ผู้เขียน หัวข้อ: M-Flow กับ RFID  (อ่าน 2131 ครั้ง)

ออฟไลน์ saran_1st

• Full Member
M-Flow กับ RFID
« เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 10:32:15 »
ส่วนตัวผมลงทะเบียน M-Flow เรียบร้อย ผูก Easy Pass ด้วย เท่าที่ใช้งานก็ไม่เจอปัญหาอะไร และพอใจความเสถียรของมันอยู่นะครับ
ปัญหาที่เคยเจอมีแค่
1. บางด่าน ข้อมูลดีเลย์ วิ่งผ่านตั้งแต่เช้า หัวค่ำเพิ่งจะขึ้น
2. ตัดเงินใน Easy Pass ดีเลย์ไป 1 วัน (อันนี้เป็นปกติของเขาเลยมั้งครับ) เลยต้องเติมเงินเผื่อไว้หน่อย เพราะมันไม่ real time ละ

ล่าสุดเห็น M-Flow มีประชาสัมพันธ์เชิญชวนให้นำรถไปติด RFID เพิ่มเติม เพื่อให้เป็น M-Flow แบบ "เต็มระบบ"
แสดงว่า มีแผนจะเลิกระบบกล้องจับป้ายทะเบียน หรือเปล่าครับ

ผมยังมองไม่ออกว่า RFID จำเป็นสำหรับผู้ใช้งานยังไงครับ เพราะมันก็แม่นอยู่นะ ถ้าให้เดา คงเป็นเหตุผลภายใน เช่น มีรถบางคันที่กล้องเรียกเก็บเงินไม่ได้ เช่น ป้ายแดง ไม่ติดป้าย แผ่นป้ายไม่ชัด แต่ก็เห็นมีข่าวว่าส่งฉลามบก วิ่งไล่ตาม สกัดจับ อยู่เรื่อยๆนี่ครับ ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ขนาดต้องรื้อระบบทิ้งแล้วเปลี่ยนไป RFID เลย
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ RERFz

• Sr. Member
Re: M-Flow กับ RFID
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 10:47:58 »
ระบบเทพจากต่างประเทศแค่ไหน มาเจอผู้ใช้รถในบ้านเราก็จบ

คิดว่าน่าจะเจอปัญหาหลายเรื่อง ทั้งป้ายแดง ทั้งป้ายสวม (อย่าลืมว่า ของเดิม m flow ลงทะเบียนผ่านไลน์ได้ ไม่ต้องจอเจ้าหน้าที่)

ทั้งป้ายเก่า อักษรซีดจาง แล้วก็ตัวอักษรไทย ที่คล้ายๆกัน พวก น กับ บ
หรือ บ กับ ป  แล้วเจอคนใส่ป้ายที่ศูนย์แถมแบบขอบหนา บังหาง ป ปลา อ่านเป็น บ

สุดท้ายต้องแก้สถานการณ์เอา RFID มาเป็นระบบเสริม

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:01:46 »
ถถถ ทำให้มันยากตั้งแต่แรก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:08:46 »
ผมมองแค่ว่า RFID เป็นระบบเสริมสำหรับเจ้าของรถที่อยากได้ความแม่นยำและยืนยันตัวตนไปในตัวเพื่อป้องกันพวกป้ายทะเบียนเถื่อน เขาไม่ได้มุ่งแก้ไขเรื่องป้ายแดงหรือป้ายเลือนลาง ซึ่งก็ไม่ใช่หน้าที่ของฝ่ายทางด่วนอยู่แล้ว มันเป็นหน้าที่ตำรวจและกรมขนส่ง ระบบ M-FLOW เขาก็ทำหน้าที่ได้แค่ขอบเขตของตัวเองเท่าที่เป็นไปได้

แล้วพวกป้ายแดงหรือป้ายทะเบียนมีปัญหา เขาไม่ลงทะเบียนทั้งในแอพฯ และไม่ลงทะเบียน RFID หรอก ผมไม่เคยผ่านทาง M-FLOW เลยยังไปลงทะเบียนในแอพฯ ถ่ายรูปรถยืนยันเจ้าของไว้เลย ถ้าใครสวมทะเบียนก็มีภาพลงทะเบียนของผมไว้อยู่แล้ว

