ผู้เขียน หัวข้อ: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ  (อ่าน 7393 ครั้ง)

ออฟไลน์ red898

• Full Member
แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ
« เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 22:17:11 »
ในด้านความคุ้มเช่น โปรบัตรเครดิต กับคุณภาพน้ำมันครับ

เดิมเติม95ธรรมดา ตรงปั๊มรามอินทรา กม.5 ก็รู้สึกว่าแรงกว่าปั๊มไทยพอควรแล้ว
มีโปรบัตรโลตัส3%อีก ชีวิตลงตัวมาก

หลังจากนี้จะย้ายไปปั๊มไหนดีครับ หรือว่าใบไม้เค้าจเอาสูตรน้ำมันเสือมาผลิตต่อไหมนะ :-X

ออฟไลน์ klakla

• Newbie
  • *
Re: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 22:31:36 »
ส่วนตัวว่าจะย้ายไป คาลเท็ก แต่ไม่มีใกล้ๆบ้านเลย

ส่วนเรื่องเนื้อน้ำมัน ยังใช้เนื้อน้ำมันที่โรงกลั่นศรีราชาอยู่ แต่ตัว additive ของ esso จะไม่มีแล้ว จะเป็นของบางจากหมด

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
Re: แฟนเอสโซ่หนีไปเติมปั๊มไหนกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 01, 2023, 23:08:41 »
ผมเติม เชล กับบางจากเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว ยิ่งบางจากเทคฯ esso มายิ่งดี เพราะ ปั้ม esso ส่วนใหญ่ มีแต่เก่าๆ   ไม่กล้าเข้าไปเติม  แถมห้องน้ำก็ไม่สะอาด แตกต่างจาก บางจากเยอะ ที่เวลานี้ ผมว่า ปั้มพัฒนาการบริการ ไม่แพ้ ptt เลย  .... เมื่อก่อนเข้าปั้ม ptt เพราะจะซื้อของ7-11 กับเข้าห้องน้ำ แต่ไม่เติมน้ำมัน  ...ช่วงหลังๆ  เข้าบางจาก ทั้งเติมน้ำมัน ทั้งซื้อของ   แต่ถ้าไม่ใช่ช่วงเร่งรีบ ถ้าเจอปั้มเชล ก็จะเติมน้ำมันเป็นปั้มหลักก่อน

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 00:27:19 »
คงไปบางจาก E20 ครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 07:57:01 »
PT สีเขียวครับ

ออฟไลน์ Monsterz

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 08:45:30 »
caltex ครับ แถวบ้านยิ่งขยายสาขามาเยอะสะดวกดีครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 09:32:24 »
น้ำมันแต่ละปั๊มมันต่างกันจริงๆ เหรอครับ ผมแยกไม่ออกจริงๆ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• Hero Member
    • ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 10:19:29 »
ผมสาวกบางจ๊าก  เก็บแต้มสะสม กินแฟอินทนิล
ยิ่งช่วงนี้ น้ำมันขึ้นรายวัน แต้ม *3 ฮะ   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ peanutbutter

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 10:27:04 »
คงเลือกเติมน้ำมันปั้มที่ใกล้บ้าน และเป็นทางผ่านครับ caltex, pt, shell, susco...

ถ้าเติมเยอะแนะนำ PT ทำบัตรแดง 599/ปี ลดเพิ่ม 50สต./ลิตร ครับ แล้วรูดบัตรเครดิต cashback ทั่วๆไปได้อีก 1%
(แต่จุดคุ้มทุนต้องเติมมากว่า 100ลิตรต่อเดือน หรือไปซื้อกาแฟโปรลด50%ของเค้าครับ)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 10:57:31 »
สงสัยต้องเติม บางจาก เพราะหาง่ายสุด

PT แต่ก่อนเติมประจำ วิ่งดี แต่ตอนหลังเหมือนเปลี่ยนสูตร เติมแล้วรถกินน้ำมัน กับ เจอประเด็น หัวจ่ายไม่ตัด น้ำมันล้นประจำ ถ้าเติมรถ pulsar เป็นหลายปั๊มมาก แต่พอเปลี่ยนไปเติมยี่ห้ออื่น ดันไม่เป็น (เข้าใจว่า renovate จากปั๊มเก่า แล้วใช้ตู้จ่ายรุ่นเก่า)

บางจาก จริงๆ ก็เติมได้แหละ อืดกว่า esso นิดนึง ประหยัดใช้ได้

ปตท. ถ้าจะเติม คือ เบนซิน 95 เท่านั้น เวลาคึกๆ อย่างขับมันส์ๆ

Caltex ยังยืนยันเหมือนเดิมว่า เติมแล้วมันอืด (E10 95) อืดกว่า esso แล้วหาเติมยากด้วย ครั้งสุดท้ายที่เติม สักปีก่อน ที่ระนอง ในถังเป็น esso พอเติม Caltex ไป ก็อืดแบบรู้สึกได้ ผมว่า อืดกว่าบางจากนะ แต่ประหยัดดี ไว้จะลองอีกรอบ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:19:43 »
จากข้อมูลของเพี่อนที่ทำงานในแวดวงน้ำมัน   ผลการทดสอบทาง lab พบว่า
น้ำมัน esso มีคุณภาพค่อนข้างด้อยกว่ายี่ห้อไทยด้วยซ้ำ การใส่สารปรับแต่งคุณภาพ
ก็แค่พอให้ผ่านเกณฑ์   

