ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการติดฟิล์ม VKool VK แบบสัญญาณ GPS ไม่หาย  (อ่าน 3093 ครั้ง)

ออฟไลน์ ffew

• Newbie
  • *
ผมอยากติดฟิล์ม VKool VK เพราะมันเย็นสะท้อนความได้ดี ติดแล้วจบเรื่องความร้อนในรถ
แต่ติดปัญหาตรงใช้ GPS ไปต่างจังหวัดบ่อยๆ บางทีขับไปเส้นบนเขาบนดอยสัญญาณ GPS มันก็ไม่ค่อยแรง ยิ่งเจอดรอปสัญญาณมันจะเพี้ยนไปใหญ่
แล้วก็ไม่อยากจะติดตัว GPS Bootster ด้วยเพราะเปลืองช่อง usb และ ไม่อยากลากสายอะไรเพิ่มชอบโล่งๆ
( ไม่แน่ใจว่าจะติดได้มั้ยเกี่ยวกับระบบไฟฟ้ามั้ยกลัว BSI ขาด  รถที่จะติดเป็น BMW 330e lci 2023 )

ผมลองศึกษาดูมันมีวิธีติดแบบผสม เช่น รอบคันอาจจะเป็น VK หรือ ซันรูปด้านบนเอาตัวไม่บล็อคสัญญาณมาใช้ เช่น Black xEV - V05 xEV  ( รุ่นนี้เขาว่าสัญญาณผ่านได้หมด )
ตัวอย่าง
 - สูตร 1  รอบคันเป็น VK10 + ซันรูฟ V05 xEV
 - สูตร 2 ด้านหน้า EV30 ข้าง หลัง VK10 + ซันรูฟ V05 xEV

แต่ก็ไม่มั่นใจว่า ติดแบบนี้มันจะช่วยให้ GPS ผ่านได้ดีขึ้นจริงมั้ย
เคยเห็นรีวิวคนติดอยู่บ้าง แต่ยังไม่มีใครมานั่งเทสสัญญาณ กับ แอป GPS Test ให้ดูแบบเป็นตัวเลขชัดๆ
เลยไม่แน่ใจว่า ใช้ได้จริงมั้ย

มีใครเคยลองติดแบบผสมนี้ รบกวนใช้แอป gps test ตอนอยู่นอกรถ กับ ในรถ ให้ดูหน่อยคับ หรือ แนะนำวิธีที่ดีกว่านี้ก็ได้คับ
จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยคับ
ขอบคุณครับ

ตัวอย่างแอป test gps ที่คนชอบใช้กัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2023, 13:05:43 โดย ffew »

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: สอบถามการติดฟิล์ม VKool VK แบบสัญญาณ GPS ไม่หาย
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 05:58:54 »
Black EV5 คืออะไรหรือครับ

ส่วนฟิล์ม vkool ผมใช้ vk70 แต่รถผมไม่มีระบบ gps อะไรนะครับ เวลาเดินทางต่างจังหวัดจะใช้ google map ทางมือถือเอาก็จะใช้งานได้อยู่ ไปทางเชียงใหม่ นครพนม มาก็ไม่มีปัญหาอะไร

ไม่ทราบว่าเครื่องเล่นมีการไปเปลี่ยนอะไรมาใหม่ด้วยหรือเปล่าครับ เห็นเครื่องเล่นบางประเภทเขาจะมีตัวรับสัญญาณ gps ต่างหากให้ติดด้วย ไม่รู้ว่าอุปกรณ์พวกนี้ตกหล่นไปหรือเปล่านะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Goodtime

• Newbie
  • *
    • อุปกรณ์เบเกอรี่ มือสอง
Re: สอบถามการติดฟิล์ม VKool VK แบบสัญญาณ GPS ไม่หาย
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 07:14:01 »
รถมีเสารับ GPS แยกไหมครับ ของผม 530e ติด VK55 รอบคัน ไม่มีปัญหา GPS (ใช้ Carplay)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 09:05:13 »
จริงๆ วิ่ง ตจว. ฟ้าโล่งๆ ไม่มีตึกบัง มันยิ่งรับสัญญาณได้ดี นะครับ

รถผม 3 คัน ติด VK10 2 คัน / VK30 1 คัน .. ผมวิ่ง ตจว. ตลอด ขึ้นเหนือ ล่องใต้ ไปยันหลวงพระบาง ไม่เคยมีปัญหากับ google map เลยครับ แม้แต่ garmin nuvi 4592 ตอนแรก อาจจะรับได้ช้าหน่อย แต่พอจับได้แล้วก็ยาวๆครับ

