ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องเล่นวิทยุสมัยใหม่ เขาฟังจากอะไรกันบ้างครับ  (อ่าน 3424 ครั้ง)

ออนไลน์ tom46

• Hero Member
เด็กสมัยนี้ฟังผ่านมือถือ 100% แล้วครับ
เชื่อมผ่านบลูทูธ ยูทูปมิวสิค spotify Jook tidal
รุ่นบนๆ ผ่านพวก แอนดรอยออโต้ แอปเปิล้คาร์เพลย์ได้หมดแล้วครับ แค่เสียบสายชาทเข้ากับตัวรถ

ขอบคุณมากเลยครับ อันนี้พอจะใช้อยู่บ้างแล้วละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

เรียบร้อยแล้วละครับ หายสงสัยเขาละ จากท่านด้านบนที่บอกเรื่องการโหลดแอฟมาไว้ เลยไปลองหาดูบ้าง

อ๋อ เขาจะมีแอฟชื่อ TIDAL สำหรับเล่นไฟล์เพลงคุณภาพสูงอยู่ในเครื่องด้วยได้เลยไม่ต้องต่ออะไรพ่วง สำหรับบางยี่ห้อ แต่การทำงานเขาผมยัง งงๆ อยู่ เดี๋ยวตามไปศึกษาเขาเพิ่มเติมอีกทีครับ

อย่างไรก็ดี ก็ขอขอบคุณทุกๆท่านมากๆเลยนะครับ

TIDAL เล่น HiRes ได้ก็จริง และ ต้องเสียตังครับ

เพิ่มเติมให้นะครับ

App สามารถเล่น หรือ decode เพลงที่เป็น HiRes ได้ Hardware ก็ต้องรองรับครับ มันจะมี bit rate ของ sound นั้นๆ กำกับอยู่

ไม่ใช่ว่า Hardware ยังไม่รู้จัก หรือ Decode หรือแปลงไฟล์ HiRes ไม่ได้เลย แล้วมี Software ที่เล่น HiRes ได้ แล้วจะกลายเป็น HiRes เลย ไม่ใช่นะครับ

มันก็เหมือน DAC แหละครับ ถ้า DAC เอง แปลงไฟล์ digital ที่ bit rate สูงๆ มาแล้ว แต่ผ่าน amp หรือ ภาคขยาย ที่ bit rate เป็น analog ธรรมดาๆ มันก็จะโดน down quality ลงมาเป็น เพลงธรรมดาๆ เหมือนไฟล์ธรรมดาๆ นี่ละครับ

ในสมัยนึง คนชอบบอกว่า เล่นเพลงจาก CD เสียงดีกว่าผ่าน Bluetooth ก็ใช่ครับ ใน สมัยนั้น

แต่ตอนนี้ Bluetooth มันเวอร์ชั่นไหนแล้ว มันพัฒนาขึ้นเยอะ มัน streaming ได้ไวกว่าเดิมเยอะมาก

และ บางค่าย บางยี่ห้อ หูฟังบางตัว(ผมใช้อยู่) มัน streaming จากเครื่องเล่น ไปที่หูฟัง เป็น digital (0,1) แล้ว ไม่ใช่ stream หรือส่งเป็นแบบคลื่นวิทยุแบบเดิมๆ แล้วนะครับ มันทำให้ คุณภาพของเสียงไม่ได้ down quality ลงเหมือนแต่ก่อน

ปล.ผมก็แค่ชอบฟังเพลง และ มีหูฟังไว้ฟังเพลงทั่วไป พอทราบมาบ้าง ประมาณนี้ครับ

ครับขอบคุณมากครับ เรื่องเสียเงินพอเห็นอยู่ครับ

เพียงแต่ที่ถาม เพราะ อยากรู้ว่าเครื่องสมัยใหม่ เขาทำอะไรจากตัวเขาเองได้บ้างละครับ เครื่องเล่นยุคใหม่ก็ไม่ใช่ราคาถูกๆ เลยอยากรู้ไว้ว่า นอกจากการ link กับมือถือแล้ว (ไม่ว่า HDMI หรือ บลูทูธ ) เขาทำอะไรได้อีกบ้างละครับ ทุกวันนี้เท่าที่ดูเหมือนตัวเขาจะเป็นตัวผ่านเฉยๆไม่ได้ทำด้วยตัวเครื่องเล่นเขาเองเพียวๆ

ส่วนอันนี้พอเข้าไปดูเรื่อยๆ จริงอยู่ เล่นจากตัวเขาเองได้เลย แต่ก็ยังต้องพึ่งสัญญาณไวไฟจากมือถือเพื่อเอาสัญญาณอินเตอร์เนทอยู่ดี ก็ยังเหมือนกับการต่อพ่วงมือถืออยู่ แต่ยังไม่รู้ว่า เขาจะเอาสัญญาณอินเตอร์เนทจากทางอื่นได้ด้วยไหม ยังหาตัวอย่างให้ดูไม่ได้ครับ
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

ออฟไลน์ spn

ผมต่อ bluetooth กับรถเลยครับ
ฟังเพลงจาก sportify premium มีทั้ง playlist เราเอง และเพลงที่ sportify จัดให้
พวก podcast ข่าว รายการต่างๆ เปิดจาก youtube

คุณพ่อจะต่อ aux บางทีเปิดเพลงฟังจากลำโพงมือถือ ไม่ก็ฟังวิทยุในรถเอาครับ 55

E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ครับขอบคุณมากเลยครับ คุณ spn

จากที่ฟังๆดูจากหลายๆท่าน หรือ ไปดูตัวอย่างตามเนทมา สมัยนี้ ตัวเครื่องเล่นเขาแทบจะเป็นตัวผ่านเท่านั้นเอง แล้วไปเน้นความสวยงามของหน้าจอ ชัดๆความละเอียดหน้าจอสูง เพื่อไปรองรับการดูภาพเคลื่อนไหวกันมากกว่า

ถ้าไม่มี มือถือ กล่องแอนดรอย แฟลชไดรฟ์ ก็ไม่สามารถทำอะไรได้เองจากตัวเขา นอกจากแค่ วิทยุ fm ก็คงไม่น่าลงทุนอะไรกับเขามากเท่าไรละครับ

ออฟไลน์ samaklen

1. Tidal ใช้ Streaming แบบเข้ารหัสซึ่งพักหลังจะเปลี่ยนจาก mqa มาเป็น FLAC ครับ
เครื่องเล่นสมัยใหม่ส่วนใหญ่เล่นได้
2. เครื่องเล่นที่มี bt ส่วนใหญ่รับ codec ได้ดีสุดแค่ AAC ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไร สู้ฟังผ่าน usb ไม่ได้
3. สงสัยเหมือนกันว่า อย่าง Alpine 2 din มันแพงอะไรนักหนา เพราะ CD ก็ถอดออกแล้ว

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
จริงๆ ถ้าเทียบในยุคเครื่องเสียงที่ผ่านมา มันก็เหมือนการเปลี่ยนผ่านยุคสมัยของแหล่งนำสื่อครับ

ถ้าไม่นับพื้นฐานที่สามารถหังวิทยุ FM / AM ได้
ยุคก่อนก็เป็นเครื่องเล่นเทป ยุคต่อมาก็เป็นเครื่องเล่น CD
ยุคต่อมาก็เป็นเครื่องให้เสียงผ่าน AUX
ยุคต่อมาอีกก็เป็นเครื่องเล่นไฟล์ MP3 จาก USB หรือ HDD ในตัว
ยุคปัจจุบันก็เป็นเครื่องให้เสียงผ่าน Bluetooth และเครื่องเล่น Apple CarPlay , Android Auto จากมือถือ
ถ้าไม่มีสื่ออย่างเทป , CD , แหล่งเก็บข้อมูล MP3 , มือถือ มันก็ทำได้แค่วิทยุเท่านั้นครับ

ถ้าถามว่าแล้วที่มันทำอะไรได้ในตัวก็มีครับ
อย่างที่เข้าใจก็พวกจอจีนใส่ Android มาโต้งๆ ใช้งานแอปเหมือนมือถือ / Tablet เครื่องนึงที่ใช้ไฟรถ
หรือบางรุ่นก็จะเป็นระบบปฏิบัติการ Android Automotive เฉพาะที่จะมีแอป Google มาให้ในตัวเช่น Maps อย่างพวก Volvo หลังยุค Sensus หรือ Honda Accord โฉมใหม่ที่จะมาไทยสิ้นเดือนนี้
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

1. Tidal ใช้ Streaming แบบเข้ารหัสซึ่งพักหลังจะเปลี่ยนจาก mqa มาเป็น FLAC ครับ
เครื่องเล่นสมัยใหม่ส่วนใหญ่เล่นได้
2. เครื่องเล่นที่มี bt ส่วนใหญ่รับ codec ได้ดีสุดแค่ AAC ซึ่งไม่ค่อยดีเท่าไร สู้ฟังผ่าน usb ไม่ได้
3. สงสัยเหมือนกันว่า อย่าง Alpine 2 din มันแพงอะไรนักหนา เพราะ CD ก็ถอดออกแล้ว

นั่นละครับพี่ แทบทุกยี่ห้อเลยที่ราคาแพง ผมเลยอยากรู้ว่า ตัวเขาเอง ทำอะไรได้บ้างละครับ

จริงๆ ถ้าเทียบในยุคเครื่องเสียงที่ผ่านมา มันก็เหมือนการเปลี่ยนผ่านยุคสมัยของแหล่งนำสื่อครับ

ถ้าไม่นับพื้นฐานที่สามารถหังวิทยุ FM / AM ได้
ยุคก่อนก็เป็นเครื่องเล่นเทป ยุคต่อมาก็เป็นเครื่องเล่น CD
ยุคต่อมาก็เป็นเครื่องให้เสียงผ่าน AUX
ยุคต่อมาอีกก็เป็นเครื่องเล่นไฟล์ MP3 จาก USB หรือ HDD ในตัว
ยุคปัจจุบันก็เป็นเครื่องให้เสียงผ่าน Bluetooth และเครื่องเล่น Apple CarPlay , Android Auto จากมือถือ
ถ้าไม่มีสื่ออย่างเทป , CD , แหล่งเก็บข้อมูล MP3 , มือถือ มันก็ทำได้แค่วิทยุเท่านั้นครับ

ถ้าถามว่าแล้วที่มันทำอะไรได้ในตัวก็มีครับ
อย่างที่เข้าใจก็พวกจอจีนใส่ Android มาโต้งๆ ใช้งานแอปเหมือนมือถือ / Tablet เครื่องนึงที่ใช้ไฟรถ
หรือบางรุ่นก็จะเป็นระบบปฏิบัติการ Android Automotive เฉพาะที่จะมีแอป Google มาให้ในตัวเช่น Maps อย่างพวก Volvo หลังยุค Sensus หรือ Honda Accord โฉมใหม่ที่จะมาไทยสิ้นเดือนนี้

ขอบคุณครับ

ผมเองก็ดูๆว่าเดี๋ยวนี้ตัวเขาเองก็แทบจะทำอะไรไม่ได้เลย จะมาใช้สื่อสมัยใหม่ ก็ต้องมาพึ่ง มือถือ แอนดรอยบ็อซ์ แอปเปิ้ลทีวี เชื่อมต่อเอา ไม่ว่าจะทาง บลูทูธ (แถมบลูทูธแต่ละค่ายก็ได้ไม่เหมือนกันอีก)  / wifi / usb / usbaudio /  hdmi เชื่อมต่อเข้ามา แทบทุกค่ายเลย

ตอนแรกผมยังนึกว่า ถ้ารุ่นที่แพงๆหน่อย เขาจะบรรจุพวกแอปที่ฟังเพลงในปัจจุบันไว้ในตัวเครื่องเขาเองเลย ไม่ต้องไปทำอะไรเพิ่มต่อละครับ แต่ดูไปดูมาเหมือนเขาเป็นแค่ ทีวี เครื่องนึงที่รับสัญญาณภาพและเสียงจากแหล่งอื่นมาเท่านั้นเองละครับ

อย่างไรก็ดีก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยเข้ามาให้ความเห็นไว้ด้วยนะครับ

ถ้าเน้นฟังเพลงอย่างเดียว
1 din ไม่มี CD เล่นไฟล์ FLAC จาก usb
ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ
เสียงดี ปรับแต่งได้เยอะ
ถ้ารุ่นแพง ก็จะเชื่อมแอพปรับแต่งในมือถือได้เลย
ราคาก็ถือว่าสมเหตุผล ถึงจะแพงไปนิด

ถ้าเน้นฟังเพลงอย่างเดียว
1 din ไม่มี CD เล่นไฟล์ FLAC จาก usb
ก็เป็นทางเลือกที่น่าสนใจครับ
เสียงดี ปรับแต่งได้เยอะ
ถ้ารุ่นแพง ก็จะเชื่อมแอพปรับแต่งในมือถือได้เลย
ราคาก็ถือว่าสมเหตุผล ถึงจะแพงไปนิด

ขอบคุณมากครับพี่ ผมเองก็คิดแบบนั้น คันที่เปลี่ยน ฟร้อนท์ ไปเลยไม่ได้เน้นอะไรมาก แต่พอดีผมไม่ค่อยได้ใช้คันนั้นแล้วแฟนเขาว่า ถ้ามีกล้องไว้ดูตอนถอยหลังหน่อยก็ดี เลยไปลองดูแบบจอไว้บ้าง

ดูไปดูมามันก็เริ่มจะขยับรุ่นไปเรื่อยๆ ( พอดีช่วงช่องใส่ของผมมันน่าจะพอดัดแปลงพวกจอใหญ่ๆมาใส่ได้ ) เลยมานั่งคิดว่า มันจะดีไหม ในเมื่ออะไรๆหลายๆอย่างต้องพึ่งจากข้างนอกอย่างเดียว แล้วเราก็ต้องการมองด้านหลังจากกล้องแค่นั้น สู้ไปเปลี่ยนเป็น จอขนาดปกติ แล้วเอางบไปลงที่ dsp amp จะดีกว่าหรือเปล่าละครับ

เลยมาลองถามๆดูเผื่อเขามีลูกเล่นอะไรๆที่ผมยังรู้ไม่ถึงเขาอยู่ละครับ

ผมยังถือคติว่า ถ้า front คุณภาพดี
ตัวปรับแต่งเสียงไม่จำเป็นครับ
เพราะ Front ดีปรับได้ละเอียดพอควร
ทุ่มงบที่แอมป์กับลำโพงได้เลย

ขอบคุณมากครับพี่