ผู้เขียน หัวข้อ: 3 SUV Hybrid ดี ไม่ขายในไทย  (อ่าน 2768 ครั้ง)

ออฟไลน์ pond 1991

• Full Member
3 SUV Hybrid ดี ไม่ขายในไทย
« เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 19:41:14 »

มาดูรีวิว Toyota RAV4 Hybrid New Mitsubishi Outlander PHEV Nissan X-Trail ePower ไม่ขายในไทย

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
Re: 3 SUV Hybrid ดี ไม่ขายในไทย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 20:21:41 »
Z-RV อีกตัว

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
Re: 3 SUV Hybrid ดี ไม่ขายในไทย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 12, 2023, 22:14:42 »

มาดูรีวิว Toyota RAV4 Hybrid New Mitsubishi Outlander PHEV Nissan X-Trail ePower ไม่ขายในไทย

พอขายไทยปุ๊บ ไม่ดีทันที 555^^

ออฟไลน์ seeker

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 06:30:51 »

พอขายไทยปุ๊บ ไม่ดีทันที 555^^

ที่มีขายอยู่ไม่ดีเลย 555

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 07:57:31 »
 8) 8) 8).....สเป็คขายฝรั่งก็ตัวถังหนากับอื่นๆ luxury ขึ้น ต่าง standard  กันไป  หากมาไทยคงบวกภาษีจุกเลย :-X

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 09:13:54 »
ประกอบญี่ปุ่น ขยันขนลงเรือไปขาย Australia, new zealand

ประเทศแถว Asean อยากซื้อ ไม่ขายซักที

หวังว่าจะคิดได้ตอนรถจีนกินส่วนแบ่งไปเยอะแล้ว

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 10:31:15 »
ประกอบญี่ปุ่น ขยันขนลงเรือไปขาย Australia, new zealand

ประเทศแถว Asean อยากซื้อ ไม่ขายซักที

หวังว่าจะคิดได้ตอนรถจีนกินส่วนแบ่งไปเยอะแล้ว
ผมว่าไม่ใช่นะ คิดมานาน ทำมาแล้วจนเจ๊งไปแล้วต่างหาก
X trail เอามาขายแล้วไงละ ประกอบไทยด้วย...อย่างข้างบนบอก เอามาขายไทยกลายเป็นรถไม่ดีทันที
จะบอกว่าตัวเดิมมันห่วยเลยขายไม่ดีก็ไม่เชิง รุ่นพี่ผมใช้ 2.0 4wd เขาก็ชอบอยู่นะ ที่เน่าๆคือ ไฮบริด
แต่คนไทย อะไรๆก็ CRV แล้วเจ้าพวกนี้มันจะขายได้ไหม CX5 มาก็วูบนึง Forester ทรงๆ มี H6กับMGมาแบ่งตลาดอีก...ถามกลับแล้วกัน เอาเจ้าสามคันนี้มากอง แล้วเทียบกับ CRV สักกี่คนในเวปจะเลือกพวกนี้...
แล้วรถกลุ่มนี้ไปคร่อมกับ PPV อีก คนส่วนใหญ่ในประเทศที่เอื้อภาษีให้ PPV จะเลือกรถแบบไหนเป็นหลักละ
ชาวเน็ตอยากได้ แต่พอมา ไม่ซื้อ.....การตลาดแต่ละค่ายเขาเจ็บจนจำมาหมดแล้วละครับ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 15:55:51 »
nissan สวยมาก  ::) ::) ::)

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 16:18:16 »

ผมว่าไม่ใช่นะ คิดมานาน ทำมาแล้วจนเจ๊งไปแล้วต่างหาก
X trail เอามาขายแล้วไงละ ประกอบไทยด้วย...อย่างข้างบนบอก เอามาขายไทยกลายเป็นรถไม่ดีทันที
จะบอกว่าตัวเดิมมันห่วยเลยขายไม่ดีก็ไม่เชิง รุ่นพี่ผมใช้ 2.0 4wd เขาก็ชอบอยู่นะ ที่เน่าๆคือ ไฮบริด
แต่คนไทย อะไรๆก็ CRV แล้วเจ้าพวกนี้มันจะขายได้ไหม CX5 มาก็วูบนึง Forester ทรงๆ มี H6กับMGมาแบ่งตลาดอีก...ถามกลับแล้วกัน เอาเจ้าสามคันนี้มากอง แล้วเทียบกับ CRV สักกี่คนในเวปจะเลือกพวกนี้...
แล้วรถกลุ่มนี้ไปคร่อมกับ PPV อีก คนส่วนใหญ่ในประเทศที่เอื้อภาษีให้ PPV จะเลือกรถแบบไหนเป็นหลักละ
ชาวเน็ตอยากได้ แต่พอมา ไม่ซื้อ.....การตลาดแต่ละค่ายเขาเจ็บจนจำมาหมดแล้วละครับ

ตลาดนี้ CRV ครองครับแข็งมากๆ และอาจเป็นเหตุผลนึงที่ toyota เอา corolla cross มาขายแทน rav4 ด้วย

Xtrail รถโอเคนะครับ มีคนรุ้จักใช้ทั้ง T31/T32 ไม่ไฮบริด ก็ไม่มีปัญหาอะไร
แต่สถานการ Nissan ตอนนี้ผมว่าเหนื่อยครับ เขาอาจเอารุ่นที่มั่นใจมาขายมากกว่า