ผมล่ะรอว่า เมื่อไรทางด่วนจะมีกล้อง M-FLOW ทุกจุดซะที มีรองรับน้อยมาก ผมก็ขี้เกียจต้องติด Easy Pass แล้วทิ้งเงินค้างไว้หรือเตรียมเงินสดผมไม่ได้ใช้ทางด่วนเป็นประจำ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:18:30 »
RFID ควรจะเปนส่วนเสริมครับ ถ้าต้องติดทุกคัน มันจะไม่โฟลวแน่ๆ คนที่ไม่ได้วิ่งบ่อยๆ อาจยอมจ่ายเอาแทน

จริงๆ m-flow ควรจะประสานงานกัน ตำรวจนะ กรณีเจอรถที่ป้ายมีปัญหา มีอะไรบัง ระบบจัดการไม่ได้ ก็ส่งต่อให้ตำรวจจัดการ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:30:11 »
ผมใช้ทุกวันนะ M-Flow วิ่งผ่านด่านธัญบุรี เรื่องความแม่นยำ เมื่อก่อนแจ้งไว แต่เดียวนี้ช้าลง แต่ก็แจ้งในวันนะ การจ่ายเงินผมใช้โอนจ่ายเอาตามรอบ 3-4 วันจ่ายที

ส่วนที่ใช้ระบบเพิ่มอันนี้คิดว่าน่าจะตามเพื่อนๆด้านบนว่านั่นแหละ บางคันป้ายซีด ป้ายไม่ชัด ใส่กรอบ เต็มไปหมด รถป้านแดงอีก ผมเคยเจอกับตัว Z4 ป้ายแดงวิ่งผ่านเฉยๆเลย ผมถ่ายคลิปไว้ด้วยว่าจะส่งไปเพจ R4 อยู่เนี่ย 555

และก็ ตำรวจจะมาดักเป็นช่วงเวลา เจอทุกวัน ที่มาดักคิดว่ามาดักคันที่ผ่านและไม่จ่ายประจำ มากกว่า

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 11:42:23 »
แล้วพวกป้ายแดงหรือป้ายทะเบียนมีปัญหา เขาไม่ลงทะเบียนทั้งในแอพฯ และไม่ลงทะเบียน RFID หรอก
นั่นสิครับ ไม่น่าจะแก้เรื่องรถป้ายแดง หรือทะเบียนมีปัญหา
เว้นแต่ว่า ถ้า คันไหนลงทะเบียน RFID แล้ว ระบบจะไม่คิดเงินจากกล้องอีก
ประโยชน์สำหรับเจ้าของรถคือ ป้องกันคนสวมทะเบียนนำไปเนียนใช้

จริงๆ m-flow ควรจะประสานงานกัน ตำรวจนะ กรณีเจอรถที่ป้ายมีปัญหา มีอะไรบัง ระบบจัดการไม่ได้ ก็ส่งต่อให้ตำรวจจัดการ
ใช่ครับ ปกติเขาน่าจะต้องมาไล่ดูคันที่ Error ว่าเพราะอะไร แล้วดำเนินการอย่างไรต่อ

ผมใช้ทุกวันนะ M-Flow วิ่งผ่านด่านธัญบุรี เรื่องความแม่นยำ เมื่อก่อนแจ้งไว แต่เดียวนี้ช้าลง แต่ก็แจ้งในวันนะ การจ่ายเงินผมใช้โอนจ่ายเอาตามรอบ 3-4 วันจ่ายที
ด่านเดียวกันเลยครับท่าน ที่ผมบอก ดีเลย์ ก็ด่านนี้หละครับ55
สมัยก่อนยังไม่สมัคร ผ่านเสร็จ รอนั่งกดจ่าย เลยหงุดหงิดครับ มันไม่ขึ้นมาให้จ่ายซักที

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 02, 2023, 14:52:43 »
เดาว่า พวกป้ายไม่ชัด กล้องอ่านไม่ได้ เค้าเลยออก RFID มาเพิ่ม

ที่อยากรู้คือ ฟิล์ม V-Kool อ่านผ่านไหมนะ ปกติ Tag เข้าคอนโดนี่ เปิดกระจกสถานเดียวเลย

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:50:20 »
ทำเป็นแบบ m-pass ก็จบแล้ว. จุดซื้อ จุดเติมเงิน (รวมถึงเติมผ่านapp) ก็แสนจะสะดวก. ไม่เข้าใจว่าจะมี mflow มาอีกระบบทำไมให้ยุ่งยาก? ที่คิดออกอย่างเดียวคือทำมาเพราะคนอนุมัติได้ค่าส่วนต่าง......
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ joextreme