แต่ทำไม user กลับคิดว่าน้ำมันดีกว่ายี่ห้อไทยที่ให้ผลทดสอบทาง lab ที่ดีกว่าล่ะครับ

น่าแปลกใจ

ส่วนตัวก็เติมมันทุกยี่ห้อ  ก็ไม่ได้เห็นว่ามันจะแตกต่างกันแบบมีนัยยะ

ดูท่าทาง บริษัทน้ำมันควรจะลงทุนพัฒนาคุณภาพทางด้านภาพลักษณ์และอารมณ์
มากกว่าคุณภาพทางเคมีของตัวสินค้าแล้วมั้งครับ

ออฟไลน์ O-ver-Late-Driver

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:26:04 »
ความรู้สึก ล้วนๆ ว่าปั้มไหนดี ไม่มีอะไรวัดให้เห็นเป็นที่พิสูจน์ได้ เดิมทุกปั้มละครับ สะดวกที่ไหนก็ปั้มนั้น รถแต่ละคันก็รถ บ้านๆ ทั่วไป ไม่มีผลอย่างมี นัย

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:33:48 »
เติมได้ทุกปั๊มครับ ยกเว้น ปตท ...

ออฟไลน์ bravo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 12:01:23 »
จากข้อมูลของเพี่อนที่ทำงานในแวดวงน้ำมัน   ผลการทดสอบทาง lab พบว่า
น้ำมัน esso มีคุณภาพค่อนข้างด้อยกว่ายี่ห้อไทยด้วยซ้ำ การใส่สารปรับแต่งคุณภาพ

แต่ทำไม user กลับคิดว่าน้ำมันดีกว่ายี่ห้อไทยที่ให้ผลทดสอบทาง lab ที่ดีกว่าล่ะครับ

น่าแปลกใจ

ส่วนตัวก็เติมมันทุกยี่ห้อ  ก็ไม่ได้เห็นว่ามันจะแตกต่างกันแบบมีนัยยะ

ดูท่าทาง บริษัทน้ำมันควรจะลงทุนพัฒนาคุณภาพทางด้านภาพลักษณ์และอารมณ์
มากกว่าคุณภาพทางเคมีของตัวสินค้าแล้วมั้งครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ข้อมูลนี้ อาจจะไม่ถูกใจสาวกพี่เสือ

ส่วนผมก็เติมทุกยี่ห้อ
แต่ถ้าเติมระหว่างเดินทางไกล ผมจะเน้น ปตท. เพราะปั๊มใหญ่ รถเติมเยอะ น้ำมันไม่ค้างถัง กาแฟอเมซอน ร้านของกินของฝากก็เยอะครับ

ออฟไลน์ GT3

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 12:03:29 »
เติมได้ทุกปั๊มครับ ยกเว้น ปตท ...
ขอทราบเหตุผลได้ไหมครับ

ออฟไลน์ saran_1st

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 12:05:30 »
หนีไป สยามแก๊ส กับ เวิล์ดแก๊ส ครับ  ;D
ส่วนถ้าจะเติมน้ำมันติดถังก็ เบนซินเพียว ตัวเลือกไม่เยอะแล้วอ่ะครับแถวบ้าน ปั๊มไหนมีก็เติมเลย ไม่ได้เจาะจงยี่ห้อปั๊ม
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 12:13:20 »
ตอนนี้เติมเอสโซ่กับบางจากเป็นหลัก
ก็คงเปลี่ยนไปเติมบางจากแทนครับ
เท่าที่ลองน้ำมันมา ผมว่า E20 เอสโซ่ดีสุดละ ลองลงมาก็บางจาก

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 12:15:05 »
ขอทราบเหตุผลได้ไหมครับ

ที่ไม่เติมไม่ใช่คุณภาพน้ำมันครับ

1.ก่อนนี้หลายปี ทุกปั๊มแถมน้ำ ปตท ไม่เคยแถมเลย อินดี้ถือว่าคนเติมเยอะมั้ง ต่อมามีบางปั๊มเริ่มแถมและแต่ก็ไม่ใช่ทุกปั๊ม
2.คนเติมเยอะ ขี้เกียจต่อคิว ปั้มแบรนด์รองว่างๆเพียบ ไม่รู้จะไปแย่งเติมกันทำไมปั๊มนี้
3.ข่าวล่าสุด จ่ายน้ำมันไม่เต็มลิตร นี่ขนาดปั๊มที่ควรได้มาตราฐานดีที่สุดในประเทศยังเป็นแบบนี้ แล้วจะมีอะไรเชื่อถือได้อีก

ออฟไลน์ gun007

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 13:26:59 »
E20 บางจากเท่านั้น เพราะเป็น Euro 5 เจ้าเดียว

