ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยแนะนำ SUV ช่วงล่างดีหน่อยคับ  (อ่าน 3952 ครั้ง)

ออฟไลน์ alonsoog

• Newbie
  • *
ช่วยแนะนำ SUV ช่วงล่างดีหน่อยคับ
« เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:02:41 »
หาSUV ขับเพราะที่บ้านนำ้ท่วมบ่อย     อยากได้ที่ช่วงล่างหลังนิ่งๆคับ   เพราะแม่บ้านชอบเป็นโรคบ้านหมุนคับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ช่วยแนะนำ SUV ช่วงล่างดีหน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:17:47 »
CR-V / Forester หรือ รถที่พื้นฐานเก๋ง น่าจะตอบโจทย์ ครับ

ออฟไลน์ หมับเข้าให้

• Sr. Member
Re: ช่วยแนะนำ SUV ช่วงล่างดีหน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:31:22 »
ถ้าไม่ใช่พวก SUV แท้ ราคาหลายล้าน
ช่วงล่างหลังนิ่ง ๆ เดิม ๆ โรงงานน่าจะยากนะครับ ส่วนใหญ่เห็นแต่หลังแข็งกว่าหน้า เหมือนรองรับการบรรทุกคน+สัมภาระ
คงต้องหาพื้นฐานช่วงล่างดี ๆ อย่างฟอเรสเตอร์ ซีเอ็กไฟว์ แล้วค่อยเปลี่ยนสตรัทปรับแข็ง-อ่อน ข้างนอก น่าจะจบกว่ามั้งครับ

ออฟไลน์ panupong508

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:37:50 »
ถ้าไม่เน้นแรง และห่วงเรื่องประหยัดน้ำมัน Forester เป็นทางเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 14:44:57 »
crv ลงทุนปรับแต่งช่วงล่างดีๆน่าจะนั่งสบายนะครับ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 15:33:40 »
Forester ครับ
ลองไปทดลองขับดูครับ  8)

ออฟไลน์ TunGzl

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 15:59:12 »
Forester อีกเสียงครับ
ถึงแม้หน้าตาจะเชยสำหรับใครหลาย ๆ คน
แต่ห้องโดยสารโปร่งมาก เพราะฉะนั้นน่าจะลดอาการเมารถได้ระดับหนึ่งครับ

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 17:14:18 »
แนะนำ Forester ไม่ก็ CRV ตัวใหม่คับ

แนะนำเพิ่มเติม Forester เดิมๆ บางคนบ่นว่าช่วงล่างมีย้วยหน่อยๆ ถ้าอยากให้เฟิร์มหน่อยให้ติดต่อเซลล์หลังไมค์.... ถามหาสปริง RSR ทำพิเศษตรงรุ่น Forester มาเปลี่ยนเพิ่มช่วงตอนออกรถได้เลยคับ (ถ้าเปลี่ยนที่ศูนย์ได้เลยจะดีตรงที่ไม่ต้องมีปัญหากับการรับประกันช่วงล่าง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 17:43:15 »
หาSUV ขับเพราะที่บ้านนำ้ท่วมบ่อย     อยากได้ที่ช่วงล่างหลังนิ่งๆคับ   เพราะแม่บ้านชอบเป็นโรคบ้านหมุนคับ

ช่วงล่วงนิ่ม = โยน โคลงเครง

ช่วงล่างแน่น = เฟิร์ม แต่กระแทกกระทั้น

ถ้าเอา 2 อย่างร่วมกันมันก็ต้องช่วงล่างที่ adaptive หรือ ถุงลม อีกนะครับ

ผมแนะนำหารถที่ชอบ แล้วไปปรับจูนช่วงล่างเอาได้ ดีกว่า อยากได้แบบไหน เข้าไปร้านช่วงล่าง เล่าให้เขาฟัง เดี๋ยวเขาจัดให้ได้ครับ

ปล.น่าจะบอกราคามาด้วย ผมจะได้ไม่แนะแนะ RR Cullinan เป็นตัวเลือก

ออนไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 18:44:03 »
Forester ครับ
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 20:24:19 »
Forester  ตอบโจทย์ ที่สุด เรื่องช่วงล่าง  แต่เรื่องน้ำมัน ถ้าไหว ก็คุ้มครับ เพราะมันกินน้ำมัน

