ผู้เขียน หัวข้อ: BYD ป้ายแดง ไฟไหม้ขณะกำลังจอดชารจ์แบต !!  (อ่าน 5511 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

เมื่อเวลา 14.00 น. วันที่ 3 กันยายน พ.ต.ท.กุศล สิทธิขันแก้ว สว.(สอบสวน) สภ.เมืองอุดรธานี ได้รับแจ้งเหตุ ไฟไหม้รถไฟฟ้าขณะจอดชาร์จแบตเตอรี่ บริเวณจุดจอดชาร์จหน้าห้างแห่งหนึ่ง ถนนนิตโย เขตเทศบาลนครอุดรธานี จึงพร้อมด้วยเจ้าหน้าที่ดับเพลิงเทศบาลนครอุดรธานี นำรถดับเพลิง 1 คัน และอาสากู้ภัยมูลนิธิอุดรสว่างเมธาธรรมรุดไปตรวจสอบ

ที่เกิดเหตุพบรถเก๋งไฟฟ้า ยี่ห้อ BYD สีเทา ทะเบียนป้ายแดงจอดอยู่ มีควันลอยออกมาจากฝากระโปรงรถ เจ้าหน้าที่เร่งฉีดโฟมเข้าไปก่อน เมื่อเปิดฝากระโปรงรถออกพบรอยไหม้บนแผ่นฉนวนกันความร้อนฝากระโปรงรถไหม้เสียหาย เจ้าหน้าที่จึงถอดขั้วแบตเตอรี่รถออก ก่อนจะฉีดน้ำอีกครั้ง

นายวิน (นามสมมุติ) อายุ 41 ปี เจ้าของรถ เล่าว่า ขับรถพาครอบครัวมาช้อปปิ้ง เมื่อมาถึงห้างได้มาจอดชาร์จอยู่จุดที่ชาร์จ เพราะแบตรถเหลือ 10 เปอร์เซ็นต์ ตนนั่งรออยู่ภายในรถ ส่วนคนในครอบครัวลงไปช้อปปิ้ง เมื่อชาร์จแบตได้ 50 เปอร์เซ็นต์ เห็นควันลอยออกมาจากฝากระโปรงรถจึงรีบบอกเจ้าหน้าที่ห้างเอาถังดับเพลิงมา จากนั้นรีบโทรศัพท์แจ้งดับเพลิง

นายวินกล่าวว่า ซื้อรถคันนี้มาได้ 1 สัปดาห์ ราคากว่า 1 ล้านบาท ใช้งานตามปกติ ชาร์จแบตเตอรี่อยู่ที่บ้าน และตามจุดชาร์จที่มีบริการ วันนี้ขับรถมาซื้อของแล้วมาจอดชาร์จแบตเตอรี่จุดชาร์จของห้าง พอมีควันพุ่งออกมาก็รู้สึกตกใจ ไม่คิดว่าจะมาเกิดเหตุการณ์แบบนี้

เจ้าหน้าที่ตำรวจสันนิษฐานว่าอาจเกิดจากไฟฟ้าลัดวงจร แต่จะสอบปากคำเจ้าของรถและนำรถไปตรวจสอบที่ศูนย์รถดังกล่าวเพื่อตรวจสอบหาสาเหตุของไฟไหม้ครั้งนี้อย่างละเอียดอีกครั้ง

รายงานข่าวจากบีวายดีแจ้งว่า ขณะนี้บีวายดีได้ส่งวิศวกรชาวจีนเดินทางไปตรวจสอบเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นแล้ว จะต้องตรวจสอบรายละเอียดการชาร์จรถคันดังกล่าว

https://www.facebook.com/MatichonOnline/videos/840801387333672/

https://www.matichon.co.th/region/news_4161455

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
Re: BYD ป้ายแดง ไฟไหม้ขณะกำลังจอดชารจ์แบต !!
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 21:57:11 »
อีกสัก 5 ปี น่าจะเสถียร ใกล้เคียงกับมือถือ  ตอนนี้ใครจะเป็นผู้กล้า เพื่อเป็นตำนานกล่าวขาน ให้ชนรุ่นหลัง ก็ลุยเลยครับ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: BYD ป้ายแดง ไฟไหม้ขณะกำลังจอดชารจ์แบต !!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 22:10:02 »
ใจเย็นก่อน  อย่าเพิ่งง้าง  มันต้องมีอะไรผิดพลาด

ให้ฝ่ายเทคนิค, ให้พฐ เขาได้ทำหน้าที่หาสาเหตุก่อนดีกว่าครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 22:28:08 »
เห็นในเพจ ev
รุ่นนี้น่าจะมีปัญหาเรื่องการชาร์จแบต 12v ครับ
ปัญหาที่เจอในเพจคือ ระบบชาร์จ 12v น่าจะแรงมากจนทำให้หลายๆคันมีไอกรดเกาะรอบๆแบตเตอรี่และชิ้นส่วนโดยรอบ

