ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุย และ ตั้งรับคำถาม รายการ DR!VE By J!MMY วันที่ 23 กันยายน 2023  (อ่าน 2422 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถาม รับฟังข่าวสาร เกี่ยวกับเรื่องรถยนต์เช่นเคย ในรายการ DR!VE by J!MMY

ทุกวันเสาร์ 14:00 น. - 17:30 น. ทาง Facebook Live และ YouTube Live

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage :

ติดตามรายการถ่ายทอดสดกันได้ที่

1. Facebook Live (Facebook Page : Headlightmag.com)
2. Youtube Live (Youtube Channel : HeadlightMagazine)

ตั้งแต่เวลา 14:00 น. - 17:30 น.

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ  ::)  

*** รับคำถาม ถึง 14.40 น. เท่านั้น ***

* คนละ 1 คำถามเท่านั้น สั้น กระชับ ได้ใจความ แบ่งปันเผื่อสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ *

[img width= height= alt=vgMRXu.png" border="0]https://sv1.picz.in.th/images/2022/10/29/vgMRXu.png[/img]

ออฟไลน์ Pattarapon

กำลังหาซื้อรถคันแรกอยู่ครับ วิถีชีวิตปกติจะได้ใช้รถแค่ เสาร์-อาทิตย์ 2 วันต่อสัปดาห์ แบบนี้ถ้าซื้อรถไฮบริดจะเหมาะไหมครับ ใช้รถน้อยจะมีผลเสียกับระบบำฮบริดไหมครับ หรือควรซื้อรถน้ำมันปกติดีครับ

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
Yaris Ativ E Smart Hybrid จะมาช่วงไหน และตัว Hatchback DNGA จะมีออกมาไหมครับ

ออฟไลน์ Rawis

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับทีมงาน ต่อจากคำถามเรื่องเครื่องยนต์ diesel ที่ติดตั้ง dpf ว่าควันจะดำไหมเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว 

สัปดาห์นี้จะขอถามว่าแล้ว "อาการน้ำดัน น้ำเดิน" ทำไมมันไม่เกิดขึ้นในเครื่องรถยุโรปเหมือน Mazda ล่ะครับ รถของภรรยา GLC 250d Coupe ก็เคย DPF ตันไปแล้ว ไฟโชว์ lock ความเร็ว เอาไปเขาศูนย์ออกมาก็เป็นปรกติครับ

และการ regen ของ DPF มันจะทำเองอัตโนมัติใช่ไหมครับ เราสามารถทำเองโดยขับรอบสูงๆ ลากเกียร์ อะไรแบบนี้เองได้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Aor

• Newbie
  • *
Benz Vito facelift ที่พึ่งเปิดตัวต่างประเทศมีแนวโน้มที่จะเข้ามาทำตลาดขายในไทยไหมครับ ถ้าเบนซ์นำเข้ามาราคาน่าจะอยู่ประมาณ 3 ล้านกว่าบาทเช่นเดิมไหมครับ

ออฟไลน์ คุณ นมๆ

พอดีไปเห็นโพสต์ยอดส่งมอบรถค่ายหนึ่งเข้า eco sticker ยังไม่มีแต่จะส่งมอบรถกันอาทิตย์หน้านี้บางคนก็ได้รถไปแล้ว คือรถพวกนั้นมันยังเป็นรถที่ไม่ได้รับอนุญาตให้ขายแต่รถขายไปแล้ว มันจดทะเบียนได้เหรอครับ รถเถื่อนมั้ยนั่น แล้วแต่ละคนในโพสต์นั้นก็ไม่ได้รู้สึกถึฃความไม่ถูกต้องนี้เลยครับ

ปล. navara cariber kingcab E 7AT เลิกผลิตไปแล้วเหรอครับ พอดีอยากหารถกระบะเครื่องแรงเกียร์ออโต้ไว้ใช้ขนของกับแฟน ราคานี้มองค่ายอื่นก็ได้แต่เครื่องlow power
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2023, 13:49:49 โดย คุณ นมๆ »

ออฟไลน์ billyoswarit

• Newbie
  • *
หลังดูรีวิว 330 พี่จิมยก IS h เป็นคู่แข่งตอนนี้ เลยขอขยายความข้อดีข้อเสียของเล็กซัสรุ่นนี้หน่อยครับ
ข้อเสียในแบบที่อย่าซื้อรุ่นนี้เลยครับ (ถ้ามี)

ออฟไลน์ AKh

• **
Alenza 001 มีเพิ่มไซส์ 215/50R17 ผลิตไทย เข้าใจว่าเป็นยาง SUV แต่ถ้าเอามาใส่รถเก๋งอย่าง Civic ehev ความรู้สึกจะต่างกันกับ T005A หรือ Primacy 4 อย่างไรครับ

ปล.ผมขับในเมืองเป็นหลัก รูดหลุมสายสื่อสารประจำ ขึ้นทางด่วนครึ่งๆ ขับไม่เกิน 120 แต่ชอบใช้อัตราเร่ง มุดบ้างนิดหน่อยครับ เสาร์อาทิตย์ครอบครัวนั่งด้วย ให้ความสำคัญกับการขับบนถนนเปียกมากสุด ประเด็นรองลงมา คือ ความนุ่มเงียบ การเกาะถนน การตอบสนอง เข้าใจว่าคงไม่ได้ดีสุดทุกด้าน ก็ balance กันครับ

ปล.2 ราคา Alenza ถูกกว่าอีก 2 ตัวนิดหน่อยครับ

ออฟไลน์ Steve_Davis

• **
สวัสดีครับ พี่จอมมี่ และทีมงานครับ
ผมมี bmw f30320d m sport อยู่คันนึงใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง
เรื่องตัวรถ ความแรง การขับขี่ ทุกอย่างผม ok มาก
ผมว่าบางอย่าง รถรุ่นนี้ ทำได้ดีกว่า series3 ที่เป็นเครื่อง 6
สูบอีกครับ

อย่างไรก็ตามมีปัญหานึงที่ผมรำคาญมากคือ เบาะนั่งคนขับ
มันดันต้นขา ขวา ด้านนอก เพราะ ด้วยความที่แป้นเบรค
มันเยื้องมาทางแป้นคันเร่งมากเกินไป ทำให้ต้องกางขาขวา
แล้วทำให้ต้นขามันไปวางเบียดกับปีกเบาะ ส่งผลให้เวลาขับ นานๆ
แล้วมันจะเมื่อยครับ

ใจผมอยากจะเลื่อนแป้นเบรคไปทางซ้ายสัก 3 cm ผมว่าจะ ok เลยครับ
โดยไม่ต้องทำไรกับเบาะเลย แต่ผมถามที่ศูนย์ เค้าไม่มีชุด
Kit สำหรับการแปลงเลยครับ  ไม่ทราบว่าพี่ติม หรือทีมงาน
มีคำแนะนำมั้ยครับ? ว่าร้านที่รับโมดิฟาย ตำแหน่งแป้นเบรค
หรือร้านที่รับโมดิฟายเบาะ ก็ได้ครับ คือจะขายก็ยังไม่มี
คันไหนที่คิดว่าโดนใจเลยครับ แอบมองแคมรี่ ก็กลัวว่ามันจะไม่รู้สึก
Solid แบบ series 3 ครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ
ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ dorakun

รบกวนขอคำปรึกษาหน่อยครับ จะเปลี่ยนรถให้คุณแม่ใหม่
อยากได้รถไซค์เล็กยกสูง รถใช้ไม่เยอะวันนึง10-20โล ใช้ต่างจังหวัด

ช้อยที่ผมคิดว่าดีสุดคือ wrv แต่พอพาแม่ไปลองขับแม่บอกไม่ชอบ
เลยไปลองทุกยี่ห้อที่มี สุดท้ายแม่ชอบ 2 รุ่นคือ kicks กับ cx3 ครับ

ที่จะถามคือ ระหว่าง2ตัวนี้ตัวไหนน่าเล่นมากกว่ากันครับในระยะยาว
kicks กล้วเรื่องระบบไฟฟ้า ส่วนcx3 กลัวเรื่องค่าซ่อมหลังหมดประกัน
เพราะใช้มาสด้าอยู่ ค่าซ่อมแพงจริงๆ ใจอยากลอง kicks แต่กังวลว่าหลัง 7 ปีไปแล้วค่าซ่อมกับอะไหล่จะเป็นไงครับ

ปล.รถใช้งานต่างจังหวัดนะครับ
ปล.2 ขอโทษทีนะครับที่พิมพ์ยาวไปนิดนึงอยากให้เข้าใจโจทย์ครับ

ออฟไลน์ shando

• Hero Member
ทำไม kia carnivalนำเข้าจากมาเลย์ราคาไม่ต่างกับทำเข้าจากเกาหลีเลยครับ ภาษีนำเข้ามันไม่ลดลงเลยเหรอ เกี่ยวกับการที่เป็นรถ11ที่นั่งรึเปล่าครับ

ออฟไลน์ อีซี่

• Newbie
  • *
กำลังจะเปลียนยางรถ 185/55 R16 Suzuki Swift เป็นคนขับรถไม่เร็ว อยากได้ยางนุ่มเงียบ งบประหยัดครับ
ไปถามร้านยางมา2ร้าน ร้านนึงแนะนำ dunlop อีกร้านนึงเชียร์ Conti เลือกไม่ถูกครับ

ออฟไลน์ Dräger

• Newbie
  • *
สวัสดีผู้ดำเนินรายการทุกท่าน
BMW F10 528i M sport ปี2016
ระยะทาง60,000km ยังควรเก็บไว้ยาวๆไหมครับ
ยังชอบ feeling ของรถคันนี้ทุกครั้งที่ขับ
ไม่มีปัญหาเรื่องค่าเชื้อเพลิงและค่าบำรุงรักษา

ออฟไลน์ Mr.Boogie

เห็นข่าว Kia จะเข้ามาตั้งโรงงานในประเทศไทย มีโอกาสแค่ไหนที่จะประกอบ Kia Carnival ในประเทศแล้วราคาจะลงมาได้เยอะไหม อีกคำถามนึงคือ Hyundai Santafe ที่จะเข้ามาขายบ้านเราจะมีโอกาสจะเอารุ่นใหม่ที่เพิ่งเปิดที่เกาหลีมาเลยไหมครับ

สอบถามพี่ๆครับ รถอัลติสปี 2010 มีอาการเสียงพวงมาลัยดังกอกแกกๆ ช่วงล่างด้านหน้าเปลี่ยนอะไหล่ครบทั้งชุดแล้วครับ ช่างร้านช่วงล่างบอกแร็คเสียให้เปลี่ยนใหม่ แต่ช่าง บีควิกบอกยอยเสียพี่ๆพอจะมีวิธีการดูอย่างไรมั้ยครับว่าแร็คพวงมาลัยไฟฟ้าเสียหรือ ยอย ครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ช่วยจัดการเว็บบอร์ด hlm ให้น่าอยู่ขึ้นได้ไหมครับ ตอนนี้เละเทะไปหมดแล้ว ตัวป่วนตัวปั่นเต็มไปหมด :'(
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ AZMVI

สอบถามเรื่องระดับหม้อน้ำครับ ถ้าระดับน้ำอยู่เกือบ ๆ Low ตอนเครื่องเย็น แต่ถ้าสตาร์ทรถแล้ววิ่งไปประมาณครึ่งชั่วโมง-1 ชั่วโมงแล้วดับเครื่อง ระดับน้ำจะอยู่ที่ขีด Full กรณีนี้ถือว่าปกติไหมครับ หรือมีปัญหาตรงส่วนไหนบ้าง ขอบคุณครับ (รถ Altis 1.8 เบนซิน โฉมปัจจุบันครับ)

ออฟไลน์ Højlund

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่เคยเห็นข่าวว่าSuzuki จะเลิกผลิต Celerio ในปี2023จริงไหมครับ ถ้าจริงจะมีรถมาผลิตแทนใหม่ไหมครับแล้วจะมีโอกาศเป็นรถ SUV ไหมเช่น suzuki fronx
ฟังLive ย้อนหลังตอนขับรถเพลินมากครับแล้วได้รู้เรื่องเกี่ยวกับรถเพิ่มขึ้นมากครับ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ขอโทษนะครับที่มาโพสในนี้ น่าจะเป็นช่วงทางเดียวที่แอดมิดจะได้เห็น ผมทั้งพยายามกด report / ส่งข้อความหาแอดมินก็ไม้ได้ feedback อะไรกลับมา
รวมถึงน่าจะมีสมาชิกอีดหลายท่านที่เจอปัญหาเดียวกัน

ตอนนี้ทางทีมงานมี คนมาคอยดูแลความสงบของเวปบอร์ดบ้างไหมครับ แล้วช่องทางการติดต่อ แอดมิน ในกรณีที่อยาก Report มีทางไหนบ้าง

ผมเองตามเวปนี้มาตั้งแต่วันแรกที่เปิด ตามอ่านรีวิวมาสมัยที่ยังไม่แยกมาจากอีกเวป
ตอนนี้สภาพสังคมในเวปมันแย่ลงไปมากเลยครับ อาจแย่กว่า facebookด้วยซ้ำ เพราะมันไม่ต้องแสดงตัวตนอะไรในการคอมเม้น
มันเลยไม่จำเป็นที่จำต้องมาเกรงใจอะไรกัน จนสมาชิกคุณภาพหลายๆคนก็เริ่มหายไป

ถ้าทางทีมงานไม่อยากดูแล แต่ยังอยากให่มีเวปบอร์ดอยุ่ต่อ ลองหาแอดมินเพิ่มไหมครับ จริงๆเอาสมาชิกในเวปนี้ก็ได้ มั่นใจว่าหลายคนยอมเสียเวลาช่วยดูแลให้เลย

อยากให้ลองดูอย่างเช่นกระทู้เหล่านี้ คอมเม้นลักษณะที่ toxic / hate speech / เหยียด / sexual harassment เยอะมาก คาดว่าแอดมินและทึมงานอาจยังไม่เห็นกัน
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=86907.0
https://community.headlightmag.com/index.php?topic=86882.0

สมาชิกหลายคนยังคิดถึงสมัยที่มีตัวแดงขนาด 72 มาเม้นด่าตอบ ปิดกระทู้แล้ว แบนทิ้งอยู่นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2023, 21:34:31 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ Prince36

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทุกท่าน
ผมทราบข่าวว่า kia carnival รุ่น EX, SXL จะเปลี่ยนนำเข้าจากเกาหลี เป็นนำเข้าจากมาเลเซีย
ขอสอบถาม 2 ประเด็นครับ
1. งานประกอบของ kia มาเลเซีย เทียบกับทางเกาหลีเป็นอย่างไรบ้าง มีอะไรน่ากังวลไหมครับ
2. สอบถามเรื่องราคาขาย ทางsaleแจ้งว่าขายราคาเดิม  ขอสอบถามพี่ๆเรื่องโครงสร้างราคารถนำเข้ากลุ่มนี้เป็นอย่างไรครับ (ผมพอทราบเบื้องต้นว่ารถนำเข้ามาเลเซียมีFTA อาเซียน ภาษีไม่แพง) อัตราภาษีไม่เท่าจากเกาหลีแน่ๆ แต่kia ยังขายราคาเดิม
ขอบคุณครับ

อยากทราบว่าเครื่องยนต์แบบ series hybrid ทำไมไม่ค่อยเป็นที่นิยมหรือครับ
ผมมองว่าเครื่องยนต์แบบนี้ถึงมีจะมีอัตราสิ้นเปลืองเวลาวิ่งทางไกลพอๆกับรถเครื่องยนต์เบนซินสันดาปทั่วไปที่มีความจุกระบอกสูบพอๆกัน
แต่ให้กำลังมาก แรงบิดมาเร็วเพราะใช้มอเตอร์เป็นตัวขับเคลื่อน
 และน่าจะปล่อยมลพิษน้อยกว่าเครื่องดีเซล
ซึ่งคุณสมบัติแบบนี้น่าจะเหมาะกับรถกระบะหรือSUVซะด้วยซ้ำไปครับ

ออฟไลน์ CarCatCube

• **
ที่บ้านมีแพลนจะออกรถใหม่ 1 คัน ภายในปีนี้ครับ โดยที่เดี๋ยวพ่อจะรัฐประหารยึด Camry แม่ไว้ขับไปทำงาน แล้วออกรถใหม่เป็นรถแม่แทน

ตอนนี้มี 3 ตัวเลือกคือ
1. Corolla Cross ติดที่ไม่มี Brake Hold ซึ่งแม่ได้ใช้ทุกวัน และเครื่องไฮบริดที่ เร็วแรงแซงเป็ดเดิน (อืด) ไม่แน่ใจว่า ตัวไฮบริดจะได้เครื่องใหม่ 2.0 ด้วยไหมครับ
2. Kicks VL รถเดโม่ไมล์ 70 เพื่อนของพ่อเป็นเจ้าของศูนย์ เลยได้ราคาที่ดีมากจนมิอาจปฏิเสธได้ ผมกับพ่อเห็นตรงกันที่ Kicks ต่อให้ราคาอาจตกกว่า แต่ตอนซื้อก็ถูกกว่าเยอะมาก ส่วนต่างคงเจ๊าโหล่กัน แต่แม่ค้านยิ่งกว่าฝ่ายค้านในสภา กลัวเรื่องซ่อมและความทน เคยได้ยินพี่จิมบอกว่าใช้ไม่เกิน 7 ปี Kicks OK ถ้าแม่ใช้ 9-10 ปี Kicks จะเหมาะไหมครับท่านประธาน
3. HRV แม่ชอบสุดใน 3 คัน แถมขนาดลุงอากิโอะยังยกนิ้วให้ ฮอนดะเดส!! แต่กังวลเรื่องแร็คพวงมาลัยกับสนิมรับประทาน และตอนนี้ส่วนลดมี 50,000 ผิดวิสัยยอดขายเกือบ 2,000 คันต่อเดือนราวกับจะมีปรับอุปกรณ์ แพลนของ Honda ปีนี้นอกจาก Accord จะมี HRV ปรับอุปกรณ์ไหมครับ

ปล.ตอนลองHRV ที่ศูนย์ เป็นตัว RS แม่บอกว่าไม่ชอบ RS ไอผมก็นึกว่าไม่ชอบเพราะซันรูฟ สรุปไม่ชอบสัญลักษณ์คลื่นหัวใจ Amp Up ที่กันชน แม่บอกเป็นลางไม่ดี เหมือนมีชีพจรเต้นครั้งเดียวแล้วชีพจรก็หายไปเลย (ตาย) …..แม๊
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2023, 14:46:35 โดย CarCatCube »

