ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ  (อ่าน 7395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Royteane

• Full Member
Re: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 09:04:02 »
Camry hybridคันเก่าผม ชิมมาหมดทุกยี่ห้อละคับ ถูกโฉลกกับพี่เสือซะงั้นชอบมากกว่าV powerอีก แต่กลับกันคุกกี้ดีเซลพี่เสือนี่ไม่เอาเลยคับ

ออฟไลน์ red898

Re: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 10:01:36 »
จากข้อมูลของเพี่อนที่ทำงานในแวดวงน้ำมัน   ผลการทดสอบทาง lab พบว่า
น้ำมัน esso มีคุณภาพค่อนข้างด้อยกว่ายี่ห้อไทยด้วยซ้ำ การใส่สารปรับแต่งคุณภาพ
ก็แค่พอให้ผ่านเกณฑ์   

แต่ทำไม user กลับคิดว่าน้ำมันดีกว่ายี่ห้อไทยที่ให้ผลทดสอบทาง lab ที่ดีกว่าล่ะครับ

น่าแปลกใจ

ส่วนตัวก็เติมมันทุกยี่ห้อ  ก็ไม่ได้เห็นว่ามันจะแตกต่างกันแบบมีนัยยะ

ดูท่าทาง บริษัทน้ำมันควรจะลงทุนพัฒนาคุณภาพทางด้านภาพลักษณ์และอารมณ์
มากกว่าคุณภาพทางเคมีของตัวสินค้าแล้วมั้งครับ

คนไทยหลายๆคนมักจะชอบคิดว่า ของนอกมักดีกว่าของไทยเสมอครับ

ผลทดสอบที่ว่ามีลิงค์ไหมครับ อยากลองไปอ่านดู

นั่นนะสิครับ ผมก็อยากให้มีการทดสอบที่เป็นรถจริงจังเลย ไม่ใช่แค่ตัวหยดน้ำมัน
แต่ชาวเวบนี้ก็ขาซิ่ง มือเก๋าไม่ใช่น้อย ผมว่าก็ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดที่จะรู้สึกว่าคุณภาพน้ำมันเอสโซ่ดีกว่าหลายยี่ห้อ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 12:15:29 »
จากข้อมูลของเพี่อนที่ทำงานในแวดวงน้ำมัน   ผลการทดสอบทาง lab พบว่า
น้ำมัน esso มีคุณภาพค่อนข้างด้อยกว่ายี่ห้อไทยด้วยซ้ำ การใส่สารปรับแต่งคุณภาพ

แต่ทำไม user กลับคิดว่าน้ำมันดีกว่ายี่ห้อไทยที่ให้ผลทดสอบทาง lab ที่ดีกว่าล่ะครับ

น่าแปลกใจ

ส่วนตัวก็เติมมันทุกยี่ห้อ  ก็ไม่ได้เห็นว่ามันจะแตกต่างกันแบบมีนัยยะ

ดูท่าทาง บริษัทน้ำมันควรจะลงทุนพัฒนาคุณภาพทางด้านภาพลักษณ์และอารมณ์
มากกว่าคุณภาพทางเคมีของตัวสินค้าแล้วมั้งครับ

คนไทยหลายๆคนมักจะชอบคิดว่า ของนอกมักดีกว่าของไทยเสมอครับ

ผลทดสอบที่ว่ามีลิงค์ไหมครับ อยากลองไปอ่านดู

โอว...  งาน lab test เหล่านี้ เป็นงาน Benchmarking ของพวก R&D ครับ
ไม่ใช่งาน Thesis ที่เอาเอกสารมา publishing

ข้อมูลพวกนี้เราก็นั่งคุยเวลาที่พบปะสังสรรค์กันในกลุ่มเพื่อนเรียนที่แยกย้ายกันไปทำงาน
ในสายอาชีพต่าง ๆ  ซึ่งพวกเราก็ไม่ได้ถึงกับคาดคั้นให้เพื่อนต้องเอาเอกสารหลักฐานมากาง
บนโต๊ะกินข้าวกันครับ 

ออฟไลน์ Fragile

• Sr. Member
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 12:16:48 »

น่าแปลกใจ

นั่นนะสิครับ ผมก็อยากให้มีการทดสอบที่เป็นรถจริงจังเลย ไม่ใช่แค่ตัวหยดน้ำมัน
แต่ชาวเวบนี้ก็ขาซิ่ง มือเก๋าไม่ใช่น้อย ผมว่าก็ไม่น่ามีอะไรผิดพลาดที่จะรู้สึกว่าคุณภาพน้ำมันเอสโซ่ดีกว่าหลายยี่ห้อ

ผมว่าปัจจัยมันมีมากกว่าตัวน้ำมันนะครับ
เครื่องยนต์แต่ละรุ่นน่าตอบสนองกับน้ำมันแต่ละชนิดไม่เหมือนกันด้วย
ถึงไม่มีใครกล้าออกมาฟันธง เสี่ยงโดนฟ้องครับ

ถึงกับสมัครใหม่

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 14:14:09 »
จากข้อมูลของพ่อของเพื่อนที่ทำงานในแวดวงน้ำมัน   ผลการทดสอบทาง lab พบว่า
น้ำมัน XXX มีคุณภาพค่อนข้างด้อยกว่ายี่ห้อ YYY ด้วยซ้ำ การใส่สารปรับแต่งคุณภาพ

แต่ทำไม user กลับคิดว่าน้ำมันดีกว่ายี่ห้อ YYY ที่ให้ผลทดสอบทาง lab ที่ดีกว่าล่ะครับ

น่าแปลกใจ

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 14:44:08 »

น่าแปลกใจ

คนไทยอะไรที่ขายน้อย อินดี้จะคิดว่าดีเสมอ คล้ายๆวลีที่ว่า รถดี เสียดาย••• เลยเจ๊งเลยเลิกขาย ส่วนมากรถไม่ดีเลยขายไม่ดี หรือเจ๊งเลยเลิกขายมากกว่า

สมัยยุคพ่อผม เคยเล่ามา esso มีประเด็นคุณภาพน้ำมัน บอกเลยตั้งแต่เกิดมา ผมไม่เคยได้เติมยี่ห้อนี้เลย

และที่ขับมา ผมว่าน้ำมันมันค่อนข้างคล้ายกันมาก การขับนี่แยกไม่ออกแบบมีนัยยะสำคัญเลย ขอน้ำมันเต็มลิตร สะอาด หัวจ่ายตัด เด็กปั๊มไม่ทำน้ำมันหยดโดนตัวถังรถ ผมขอแค่นี้พอ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2023, 15:27:00 โดย Newhang »

ออฟไลน์ Kanarath

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 15:00:57 »
ปกติเวลาไปตจวจะแวะแต่ PTT ปั๊มใหญ่ชอบบรรยากาศ
ในเมืองก็เน้นสะดวกปั๊มใหม่ดูดียี่ห้อหลักๆก็ Shell กับ PTT
เรื่องน้ำมันผมได้หมดขอแค่เป็นตัว premium เพราะผมขับรถบ้านๆ ไม่ได้ขับ supercar ผมเลยแยกไม่ออก
ที่เติม premium แค่เป็นความรู้สึกว่าอยากเติมของดีเฉยๆ
แต่ถ้าปั๊มไหนไม่มี premium ก็เติมพันเดียวแค่พ่อวิ่งได้ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 17:01:08 »
มอเตอร์ไซค์ ดูจะตอบสนองกับคุณภาพน้ำมันได้ชัดเจนกว่า
ยิ่งเครื่องเล็ก ยิ่งเห็นชัดครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 21:30:56 »
ก็เติมเอสโซ่นั่นแหละครับ  มันยังไม่ได้หายไปทันที  แถวบ้านผม ยังไม่มีปั้มไหนเปลี่ยนเป็นบางจากนะ  ก็ยังเป็นเอสโซ่อยู่  ยังอีกนานจะค่อยๆเปลี่ยน ไม่ได้ปุ๊บปั๊บเปลี่ยน  แล้วสูตรน้ำมันก้ยังคงอยู่ แค่เปลี่ยนเป็นบางจาก  ส่วนตัวผมเติมทุกปั้มที่สะดวก ปตท.ก็เติม 

ออฟไลน์ wesborland

« ตอบกลับ #39 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 10:56:43 »
ปกติเติม PTT เพราะ Fleet Card ของบริษัท
แต่ถ้าเติมเกินวงเงิน แล้วต้องควักจ่ายเอง ช่วงในเมืองผมไป บางจาก กับ PT

แต่ถ้าช่วงเทศกาลผมแวะ บางจาก กับ Esso ครับ เพราะห้องน้ำโอเคกว่า ใหม่กว่า หลายๆที่มีสายฉีดชำระ 555
ที่สำคัญคือคนไม่เยอะ ไม่ต้องวนหาที่จอดหรือจอดซ้อนคัน
ของปตท. มันเหม็นๆคาวๆยังไงไม่รู้ ต่อให้เป็นปั๊มใหม่ก็เถอะ

ส่วนเรื่องแวะ 7-11 อันนี้ผมและครอบครัวเฉยๆ ปกติแวะหาของกินบ่อยอยู่แล้ว และตุนตั้งแต่ออกจากที่พัก

ออฟไลน์ a@s

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:39:58 »
พิสูจน์ด้วยตัวเอง e20 วิ่งได้นานกว่า ปทต ใกล้บ้าน ลองอยู่ 2-3 ถัง ใช้ เอสโซ่ยาวเลย

ออฟไลน์ mavin36

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 12:42:45 »
คนไทย ใช้บางจาก

ออฟไลน์ Nakrabb

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #42 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 16:09:55 »
ส่วนตัวเติมแกสโซฮอล 95 เกือบทุกปั๊ม (ยกเว้นเชลล์ เพราะหาแกสโซฮอล 95 ธรรมดายากมาก) ทีแรกก็เเติม ปตท. เป็นหลักเพราะใกล้บ้านและแถมน้ำดื่ม แต่ปัจจุบันเติมบางจาก คาลเทค เพราะยังแถมน้ำดื่มอยู่ เนื่องจากราคาน้ำมันไม่แตกต่างกันแต่ได้น้ำดื่ม ซึ่งเสมือนได้ส่วนลดค่าน้ำมัน ก็ทำให้เราประหยัดได้ เช่นเติม 900฿ น้ำที่แถมขนาด 1.5 ลิตร ตีกลมๆ 14 บาท (อ้างอิงราคาขายปลีก) แปลว่าเราจ่ายค่าน้ำมันแค่ 886฿

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #43 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 17:28:15 »
ผมมีบัตรสมาชิกแทบจะทุกปั้ม

ผมเติมทุกปั้ม ไม่ได้รัก ไม่ได้เกลียด หรือ แฟนคลับปั้มไหนพิเศษ

แต่มีน้ำมันยูโร5 ให้เติม ผมเน้นเติมปั้มยูโร5 ไว้ก่อน  ถ้าหายไม่ได้ก็ตามที่สะดวก โอกาศ และ หน้างานว่าน้ำมันไหล้หมด ปักหัวเข้าปั้มไหนได้ ก็เข้าเลย