ถ้ารุ่นอื่น ให้ประหยัดน้ำมันหน่อยก็ CRV ครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 20:43:45 »
จะให้ไปเลือก RX 350h ก็ยังไงอยู่นะ

ออฟไลน์ nuntapon.s

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 20:52:39 »
ไม่เคยขับตัวอื่น แต่เคยสนใจเลยไปลองขับForesterสรุปมันโคลงจนต้องตัดใจ 

ถ้าจะเอาตัวเลือกนี้จริงน่าจะต้องไปทำต่อ  ยิ่งแม่บ้านเป็นบ้านหมุนนี่ไม่น่ารอด

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 21:34:23 »
suv ถ้าเอาช่วงล่างนิ่งๆ มันจะแข็งกระด้างครับ  ถ้ารับได้แนะนำ cx5   แต่ถ้าเอานุ่ม ต้องcrv  แต่อยู่ที่คนขับด้วยนะครับ ต้องขับให้ซอฟขึ้นกว่าปกติ ก็จะไม่โคลงมาก

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 21:54:46 »
ถ้าไม่ใช่พวก SUV แท้ ราคาหลายล้าน
ช่วงล่างหลังนิ่ง ๆ เดิม ๆ โรงงานน่าจะยากนะครับ ส่วนใหญ่เห็นแต่หลังแข็งกว่าหน้า เหมือนรองรับการบรรทุกคน+สัมภาระ
คงต้องหาพื้นฐานช่วงล่างดี ๆ อย่างฟอเรสเตอร์ ซีเอ็กไฟว์ แล้วค่อยเปลี่ยนสตรัทปรับแข็ง-อ่อน ข้างนอก น่าจะจบกว่ามั้งครับ

อะไรคือ SUV แท้ล่ะครับ

ออฟไลน์ Left lane driver

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 22:16:28 »
ช่วงล่างด้านหลังของ Forester จะให้ตัวได้มากกว่าด้านหน้า แต่ผมว่าระยะยืด-ยุบมันเยอะไปหน่อย
บางทีเบรคแรงก็รู้สึกว่าหน้าทิ่ม ท้ายยก
ไม่รู้ว่าจะช่วยให้ดีขึ้น หรือเวียนหัวหนักกว่าเดิม คงต้องพาไปลองครับ

ตัวเลือกอื่นก็ CRV ตัวใหม่ ผมยังไม่ได้ลองขับเองแต่เห็นคนชมเยอะเหมือนกัน
หรือถ้าอยากได้เฟิร์มๆหน่อยก็ CX5
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2023, 22:20:44 โดย Left lane driver »

ออฟไลน์ PKCHU

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 13, 2023, 23:00:06 »
แนะนำ Forester ครับ จากที่เดิมใช้ Camry มาตลอด เมื่อถึงจุดเวลาที่เปลี่ยนรถเลยไปดู SUV ต่างๆ แฟนที่เมารถบ้านหมุนง่ายลองนั่ง Forester ทั้งเบาะหน้าและหลังเป็นระยะทางไกล...ไม่เมาไม่บ้านหมุน
    เลยได้ Forester SK มาใช้งานในปัจจุบัน  ค่าบำรุงรักษาจะสูงกว่า To และ Hon ราว 25% อันนี้เข้าใจและรับได้ (ค่าตัวรถมีส่วนลดหลักแสน มาถือไว้เป็นส่วนเพิ่มค่าบำรุงรักษา) สรุปการตัดสินใจมาจากนั่งแล้วไม่เมารถ การขับที่ใกล้เคียงเก๋ง ค่าตัวรถบนอุปกรณ์และ safety ที่คุ้มค่าดี ศูนย์บริการรับได้
ปล.ทุกคนอาจมีความชอบที่แตกต่างกัน

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 07:34:56 »
ผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถแนวนี้เท่าไรนะครับ

อย่าง ฟอร์ด เอเวอเรสต์ ไม่ดีหรือครับ เห็นเน้นน้ำท่วมด้วย ตัวรถสูงๆเขาน่าจะตอบโจทย์อยู่ ช่วงล่าง ด้านหลังเขาก็ คอย์ลสปริง ความนุ่มนวล ก็คงน่าจะพอมีอยู่ครับ

เท่าที่เห็นวิ่งบนถนนก็ดูสวยดีอยู่ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ NoName__???

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 07:49:11 »
Lexus RX นั่งสบายกว่าเก๋งหลายๆรุ่นอีกค่ะ ถ้าชอบนุ่มๆเงียบ อย่าเอา CRV นะ เราว่ามันยังเก็บเสียงแย่อยู่

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 08:22:07 »

SUV แท้ คือรถที่เกิดมาเป็น  SUV ตั้งแต่แรก
ไม่ใช่เอารถกระบะมาดัดแปลง หรือเอาเก๋งมายกสูง ครับ

ออฟไลน์ sk-non

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 08:27:19 »
CX8 ถ้าไม่ถูกใจ
ก็ต้องพวกถุงลม
xc90 ถุงลม
X7 ก็ยังมีคนซื้อเรื่อยๆครับ

ออฟไลน์ Level Zero

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 09:56:23 »

SUV แท้ คือรถที่เกิดมาเป็น  SUV ตั้งแต่แรก
ไม่ใช่เอารถกระบะมาดัดแปลง หรือเอาเก๋งมายกสูง ครับ

ความหมายคือตั้งใจให้เป็น SUV ตั้งแต่เริ่ม Start Project
ไม่เกี่ยวกับว่าเป็น Monocoque หรือ Body on frame ใช่รึเปล่าครับ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 10:52:09 »
 8) 8) 8)......vote ให้ตามเพื่อนๆข้างบนละครับ ทั้ง Forester & CRV คบได้ทั้งคู่เลย :-X

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 10:57:57 »
ไม่บอกงบ   ::) ::) ::)   เป็นผมจะเดินไปบอกเกร์ย

สั่ง   c5x citroen  จากออสเตรเลียให้หน่อย

ช่วงล่างไฮโดรนิว  น่าจะเหมาะที่สุด

THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 14, 2023, 15:48:34 »
ไม่ได้ใส่งบมา และน้ำท่วมก็ไม่รู้สูงขนาดไหน
ผมว่าพวก PPV อย่าง Everest กับ MU-X ผมว่าลุยน้ำได้สบายใจกว่า SUV
SUV แบบ CRV, CX5, Forester มันลุยน้ำได้สูงกว่าเก๋งไม่มากเท่าไหร่ เจอน้ำสูงๆเป็นคลื่นก็มีโอกาสแจ็คพอตแตกได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ ceberos

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2023, 09:35:05 »
ผมเป็น1คนในเหตุการณ์เดียวกับ จขกท. เก๋งหนีน้ำไม่ได้ ไปหาลูกค้าเจอท่วมออกจากโรงงานไม่ได้

ผมเลือก Fortuner หรือพวก PPV เหตุผลมีดังนี้เลยครับ

1.ขอซ่อมถูกใช้ถึก
2.มีปัญหาไม่ใช่ต้องอ้อนวอน 0 ในการแก้ปัญหาหรือต้องมาลุ้นดวงกับดีเฟคต่าง ๆ
3.ช่วงล่างห่วยแต่มันแก้กันได้  ช่วงล่างดี งกค่ายางก็เน่ามีให้เห็นถมไป

ผมได้ฟอร์จูนมา พร้อมโช็ค ohlin สภาพใหม่กว่านี้ต้องเรียกป้ายแดงราคา1.65 ลบ. รถวิ่งมา10043โล

รถเพื่อนหรือคันอื่นๆ ที่เคยได้ลองโช็คดีมันมีอยู่จริง นั่ง 7 วิ่งทางไกลคุณภาพโช็คแสดงชัดเจน

คุ้มตังสุดตอนนี้ผมยกให้ มิวเอ็กมือ1 ค่าตัวดี อะไหล่ องค์ประกอบน่าลงทุนกว่า เทอร่า

ออฟไลน์ EVA01

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 15, 2023, 09:57:28 »
Captiva ครับ ช่วงล่างดี