ผู้เขียน หัวข้อ: ราคารถมือสองตกลง 10%ในเดือน กค.  (อ่าน 2534 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member
ราคารถมือสองตกลง 10%ในเดือน กค.
« เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 20:19:50 »
มีใครรู้บ้างไหมครับว่าแบงค์ชาติเขาคำนวณดัชนีราคารถเก๋งมือสองอย่างไร เพราะเดือน กค.ตกจากเดือนมิย.ถึง 10%
https://app.bot.or.th/BTWS_STAT/statistics/BOTWEBSTAT.aspx?reportID=919&language=TH

ออฟไลน์ nimnim_thailand

Re: ราคารถมือสองตกลง 10%ในเดือน กค.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 22:05:52 »
น่าจะจากราคาจบประมูลหรือป่าวครับ เพราะช่วงนี้ลานประมูล รถเยอะมากๆ   แถม เปิดราคาก็ต่ำ   จบเร็ว จบไว แถมมีแววว่า รถยึดจะมีเข้ามาอีกเยอะ เพราะ npl โตไม่หยุด  คนส่วนใหญ่เพิ่งออกรถกันมา 1-3 ปีนี้ มอบตัวกันหมด
 ผมนั่งดู วันนี้ รถสภาพนางฟ้า สวยๆ ปีใหม่ๆ โฉมใหม่ๆ  ถูกๆ ทั้งนั้น   ถูก ชนิดที่เรียกได้ว่า ใครเพิ่งถอยป้ายแดงมาเห็นเข้า  งงเป็นไก่ตาแตก  เพราะราคาจบประมูลเหลือแค่ 50-60 % ทั้งๆที่รถแค่ 1-2 ปี   พวก ppv ไม่ว่าจะ mux ฟอร์จูนเนอร์ ปาเจโร่  เอเวอร์เรส   ประมูลได้กันไม่ถึงล้าน  เปิดราคามาแค่ 7-8 แสน 

ออฟไลน์ meeuwarn

Re: ราคารถมือสองตกลง 10%ในเดือน กค.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:50:16 »
รถยึดท่วมลานประมูลครับ ผมเห็นSIAประมูลกันทางรูปละแปลว่าไม่มีที่จอด :-X แถมจาก2ลานเป็น3ลาน :-X
ปล.ผมไม่ใช่เต็นท์รถนะครับแต่บริษัทมีธุระกิจต้องเข้าๆออกๆลานประมูล

ออนไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 10:16:42 »
รถเยอะเกิน ซื้อไม่ไหวครับ 555 กระบะคอก กระบะซิ่งเยอะมาก รถพวกนี้ราคาประมุลต่ำมากครับ เพราะไปแต่งมาเละเทะ ไม่มีใครอยากได้

ส่วนรถบ้านก็เต็มเต้นท์ไปหมดแล้ว รถเต้นท์ติดมือหาที่ระบายกันเหมือนกัน

ชี้ช่องคนมีเงินครับ ใครกำลังจะจัดมือ 2 ด้วยเงินสด ไปนั่งดูที่ลานประมูลเลยครับ ถูกกว่าไปซื้อกับเต้นท์ 20-30% เลย

ออฟไลน์ I-PULSE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 10:27:52 »
รถโดนยึดเยอะขึ้น ยอดขายรถก็น้อยลงด้วย รถมือสองเลยล้นตลาด คงเป็นแบบนี้ไปอีกสักพัก

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:41:39 »
เล่าให้อ่านเพิ่มเติมนะครับ ..