ทีนี้ถ้าแบตปกติ ก็จะแค่เสื่อมเร็ว
แต่ถ้าเป็นแบตหลุด qc ไหม้แน่นอนครับ

ตลอดชีวิตที่ดูแลระบบแบตเตอรี่ทั้ง ups และรถยนต์
ใน ups ขายเป็นล้านลูกแล้ว เคยเจอไหม้ ไม่ถึง 10เคส

ส่วนรถยนต์และมอเตอร์ไซค์ไม่เคยเจอไหม้เลย

ผมสงสัยอยู่ 2 ส่วนคือที่แบตเตอรี่เอง หรือ charger ที่แยกมาชาร์จเจ้าแบต 12v ซึ่งควันขนาดนี้ น่าจะเป็นทั้งคู่ เริ่มจากแบตร้อนจัด เกิดค่าความต้านทานที่สูงขึ้น ระบบชาร์จ
ก็ไม่ตัดแลดร้อนขึ้นจนไหม้ไปทั้งคู่

ถ้าผมอยู่ในที่เกิดเหตุ ผมคงบอกได้อยู่ กลิ่มไหม้ของทั้งสองอย่างมันไม่เหมือนกัน แบบเคยสัมผัสในระบบ ups ใหญ่มาแล้ว สุดทรีนมาก

ก็คงต้องรอฝ่าย พฐ.ตามที่ข้างบนบอกแหละ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 03, 2023, 22:42:38 »
ปกติเราสามารถชาร์จไปด้วย เปิดแอร์นั่งเล่นโทรศัพท์ในรถไปด้วยได้ใช่ไหมครับ

ทางผู้ผลิตแนะนำอย่างไรในระหว่างการชาร์จครับ นั่งเปิดระบบไฟฟ้าในรถได้ หรือควรปิดระบบไฟฟ้าทั้งหมดและรออยู่นอกรถ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:25:07 »
ปกติเราสามารถชาร์จไปด้วย เปิดแอร์นั่งเล่นโทรศัพท์ในรถไปด้วยได้ใช่ไหมครับ

ทางผู้ผลิตแนะนำอย่างไรในระหว่างการชาร์จครับ นั่งเปิดระบบไฟฟ้าในรถได้ หรือควรปิดระบบไฟฟ้าทั้งหมดและรออยู่นอกรถ

นั่นสิครับ เริ่มสงสัยจุดนี้ แต่หลายคนที่อยู่ในคลับบอกว่าเปิดแอร์รอในรถเย็นๆได้ ไม่ต้องดับ ไม่ต้องออกนอกรถ
เจอแบบนี้ชักเริ่มไม่มันใจครับ

ออฟไลน์ meeuwarn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:43:32 »
รถจีนรอดูอีก10ปีครับ รอมันทำเก่งๆก่อน :-X

ออนไลน์ solo

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:48:36 »
บริษัทรถที่ไหนจะออกหนังสือเตือนว่าเวลาชาร์จไฟให้ไปรอข้างนอกเพราะเสี่ยงไฟไหม้

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 08:58:29 »
คงหลุด qc แหละครับ เกิดขึ้นได้กับของทุกชนิด

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 10:27:39 »
เมื่อคืนในหมู่บ้าน ก็ขึ้นจานบินกลับฐาน 1
อย่างว่า รถขายได้เยอะ โอกาสเจอก็มีบ้าง ต้องทำใจเผื่อไว้

แต่ในเคสนี้ รอตรวจสอบละเอียดดีสุด
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 10:49:29 »
อีกสัก 5 ปี น่าจะเสถียร ใกล้เคียงกับมือถือ  ตอนนี้ใครจะเป็นผู้กล้า เพื่อเป็นตำนานกล่าวขาน ให้ชนรุ่นหลัง ก็ลุยเลยครับ

สถิติรถสัปดาปเฉลี่ยแล้วไหม้เยอะกว่า ev นะ รู้เปล่า

ถ้าใช้รถน้ำมันอยู่รีบไปเปลี่ยนเลยครับ อันตราย  ;D ;D

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:11:42 »
รอผลการพิสูจน์

ออฟไลน์ Guille

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:15:44 »

เขาน่าจะไม่ได้ระบุไว้นะครับ ปกติเวลาผมชาร์จ DC ข้างนอกผมก็สตาร์ทเปิดแอร์เบาๆไปด้วย ก็ไม่เห็นมีอะไรผิดปกติ และเวลาชาร์จเร็วสังเกตได้อย่างนึงคือไปแบต 12V มันจะตำ เหมือนไม่ชาร์จในขณะที่ทำการชาร์จ DC แต่ถ้าขับคิดว่าจะชาร์จแบต 12V ไปด้วย เคสนี้ผมขอเดาว่าระบบการชาร์จแบต 12V ผิดปกติ