Outlander นี้ผมก็ไม่เข้าใจว่า จะขายตัวเก่าในไทยทำไม
ตอนเปิดตัวในไทย ตัวใหม่ก็ใกล้เปิดแล้ว(หรือเปิดแล้วไม่แน่ใจ) กลายเป็นว่า เอามาระบาย stock ที่ไทยซะงั้น

ตอนนี้เสียดาย Mazda ที่เจอน้ำดัน และ gen ใหม่ ก็เงียบกริบ

ออฟไลน์ cadherin

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 17, 2023, 12:54:12 »
ที่ต้องการจะสื่อคือ ยอดขาย Nissan กับ Mitsu ที่ออสฯ ลดลงเรื่อยๆ
แต่ Nissan ยังขยันเปิดตัวรถใหม่ Leaf, Xtrail, Outlander
Mitsubishi เอา outlander ไปเปิดตัวอีก

ต่างจากไทย ที่ Xtrail ยอดแป๊ก  ลดล้างสต๊อก เลิกขายนะครับ

https://www.carsguide.com.au/car-news/calm-before-the-storm-mitsubishi-australian-sales-dip-but-new-triton-and-asx-are-set-to#:~:text=The%20now%2Dsixth%2Dplace%20brand,cars%20sold%20down%20to%205.3.

https://www.drive.com.au/news/nissan-australia-pledges-sales-turnaround-after-falling-outside-top-ten/

ออฟไลน์ GOBBS

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 14:35:02 »
ที่ต้องการจะสื่อคือ ยอดขาย Nissan กับ Mitsu ที่ออสฯ ลดลงเรื่อยๆ
แต่ Nissan ยังขยันเปิดตัวรถใหม่ Leaf, Xtrail, Outlander
Mitsubishi เอา outlander ไปเปิดตัวอีก

ต่างจากไทย ที่ Xtrail ยอดแป๊ก  ลดล้างสต๊อก เลิกขายนะครับ

https://www.carsguide.com.au/car-news/calm-before-the-storm-mitsubishi-australian-sales-dip-but-new-triton-and-asx-are-set-to#:~:text=The%20now%2Dsixth%2Dplace%20brand,cars%20sold%20down%20to%205.3.

https://www.drive.com.au/news/nissan-australia-pledges-sales-turnaround-after-falling-outside-top-ten/

ตลาดวายไปแล้ว แต่เมื่ออ้างถึงเราก็มาตอบ
ไทยก็เปิดตัว Terra แทน Xtrail ยังไงละครับ Kicks แทน Juke Leaf ก็เอามาขายทดลองตลาด
เอาเข้าจริงๆที่ Nissan ไทย พังพินาศในช่วงก่อนหน้า ก็เพราะขยันเปิด new model จนไม่ได้ดีสักโมเดลนี่ละ
รถเล็ก March Note Almera รถกลาง Syphy Pulsar รถใหญ่ Teana Navara Terra ยันรถตู้ NP300 ก็มีขาย รถไฟฟ้าก็เอา Leaf มาเป็นเจ้าแรกด้วยซ้ำ ก่อนรถจีนซะอีก(แล้วก็โดนด่า) ยิ่งถ้าย้อนไปอีกมีทั้ง Juke Xtrail Livina .... หลายโมเดลแต่ขายน้อยจนฝ่ายอะไหล่ปวดหัว คนเชียร์ก็เชียร์จัง แต่ซื้อไหม...ไม่ ดูอัลเมร่าสิ ทุกสิ่งอย่างให้มาจนไม่รู้จะว่าไงแล้ว คนก็ไปตี้โบกับเอทีฟอยู่ดี
และเอาจริงๆ ลองไปไล่ model รถในออสก็ได้ครับ รุ่นรถน้อยกว่าไทยยุคนิสสันบ้าพลังเมื่อ 5-6ปีก่อนซะอีก
ผมถึงบอกว่า Nissan ทำมาแล้ว ทำมานานแล้วด้วย และทำจนเจ๊งไปแล้วด้วย ยังยืนยันคำเดิมครับ
พอมันพังพินาศ ถึงต้องกลับมากอบกู้ด้วยโมเดลไม่เยอะ แต่พอไม่เยอะ ต้นทุนต่อคันมันลดลง(ไม่ต้องปั้มอะไหล่หลายแบบ ไลน์ผลิตก็ปรับง่าย ช่างไม่ต้องทำเยอะ อะไหล่สต็อกน้อย) มันก็ทำราคาได้...ไม่งั้นเราไม่เห็น Kicks คันละ 7.6แสนหรอกครับ
ตลาดแต่ละประเทศ กำลังซื้อมันต่างกัน การตลาดก็ต่างกัน ไปทำตลาดแบบประเทศกำลังซื้อสูงต่างจากไทยที่ราคาเป็นเรื่องสำคัญ..มันก็ต่างกันมากนะ
.....2006 honda jazz idsi
.....2015 mazda2 skyD
..ใช้รถเท่าที่จำเป็นกันเถอะครับ...รถมันติด

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 28, 2023, 17:24:45 »
ตัวธรรมดา ยังไม่ขายเหรอ มันไม่เกี่ยวกับ hybrid หรือ plugin ไม่ขายหรอกครับ

ถามก่อนว่า ถ้าเขามาขาย จะซื้อให้เขาไหม

x-trail ยังม้วนสื่อกลับบ้านแล้วเลย

ธุรกิจ ผมว่า มันจะไปได้ ก็ต้องมี demand ครับ

เชียร์อย่างเดียว เอาใจช่วยอย่างเดียว ไม่รอดครับ