เรื่องการติดตามคืนรถ จากที่ถามกับพี่ๆทีมงานติดตามบอกว่า เดียวนี้ตั้งแต่มีกฏหมายใหม่ออกมาว่า ถ้าคืนรถและยกเลิกสัญญา ลูกหนี้ไม่ต้องชำระผ่อนคืนส่วนต่างแล้ว ทำให้คนตัดสินใจคืนรถกันง่าย ไม่หนีให้ต้องไปทวงถึงหน้าบ้านกันแล้ว

พูดง่ายๆ ฝ่ายติดตามขอยกเลิกสัญญา ลูกหนี้คืนรถบอกเลิกสัญญาโดยง่ายเลย เพราะไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง คนไม่ไหวคืนกันตรึมเลยครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 14:39:07 »

เรื่องการติดตามคืนรถ จากที่ถามกับพี่ๆทีมงานติดตามบอกว่า เดียวนี้ตั้งแต่มีกฏหมายใหม่ออกมาว่า ถ้าคืนรถและยกเลิกสัญญา ลูกหนี้ไม่ต้องชำระผ่อนคืนส่วนต่างแล้ว ทำให้คนตัดสินใจคืนรถกันง่าย ไม่หนีให้ต้องไปทวงถึงหน้าบ้านกันแล้ว

พูดง่ายๆ ฝ่ายติดตามขอยกเลิกสัญญา ลูกหนี้คืนรถบอกเลิกสัญญาโดยง่ายเลย เพราะไม่ต้องจ่ายส่วนต่าง คนไม่ไหวคืนกันตรึมเลยครับ

หมายความว่า
สมมุติว่า
ออกรถมาจัดไฟแน๊นซ์ไป 5 แสน
ผ่อนไป 1 แสนแล้ว จ่ายไม่ไหว
 เหลือหนี้อยู่ 4 แสน

ขับรถไปคืนไฟแน๊นซ์

มีคนประมูลรถไป 2 แสน

แล้ว หนี้เหลืออีก 2 แสน ก็ไม่ต้องจ่ายเลยเหรอครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 15:46:24 »

หมายความว่า
สมมุติว่า

แล้ว หนี้เหลืออีก 2 แสน ก็ไม่ต้องจ่ายเลยเหรอครับ

ใช่ครับ และข้อดีอีกข้อคือ เราไม่เสียเครดิตกับแบงค์อื่นๆเพราะยังไม่ถึงขั้นฟ้องร้องขึ้นศาล เราเสียเครดิตแค่กับไฟแนนท์ที่คืนเท่านั้น รายละเอียดเพิ่มจากลิงค์เลยครับ
ตอนนี้พอคนรู้แบบนี้แล้ว ลูกหนี้ก็อยากคืนรถ คนยึดก็อยากจบงาน คนซวย คือธนาคารครับ 5555

https://youtu.be/GUqPyVrMfeA?si=fSzJy_TiORoGpVC6

ออฟไลน์ nimnim_thailand

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 16:51:19 »

หมายความว่า
สมมุติว่า

ใช่ครับ และข้อดีอีกข้อคือ เราไม่เสียเครดิตกับแบงค์อื่นๆเพราะยังไม่ถึงขั้นฟ้องร้องขึ้นศาล เราเสียเครดิตแค่กับไฟแนนท์ที่คืนเท่านั้น รายละเอียดเพิ่มจากลิงค์เลยครับ
ตอนนี้พอคนรู้แบบนี้แล้ว ลูกหนี้ก็อยากคืนรถ คนยึดก็อยากจบงาน คนซวย คือธนาคารครับ 5555

https://youtu.be/GUqPyVrMfeA?si=fSzJy_TiORoGpVC6

ธนาคารไม่ซวยหรอกครับ  ยกตัวอย่างเช่น ทิสโก้  ที่ให้สินเชื่อรถเป็นหลัก  เขาคิดดอกแพง หนี้ที่เสียต่อให้ เกิน 30-40 เปอร์เซ็นต์จากที่ปล่อยทั้งหมด ก็ยังกำไรอิ่มๆ เพราะเขาเก็บดอกมาปล่อยต่อ วนไปเรื่อยๆ  .............ถ้าเคยดูช่อง เจ้าของรถsupercar ที่ทำธุรกิจปลาคราฟ  ที่ตอนนี้มีรถสะสม 50 กว่าคัน  เขาก็ได้เงินปันผล ปีละ 50-60 ล้าน จากการเป็นผู้ถือหุ้นของแบงค์ทิสโก้ นี่แหล่ะ

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 17:04:08 »

หมายความว่า
สมมุติว่า

ผมไล่ตามอ่านดูแล้วมันมีลูกเล่นหัวหมอกันอยู่ครับ
นั่นคือตอนที่ลูกหนี้เอารถไปคืนเพื่อเป็นการบอกเลิกสัญญาเช่าซื้อ
ถ้าไฟแนนซ์ซึ่งเป็นเจ้าหนี้รับคืนรถโดยไม่ได้ทักท้วงใดๆ
ถือเป็นการสมัครใจยกเลิกสัญญาเช่าซื้อกันทั้ง 2 ฝ่าย
ตามคำพิพากษาคดีปี 65 จะไม่ให้ไฟแนนซ์ฟ้องเรียกส่วนต่างภายหลัง

ผมว่าประเด็นมันอยู่ที่ว่าหลังจากมีแนวทางคำพิพากษานี้ออกมาแล้ว
ทางไฟแนนซ์จะยอมยกเลิกสัญญาเช่าซื้อแบบสมัครใจเหรอครับ
เพราะถ้าไฟแนนซ์ดูทรงแล้วว่า เอารถที่คืนมาไปขายทอดตลาดแล้ว
มีโอกาสที่จะได้เงินไม่ครบตามมูลค่าหนี้คงค้าง ทางไฟแนนซ์คงไม่ยอม
สมัครใจยกเลิกสัญญาเช่าด้วยแน่ และมันก็จะไม่ใช่การสมัครใจยกเลิก
ทั้งสองฝ่ายสิครับ

https://www.spylawyers.com/civil-law/%E0%B8%9C%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B9%84%E0%B8%A1%E0%B9%88%E0%B9%84%E0%B8%AB%E0%B8%A7-%E0%B8%84%E0%B8%B7%E0%B8%99%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%87/

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 18:26:08 »
ู^
ทุกวันนี้ คนที่มายึด คือฝ่ายติดตามที่ได้รับมอบอำนาจมาจากธนาคารโดยการติดตามนั้น บริษัทที่ติดตามเค้าจะได้ค่าจ้างจากงานยึดนี่ล่ะครับ

ดังนั้น ตามขั้นตอนที่เป็นอยู่ตอนนี้คือ ค้างค่างวด 2 เดือน เข้าเดือนที 3 ธนาคารจะส่งรายชื่อไปหาฝ่ายติดตาม และตรงนี้จะเป็นหน้าที่ฝ่ายติดตามที่รับมอบอำนาจแล้ว

ต่อมาฝ่ายติดตามโทรทวง บอกถ้าไม่จ่ายก็เอารถมาคืน ลูกหนี้คิดไปคิดมา ตัดสินใจคืน นัดรับรถ ส่งมอบกุญแจ ลูกหนี้รับเอกสารการคืนรถ เป็นการยินยอมทั้ง 2 ฝ่ายเรียบร้อย

มันประมาณนี้ครับ

ถึงบอกว่า ฝ่ายติดตามก็อยากจบงาน ส่วนธนาคารก็ซวย เพราะเค้าคงอยากได้ดอกเบี้ยจากลูกค้าผ่อนหมด น่าจะดีกว่ายึดแล้วมาประมูลขายขาดทุน

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 00:11:34 »
ผลมันน่าจะออกไปทางออกรถกันยากขึ้นมากกว่าครับ

จะอัดโปรดาวน์ 0% พวกข้อมูลทางการเงินต้องแน่นๆ หน่อย ไม่งั้นต้องมี 20-30% มาวางไว้ก่อนละครับ

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 05, 2023, 07:34:10 »
ผลมันน่าจะออกไปทางออกรถกันยากขึ้นมากกว่าครับ

จะอัดโปรดาวน์ 0% พวกข้อมูลทางการเงินต้องแน่นๆ หน่อย ไม่งั้นต้องมี 20-30% มาวางไว้ก่อนละครับ

โปร 0% ไม่น่ามีเลยครับ

รถสมัยนี้ จะราคาปกติหรือราคาแพงมาก ก็กู้กันง่ายมาก

อย่าง Cayenne พวกเกรย์เห็นโปรโมทว่าดาวน์แค่ 10% เอง มันจะมีสักกี่คนที่ผ่อนจนหมดได้ครับเนี้ย

พวก Benz BMW ไม่ได้ให้ดาวน์ต่ำ แต่ก็ทอนเงินคืน โดยเอาดอกมาทบให้อีก เหมือนสนับสนุนให้คนเป็นหนี้ไปเรื่อยๆ

วันก่อนก็เห็นคนนึงมาโพสต์ Mazda 2 รถผ่อนมา 6 เดือน จากทั้งหมด 84 เดือน มาตั้งกระทู้ว่าผ่อนไม่ไหว  :'(

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 07, 2023, 21:37:17 »
ส่วนนึงผมว่ามันมาการที่เราสามารถออกรถป้ายแดงได้ง่ายขึ้น ไฟแนนท์ผ่านง่ายขึ้น(มากๆ) แถมมีโปรออกรถใช้งานหลักร้อย หลักพัน หรือออกรถฟรี แล้วผ่อนกันยาวๆ แต่ดอกเบี้ยบานตะไท มันก็เลยทำให้รถมือ 2 ขายกันยากขึ้น ยิ่งรถมือ 2 ต้องเสีย VAT แล้วดอกเบี้ยก็แพงกว่ารถใหม่เยอะ คนเลยน่าจะหันไปออกรถใหม่กันมากกว่าครับ

อย่างล่าสุด ผมพึ่งซื้อรถใหม่ ขอสินเชื่อไป 750,000 บาท ถ้าจะจัดไฟแนนท์ 84 งวด ค่างวดยังเกิน 10,000 บาทเลย ไฟแนนท์รับดอกเบี้ยไปเหนาะๆเป็นแสน

ซึ่งผมว่าคนเลือกผ่อนยาวๆคงไม่คิดถึงมุมนี้หรอก ขอแค่ผ่อนให้น้อยที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วเอาให้ผ่านเกณฑ์ไฟแนนนท์แบบเฉียดฉิว ได้รถมาขับก็พอแล้ว ถึงเวลาใช้ไปสักพัก ค่างวดอะจ่ายไหว แต่ค่าใช้จ่ายรถอื่นๆที่ตามมาอาจจะไปไหว วิธีอก้ปัญหาก็คือ ขายรถในราคาที่พอจะปิดยอดได้ หรืออาจจะต้องเติมอีกไม่เยอะ (ซึ่งยากมาก) ส่วนถ้าเกิดปล่อยรถยึด บางคนที่อาจจจะไม่ได้แคร์เรื่องบูโรหรอก (ถึงขั้นอาจะไม่รู้ด้วยว่ามันคืออะไร) ปล่อยยึดไป

สุดท้ายก็พอผ่านไปสักพัก เริ่มคิดว่าผ่อนรถไหวก็หาทางออกรถกันอยู่ดี แล้วก็มีโอกาสจะวนเข้า Loop เดิมๆอีกครับ

ส่วนตัวคิดว่า ถ้าไฟแนนท์ปรับเงื่อนไขการออกรถให้เข้มขึ้นและผ่านยากขึ้นกว่าเดิมสักหน่อย อาจจะช่วยแก้ได้ทั้งเรื่อง รถมือ 2 ล้นตลาดที่ทำให้ลงมันตกลงเยอะ รวมถึง ปัญหาเรื่องหนี้เสียจากสินเชื่อรถยนต์ครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง