เหรอครับ ใจจริงอยากได้รถใหญ่กว่า Corolla Cross มาก แต่ดันไป CRV ซะแล้ว เพราะรับภายใน ที่อึดอัด ประตูหนาๆไม่ไหว รถขนาดกำลังดี แต่จัดสรร พื้นที่ภายในได้แย่จริงๆ ประตูหนา ที่ใส่ของเล็กๆ แทบไม่มีเลย

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ พี่ๆทุกท่าน

รบกวนสอบถามครับว่า Toyota Camry จะ model change เมื่อไหร่ แล้วตัวปัจจุบันยังน่าใช้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ สวยหรอ!?ไม่ขายย!

• **
สอบถามเกี่ยวกับพวงมาลัย mercedes 
หลังจากเป็นวัยรุ่นปั๊มติ้กมา8เดือนได้มีโอกาศขับcls53อีกครั้ง รอบนี้รู้สึกพวงมาลัยมันเบี้ยวไปทางซ้ายเกือบ1นิ้วเรื่องนี้มาจากการย้ายพวงมาลัยจากซ้ายไปขวามั้ยครับ หรือมาจากอะไรหรอครับไม่คิดว่า AMG จะเบี้ยวแบบ benz
และแชร์ประสบการณ์การเคลมของmazdaครับ(บ่น)
หลังจากใช้มา6เดือนพบว่ามีเสียงแก้กๆตอนหมุนพวงมาลัยแต่การควบคุมรถยังทำได้เหมือนเดิมส่วนตัวกลัวจะเป็นแลคพวงมาลัยจึงให้ทางศูนย์mazda ภูเก็ต เช็ค
ช่างแจ้งว่ามาจากสปริงในพวงมาลัย และใช้เวลากว่า1เดือนกว่าจะได้รับการเข้าไปเปลี่ยนอะไหล่ หลังจากเปลี่ยนขับออกมายังพบอาการแบบเดิมจึงวนกลับเข้าศูนย์อีกครั้ง ทางหัวหนัาช่างได้มานั่งฟังอาการและนำรถไปแก้ หลังจากนั้นเมื่อรถเสร็จก็พบว่าอาการหายแล้วแต่ส่วนตัวกังวลว่าช่างอาจจะแก้เฉพาะหน้าให้จบๆไปก่อนตอนนี้กำลังเฝ้าดูว่ากลับมาเป็นหรือไม่ครับ

ออฟไลน์ extreamflow

• Newbie
  • *
ถ้าไม่ใช้ pilot sport 5 มีตัวไหนที่ใกล้เคียงกันอีกบ้างไหมครับ
ดูขนาด 225/50 R17 หรือจะใช้ 225/45 R17 ดีครับ

เพราะสเปคเดิม continental premium contact 215/50 R17

ออฟไลน์ c-exsior

• Newbie
  • *
จาก อุบัติเหตุ cx30 ที่ โดน MB ปาดบนทางด่วน แล้วขับไล่ตาม ไป กระทั่งชนท้ายอีกคัน แล้ว cx30พลิกคว่ำ หลายตลบ ถามความเห็นพี่จิมพี่บาส
{1}เป็นเพราะว่า cx30 เป็นรถยกสูงหรือเปล่าครับ
{2}อุบัติเหตุนี้ ถ้าเป็น cx3 ซึ่ง เตี้ยลง จะพลิกคว่ำหลายตลบแบบในคลิปไหมครับ

ออฟไลน์ Forty-NineRS

• Mister.G
สวัสดีครับทีมงานHLM

พอดีว่าผมได้ดูคลิปเปิดตัวของAlphard Vellfire แล้วพบว่ารถสเปคไทยไม่ได้ให้บันไดUniversal stepมา
แต่ให้เป็นชุดล้ออะไหล่มาแทน แต่อย่างไรผมก็เป็นกลุ่มหนึ่งที่จองรถไปแล้วในวันที่เปิดตัว

ทีนี้อ้างอิงจากCatalogของประเทศญี่ปุ่น ผมพบว่าทั้งบันไดและชุดล้ออะไหล่ต่างเป็นMaker option ที่ให้ลูกค้าเลือกและชำระเงินเพิ่ม แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ลูกค้าสามารถเลือกได้เพียงOptionเดียวเท่านั้น ไม่สามารถติดตั้งทั้งสองอุปกรณ์ได้พร้อมกัน

มันเลยทำให้ผมเกิดคำถามขึ้นมาสองคำถามครับ
1. ถ้าเอามาติดทีหลังจะได้ไหม หรือ เป็นไปได้ไหมครับว่าชุดบันไดของรถจะไปปิดพิ้นที่จุดวางแม่แรงใต้ท้องรถ
2. แล้วถ้าลูกค้าเกิดดื้อดึงต้องการติดตั้ง Universal step ที่เป็นพาร์ท Maker option ของรถสเปคญี่ปุ่น มาติดตั้งกับรถสเปคไทย จะสามารถสั่งอะไหล่ผ่านโตโยต้าประเทศไทยได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
สอบถามเรื่องยางรถเก๋งครับ ปัจจุบันใช้ T005a อยู่ครบ 4 ปีพอดีใกล้จะต้องเปลี่ยนยาง แต่ระยะหลังไม่ค่อยได้ใช้คันนี้เท่าไหร่เลยจะเปลี่ยนยางที่ราคาถูกลงมา บวกกับภรรยานั่งแล้วเค้าบ่นว่ามันสะเทือนไปหน่อยเลยเล็งๆเป็น Alliance AL30 ไม่ทราบว่ามันโอเคมั้ยครับ เท่าที่พอหารีวิวดูคือนุ่มกว่าเดิมแน่ๆแต่รีวิวมีน้อยเหลือเกิน หรือทางทีมงานมียางรุ่นที่ราคาใกล้ๆกันแนะนำมั้ยครับ

ปล.เมื่อก่อนจะเลือกยางทีรุ่นแพงๆก็ว่าเลือกยากแล้ว ตอนนี้จะมาเลือกยางราคาถูกพบว่าเลือกยากกว่าอีก หลากหลายเหลือเกิน

ออฟไลน์ Fong

• Hero Member
  • Make a Choice and Don't Look Back
ผมใช้ Suzuki XL7 ศูนย์ใกล้บ้านที่พัทยาปิดไปได้เกือบปี ทุกวันนี้ต้องไปเข้าที่ระยองแทน เห็นในกลุ่ม Facebook XL7 ก็แจ้งข่าวว่าศูนย์ Suzuki ใกล้บ้านก็ปิด (เช็คแล้วว่าคนละที่ คนละจังหวัดกัน)

Suzuki ในเมืองไทยยังไหวใช่ไหมครับ

ปล. ทำไม CX-3 ไม่บอกว่าเป็นรุ่นปรับอุปกรณ์ หรือ M/C มาตรงๆครับ ในงานเปิดตัวพูดบ่อยมากกว่า CX-3 ใหม่ ใหม่ ใหม่  ทั้งๆที่ก็เป็นรุ่นปรับอุปกรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2023, 18:25:47 โดย Fong »
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ pmeka

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
อยากสอบถามพี่ๆ ให้ช่วยคิด 3 เหตุผลที่คิดว่า CRV turbo es 4wd เหนือกว่า forester และ 3 เหตุผลกลับกันที่ forester เหนือกว่า crv turbo es 4wd ครับ

ปล. ส่วนตัวใช้งานในเมือง 90%จะมี road trip ไกลๆ ปีละ 3-4 ครั้งมองแค่ 2 ตัวนี้เพราะไม่สนใจรถจีนและ cx-5 ก็แข็งไป

ออฟไลน์ Golfff

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ
พี่ ๆ พอทราบเกี่ยวกับระบบไฮบริดของมิตซุมั้ยครับว่าจะมาแบบไหน เน้นประหยัด เน้นพละกำลัง
ส่วนตัวรอดูเครื่องของ xpander อยู่ครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
เมื่อคืนฝันเห็นร้านผัดไทย ตื่นเช้ามาเลยอยากกินมากครับ แต่ตอนนี้ลิ้นรับรสอะไรก็ขมฝาดหมดเลยฮะ เลยอยากให้แนะนำร้านผัดไทยในกรุงเทพหน่อยครับ เดี๋ยวออกจากโรงบาลแล้วจะไปตามรอย

ปล.กลุ่มวัยรุ่นสร้างตัวในต่างประเทศมีงี้ไหมครับ

-ไทยมีพ่อน้องออนิว เมกาอาจจะมี พ่อน้องซิวเวอราโด้
-ตะวันออกกลาง อาจจะมี อะบูดาบี ดีเซล
-แอฟริกา อาจตะมี ซูลูสร้างตัว ซิมบับเวซิ่ง
-จีนอาจจะมี วัยรุ่นฮกลกซิ่ว ไหหลำจูนเนอร์

ออฟไลน์ แมวแสนดี

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ แนะนำยาง HT หรือ AT ดอกละเอียด  ใส่ในรถกระบะสี่ประตู ยกสูง

90% วิ่งทางดำ ใช้ใน กทม. ขับรถไม่เร็ว   10% วิ่งทางลูกรังเข้าไร่  มีงบประมาณ 17,000 บาท

ขอบคุณครับ