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 12:15:29 »
RFID ควรจะเปนส่วนเสริมครับ ถ้าต้องติดทุกคัน มันจะไม่โฟลวแน่ๆ คนที่ไม่ได้วิ่งบ่อยๆ อาจยอมจ่ายเอาแทน

ผมว่า RFID มันไม่ต้องชลอรถนะ มันน่าจะเร็วพอที่จะตรวจจับขณะรถวิ่งผ่านเซ็นเซอร์ หรือไม่ก็ติดเซ็นเซอร์มันหลายๆตัว ข้อดีอีกอย่างคือถ้ารถมี RFID ป้ายแดง (ถ้ายอม) ป้ายชำรุด ก็วิ่งผ่านได้ คงเป็นระบบที่ใช้ทั้งกล้องและเซ็นเซอร์ แล้วเอามาประมวลผล ให้ซักอันจับได้ก็คือได้ แต่ที่สงสัยคือถ้ารถติด v-kool / ฟิล์มโลหะ นี่อาจจับสัญญาณไม่ได้หรือเปล่า มันเหมือน faraday cage แหละ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 15:44:09 »
ส่วนตัวผมลงทะเบียน M-Flow เรียบร้อย ผูก Easy Pass ด้วย เท่าที่ใช้งานก็ไม่เจอปัญหาอะไร และพอใจความเสถียรของมันอยู่นะครับ
ปัญหาที่เคยเจอมีแค่
1. บางด่าน ข้อมูลดีเลย์ วิ่งผ่านตั้งแต่เช้า หัวค่ำเพิ่งจะขึ้น
2. ตัดเงินใน Easy Pass ดีเลย์ไป 1 วัน (อันนี้เป็นปกติของเขาเลยมั้งครับ) เลยต้องเติมเงินเผื่อไว้หน่อย เพราะมันไม่ real time ละ

ล่าสุดเห็น M-Flow มีประชาสัมพันธ์เชิญชวนให้นำรถไปติด RFID เพิ่มเติม เพื่อให้เป็น M-Flow แบบ "เต็มระบบ"
แสดงว่า มีแผนจะเลิกระบบกล้องจับป้ายทะเบียน หรือเปล่าครับ

ผมยังมองไม่ออกว่า RFID จำเป็นสำหรับผู้ใช้งานยังไงครับ เพราะมันก็แม่นอยู่นะ ถ้าให้เดา คงเป็นเหตุผลภายใน เช่น มีรถบางคันที่กล้องเรียกเก็บเงินไม่ได้ เช่น ป้ายแดง ไม่ติดป้าย แผ่นป้ายไม่ชัด แต่ก็เห็นมีข่าวว่าส่งฉลามบก วิ่งไล่ตาม สกัดจับ อยู่เรื่อยๆนี่ครับ ไม่น่าจะเป็นปัญหาใหญ่ขนาดต้องรื้อระบบทิ้งแล้วเปลี่ยนไป RFID เลย

เรื่องเติมเงิน น่าจะบางธนาคาร หรือป่าวครับ

ผมเติมเงิน EasyPass หลายครั้ง(ลืม) ผมเติมก่อนวิ่งขึ้นทางด่วน(เติมตอนขับรถออกจากคอนโดน) ไม่เกิน 10 นาที เงินก็เข้าแล้วนะครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 06, 2023, 08:13:17 »
เรื่องเติมเงิน น่าจะบางธนาคาร หรือป่าวครับ

ผมเติมเงิน EasyPass หลายครั้ง(ลืม) ผมเติมก่อนวิ่งขึ้นทางด่วน(เติมตอนขับรถออกจากคอนโดน) ไม่เกิน 10 นาที เงินก็เข้าแล้วนะครับ

ตอนเติมเงินไม่มีปัญหาครับ บางทีรถติดๆผมก็กดเติมหน้าด่านนี่แหละ55 (ตัวอย่างที่ไม่ดีนะครับ)
แต่ที่ทำให้ผมกังวลคือ M-Flow ที่ผูกบัญชี Easy Pass ครับ ส่วนใหญ่ที่เจอ วิ่งผ่าน M-Flow วันนี้ กว่าจะตัดเงินก็พรุ่งนี้ครับ