ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อสักครู่ ดูข่าว รถจีนยี่ห้อดัง ขับลงห้าง เบรคไม่อยู่ พุ่งชนกำแพง น่ากลัวมาก  (อ่าน 8904 ครั้ง)

ออฟไลน์ nimnim_thailand

• Sr. Member
ในข่าวเหมือนว่า ทางบริษัท ปัดความรับผิดชอบด้วย บอกว่า ตรวจสอบแล้ว รถยนต์ปกติ .......... ใครดูข่าวแล้ววิเคราะห์หน่อยครับ  เคสนี้ เป็นที่อะไร

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member
ดูจากคลิปแล้วไม่ได้เบรกเลยหนิ ถ้าเบรกไฟบนสปอยเลอร์กับไฟทับทิมด้านล่างมันจะขึ้นแดงด้วย ไม่ใช่ไฟยาวอันเดียว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 14:03:46 โดย Chicken Wings »

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
ข่าวช่องหลายสีบอกว่าเหยียบเบรคไฟท้ายแดงเลยนี่ครับ

ป้ายแดงด้วย ใช่รุ่นเดียวกับที่คานหน้าหักจากอุบัติเหตุตกร่องกลางถนนเมื่อไม่นานมานี้หรือปล่าวครับ  :-X :-X

ยี่ห้อนี้ไม่เคยมีความคิดว่าอยากจะซื้ออยู่ในหัวเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 14:37:31 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ nmd

ออฟไลน์ boogie2020

เคสพวกนี้ อันดับแรก ดูขวดน้ำ หรือของที่อยู่ใต้แป้นเบรคก่อนเลยคับ  ผมว่านี่คือสาเหตุอันดับต้น ๆ เลย
-----------------------------------------------------------
There is no spoon
-----------------------------------------------------------

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ช่วง 0.32-0.33 ที่เห็นด้านท้าย มองไม่เห็นว่าไฟเบรคดวงที่ 3 ติดครับ

สมัยก่อนเคยเจอแบบนี้ เป็นรถตัวเองที่ลืมปลดล๊อคเบรค พอรถวิ่งเบรคไม่อยู่เพราะมัน lockไว้.. ยังดีเบรคมือใช้ได้

เคสนี้จากมุมที่เห็น เหมอืนไม่ได้เบรค ไฟเบรคไม่ติดเลย ถึงเหยียบแต่เบรคไม่อยู่ หรือเบรคไม่ทำงาน ไฟเบรคก็น่าจะติด
อาจมีอะไรไปติดใต้แป้นเบรค รองเท้า/ขวดน้ำ

ออฟไลน์ I_AM_M

ไม่รู้สวิตซ์ไฟเบรคอยู่ตรงไหนครับรุ่นนี้ ถ้าเหมือนรถญี่ปุ่นเหยียบแป้นไปสวิตช์ไฟเบรคก็ทำงาน เจ้าของรถบอกเหยียบจม แต่ทำไมในกล้องไฟเบรคไม่ติด กลัวจะเหยียบคันเร่งมากกว่า

ออนไลน์ apinui

ผมว่าเบรคครับ .. ดูรอยยางรอยล้อดิครับ มันลากยาวลงมาตั้งแต่ชนกำแพงครั้งแรก และเหมือนรถมันลากล้อหลังที่เบรคอยู่ลงไปข้างล่างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 15:13:16 โดย apinui »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
มีคลิปไหมครับ

จากคลิป คอนเฟิร์มว่า ไฟเบรกไม่ติดครับ

ไฟเบรก H6 จะมีส่วนที่เป็นโค้งใต้เส้นแถบยาวติด
ในภาพที่นักข่าวชี้คือไฟหรี่หลัง อาจจะเพราะในตึกที่ร่มด้วยเลยเห็นสว่าง
แต่ยืนยันว่าไฟเบรกไม่ติดแน่ๆ ครับ ไฟเบรกดวง 3 ก็ไม่ติด
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Stp

เดี๋ยวนี้จะสังเกตว่ามีการเบรคหรือไม่ ต้องสังเกตจากไฟเบรคดวงที่ 3 แถบตรงกลาง เพราะเส้นไฟสีแดงท้ายรถทำให้สังเกตลำบาก แถมบางรุ่นไฟเบรคเล็กจิ๋วเท่ามด

แต่เดี๋ยวนี้หากมีอะไรไปขัดคันเร่ง แล้วคนขับเหยียบเบรคสุดน่าจะมีระบบตัดคันเร่งนะ ยกเว้นคนขับตกใจก็ไม่ได้เหยียบเบรค ทั้งหมดอยู่ที่การสอบสวน ณ ที่เกิดเหตุ ยังไม่โทษฝ่ายใดทั้งนั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 15:38:03 โดย Stp »
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ sukhontha

ผมคิดว่า ไฟเบรคไม่ติด  แต่เปิดไฟ ออโต้เอาไว้  ไฟท้ายที่เห็นเป็นไฟท้ายปกติดเมื่ออยู่ในที่มืด..

ออฟไลน์ nmd

คิดว่าเบรคครับ เพราะมีรอยยางที่พื้นของคันนี้คันเดียว ไม่มีรอยยางรถของคันอื่น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 15:47:23 โดย nmd »

ออฟไลน์ SM.

ลงมาไวมากๆ ไม่แน่ใจว่าเกิดอะไรขึ้น

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **
คิดว่าเบรคครับ เพราะมีรอยยางที่พื้นของคันนี้คันเดียว ไม่มีรอยยางรถของคันอื่น

รอยยางไม่น่าเกิดจากการเบรคครับ เพราะเจ้าของรถเล่าว่า เหยียบเบรคจม แต่รถไม่หยุด เหมือนเบรคหายไป แปลว่าถึงจะเหยียบเบรคจริงแต่รถไม่ได้มีการห้ามล้อเลย

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ดูคลิป เหมือนเบรคหลังทำงาน แต่เครื่องยนต์มันเร่ง แล้วลากล้อหลังไปด้วยนะครับ 

แต่ที่ผมสงสัยคือ  ระบบเบรคออโต้ ที่มันทำงานร่วมกับเซ็นเซอร์จับวัตถุ ด้านหน้า ที่รถจีน รุ่นใหม่ๆ หลายยี่ห้อ เอามาโฆษณา  .... ไม่ช่วยอะไรในสถานะการณ์จริง ได้เลยหรือ  ถ้าแบบนี้ ผมว่า สคบ ควรต้องลงมาตรวจสอบแล้ว ไม่อย่างนั้น จะกลายเป็น โฆษณาชวนเชื่อ หลอกลวงผู้บริโภค  เพราะเชื่อว่า หลายคนตัดสินใจซื้อรถ ก็มาจากการดูโฆษณา แล้วเชื่อว่ามันดีจริง

https://youtu.be/IYAN3H_vKaM?si=AIKwFeOOyBPg_MUY
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2023, 16:21:54 โดย nimnim_thailand »

ออฟไลน์ off_033

หลักฐาน บ.น่าจะมีครบ  ถ้าคนสงสัยมากน่าจะเปิดมาให้กระจ่าง  แต่คงต้องขอเจ้าของรถก่อน

แต่เท่าที่ดูผมว่าเป็นที่คน อาจจะตกใจเหยียบผิด 

ถ้าอยู่ๆเรื่องเงียบไปผมว่าไม่ต่างอะไรกับเคสโตโยต้าบนทางด่วน

ออฟไลน์ bravo

เบรกไม่อยู่ หรือไม่ได้เหยียบเบรก
หรือเหยียบผิด คิดว่าเหยียบเบรก แต่ที่เหยียบคือคันเรงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ turbofever

หลักฐาน บ.น่าจะมีครบ  ถ้าคนสงสัยมากน่าจะเปิดมาให้กระจ่าง  แต่คงต้องขอเจ้าของรถก่อน

แต่เท่าที่ดูผมว่าเป็นที่คน อาจจะตกใจเหยียบผิด 

ถ้าอยู่ๆเรื่องเงียบไปผมว่าไม่ต่างอะไรกับเคสโตโยต้าบนทางด่วน
อืมน่าคิด รถมันมีเบรคAUTO หรือคนขับคิดว่าเหยียบเบรคแต่จริงๆเป็นเหยียบคันเร่ง  หรือว่าคันเร่งค้าง เบรค AUTO ก็เอาไม่อยู๋ไหม

ออฟไลน์ PaPaMan

ไม่น่าเหยียบผิดนะครับ เพราะถ้าคิดว่าเหยียบเบรคแต่กลายเป็นคันเร่งถ้าเหยียบจมรถมันคงพุ่งเป็นจรวดชนจากข้างบนแล้วไม่น่าลากลงมาถึงข้างล่างหรอก ลักษณะมันเหมือนไหลลงมาโดยไม่เบรคเลยมากกว่า ซึ่งก็เป็นไปได้ที่เหมือนไม่ได้เบรคเลย แต่ไม่ใช่เหยียบคันเร่งแน่ๆ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ในคลิป ฟ้ายท้ายติด(น่าจะเพราะไฟหน้าออโต้)

แต่ไปเบรค ไม่ติด แสดงว่า ไม่ได้เบรค

ออนไลน์ apinui

ผมก็เห็นรอยยางนี่แหละครับ หลายคนบอกไม่เบรคเพราะไม่เห็นไฟเบรคติด แต่ไม่สังเกตุรอยยางกันเลยว่า มันเกิดขึ้นมาได้อย่างไร และเมื่อวนดูหลายๆครั้ง รอยยาง มันเกิดจากล้อหลังชัดเจน และลากยาวทั้งล้อซ้าย/ขวา

ถ้าไม่เบรค รอยยางมันมาจากไหนกันครับ ใครอธิบายที

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมมองเป็นสองเหตุการณ์ครับ

เหตุการณ์แรกคือเธอได้เบรคก่อนชนครั้งแรก ซึ่งเป็นการเบรคจมจริงๆ(ตามคำกล่าวอ้างของเธอ)

เหตุการณ์​ที่สองคือ หลังชนกำแพง เท้าเธออาจจะสละจากเบรคแล้วก็ได้ครับ

แต่ที่งงคือรอยล้อล๊อคหลังจากชนโดยที่ไม่ได้แตะเบรคนี่แหละครับ

ส่วนกรณีเบรคจม อันนี้เกิดขึ้นได้จริงๆครับ ไม่ว่าจะรถป้ายแดงหรือรถเก่า
ผมเคยเจอ mb ป้ายแดงชนคาศูนย์มาแล้ว ตอนนั้นเป็นเบรคไฟฟ้าแล้ว เป็น e class ตาวงรี​ที่เพิ่งมาใช้เบรคไฟฟ้าใหม่ๆ แต่ก็น่าจะเป็น defect เฉพาะคัน เพราะรถพ่อผม ใช้ไป 2 แสนก็ปกติดี

ออฟไลน์ nuntapon.s

ผมเชื่อว่าเหยียบคันเร่งจมพื้นครับ  รถไม่หยุดยิ่งเหยียบบบยิ่งเหยียบยิ่งตกใจก็เหยียบบบบ

ออฟไลน์ ThisIsYuTh

ผมก็เห็นรอยยางนี่แหละครับ หลายคนบอกไม่เบรคเพราะไม่เห็นไฟเบรคติด แต่ไม่สังเกตุรอยยางกันเลยว่า มันเกิดขึ้นมาได้อย่างไร และเมื่อวนดูหลายๆครั้ง รอยยาง มันเกิดจากล้อหลังชัดเจน และลากยาวทั้งล้อซ้าย/ขวา

ถ้าไม่เบรค รอยยางมันมาจากไหนกันครับ ใครอธิบายที

ผมดูว่าไม่ใช่รอยยางครับ รอยแฉะขนาดนี้ต้องเบิร์นเป็นนาทีจนยางละลายโน่น

รอยที่เห็นเหมือนรอยน้ำมากกว่า ผมว่าตอนชนกำแพงทำให้หม้อน้ำหล่อเย็นหรือน้ำฉีดกระจกมันแตกรั่วออกมาเปื้อนล้อแล้วก็ลากเป็นเส้นไป
2020 - Mazda CX-5 2.5T (KF)
2016 - Subaru XV (GP)
2013 - Mitsubishi Pajero Sport (KG)
2010 - Honda Civic (FD)
2006 - BMW 3 Series (E36)

ออนไลน์ Tien.W

ไฟแดงๆ คือ ไฟท้ายครับ เพราะ ไฟตัดหมอกติด แต่ถ้าไฟเบรคติด ไฟเบรคดวงที่สามต้องติด

กลไก ไฟเบรค มันแค่สวิทช์ธรรมดา ถ้าแป้นเบรคถูกกดมันต้องติดครับ

เดาว่า คนขับน่าจะตกใจ กดคันเร่งครับ

ออฟไลน์ Newhang

ประเด็นที่ผมสงสัยคือ เจ้าของรถเคยเอารถเข้าไปตรวจสอบปัญหานี้ก่อนหน้านี้แล้ว แต่ถูกปฏิเสธ ครั้งนี้บริษัทเลยปฏิเสธเช่นกัน

ปัญหาคือรถมันมีปัญหาจริงมั๊ย
บางอย่างเล่าไป คนข้างนอกก็คิดตามตรรกะเหตุผลของรถทั่วไป แต่เอาเข้าจริงเวลารถมีปัญหา หลายอย่างมันเหลือจะเชื่อ
เคสเล่าให้ใครฟัง เค้าก็งง ผมก็มีเยอะ ที่เจอกับตัว

ออฟไลน์ Left lane driver

คิดว่าน่าจะเหยียบผิดจากเบรคเป็นคันเร่งมากกว่า

เพราะนอกจากไฟเบรคไม่ติด รถยังพุ่งไปข้างหน้าอีก ต่อให้ไม่เหยียบอะไรเลยรถก็ไม่น่าพุ่งเร็วขนาดนั้น
อีกอย่างคือเป็นรถใหม่ป้ายแดงอยู่ แสดงว่าเพิ่งเปลี่ยนรถมา อาจจะไม่ชินกับรถใหม่ เลยทำให้เหยียบผิดได้

ส่วนรอยยางที่เห็นคงไม่ใช่เพราะเบรค คือต่อให้เบรคจริงมันก็ไม่มีรอยยางเพราะรถมี ABS
น่าจะเพราะหักเลี้ยว+เหยียบคันเร่งจนยางไถล understeer มากกว่า หรือไม่ก็รอยน้ำเหมือนที่ คห. ข้างบนบอก

ออฟไลน์ EDS

จะยังไงก็แล้วแต่ มันเป็นข่าวไปแล้ว
ถ้าบริษัทรถไม่ตรวจสอบหาสาเหตุแล้วแจ้งสาธารณะชนทราบ คงมีหลายคนที่ถอยห่างแน่ๆ

ออฟไลน์ tessa

• Jr. Member
  • **
ดูหลายรอบ ก็ไม่เห็นไฟเบรค    แต่รอยที่พื้น  ถ้ามันขนาดล้อล๊อค  แต่รถยังวิ่ง  มันต้องเร่งพอสมควรเลยนะครับ มันถึงจะวิ่ง  รถที่ใช้เบรคมือไฟฟ้า ลืมปลด กดออกแบบปกติ ท้ายยุบ แต่รถไม่วิ่ง

แล้วคุ้นๆ รถสมัยนี้ ไม่แน่ใจ H6 จะเป็นมั้ย หรือเสีย   มันมีระบบตัด เวลาเหยียบเบรค กับคันเร่งพร้อมกัน

เลยคิดว่า ถ้ารถมันเสียจริงๆ ก็คงตั้งแต่ก่อนชนครั้งแรก  ซึ่งไม่เห็น ไฟท้าย   ส่วนชนไปแล้ว อาจจะตกใจ ไม่ได้เบรค หรือเท้าไปโดยคันเร่ง