ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าซื้อ Toyota ควรซื้อ Model change หรือ Minor change ครับ  (อ่าน 2492 ครั้ง)

ออฟไลน์ apiwat151

• Jr. Member
  • **
ถ้าซื้อ Toyota ควรซื้อ Model change หรือ Minor change ครับ
การตลาดของ Toyota , Minor change จะเป็นการแก้ไขจุดบกพร่อง เพิ่ม Option หรือหั่น Option ทิ้งครับ
พอดีสนใจ Mini Land Cruiser ที่คิดว่าจะเข้าไทยปลายปีนี้ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: ถ้าซื้อ Toyota ควรซื้อ Model change หรือ Minor change ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 19:39:17 »
Minor ดีสุด เพิ่มออปชั่น แก้ดีเฟค แต่ถ้าเป็น Honda ไม่ต้องไปเสียเวลารอ แทบไม่มีไรเพิ่ม

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
Re: ถ้าซื้อ Toyota ควรซื้อ Model change หรือ Minor change ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 19:57:02 »
ถ้าขายไม่ดี รอไมเนอร์เติมของเพียบ อย่างตอนpriusนี่เพิ่มoptionจุกๆ

ถ้าขายดีอยู่แล้วไม่ต้องรอ อย่างมากก็เปลี่ยนหน้าตาไฟท้ายนิดนึง เช่นfortuner

สำหรับ Mini Land Cruiser ผมว่ารถมันใหม่มากๆ ดีเฟคมีแน่นอน รอซักปีค่อยซื้อดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Automotive Innovations

• เตรียมสร้างอนาคต
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 20:19:42 »
ถ้าซื้อ Toyota ควรซื้อ Model change หรือ Minor change ครับ
การตลาดของ Toyota , Minor change จะเป็นการแก้ไขจุดบกพร่อง เพิ่ม Option หรือหั่น Option ทิ้งครับ
พอดีสนใจ Mini Land Cruiser ที่คิดว่าจะเข้าไทยปลายปีนี้ ขอบคุณครับ

mini cruiser อ่านดีๆนะครับ ปลายปีหน้าครับ ไม่ใช่ปลายปีนี้ ปีนี้มีแค่ yaris cross กะ cross เปลี่ยนเครื่องยนต์ครับ
Toyota Camry 2.0G ACV41 2012 MC Black Interior
Mitsubishi Pajero Sport GT-Premium 2WD MY 2017
Ssangyong Stavic SV270  2006
Honda HR-V EL 2016
Toyota Fortuner 2.4V 2WD Big MC 2020
Haval H6 PHEV 2022
Mercedes-Benz C350e Dynamic Plug-in Hybrid 2023

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 20:36:09 »

ไว้เห็นรถคันจริงก่อนดีกว่ามั้ยครับ   ปลายปีหน้าโน่นแน่ะ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 21:14:12 »
มันอยู่ที่คันนั้นเป็นรถตลาดหรือเปล่า

ถ้าเป็นรถตลาด ส่วนใหญ่จะกั๊ก ของค่อยๆมา
แต่ถ้าไม่ใช่ เช่น seanta จะมาเต็มตอนแรก แล้วพอไมเนอร์ ของจะไม่ค่อยมาแล้วครับ

ก็ต้องดูแหละว่า เจ้า mini land cruiser เนี่ย พี่โตเขาจะขายแบบไหน

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 23:34:05 »
ดู bz4x เป็นตัวอย่าง ทุกอย่างบ่ายๆ ไม่เที่ยง

ออฟไลน์ lexus

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 09:21:17 »
เป็นผมชอบnew modelมากกว่า
ได้ความสดใหม่ เผลอๆได้platformใหม่ เครื่องยนต์ใหม่ขับดีกว่าเดิม

Minor changeส่วนใหญ่ปรับหน้าตากับoption
แต่ถ้าพอใจกับช่วงล่างเครื่องยตน์เดิม รูปร่างหน้าตาที่ถูกใจ minorchangeก็ได้optionเยอะดีครับ

ออฟไลน์ Auto Messe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:57:08 »
ซื้อตอนไมเนอร์สุดท้ายก่อนตกรุ่นดีสุดจะได้ออพชั่นเต็มๆ ซื้อตอนเปลี่ยนโมเดลด้วยนิสัยของโตโยต้ายังไงก็ต้องกั๊กออพชั่นไว้ น่ารำคาญมาก ผมออกโตโยต้าป้ายแดงมา 3 คันเจ็บใจทีหลังทุกคัน เพราะออพชั่นบางอย่างมันมาเพิ่มทีหลังไม่ได้ เหมือน fortuner รุ่นปัจจุบันตอนออกใหม่ๆให้ดรัมเบรคหลังมาก่อนแล้วอ้างนั่นอ้างนี่ ส่วน corolla cross, altis hybrid มีเซ็นเซอร์ tpms ให้มาตั้งแต่รุ่นแรก แต่กั๊กไม่ยอมให้แสดงผลที่จอ ไม่รู้ว่าจะกั๊กไว้ทำไม ไม่รู้ว่าเขาเอาอะไรคิด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2023, 12:46:12 โดย Auto Messe »