ออฟไลน์ H3T

สวัสดีครับ รบกวนขอสอบถาม MB GLE facelift ที่กำลังจะเปิดตัวปลายปีนี้ พอจะมีข้อมูลมั้ยครับว่า รุ่น GLE300d จะมีระบบ Mild hybrid มาด้วยแน่นอนแล้วใช่มั้ยครับ คือส่วนตัวสนใจจะออก GLE300d amg ตัวกำลังจะตกรุ่นนี้เลยครับ เหตุผลเพราะมองว่าน่าจะเป็นรุ่นเครื่องดีเซลล้วนรุ่นสุดท้ายแล้ว ซึ่งน่าจะไปในทางเดียวกับ GLC ที่มีระบบ Mild hybrid นะครับ

ออฟไลน์ Jambalaya

• Newbie
  • *
เนื่องจากปลายเดือนตุลาคมนี้ จะต้องไปเช่ารถที่ มาเลเซีย ใช้ประมาณ 3 วัน มีรถให้เลือกคือ ยี่ห้อ Proton รุ่น Sagaและ Perodua รุ่น Axia จะขอสอบถามความเห็นของทีมงานครับ ว่าหากทีมงานต้องเลือก จะเลือกตัวไหนครับ มีผู้โดยสารเป็นผู้หญิง อีก 2 คนครับ

ออฟไลน์ tongpntn

• Newbie
  • *
ทุกวันนี้ผมขี่เวฟไป-กลับที่ทำงานแค่ 20-30 นาที แถวเลียบด่วน
แต่สนใจ Corolla Cross ไว้ใช้ในครอบครัวอีกคัน แต่วันธรรมดาคงใช้มอเตอร์ไซค์เหมือนเดิมเพราะรถติดมากครับ
และในระหว่างที่รอ Corolla Cross ใหม่ ก็มีความลังเลว่าจะไปเล่น Royal Enfield ทรงคลาสสิกๆแทน แต่ผมก็ไม่ใช่สายออกทริปมอไซค์หรือเข้ากลุ่มใดอยู่ดีครับ และอีก 2 ปีค่อยซื้อ cross ครับ เพราะเอามาก็ได้ใช้แค่ ส-อา กับออกต่างจังหวัดอยู่ดีครับ

>> เลยอยากสอบถามพี่ๆว่าไม่แน่ใจว่าพี่ๆพอจะให้ความรู้เกี่ยวกับการบำรุงรักษารถมอเตอร์ไซค์ยุโรปได้บ้างไหมครับ การบำรุงรักษา ค่าบำรุงค่าอะไหล่ การขายต่อ ค่าแต่ง หรืออะไรที่เป็นข้อ Concern ของรถรุ่นนี้หรือแนวนี้ครับ

ปล.พอดีไม่รู้จะปรึกษาใครครับ เพราะสายมอเตอร์ไซค์ผมไม่เคยเห็นช่องแนวให้คำปรึกษาแบบพี่ๆครับ หรือถ้ามีช่วยแนะนำหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ TzJE

• Newbie
  • *
สัปดาห์ก่อน พี่จิมมี่บอกว่าจะสอบถามเกี่ยวกับฮุนไดประเทศไทย ที่เงียบๆไป ไม่ทราบว่าได้แจ้งในไลฟ์ไปรึยังนะครับ พอดีเพิ่งซื้อสตาร์เกเซอร์มาอยากทราบว่าจะเปิดสาขาที่ไหนเพิ่มบ้งมั้ยครับ โดยเฉพาะตรงวิภาวดีน่ะครับ กลัวจะไม่มีที่ซ่อมใกล้ๆน่ะครับ

ออฟไลน์ woody888

• Newbie
  • *
ระหว่าง X1 m sport 2023 กับ GLA200 amg รบกวนช่วยบอกข้อดี/ข้อเสีย เพื่อประกอบการตัดสินใจ
ซื้อให้หน่อยครับ ส่วนมากใช้รถคนเดียว อยู่กทม.เป็นหลัก มีขับไปต่างจังหวัดเดือนละ1ครั้ง ครั้งละ300โลครับ
สภาพพื้นถนนบางช่วงจะเป็นหลุมบ้าง ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