ออฟไลน์ renew

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 14:28:10 »
แถวบ้านพึ่งจะเปิดใหม่ พี่เสือ ใด้ปีเดียว เปลี่ยนซะแล้ว ข้อดี ปั๊มใหม่ การซึม ปน น่าจะดีกว่าปั๊มเก่าๆ

ตอนนี้บัตร tesco platinum ลด 3% พอเปลี่ยนแล้ว ไม่รู้จะยังใด้หรือเปล่า

ยี่ห้อต่อไป ถ้าเป็น บางจาก คงพอใด้ แต่เคยเติมโซฮอล 95 ของ PT เหมือนจะพุ่งดี

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 14:42:06 »
Caltex (บัตร ttb) PTT (บัตร ICBC) ครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 15:38:53 »
คลาเท็กซ์ ครับ

เพราะได้เงินคืน 3%

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 15:54:41 »

น่าแปลกใจ

คนไทยหลายๆคนมักจะชอบคิดว่า ของนอกมักดีกว่าของไทยเสมอครับ

ออฟไลน์ nmd

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 16:17:27 »

น่าแปลกใจ

คนไทยหลายๆคนมักจะชอบคิดว่า ของนอกมักดีกว่าของไทยเสมอครับ

ผลทดสอบที่ว่ามีลิงค์ไหมครับ อยากลองไปอ่านดู

ออฟไลน์ shando

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 18:53:30 »
ผมแยกความแตกต่างไม่ออกครับ ปั๊มไหนก็เหมือนกัน ส่วนใหญ่เติมบางจากเพราะ
1.แถมน้ำ
2.ราคาขึ้นช้า ลงเร็วกว่าปั๊มนอก ไม่ต้องมาปวดหัวว่าเติมไปแล้วเจอว่าปั๊มอื่นถูกกว่า

แต่ถ้าวันไหนบางจากคนเยอะมากๆผมจะเติมsuscoปั๊มข้างๆกัน เพราะราคาเท่ากัน แถมน้ำเหมือนกันแต่คนน้อยกว่ามาก

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 21:28:28 »
Caltex เพราะใกล้บ้าน และปั๊มนี้ไม่เอาป้ายมาวางฝากระโปรงครับ จะได้ไม่ต้องมาเฝ้าคอยบอกห้ามตั้งป้าย 55555 เคยให้ตั้งฝาเป็นรอยจริงๆ ครับ น้ำมันก็เติมอยู่แค่ esso, caltex, บางจาก ประมาณนี้ครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 21:43:32 »
โปรบัตรตอนต้นปี ผมใช้ ktc unionpay
เติม 1,300 มีคูปองกดรับเป็นเงินคืน 40 บาท = 3.07%
ได้คะแนน 52 คะแนน = 0.4%
โอนคะแนนไปเผาเท่ายอดรูด 18% = 234 บาท
หลายๆบัตรที่มีเงินคืนส่วนใหญ่จะไม่ได้คะแนน
แต่ตอนนี้มี EV 2 คัน เลยไม่ได้เติมแล้ว
มีที่เติมรถสำรองไว้อีกคันแล้วจอดคลุมผ้าไว้
ใช้ SCB M luxe เติมของ shell คืน 3% ไม่ได้คะแนนครับ
น้ำมันแพงกว่าชาวบ้านอีก หักกลับแล้วไม่ค่อยคุ้ม

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 23:30:23 »
ปกติผมก็เติมแต่บางจากอยู่แล้วครับ  เท่ากับมีปั๊มให้เติมเพื่มเท่าตัวครับ :D
ปตท ถ้าจำเป็นก็เติมครับ
ปั๊มต่างชาติไม่เคยได้ตังผมครับ
ผมเชื่อว่าเติมน้ำมันปั๊มไทยเงินกำไรจะอยู่ในประเทศมากกว่านิดนึง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2023, 23:32:49 โดย meeuwarn »

ออฟไลน์ poomsira

• **
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 06:55:08 »
ผมไม่ใช่แฟน Esso แต่ภรรยาเป็นครับ 

ผมขับ Prius เติม บางจาก Gasohol 95 (E10) เป็นส่วนมาก   แต่นานๆ ทีเติมที อย่างมาก สองเดือนหน เพราะส่วนมากปั่นจักรยานไปทำงาน     ถังนึงก็ขับได้ 700 km ปีนึงเติมน้ำมัน 6-7 ครั้ง (ยกเว้นเดินทางต่างจังหวัด)

ภรรยาขับ BMW 320i (E90) กับ Mazda 2 Diesel เติม Esso เพราะได้น้ำดื่มแถม มีบัตรแต้ม Esso

ก็คงต้องย้ายมาเติมบางจากเหมือนกัน เพราะใกล้บ้าน 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 03, 2023, 22:05:08 โดย poomsira »

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 07:54:59 »
เติมบางจากเหมือนเดิมครับ

การควบรวมในรอบนี้เป็นสิ่งที่ดีด้วยซ้ำเพราะทำให้สะดวกในการสะสมแต้ม

เนื้อน้ำมันผมว่าตอนนี้บางจากน่าจะดีกว่าด้วยซ้ำ