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 14:20:41 »
ใช้โตต้ามาหลายรุ่น ล่าสุดก็ Camry บอกเลยว่าซื้อตอนไมเนอร์ดีสุด ไมเนอร์แม้ๆนะ ที่เปลี่ยนพวกกันชน กระจัง (ส่วนใหญ่ขายมาสัก 2 - 3 ปี) เพราะจัเลิกกั๊ก ใส่ทุกอย่างมาเต็มที่ ปรับปรุงข้อด้อยทุกอย่างครับ ถ้าซื้อตอนเปลี่ยนโมเดล ทำใจเลย โดนกั๊กแน่นอน แล้วไม่สามารถอัพเกรดได้ด้วย

แต่ๆๆ พี่โตหลังๆนิสัยเริ่มเปลี่ยน ตั้งแต่ Ativ เป็นต้นมา ไม่กั๊กแล้ว ปล่อยเต็มแต่แรก ไม่ว่าจะเป็น Ativ, Veloz, หรือ Innova Zenix (แต่สังเกตุเป็นรถอินโดทั้งนั้นเลย)

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 15:30:48 »
ถ้าจังหวะใด้ ซื้อตอน new model เลย หล่อ ยาวไป 4-5 ปี

เรื่องออปชั่น ผมไม่ค่อยสน แค่มีสิ่งที่เราจะใช้ ก็พอ

ออนไลน์ spn

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 20:37:38 »
เมื่อก่อนซื้อตอน minorchange option จะครบๆกว่าเยอะ
แต่ mini land cruiser เหมือนพี่จิมมี่บอกว่ามาปลายปีหน้าครับ ถ้ากลัว defect รอหลังเปิดขายสักปีก็ได้ครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 12:37:05 »
model change ได้ความสดใหม่
minor change ได้ความมั่นใจ

เป็นผมเอา minor นะครับ ทุกๆ model change แรกๆมักจะต้องเสี่ยงกับ defect ครับ แต่หลัง model change ไปสักครึ่งปีปีนึง ล็อตต่อๆๆมาค่อนข้างคลีนหรือเหลือแค่ดีเฟ็คที่ไม่ค่อยรุนแรง พอรับได้ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 16:47:42 »
Toyota ไม่ค่อยเจอ Defect เท่าไร่นะ (ยกเว้น Veloz เรื่องตาน้ำ) ถ้า spec มาโอเคถูกใจ ก็คงไม่มีปัญหาอะไร
ใช้ ftn ตัวปจบ lot แรกๆ เสียดาย disc เบรคหลัง(ซึ่งเอาจริงๆก็ไม่รุ้ว่ามันต่างกันขนาดไหน)
ถ้าชอบ Option ล้นๆ รอตัวท้ายๆก็ครบกว่าแน่ๆครับ
แต่ถ้ามองอีกมุมคือ ถ้ารถซื้อ MY หลังๆ หรือหลัง MC ราคาก็โดดขึ้นไปเยอะเหมือนกัน

Mini Land Cruiser เดาไม่ออกเลยว่าจะเป็นยังไง
คิดว่ามันน่าจะเฉพาะกลุ่มมากๆ Body On Frame แล้วใส่เครื่องขับหลัง จะ เบนซิล ดีเซลหรือ Hybrid ยังไม่ชัว
แต่จากพื้นฐานรถราคาก็คงก็ไม่ถูกแน่ๆ และคงไม่ได้ สบายและประหยัดเท่า Corolla Cross

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 19:19:29 »
ผมชอบซื้อตอน model change  เพราะเห็นอะไรเปลี่ยนแปลงชัดเจนแต่ต้องดูว่าเพียงพอกับที่ต้องการด้วยนะครับ  ทั้งรูปทรงและ option

อย่างตอน camry ได้ 2.0 มา ก็พอกับความต้องการ  พอ minor รุ่นนี้ถูกตัดออกซะงั้น(คิดว่าคนส่วนใหญ่ไป 2.5) มี 2.5 sport มาแทนแต่ของเล็กๆน้อยๆหายไป

แต่ถ้าเรื่องความครบ minor แล้วได้อะไรมากกว่าในราคาเพิ่มมาอีกนิดหน่อย

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:27:32 »
ตอบแบบไม่กวนนะ
ซื้อรุ่นสุดท้ายก่อนเปลี่ยน Model ครับ
พวกนี้อัดออฟชั่นมาเต็มพิกัด แถมส่วนลดเยอะ

แต่ผมซื้อรุ่นปรับอุปกรณ์ก่อนหน้า MC ได้ออฟชั่นที่ต้องการแล้ว และรถต้องรีบใช้ ก็แฮปปี้ดีครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 19:24:21 »
ไม่ควรซื้อรถ All new ตอนเปิดตัวใหม่ บอกเท่านี้พอ เพราะวงในจริงๆจะรู้ว่า อะไรก็ยังไม่เสถียร

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 16:32:49 »
Toyota ขึ้นชื่อว่า เป็นยี่ห้อที่มีการปรับแบบ model year คือ ปรับแทบทุกปี

ถ้าจะรอ minor change ผมยอมซื้อ ตอน model change ใช้ยาวๆ ดีกว่า

ถ้าจะรอบ model year แบบรายปี ก็ไม่รู้จะรอไปถึงเมื่อไหร่

ถ้าจะรอ minor change ก็จะมาเสียดาย model year ปีถัดๆ ไปไม่รู้จบ

ผมจบที่ model change ทีเดียวไปเลยครับ อยากได้อะไร ไปติดตั้งเพิ่มเอาก็ได้