ออฟไลน์ Sleepy Boy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:21:13 »
ผมไม่ใช่ fc นะครับ แต่เคสไฟไหม้เนื่องจาก defect มันเกิดขึ้นได้ทุกประเภทและทุกยี่ห้อ ไม่มีรถยี่ห้อไหนกล้าบอกลูกค้าหรอกว่า ไม่มีวันไหม้ ถ้ามันเกิดขึ้นบ่อยๆแสดงว่าออกแบบมาไม่ดี

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:27:26 »
ที่น่าคิดคือ หน่วยงานต่างๆ ทั้งของรัฐ และเอกชน มีความพร้อมการรับมือสถานการณ์แบบนี้ อย่างไรบ้าง

เหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้กับรถไฟฟ้าทุกยี่ห้อ เครื่องมืออุปกรณ์ดับเพลิง ให้ความรู้เป็นเรื่องสำคัญ

ออฟไลน์ Fragile

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:34:18 »
เห็นมีหนังสือออกมาแล้วครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 11:37:11 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ การดับเพลิงที่เกิดกับระบบไฟฟ้า ถ้าจำไม่ผิดในโรงงานจะแนะนำให้ใช้ CO2 ครับ

แต่ก็มีข้อควรระวังคือ ถ้าทำการฉีด CO2 ในห้องปิด จะดับไฟได้ โดยไม่ทิ้งฝุ่นผงไว้ แต่ก็มีความเสี่ยงของผู้ปฏิบัติงานขากอากาศหายใจ

อย่างในกรณีนี้เป็นพื้นที่โล่งแจ้งก็อาจจะใช้ CO2 ได้ อาจจะเป็นบรรทัดฐานใหม่สำหรับผู้ให้บริการแท่นชาร์จสาธารณะในการจัดเตรียมระบบดับเพลิงเพื่อความปลอดภัยหรือไม่

อย่างน้อยก็น่าจะช่วยลดค่าเบี้ยประกันภัยที่เข้าของแท่นชาร์จทำกับบริษัทประกันวินาศภัยได้บ้าง

ปล.ถ้าจำไม่ผิด กรณีข่าวที่ถังดับเพลิงระเบิดลอยไปตกใส่เด็กนักเรียนเสียชีวิต จะเป็นถัง CO2 ที่มีการไปอัด CO2 เองโดยไม่ได้มีการตรวจสภาพ อีกทั้งยังวางถังตากแดดเป็นระยะเวลานาน ไม่รู้ว่าสรุปสาเหตุกันอย่างไร
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 12:27:24 »
อย่าเพิ่งรีบง้างซัดกัน เบนซ์ป้ายแดงจอดเฉยๆก็ไหม้มาแล้ว

https://www.amarintv.com/news/detail/113512
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ Sacrifice

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:10:13 »
ขออนุญาตเพิ่มเติมครับ การดับเพลิงที่เกิดกับระบบไฟฟ้า ถ้าจำไม่ผิดในโรงงานจะแนะนำให้ใช้ CO2 ครับ

แต่ก็มีข้อควรระวังคือ ถ้าทำการฉีด CO2 ในห้องปิด จะดับไฟได้ โดยไม่ทิ้งฝุ่นผงไว้ แต่ก็มีความเสี่ยงของผู้ปฏิบัติงานขากอากาศหายใจ

อย่างในกรณีนี้เป็นพื้นที่โล่งแจ้งก็อาจจะใช้ CO2 ได้ อาจจะเป็นบรรทัดฐานใหม่สำหรับผู้ให้บริการแท่นชาร์จสาธารณะในการจัดเตรียมระบบดับเพลิงเพื่อความปลอดภัยหรือไม่

อย่างน้อยก็น่าจะช่วยลดค่าเบี้ยประกันภัยที่เข้าของแท่นชาร์จทำกับบริษัทประกันวินาศภัยได้บ้าง

ปล.ถ้าจำไม่ผิด กรณีข่าวที่ถังดับเพลิงระเบิดลอยไปตกใส่เด็กนักเรียนเสียชีวิต จะเป็นถัง CO2 ที่มีการไปอัด CO2 เองโดยไม่ได้มีการตรวจสภาพ อีกทั้งยังวางถังตากแดดเป็นระยะเวลานาน ไม่รู้ว่าสรุปสาเหตุกันอย่างไร

นักดับเพลิง อเมริกา บอกถ้ารถไฟฟ้า ไฟไหม้ ใช้น้ำดับ ดีที่สุด

https://www.autospinn.com/2019/05/ev-%E0%B8%A3%E0%B8%96%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%95-%E0%B9%84%E0%B8%9F%E0%B8%9F-%E0%B8%B2-56511

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 04, 2023, 13:19:18 »
ใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ปกติตอนชาร์จก็เปิดแอร์นั่งรอในรถตลอดยังไม่เกิดปัญหาอะไร แต่เห็นข่าวนี้แล้วก็เสียวๆเลยครับ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite