ผู้เขียน หัวข้อ: Byd dolphin standard ซื้อช่วงนี้ถือว่าราคาคุ้มที่สุดแล้วมั้ยคะ  (อ่าน 3737 ครั้ง)

ออฟไลน์ Barbarra

• Newbie
  • *
Byd dolphin standard ซื้อช่วงนี้ถือว่าราคาคุ้มที่สุดแล้วมั้ยคะ เซลแจ้งว่าจะปรับราคา ขายรถน้ำมันรอไปแล้วค่ะ ยังตัดสินใจอยู่ว่าจะมีลดราคาลงถูกกว่านี้ไหมคะ เซลบอกราคาเต็มรุ่น standard 963,000 ไม่ต้องคิดไม่ซื้อแน่นอนค่ะ

ออฟไลน์ Symphonic

• Hero Member
อะไรก็เกิดขึ้นได้ครับ
จู่ๆ MG 4 ก็ลดมาแสนนึง

ถูกกว่า ใหญ่กว่า dolphin นะครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
จำโครงการรถคันแรกได้ไหมครับ ลด1แสน   พอหมดโครงการ ลดมากกว่า แสนอีก แถมไม่ติดสัญญาอะไร😄 
รถ ev นี่ก้เหมือนกัน ไม่ได้รู้สึกว่าถูกลงเลย   dolphin คันละล้านกว่า atto 3 คันละ 1.4 ล้าน งี้ เหมือนอัพราคารอไว้เอาส่วนลด ทั้งๆที่ ราคาจริงๆ มันควรเท่าตอนนี้ แล้วได้เงินอุดหนุนมันควรจะถูกลง อีก 2แสน    ต่อให้เงินอุดหนุนหมดก็ไม่กล้าขึ้นราคาอีก2แสนเท่าราคาเต็มหรอก

ออฟไลน์ pjs6306

ไอ้เราก็อยากได้นะ รถไฟฟ้าทรงสวย ออฟชั่นครบๆ ราคาสมเหตุสมผล คุณภาพงานประกอบที่โอเค แต่ไม่อยากเสียเวลาชาร์ต เลยอดใจรอดู รถที่จะเปิดตัว จะปรับตัว ช่วงนี้ ไปจนถึง motorshow ปีหน้าครับ จะได้ไม่เสียดาย เสียใจ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกท่านมากนะคะ เก็บมือรออีกสักหน่อยค่ะ เช่ามาขับก็ชอบเลยค่ะออฟชั่นเยอะดีค่ะจนอยากได้ เซลก็ขู่จังราคาจะขึ้นงั้นงี้

ออฟไลน์ helloweentz

• รถขนของ
รอดู มอเตอร์โชว์ น่าจะมีราคาถูกใจครับ
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ

ออฟไลน์ mhujee

• Newbie
  • *
รับรถมาแระเมื่อ 9 เดือน 9 เป็นตัว Ext.
 ถามว่าราคาถูกไหม คง ไม่  แต่ผมว่าคุ้มสุดหล่ะ สำหรับ BEV ในไทยตอนนี้
 ตอนนี้ขับไปแระ 900 กว่าโล ชาจไฟบ้าน วันเว้นวัน เพราะวิ่งแค่วันละ  60 โล ชาจเฉพาะช่วงกลางคืนก็ได้
กลับมาเกิน 60 แระ โดยใช้เครื่องชาร์จฉุกเฉินที่แถมมาแค่ 10A ผมยังไม่ได้ติดวอลชาร์จ เพราะเค้าไม่แถม 55
  ต่อไปถ้า  Dolp มีคู่แข่งเยอะขึ้น คงขยับตัวนิดๆ เช่น แถมวอลชาร์  แถมค่าเช็คระยะ8ปี
(ตอนนี้วอล กับ ค่าเช็คระยะ ไม่แถม แต่ ATTO3 แถมทั้งหมด)
 จะบอกว่าผมยังไม่เคยชาร์จ DC ที่ปั้มเลยครับ จั๊กทำยังไง แอฟก็ยังไม่ลงเลย
  การใช้งานฟินสมชื่อดีครับ ออกมาแรกๆรำคาญเสียงเตือนระบบความปลอดภัยเยอะหน่อย ก็ไล่ปิดเอา ปิดถาวรได้ด้วย และฟินกับค่าใช้จ่ายจากใช้น้ำมันโลละ 3 บาท ตอนนี้ค่าไฟน่าจะโลละเกือบๆ 1 บาท
ที่ชอบสุดคือ ลำโพงเสียงดีมากสำหรับหูผมนะ ที่ผ่านมารถ 3 คัน ผมจะไล่เปลี่ยนลำโพงใหม่ทุกคันตอนป้ายแดง (ล่าสุดคันก่อนก็ XV) แต่ Dolp คันนี้ดันเสียงดีกว่าลำโพงแต่งที่ผมเปลี่ยนมาของทุกคัน
  คงแนะนำให้ไปลองทุกยี่ห้อที่ราคาไม่เกินล้านก็ดีครับ บางทีราคาแพงกว่าหน่อยแต่สิ่งที่ได้มาคุ้มก็ OK นะ

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าซื้อมาแล้วได้ใช้ รายจ่ายค่าเชื้อเพลิงลดลง และ ไม่ต้องผ่อน ก็ซื้อได้เลยนะเราว่า ขึ้นอยู่กับ conditionแต่ละคน แต่ถ้าวิ่งไม่เยอะ หารุ่นถูกๆ ที่พวกสื่อออกข่าวมาเรื่อยๆ รอไปก่อนก็ยังได้

ออฟไลน์ Floppy-T

มีโอาสปรับเปลี่ยนราคาตลอดนะครับ รถไฟฟ้าจีน ถ้าติดตามข่าวสารในแผ่นดินใหญ่เค้า ดัมป์ราคาสู้กันหนักมาก

บางทีอาจจะส่งผลมาถึงไทยบ้างนะครับ MG4 ยังลดแสนเลยครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
มีโอกาสปรับเปลี่ยนได้ตลอดครับ
แต่ซื้อก่อน ก็ได้ใช้ก่อน อย่าไปคิดมาก
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ 20TRF

เข้ามาเชียร์ดอลครับ ผมยังไม่เปิดใจรับรถไฟฟ้าแต่ ดอลน่าใช้มากในราคานี้
ตัวผมขอดูอีกสักปีนึง เก็บตังค์ได้พอดี

• Newbie
  • *
รับรถมาแระเมื่อ 9 เดือน 9 เป็นตัว Ext.
 ถามว่าราคาถูกไหม คง ไม่  แต่ผมว่าคุ้มสุดหล่ะ สำหรับ BEV ในไทยตอนนี้
 ตอนนี้ขับไปแระ 900 กว่าโล ชาจไฟบ้าน วันเว้นวัน เพราะวิ่งแค่วันละ  60 โล ชาจเฉพาะช่วงกลางคืนก็ได้
กลับมาเกิน 60 แระ โดยใช้เครื่องชาร์จฉุกเฉินที่แถมมาแค่ 10A ผมยังไม่ได้ติดวอลชาร์จ เพราะเค้าไม่แถม 55
  ต่อไปถ้า  Dolp มีคู่แข่งเยอะขึ้น คงขยับตัวนิดๆ เช่น แถมวอลชาร์  แถมค่าเช็คระยะ8ปี
(ตอนนี้วอล กับ ค่าเช็คระยะ ไม่แถม แต่ ATTO3 แถมทั้งหมด)
 จะบอกว่าผมยังไม่เคยชาร์จ DC ที่ปั้มเลยครับ จั๊กทำยังไง แอฟก็ยังไม่ลงเลย
  การใช้งานฟินสมชื่อดีครับ ออกมาแรกๆรำคาญเสียงเตือนระบบความปลอดภัยเยอะหน่อย ก็ไล่ปิดเอา ปิดถาวรได้ด้วย และฟินกับค่าใช้จ่ายจากใช้น้ำมันโลละ 3 บาท ตอนนี้ค่าไฟน่าจะโลละเกือบๆ 1 บาท
ที่ชอบสุดคือ ลำโพงเสียงดีมากสำหรับหูผมนะ ที่ผ่านมารถ 3 คัน ผมจะไล่เปลี่ยนลำโพงใหม่ทุกคันตอนป้ายแดง (ล่าสุดคันก่อนก็ XV) แต่ Dolp คันนี้ดันเสียงดีกว่าลำโพงแต่งที่ผมเปลี่ยนมาของทุกคัน
  คงแนะนำให้ไปลองทุกยี่ห้อที่ราคาไม่เกินล้านก็ดีครับ บางทีราคาแพงกว่าหน่อยแต่สิ่งที่ได้มาคุ้มก็ OK นะ
บลูทูธเวลาโทรศัพท์ออกลำโพงเสียงดังชัดเจนทั้งสองฝั่ง ตัด noise มั้ยคะ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ช่วงนี้คือช่วงเปลี่ยนถ่ายการนำเข้ามาประกอบไทยสำหรับรถที่เซ็นกับ BOI ไว้
และผมเชื่อว่า ผู้ผลิตไม่ยอมให้ราคาแพงจนเสียส่วนแบ่งการตลาดเดิมไปแน่ๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Abitan

• VELOCIFERO MAD
เพิ่งรับ Loma ext.  มาเหมือนกันครับ
- งานประกอบถือว่าดีเกินคาด  แต่มีบางอย่างที่ไม่ค่อยคอมม่อนเซ้นแต่ก็ไม่ถือว่าเป็นปัญหา  (ผมงัดรื้อ ติดตั้งอุปกรณ์เสริมเอง ถือว่าดีกว่ารถญี่ปุ่นหลายๆรุ่น )
- เสียงเตือนเยอะแยะไปหมดจนงง จนบางทีลืมปิดไฟเลี้ยวเพราะมันเสียงคล้ายๆกันไปหมด
- ที่วางแก้วอยู่ลึกไปหน่อยหยิบ/ใส่ลำบาก
- โหมดการขับขี่  ไม่เห็นถึงความต่าง
- อันนี้ไม่เกี่ยวกับรถ  ปวดหัวกับตู้ชาร์จมาก ทั้งการสมัครและการใช้งาน 
- แอร์หนาว

สรุป ชอบครับ 
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ซื้อก่อนใช้ก่อนครับ ราคาในอนาคตไม่มีใครรู้ครับ พร้อมก็ซื้อเลยครับ

ส่วนตัวคิดว่า ราคาเต็มรุ่น standard 963,000 เป็นไปได้
แต่ราคาขายจริง รวมส่วนลดแล้ว 963,000 ทำไม่ได้ครับ ลูกค้าหายหมด

ปัจจุบันขาย 699k ทุกคนยังโอเค แต่ถ้าเพิ่มมาที 250k คงไม่มีใครจองไปอีกครึ่งปีครับ
คิดว่าเต็มที่ก็มีการออกตัวที่ปรับอุปกรณ์ออกมา ตัวรถแพงขึ้น 1 แสน แต่แถม wallcharge แถมเชคระยะ ประกันภัยก็ว่าไป
ให้ส่วนต่างที่ลูกค้ารับรู้อยู๋สัก 50k น่าจะยังพอได้ครับ

นี้ก็กำลังจะเดินสายเทสรถไฟฟ้าแล้วเหมือนกันครับ