ผู้เขียน หัวข้อ: caseนี้เป็นรถรุ่นไหนครับ ไฮบริดหรือเปล่า?  (อ่าน 2604 ครั้ง)

ออฟไลน์ solo

• Sr. Member

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
Re: caseนี้เป็นรถรุ่นไหนครับ ไฮบริดหรือเปล่า?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 09:50:23 »
รถน้ำมัน (ขออ้างอิงอิงรถน้ำมันก่อน)

มันมีเหตุเกิดไฟไหม้ ได้จาก หลักๆ เลย คือ น้ำมันรั่ว ครับ

ส่วนจะรั่วตรงไหนว่าไป ที่ไหม้เร็วสุด คือ รั่วในห้องเครื่องยนต์ ไปโดน ส่วนที่ร้อนมากๆ เช่น ท่อไอเสีย ยิ่งถ้าไกล้ header ยิ่งร้อน ลองนึกภาพ กระทะร้อนๆ แล้วไปฉีดน้ำมันเบนซินใส่ซิครับ

ส่วนเหตุผลรองๆ คือ ขั้วไฟฟ้า ขั้วแบตเตอรี่ช๊อต หรือ หลวม ครับ มันสปาร์ค ติดไฟได้เหมือนกัน

สุดท้าย สายไฟช๊อต จากหนูกัด หมากัด แต่ส่วนนี้ โดยมา ไฟเลี้ยงสายไฟพวกนี้ กระแสไม่ได้สูง จึงช๊อตจนติดไฟยากอยู่

ส่วน Hybrid จะติดไฟไหม อันนี้ก็เป็นไปได้เหมือน ตามข้อข้างต้น เพราะมันไฟฟ้ากระสูงกว่าแบตเตอรี่ 12v อยู่แล้ว

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

Re: caseนี้เป็นรถรุ่นไหนครับ ไฮบริดหรือเปล่า?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 10:42:43 »
accord ราคาเกือบสองล้าน น่าจะเป้นตัว hybrid นะครับ
ถ้าอยู่ในห้องโดนสารแล้วได้กลิ่น ประกายไฟมาจากเบาะหลัง น่าจะมาจาก ปั้มติ๊กใต้เบาะนะครับ
แล้วอาจมีอะไรช๊อททำให้ไฟติดอีกที
ที่น่าแปลกใจที่ศูนย์ไม่แนะนำให้เปลี่ยนอะไหล่ และให้ขับกลับได้เลย

ไม่น่าเป็นปัญหาจากระบบ Hybrid

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 10:59:47 »
ไม่น่าใช่ hybrid ครับ เพราะลายล้อเบนซิน ตรงทับทิมสีขาวถ้าเป็น hybrid จะเป็นสีฟ้า

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 19, 2023, 17:32:27 »
ไม่น่าใช่ hybrid ครับ เพราะลายล้อเบนซิน ตรงทับทิมสีขาวถ้าเป็น hybrid จะเป็นสีฟ้า

ใช่ครับ 
แต่ไม่รู้ว่าก่อนเกิดเคสนี้ไม่รู้ว่าสาเหตุเกิดขึ้นไก้แย่างไร รถเคยชนหนักมาก่อนไหม

แต่ในข่าวบอกว่าเข้าศูนย์ 2 ครั้ง ช่างบอกว่าปกติ  รถออกมานานหมดระยะประกัน   บริษัทไม่รับผิดชอบก็ไม่ผิด แต่ศูนย์ก็คงไม่รับผิดชอบ  สุดท้ายคงเป็นบริษัทประกัน