ถ้าจะมีปัญหานะ ..
- ก็มือถือราคาถูก ที่ใช้ chipset ไม่ดีครับ เช่น บริษัทแจก samsung A14 5G มา ผมจับเสียบ sim ais แล้วแชร์ wifi ให้เครื่องเล่นในรถเพื่อดูทีวี ปรากฎว่า กระตุกยาวๆ จนดูไม่รู้เรื่อง เลยสลับมาใช้ oppo reno 8z 5G ซึ่งก็ sim AIS เหมือนกัน กลับดูได้ ครับ (ก่อนหน้านี้ ใช้ Moto G31 แต่ chip snapdragon 6XX ก็ไม่มีปัญหา)

แต่ถ้าจะเสียบ booster มันแค่เอากล่องรับสัญญาณแปะตรงแผงจิ้งหรีด เดินสายไฟเข้ามา มีตัวกระจายสัญญาณในรถ แล้วเสียบเข้าปลั๊กจุดบุหรี่เองนะครับ ไม่ได้ดัดแปลงอะไรเลย

ออฟไลน์ eakapan

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 10:16:16 »
ของผมไม่มีปัญหากับ GPS เลยนะครับ ใช้ google maps ปกติทุกคัน ถ้าจะมีก็ในเมืองช่วงตึกสูงเยอะๆ หรือใต้ทางด่วน ซึ่งคันที่ไม่ใช่ vk ก็เป็นเหมือนกัน

ปล. ติดรอบคันมาทั้ง 3 คันครับ ทั้ง 320d gt, mini, dolphin
Subaru 1.8 GR / Subaru Legacy BC
Honda Jazz GE / Nissan Frontier ZD30
Honda CRV Gen4 / BMW 3GT
Suzuki Swift GLX-Navi / Mini Cooper S F56 Paddy
BMW E36 / Mini Cooper S F55
VW Golf MK3 Cabriolet / BYD Dolphin Extended Range

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 12:22:14 »

เป็นรุ่นใหม่ของ vkool คับ ที่เขาว่าสัญญาณผ่านหมด แต่อาจจะไม่เย็นเท่ารุ่น VK
ชื่อเต็มมันรุ่น Black xEV รหัสรุ่น V05 xEV แต่ผมเรียกติดปากสั้นๆ เป็น Black EV05   ( จะมี 05 15 30 )
ผมแก้ไขในโพสต์ใหม่ให้แล้วคับ

ออฟไลน์ lek12

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 13:00:16 »
ถ้าต้องการใช้งานระบบ GPS ในพื้นที่ที่ไม่เห็นท้องฟ้า ยังไงก็ต้องพึ่งพา GPS Re-radiating antenna ครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 15:21:37 »

เป็นรุ่นใหม่ของ vkool คับ ที่เขาว่าสัญญาณผ่านหมด แต่อาจจะไม่เย็นเท่ารุ่น VK
ชื่อเต็มมันรุ่น Black xEV รหัสรุ่น V05 xEV แต่ผมเรียกติดปากสั้นๆ เป็น Black EV05   ( จะมี 05 15 30 )
ผมแก้ไขในโพสต์ใหม่ให้แล้วคับ

อ๋อขอบคุณมากเลยครับ ผมก็ไม่ค่อยได้ตามรุ่นใหม่ๆเขาเหมือนกัน
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 15:35:21 »
Vkool VK ถ้าเข้าใจไม่ผิด จะใช้วิธีการใส่โลหะเข้าไปในเนื้อฟิลม์ ทำให้กันร้อนได้ดี แต่โลหะที่ใส่ไว้ ก็ทำให้สัญญานต่างๆมัน drop ลง
ทีนี่เรื่องสัญญานก็อยูที่ว่า เสารับ/กระจายสัญญานอยู๋ตรงไหนของรถ ถ้าเอาให้ชัวร์ที่สุด ก็คือติด booster / ตัวรับสัญญานเพิ่มครับ

Black EV05 คิดว่าไม่น่าจะเป็นฟิล์มที่ใช้เทคโนโลยีเดียวกับ VK ครับ เพราะดูจาก spec ที่ปริมาณแสงส่องผ่านเท่ากัน Black EV กันร้อนได้น้อยกว่า
อาจเป็น ฟิล์ม เซรามิค ตามยุคสมัย

จากตัวเลือกที่ให้มา ผมว่า - สูตร 2 ด้านหน้า EV30 ข้าง หลัง VK10 + ซันรูฟ V05 xEV  น่าจะมีปัญหากับ gps น้อยกว่าครับ
ปล. เห็น สูตร1 เลือก vk10 แต่สูตร2 เลือก ev30 ทำไมถึงไม่ใช่ ev15 ที่ความเข้มใกล้กันครับ?

คหสต ถ้าเอา Black EV ผมอาจไปยี่ห้ออื่นครับ VKool มันเด่นที่ตัว VK ที่สว่างแต่กันร้อน พอเป็น Black EV spec มันไม่ได้โดดเด่นเท่าไหร่ครับ
ผมอาจไป 3m แทน ประหยัดไปได้อีกประมาณนึงครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 17:41:17 »
จากตัวเลือกที่ให้มา ผมว่า - สูตร 2 ด้านหน้า EV30 ข้าง หลัง VK10 + ซันรูฟ V05 xEV  น่าจะมีปัญหากับ gps น้อยกว่าครับ
ปล. เห็น สูตร1 เลือก vk10 แต่สูตร2 เลือก ev30 ทำไมถึงไม่ใช่ ev15 ที่ความเข้มใกล้กันครับ?

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
สูตร 2 ที่เลือก EV30 ไม่เลือก EV15
เพราะไปดูของจริงมา สายตาผมมองตัว EV15 มันเข้มกว่า VK10 คับ ถ้าเอาพอๆ กันต้อง EV30   

อย่างถ้าเราเทียบ VK30 กับ EV30 เหมือนตัว VK ถ้ามองจากด้านในจะสว่างเยอะกว่าตัว EV มากๆ เลยคับ

ออฟไลน์ Edwardsella

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 19:05:41 »
ผมใช้ vk30 รอบคัน + sunroof camry 2022 พยายามจะแนบรูปไปให้ดู ไม่ได้ซักที
จะบอกว่าค่าเฉลี่ยตัวเลข นอกกับในรถไม่ต่างกันครับ เฉลี่ยความแรงดาวเทียม 30 ไม่ต่างกัน ทั้งนอกและในรถ เทียบกับในอาคารจอดรถ ดรอปเหลือ 10 นิดๆ app เดียวกับที่คุณลงให้ดูนะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 19:10:45 »
เสนอ X25 อีกตัว เคยนั่งรถเพื่อน ติด X15 รอบคัน ผมว่า ใสนะ เพียงแต่ ความคมในการมองออกมา ยังสู้ vk10 ไม่ได้

Black xEV ถ้าตัว 30 กันร้อนไม่ดีเท่าไหร่ ข้อดีเค้า น่าจะเป็นเรื่องสีของภาพ ที่ดูธรรมชาติ ในขณะที่ยี่ห้ออื่น อย่าง solargard ทั้ง BP และ XE พวกย้อมเป็นสีชาหมดเลยครับ ลองดูเรื่องนี้ด้วย

ผมเกือบละ ไล่ดูรีวิว เออ มันออกชา หมดเลยแฮะ

…….

City HB ใช้ vk40 / vk30 app เดียวกัน ดาวเทียม drop อยู่นะครับ แต่ไม่มาก

ออฟไลน์ iPeck

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 01:29:35 »
รถผม 330e G20 ก่อน LCI ติด VK30 3 บานหน้า ที่เหลือเป็น VK10 ไม่มีปัญหา GPS นะครับ ทั้ง Navi ของรถ และ Carplay ก็ใช้งานได้ปกติ จะมีแค่ Easy Pass ต้องเอาไปติดบนกล่องเซ็นเซอร์ดำๆหลังกระจกมองหลัง Easy Pass ถึงจะผ่าน ถ้าติดบนบานกระจกเลยไม่ผ่านครับ

ออฟไลน์ tonph079

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 10:34:53 »
VKool ตระกูล VK น่าจะ ปรับปรุงมาใหม่ นะคัรบ
ล่าสุด ติดปีที่แล้ว รับสัญญาณ ได้ ปกติ นะครับ VK30 บานหน้า รอบคัน VK10 หลังคา VK40

ออฟไลน์ McCLoY

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 10:45:02 »
ผมออก RAPTOR V6 มา ปลายปีที่แล้ว ติด VK30 รอบคัน ถ้าเอามือถือไว้ที่ตัก GPS จะกระตุกครับ แต่ถ้าวางตรงที่วางของบนลิ้นชัก ผู้โดยสาร จะจับได้ปกติ บางทีผมเอามือถือใส่ไว้ในกระเป๋าสะพาย แล้ววางไว้บนเบาะ ก็จับสัญญาณได้ไม่ดี lag ให้เห็นชัดเจน ต้องวางที่สูงๆหน่อย ไม่มีปัญหา

ออฟไลน์ Teera

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 06:40:58 »
ทีแรกเข้าใจเหมือนกันว่ามันไม่ได้ แต่วันก่อนนั่งรถเพื่อน ก็ปรกติครับ
เพื่อนบอกว่า มีปัญหา Easy Pass  และ บัตรเข้าหมู่บ้าน ต้องเจาะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 10:14:58 »
GPS ใช้ GPS Booter ได้

EasyPass ใช้ระบบอัตโนมือ ยกโชว์มาแต่ไกล เวลาเข้าด่าน

บัตรเข้าคอนโด/หมู่บ้าน ใช้แบบเดียวกับ EasyPass หรือ ถ้าคอนโด/หมู่บ้านไหน แตะข้างๆ ประตู ก็ดีหน่อย ลดกระจกแตะเอา

ทางเลือก จองคน Vkool ครับ จะได้ไม่ต้องกรีดหรือเจาะฟิล์ม