ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 2 กันยายน 2023  (อ่าน 1213 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : https://facebook.com/story.php?story_fbid=pfbid0HWDokcAhcgw1xmUYXb6jcGbjCWmNnSKmedwwQq8U3XFzZSt9zNF4pVGc1eCrHSd3l&id=100064633334264&mibextid=qC1gEa

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2023, 13:32:42 โดย DR!VE by J!MMY »

สวัสดีพี่ๆทีมงานทุกท่านครับ
กำลังดูแคมรี่มือสอง กะซื้อมาติด lpg
ตัวไหนพอเล่นได้บ้างครับ
แล้วถ้าเป็นตัว 2.5 เบนซินโฉมก่อนปัจจุบันติดได้มั้ยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Partarajarin

สวัสดีครับ พี่ๆทีมงานทุกคน พอดีผมจะมาอธิบายเรื่อง Feeling ตอนที่ไป Test Drive Atto 3 รอบสองครับว่าอาการที่ผมเกรงตอน Test Drive บนถนนจริงเกิดจากความมึนหัวจากการปรับตัวการมองแสงหลังจากดูหนังที่โรงหนังและกลัวรถไปเฉียวกับคันอื่นเพราะมองกล้องรอบคันมากไปหน่อยและไม่คุ้นชินกับ Feeling แป้นคันเร่ง เพราะปกติขับรถน้ำมันคือเวลาเข้าเกียร์ D แล้วปล่อยเบรครถจะไหลแต่ Atto 3 ต้องเหยียบแป้งคันเร่งเบาๆถึงจะไหล ครับ คือจะขอคำแนะนำเรื่องการปรับตัว Test Drive รถยังไงให้เข้ากันได้ดี และ เข้าใจรถว่าอาการนี้เป็นอาการปกติ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ JerryMaguire

• Newbie
  • *
สวัสดีครับคุณจิมมี่ และผู้ดำเนินรายการทุกท่าน

รบกวนขอร้านแนะนำ ทำความสะอาดเบาะ ซักพรมภายใน ที่งานดี ราคาเหมาะสม แถวๆ บางนา ลาดกระบัง หรือไกลหน่อยแต่งานดีก็ได้ครับ(ขอในกรุงเทพฯ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ คุณจิมมี่ และทีมงานครับ

อยากสอบถามเรื่อง project 500d ของ toyota ครับ
คันจริง หน้าจะจะเหมือนที่ทาง HLM เอามาลงมั้ยครับ?
ผมว่ามันน่ารักมากเลย ได้ฟีลเหมือนรถในการ์ตูน  อาราเร่
ในส่วนของ spec เครื่องยนต์จะมีการ update กันอีกมั้ยครับ
หรือน่าจะจบเป็นเป็น ดีเซล 2.8 ครับ?

สุดท้ายนี้ขอขอบคุณทีมงาน HLM ทุกท่านนะครับที่ช่วยกัน
ผลิตสื่อดีๆ ที่นำเสนอข้อเท็จจริง ไม่เอาแต่ อวยรถแบบสื่ออื่นๆครับ
HLM จะได้มีฐานผู้ฟังที่เหนียวแน่น และเพิ่มขึ้นเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ wsi11

• **
ทำไมกระบะที่ remap กันส่วนมากเป็น 1.9 ครับ เครื่องยนต์ยี่ห้ออื่นๆ โมดิฟาย ยากกว่าเหรอครับ

ออฟไลน์ lorenzo

• Sr. Member
ระหว่าง triton ตัวใหม่ และ ranger 2.0 โบเดี่ยว จังหวะออกตัวครึ่งคันเร่ง คันไหนไหลลื่น หรือรอรอบกว่ากันครับ

ออฟไลน์ Royteane

เคยเห็นเก้าอี้เข็นคนแก่ พอเข็นมาถึงรถ มันก็ดึงเก้าอี้ขึ้นไปบนรถ ท่าทางดูแข็งแรงนั่งสบาย ีี
มีแนวนี้ในเมืองไทยปะคับจะได้เตรียมตัวเผื่อพ่อแม่

ออฟไลน์ Keane

• Newbie
  • *
500D vs IMV 0 ต่างกับ Hilux vs Fortuner อย่างไรครับ แล้วตัว 500D จะทำขายมีความเป็นไปได้แค่ไหนครับ บ้านเราเคยมีรถประเภทเดียวกับ500D มาก่อนมั้ยครับ

ออฟไลน์ Dej_SAVAGE

• **
สวัสดีครับผม สอบถามเรื่อง สลากบนยาง แบบในรูป ผมแนบไปใน กระทู้ในเฟส ชื่อ peesadej ครับเพราะแนบในนี้แล้วไม่ได้ อันนี้บอกถึงอะไรบ้าง ใช้มาตรฐานอะไรการทดสอบ นำมาประกอบการตัดสินใจเลือกยางได้ไหม เพราะ ดูรีวิว เจ้าไหนๆ ก็ดีหมด ครับ แต่คะแนนบนยางต่างกันโดยสิ้นเชิงครับ  ขอบคุณครับ

ปล แอบมาบ่น ครับ คือช่วงนี้ โดนกระแสกดดันให้ใช้ รถ EV เยอะมาก ทั้งเพื่อนฝูง คนที่ทำงาน ลูกค้า และโซเชียล ว่า รถไฟฟ้า ประหยัดอย่างโง้นงี้ ขับรถน้ำมันแพงๆๆๆๆ เปลี่ยนได้แล้ว ค่าน้ำมันแพงกว่าค่าผ่อนรถ EV อีก (ค่าน้ำมันต่อเดือนผมเดือนละ10,000บ.)  แต่รถ EV ที่ผมรอมันยังไม่มา บวกกับที่บ้านและการใช้งาน ไม่เอื้ออย่างรุนแรง เรียกได้ว่าต้องซื้อบ้านใหม่เท่านั้น
 ผมควรทำยังไงดีครับ
ฟิ๊วๆ

ออฟไลน์ blind your dream

• **
Lexus rx270 ปี2015 ยังน่าใช้อยู่ไหมครับถ้าใช้ในเมืองเป็นหลัก ออกตจว อาทิตย์ละหนึ่งครั้ง เป็นคนขับรถเร็วครับ แต่ไม่ชอบมุด ปล เดิมใช้sx4 ก็เหยียบจนกล่องตัดบ่อยๆๆ

ออฟไลน์ IPK

• Newbie
  • *
สวัสดีทุกท่านครับ ขอสอบถามเรื่องการเปลี่ยนผ้าเบรคหลัง

Pajero sport 2020 รถยังมี Warranty

1. เปลี่ยนของศูนย์ ค่าแรงรวมอะไหล่ ประมาณ 6000 บาท
(ผ้า 3000, ค่าแรง 1200, ที่เหลือเป็น ตัวล็อกกับแผ่นรองผ้าเบรค)
ถามแล้ว 2 ศูนย์ ราคาใกล้ๆกัน

2. เปลี่ยนข้างนอกเป็น Mu spec รวมเจียร์จาน 2600 บาท

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
ยังจะมีcrossover เบนซิน1.5ล้วน ญี่ปุ่นอยู่ไหมครับ
ไม่รู้ว่าคิดไปเองไหม แต่ดูแนวโน้มภาษีมีแต่สนับสนุนhybrid/ev แล้วไปลงโทษคนใช้น้ำมัน

ออฟไลน์ Glazy

Primacy 3 ตัวรันแฟลตเป็นอย่างไรบ้างครับ แบบพวกการเกาะถนน รีดน้ำ มีตัวไหนเทียบได้บ้างครับหรือมีรันแฟลตตัวอื่นแนะนำครับ
(225/50 หรือ 235/50 ได้ครับ r18)
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ Ongszaa

• Sr. Member
สวัสดีครับ
เคยถามเรื่อง Lotus Eletre ตอนนี้รถใกล้เปิดตัวแล้ว
Eletre S 0-100 4.5วิ/600WLTP ประมาณ 5.89M
Eletre R 0-100 2.95วิ/490WLTP ประมาณ 6.79M 
(ราคานี้ได้มาจากคลิปอู๋ Spin9) ไม่รู้ว่าพี่จิมมี่มีแพลนหรือไปขับ Eletre รึเปล่าครับ
ึคิดว่าควรสอยตัวไหนดีครับ รถที่ใช้อยู่ตอนนี้BMW 630D GT + Volvo C40
น่าจะปลดประจำการ C40 ออกตามที่เคยปรึกษาไปครับ
ไม่รู้ว่าเทคโนโลยีแบตของ Lotus Eletre ตอนนี้จะมีดีกว่านี้อีกมั้ย พอดีโดนจาก C40 มา
ตอนซื้อ ปีที่แล้ว แบตน้อยลงแล้วมาอัพแบตเพิ่ม เพิ่มของ เพิ่มระยะทาง - -
ราคาขายมือสอง  คาดว่า 1ปลาย-2ต้น ทำใจไว้แล้วครับ ไว้มาเล่าให้ฟังตอนขายครับ ^ ^

ขอบคุณมากๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2023, 15:57:49 โดย Ongszaa »
'19 BMW 630d GT M Sport[G32]
'24 LOTUS ELETRE R

ออฟไลน์ carezaaa

• Newbie
  • *
สนใจซื้อvolvo ex30  evคันแรก ขอสอบถามหน่อยครับว่าเรื่องศุนบริการ เป็นยังไงในมุมมองพพี่ๆครับ หากรถเกิดปันหา แก้จบได้ดีไหม ใช้งานตจว ศุนไม่มีต้องเข้า กทมอย่างเดียว 

ออฟไลน์ เหวินซิ่ว

• **
มีความตั้งใจจะซื้อรถไฟฟ้าคันนึงครับ ตอนนี้ในตัวเลือกมี 1. volvo ex30  2. byd seal LR 3.new tesla model 3 rwd ใช้เป็นรถใช้งานประจำทุกวันครับ  เลือกคันไหนดีครับ แต่ละคันมีข้อดีไปคนละแบบ เป็นพี่ๆ จะเลือกคันไหน เพราะอะไรครับ และสุดท้ายครับ ช่วยแนะนำร้านนวดแถวลาซาล หรือ แบริ่ง ให้หน่อยครับ ถ้าให้ดีบอกชื่อหมอและพิกัดร้านจะขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 02, 2023, 15:33:07 โดย เหวินซิ่ว »

ออฟไลน์ Rawis

• **
สวัสดีครับทีมงาน วันนี้จะขออนุญาตสอบถามว่าสิ่งที่ผมคิดแบบนี้คือถูกต้องไหมครับ

เนื่องจากชื่นชอบความแรง ดุดันและสมบุกสมบันของ Ford Raptor มากๆ โดยเฉพาะเครื่องยนต์ที่ทรงพลังขนาดนี้ ในราคาเท่านี้ ผมเลยเข้าไปดูใน website Ford เยอรมนีและอังกฤษซึ่งราคา 80,000 ยูโรและ 60,000 ปอนด์ตามลำดับ ราคาพอๆกับ Macan และ AMG ในบางรุ่น

จึงขอสอบสามว่า "ภาษี" ต่างๆนี่มีผลกับราคารถอย่างมากๆเลยใช่ไหมครับในแต่ละประเทศ โชคดีที่ไทยสนับสนุนรถยนต์บรรทุก 1 ตัน ราคาถึงดีขนาดนี้ แต่ที่สงสัยคือต้นทุนของเครื่องยนต์ 6 สูบ twin turbo ที่มีสมรรถนะสูงของ Ford ซึ่ง performance พอๆกับ AMG43 M340i หรือ Macan S เขาควบคุมต้นทุนได้ดีมากๆใช่ไหมครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YT777

• Newbie
  • *
เทคโนโลยีเครื่องยนต์ในปัจจุบัน ใช้น้ำมันเบอร์ต่ำลง เช่นเบอร์ 16, 20
แต่ทำไม บางท่านถึงแนะนำ ให้เติมเบอร์ความหนืดที่สูงกว่านั้นแล้วบอกว่าเบอร์ที่ทางค่ายผู้ผลิตแนะนำมาไม่ส่งผลดีต่อเครื่องยนต์ ที่ทางค่ายใช้เบอร์นั้นเพราะต้องการลดต้นทุน มันจริงเหรอครับ

ปล. ทุกวันนี้รีวิวมีเยอะแต่สุดท้าย
รีวิวที่ดู แล้วมีผลมากที่สุดในการตัดสินใจ จริงๆคือ headlightmag ผมถามมา 7-8 คนแล้วครับ