ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ  (อ่าน 3124 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
Re: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 19:53:24 »
ผมใช้ตัวนี้อ่าครับ LED Philips Ultinon Pro3101 6000K สว่างขึ้น 160%   คัทออฟคมไม่แยงตา 1600บาท ใส่กับjazz gk

มีภาพแสงไฟของ Philips รุ่น Ultinon Pro3101 6000K
ที่ติดกับ Jazz GK ให้ดูไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

Re: ไฟหน้า Led แบบ Mini Projector = มีท่านใดเคยใช้บ้างครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 19:55:24 »
โดยสภาพของโคม reflex แม้จะเลือกหลอดที่ให้คัทออฟ ดีเพียงใด มันก็จะมีแสงที่ไม่ได้ส่องไปตามที่ต้องการ สะท้อนโคมอยู่ดีครับ มากน้อยแตกต่างกันไป แต่ที่ผมคิดว่าน้อยที่สุด ก็ต้องเป็นลูก projector ใส่แหละครับ เพราะตัวมันไปบังไม่ให้สะท้อนด้วย เจ็บตัวเยอะหน่อย แต่จบกว่าครับ

เห็นสมาชิกท่านนึงของ HLM ทำแบบที่ว่า = ใช้งบหลักหมื่นต้น ๆ สู้ราคาไม่ไหวครับ ต้องเก็บตังค์ไว้ซ่อมเกียร์รถด้วยครับ  :'(
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 19:57:05 »
ขอเสริมให้นิดนึงครับ จะเลือกหลอดประเภทใหนก็ตาม ควรระมัดระวังเรื่องการกินกระแสไฟสูงสุดด้วย อย่าให้เกินขนาดของเดิมเด็ดขาด ในที่นี้ดูจำนวนวัตต์อย่าให้เกินของเดิม ไม่ยังงั้น ฟิวส์และสายไฟ จะรับภาระไม่ไหว งานจะเข้ายาว ๆเลยทีนี้

ยกตัวอย่าง หลอดในข้อ 1. บอก 150W. เข้าใจว่าต่อคู่ หรือ= 70 W. ต่อข้าง นี่ไม่น่าจะใช้กับรถเก๋งทั่ว ๆไปได้นะ ยกเว้นเดินสายและชุดฟิวส์ใหม่ทั้งชุด

ประเด็นนี้ก็น่าคิดครับ

แต่การเดินสายไฟใหม่ & ชุดฟิวส์ใหม่ = ไม่เห็นทางร้านค้า หรือลูกค้า ที่ซื้อไปใช้พูดถึงเลยครับ ??

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 19:58:34 »
สว่าง คัทออฟคม เพราะแสงมันจะพุ่งออกไปข้างหน้าผ่าน mini projector ไม่สะท้อนกันรีเฟลคเดิมของรถ  แต่แสงมันจะแคบหน่อยครับ  เพราะเลนส์ลูกแก้วมันเล็ก
ถ้าแนะนำจริงๆ ผ่าโคมใส่Projector เลยเหอะครับ สว่างกว่า คมกว่า ลำแสงกว้างกว่า

แปลว่า จุดด้วยของโคมแบบ Mini Projector = แสงแคบ เพราะแสงพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ทำให้ไม่เห็นภาพด้านข้างใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ Blackhawk

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #34 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 01:30:27 »
สว่าง คัทออฟคม เพราะแสงมันจะพุ่งออกไปข้างหน้าผ่าน mini projector ไม่สะท้อนกันรีเฟลคเดิมของรถ  แต่แสงมันจะแคบหน่อยครับ  เพราะเลนส์ลูกแก้วมันเล็ก
ถ้าแนะนำจริงๆ ผ่าโคมใส่Projector เลยเหอะครับ สว่างกว่า คมกว่า ลำแสงกว้างกว่า

แปลว่า จุดด้วยของโคมแบบ Mini Projector = แสงแคบ เพราะแสงพุ่งไปข้างหน้าอย่างเดียว ทำให้ไม่เห็นภาพด้านข้างใช่ไหมครับ ??
มันก็ออกข้างๆอยู่ในระดับที่ขับได้  แต่ไม่กว้างเท่าแบบปกติ  อาจมีปัญหาเวลาเลี้ยวโค้งในที่ไฟมืดๆบ้างนิดหน่อย

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #35 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 10:50:37 »
โดยสภาพของโคม reflex แม้จะเลือกหลอดที่ให้คัทออฟ ดีเพียงใด มันก็จะมีแสงที่ไม่ได้ส่องไปตามที่ต้องการ สะท้อนโคมอยู่ดีครับ มากน้อยแตกต่างกันไป แต่ที่ผมคิดว่าน้อยที่สุด ก็ต้องเป็นลูก projector ใส่แหละครับ เพราะตัวมันไปบังไม่ให้สะท้อนด้วย เจ็บตัวเยอะหน่อย แต่จบกว่าครับ

เห็นสมาชิกท่านนึงของ HLM ทำแบบที่ว่า = ใช้งบหลักหมื่นต้น ๆ สู้ราคาไม่ไหวครับ ต้องเก็บตังค์ไว้ซ่อมเกียร์รถด้วยครับ  :'(

ผมว่าพวกราคาสัก 5-6 พันก็พอนะครับ ผมใช้แบบ projector + xenon ของจีน เปลี่ยนมาเมื่อสัก 10 ปีที่แล้ว ก็ยังใช้งานอยู่ได้ครับ มีแต่หลอดที่เสีย เปลี่ยนไป 2 ครั้งครับ

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 11:00:50 »

ผมว่าพวกราคาสัก 5-6 พันก็พอนะครับ ผมใช้แบบ projector + xenon ของจีน เปลี่ยนมาเมื่อสัก 10 ปีที่แล้ว ก็ยังใช้งานอยู่ได้ครับ มีแต่หลอดที่เสีย เปลี่ยนไป 2 ครั้งครับ

งบ 5 - 6 พันบาท = ทำที่ไหนครับ ช่วยแนะนำร้านที่เคยไปทำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 13:57:58 »

งบ 5 - 6 พันบาท = ทำที่ไหนครับ ช่วยแนะนำร้านที่เคยไปทำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ร้านเพื่อนครับ (แต่ทำราคาปกติ) แต่ว่าเลิกทำไปนานแล้วครับ ผมว่าราคานี้ไม่น่าจะหายากครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 14:35:47 »
ผมใช้ตัวนี้อ่าครับ LED Philips Ultinon Pro3101 6000K สว่างขึ้น 160%   คัทออฟคมไม่แยงตา 1600บาท ใส่กับjazz gk

มีภาพแสงไฟของ Philips รุ่น Ultinon Pro3101 6000K
ที่ติดกับ Jazz GK ให้ดูไหมครับ ??

https://pic.in.th/image/dcxDQH
https://pic.in.th/image/dcxnqM

รูปผมถ่ายไว้ตามนี้ครับไฟต่ำกับไฟสูง