ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความรู้จากคุณ Jimmy และเพื่อนสมาชิก เกี่ยวกับเครื่องยนต์ของ Benz  (อ่าน 3523 ครั้ง)

ออฟไลน์ Atheptecha

• Newbie
  • *
ผมอยากทราบว่า
1) ระหว่างเครื่องยนต์ C200 AV และ เครื่องยนต์ C250 AV ประกอบในประเทศ รุ่นที่จำหน่ายในปัจจุบัน ภายในมีความแตกต่างกันหรือเปล่าครับ นอกเหนือจากเรื่องความแรง อย่างเช่นพวกชิ้นส่วนของเครื่องยนต์ว่ามีความแตกต่างกันหรือเปล่า?
2) เนื่องจากราคารุ่น C250 ลดลงมาประมาณ 150,000 บาท ทำให้ห่างจาก รุ่น C200 AV ประมาณ 350,000 บาท ทำให้ผมเกิดความบลังเลใจว่า มันจะคุ้มค่าไหม ถ้าจะเปลี่ยนเป็นรุ่น C250 เพราะเท่าที่ทราบต่างกันที่ 1) เครื่องยนต์แรงกว่า
                                                    2) มี Keyless go
                                                    3)ชุดเครื่องเสียงเหมือนกัน แตกต่างกันตรงที่เป็น DVD
                                                    4)จอเปลี่ยนเป็นพับขึ้นลง
                                                    5)มี Navigator
                                                    6)มีสั่งงานด้วยเสียง
                                                    7)ม่านบังแดดด้านข้างของผู้โดยสารด้านหลังซ้ายขวา
                                                    8)มีจับที่ประตูเป็นแบบทูโทน
ความต่างประมาณนี้ ผมคงทำให้คุณ Jimmy หนักใจ ขออภัยด้วยครับ แต่ถ้าเป็นคุณ คุณจะเปลี่ยนรุ่นหรือไหมครับ
ป.ล. ผมเป็นคนขับรถไม่เร็วครับ ถ้าลำบากใจ ก็ขออภัยคุณ Jimmy ด้วยครับ แต่กำลังสับสนจริง ๆ ครับ กรุณาแนะนำผมด้วยครับ

• Newbie
  • *
ถ้าเป็นการรบกวน ช่วยตอบเฉพาะคำถามแค่ข้อที่ 1 ก็ได้ครับ ขออภัยที่ตั้งกระทู้ที่ไม่สมควรตั้ง เพราะการตัดสินใจอยู่ที่ผม อย่างที่คุณ Jimmy บอกครับ  ขออภัยอีกครั้งหนึ่งครับ

ออฟไลน์ jones

• Sr. Member
ตอบเเทนพี่จิมมี่นะครับ เครื่องเดียวกันครับ แต่ต่างกันที่การจูนecu ครับ

มันก้ขึ้นอยู่กับว่าคุณซีเรียสมั๊ยกับoptionที่ขาดหายไป หรือเอามาแล้วได้ใช้หรือป่าว ขับเร็วมั๊ย ถ้าไม่เร็วc200 184hp ก้พอครับ gpsไปซื้อมาใส่เอาก้ได้ คุ้มไม่คุ้มมันอยู่ที่ตัวคุณนั้นแหละครับ แต่ถ้าเป็นผม ผมเอานะ เพราะผมตีนหนัก ;D :D :D ;D :D แต่ส่วนเรื่องoption ผมไม่ค่อยซีเรียสเท่าไหร่ แต่ผมชอบเครื่องของรุ่น250 มากกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 18, 2010, 13:09:55 โดย jones »
ผู้ชายลัลล๊า อิอิอิ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
การที่ประกอบไทยของเบนซ์ เค้าก็เอาชิ้นส่วนมาจากเยอรมันครับ แค่มาประกอบในไทยแค่นั้นเอง แต่มาปรับปรุงให้เหมาะสมกับน้ำมันในไทย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ maggie

• Sr. Member
อย่างที่คุณjonesบอกครับว่า เครื่องตัวเดียวกัน ต่างกันที่การจูนECU ฉะนั้นoption ที่ได้เพิ่มมาของC250 ผมว่ามี Keyless go
 เท่านั้นที่น่าสนใจนอกนั้นหาเพิ่มเติมเองได้ ยกเว้นแต่คุณอยากได้ของแท้ๆ แต่ก็อยากบอกว่าแล้วจะมีใครมาติด optionเพิ่มเองว่ะ ก็เพราะมีปัญญาจะซื้อBenzขับแล้ว เอารุ่นTOP ไปเลยดิ อันนี้อาจจะเป็นคนส่วนใหญ่ที่คิดมั้ง

ส่วนต่าง350000ไม่น้อยนะครับ คิดให้ดีอย่างน้อยเป้นค่าเติมน้ำมันได้เป็นปีเลย ขอพูดในฐานะที่บ้านก็มีBenzหลายคัน(ไม่ได้อวดนะ)แต่ผมมองกลับกันเพราะจากที่เคยใช้รถยี่ห้อนี้มานาน คือว่าหากมองถึงศักศรี ตราดาวยังไงก็ตราดาวขับไปไหนคนมักยอมรับอยู่แล้ว แค่ต้องดูแลล้างขัดเงาบ่อยๆๆไม่ให้ดูสกปรกแค่นั้น ฉะนั้นแล้วมองตัวที่ถูกกว่าก็ ไม่เสียหายอะไรนะ

ส่วนตัวผมตัดGPSออกไปเลย ใช้แบบMobile GPS ดีกว่าจะย้ายไปคันไหนก็ได้ built in นั้น utility มันค่ำจ่ายตังไปแล้วแต่ใช้ได้แค่คันนี้คันเดียว

ปล. Optionยิ่งมากเวลาเสีย โคตรปวดหัวเลย
ปล2. รถซื้อมาเอาไว้สนองความสบายที่ไม่ต้องเดินหรือใช้รถสาธารณะ optionมาทีหลัง
ปล3. ขับรถช้าๆเรื่อยๆอย่างที่บอกมา จะเอาเครื่องแรงๆไปทำไม
ปล4. หากเป็นผมเงินทองไม่เดือดร้อนย้ำว่า ไม่เดือดร้อน ผมก็จบที่รุ่นC250แหละครับ  

ขอโทษล่วงหน้านะคับ หากพูดแรงไป

ออฟไลน์ neuro

• Full Member
ไม่เดือดร้อนเรื่องเงิน ก็เอา 250 ครับเพราะเดี๋ยวเห็นของเพื่อนแล้วมานั่งเสียดายภายหลัง ว่าทำไมเราไม่เอาคันนี้แต่แรกว้า
ผมเล็ง 200av เหมือนกันสุดท้ายไปจบที่ rx270 เพราะ ผบทบ. เธอฟันธงว่าต้องเป็น suv ผมเลยรับประทานแห้วตราดาว

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านที่แสดงความคิดเห็นครับ ขอน้อมรับความคิดเห็นทุกท่านน่ะครับ