ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องเบี้ยประกันครับ  (อ่าน 1561 ครั้ง)

ออฟไลน์ wesborland

• Full Member
สอบถามเรื่องเบี้ยประกันครับ
« เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 13:23:40 »
สอบถามเรื่องประกันชั้น1 ครับ
สมมติว่าเป็น E class ผมเอาทุนประกันเอาแค่ 1-1.5ล้านบาท  ค่าเบี้ยมันจะเท่าพวก CR-V , MuX ไหมครับ ที่1.8-2หมื่นนิดๆ ต่อปี

หรือทางประกันจะบังคับทุน 2.5-3.5ล้านบาทตามมูลค่ารถจริงๆ เพราะรค่าเบี้ยมันน่าจะทะลุ3-4หมื่นบาทเลยไหมครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องเบี้ยประกันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 14:25:54 »
แจ้งได้ครับว่า ต้องการทุนประกันเท่าไหร่ เบี้ยก็ลงตามทุน แต่จะไม่เท่ารถญี่ปุ่น เพราะ เค้าคำนวณเรื่อง ราคาอะไหล่ด้วยครับ

City Hatchback ผมเจอเบี้ยชั้น 1 ซ่อมห้าง ปีละ 2.7 หมื่นครับ แพงพอกับ CR-V ตัว Top ป้ายแดงเลยครับ เค้าบอก Loss Ratio รถรุ่นนี้สูง หุหุ แล้วก็ ชื่อเจ้าของรถเป็นวัยเกษียณอายุแล้วด้วย เลยแพง

ออฟไลน์ Devil13

Re: สอบถามเรื่องเบี้ยประกันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 16:00:55 »
ลดลงครับ แต่ไม่เท่ารถญีปุ่นแน่นอน  :'(

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 16:02:47 »
แจ้งได้ครับว่า ต้องการทุนประกันเท่าไหร่ เบี้ยก็ลงตามทุน แต่จะไม่เท่ารถญี่ปุ่น เพราะ เค้าคำนวณเรื่อง ราคาอะไหล่ด้วยครับ

City Hatchback ผมเจอเบี้ยชั้น 1 ซ่อมห้าง ปีละ 2.7 หมื่นครับ แพงพอกับ CR-V ตัว Top ป้ายแดงเลยครับ เค้าบอก Loss Ratio รถรุ่นนี้สูง หุหุ แล้วก็ ชื่อเจ้าของรถเป็นวัยเกษียณอายุแล้วด้วย เลยแพง

ซิติ้รถวัยรุ่นครับ โอกาสซ่อมหนักสูง แถมอะไหล่แพง (บ.ประกันอ้างว่างั้น)
เบี้ยประกันโหดครับ แพงกว่าฟอจูนผมอีก  :'(

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 17:33:15 »
วงการนี้หาข้ออ้างคิดเบี้ยแพงขึ้นได้ตลอดแหละครับ ลองคิดดูสิว่า ถ้าใครเคยมีรถมาแล้วและทำประกันชั้น 1 ต่อเนื่อง ลองสังเกตเบี้ยประกันเริ่มต้นก่อนหักส่วนลด "ใกล้เคียงหรือเพิ่มแพงกว่า" ตลอดๆ ทั้งที่ทุนประกันบังคับลดลงทุกปี ราคาทุนประกันลดบางทีเห็นแล้วใจหาย แต่เบี้ยประกันเริ่มต้นไม่ได้ลดราคาเท่าไรเลย สิ่งที่ลดมันไปอยู่ที่เราไม่มีเคลมหรือได้จากตัวแทนประกัน เหี้ยมไหมล่ะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 20:35:36 »
ถ้าคิดว่าเรามีโอกาสเป็นฝ่ายผิดน้อย
ลองเลือกแบบเสียค่า deduct ก็ได้ครับ
เบื้ยถูกลงประมาณ 20%

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 18, 2023, 22:07:44 »

ซิติ้รถวัยรุ่นครับ โอกาสซ่อมหนักสูง แถมอะไหล่แพง (บ.ประกันอ้างว่างั้น)
เบี้ยประกันโหดครับ แพงกว่าฟอจูนผมอีก  :'(

ของ Honda แพงมาตั้งแต่ สมัย jazz แล้วครับ
ประกัน jazz ราคาเท่า accord เพราะ จากสถิติ มันชนบ่อยกว่า

เคยตามเปิดบ้านคนเล่นรถท่านนึง ค่าประกัน RR ถูกกว่า Lambo เพราะมันไม่ค่อยมีคนเอา RR ไปซิ่ง

ส่วนของ จขกท ผมยังไงก็น่าจะแพงกว่า ประมาณนึงนะครับ
เอาง่ายๆคือ ราคาอะไหล่ต่างกันเยอะ เกิดไปชนอะไร ต้องเปลี่ยนไฟหน้ากับกันคน ค่าใช้จ่าย E-Class / Fortuner ต่างกันเยอะอยู่..

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 09:57:47 »
สอบถามเรื่องประกันชั้น1 ครับ
สมมติว่าเป็น E class ผมเอาทุนประกันเอาแค่ 1-1.5ล้านบาท ค่าเบี้ยมันจะเท่าพวก CR-V , MuX ไหมครับ ที่1.8-2หมื่นนิดๆ ต่อปี

หรือทางประกันจะบังคับทุน 2.5-3.5ล้านบาทตามมูลค่ารถจริงๆ เพราะรค่าเบี้ยมันน่าจะทะลุ3-4หมื่นบาทเลยไหมครับ

ทุน 1 - 1.5 ล้าน เบี้ยประกันมี 3.5 - 5 หมื่นครับ เหตุผลก็เพราะรถยุโรปอะไหล่แพงกว่ารถยุ่น
แต่ถ้าเอาแบบมีค่าเสียหายส่วนแรก + ระบุคนขับเบี้ยก็จะถูกลงมา อาจจะเหลือซัก 2+ หมื่น (ซ่อมอู่เท่านั้นนะครับ)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 20, 2023, 21:53:40 »
ลองหาตาม website ดูครับ บางแห่งสามารถทดลองปรับทุนประกันได้เองด้วย จะได้เปรียบเทียบได้ครับ