ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องรถเทอร์โบลุยน้ำท่วมได้แค่ไหนครับ  (อ่าน 2924 ครั้ง)

ออฟไลน์ Highway Star

• Hero Member
ปกติจะดูตรงปากทางท่อดูดอากาศ แต่รถเทอร์โบมีอินเตอร์คูลเลอร์ส่วนใหญ่จะวางด้านหน้ารถซึ่งน้ำสามารถเข้าเครื่องทางอินเตอร์คูลเลอร์ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ Tien.W

Re: สอบถามเรื่องรถเทอร์โบลุยน้ำท่วมได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 23, 2023, 22:58:07 »
อินเตอร์ มันคือ แผงรังผึ้ง ระบายความร้อน ของอากาศที่อัดผ่านเทอร์โบ ลุยจนมิด อินเตอร์ ก็ได้ ตราบใด  ที่น้ำยังไม่เข้ากรองอากาศ ครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: สอบถามเรื่องรถเทอร์โบลุยน้ำท่วมได้แค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 06:47:17 »
ถ้าข้อต่อไม่ดี / อินเตอร์มีรอยรั่ว ก็เข้าได้ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 06:53:22 »
ถ้าติดเครื่องอยู่
ในท่ออินเตอร์ มีแรงดันครับ น้ำไม่เข้าแน่

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 09:03:48 »
ที่น่าสนใจคือรถเทอร์โบบางรุ่น เอาเทอร์โบไว้ด้้านล่าง (อย่างตระกูลซูใหม่ๆ นี่แทบจะอยู่ใต้เครื่องเลย) อันนี้ไม่แน่ใจว่าเทอร์โบร้อนๆมาเจอน้ำจะไหวไหม

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 17:19:04 »
จุดต่อท่อไอดีต่างๆแน่น น้ำไม่เข้า
กรองอากาศ น้ำไม่เข้า วิ่งได้ต่อ
เทอร์โบร้อนๆ เจอน้ำ ไม่ดีแน่นอน
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 19:24:38 »
ไม่มีทางเข้า   ต่อให้ข้อต่อชำรุด  แรงดันอากาศในท่ออยู่ระดับ 0.5 บาร์ขึ้นไป  มีแต่อากาศดันออก 

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 19:41:55 »
 8) 8) 8)...... Turbocharger ไม่เกี่ยว ไม่กลัวน้ำท่ามครับ ดูง่ายๆ 4X4 ยกสูงมี snorkel ดำน้ำรับอากาศสูงระดับหลังคารถ ส่วนใหญ่เครื่องยนต์เทอร์โบทั้งนั้น น่าจะแทนคำตอบได้ชัดเจนนะครับ :-X

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 07:53:46 »
ถ้ากระบะ
รถที่บ้าน D Max 2008 ลุยน้ำท่วมระดับชายล่างของกระโปรงหน้ามาแล้วครับ
ตอนช่วงเจอคลื่นน้ำน้ำสูงมาจนน้ำขึ้นมาบนกระโปรงหน้า
รถเดิมไม่ได้ทำอะไร ไม่เสียครับ

ออฟไลน์ wiboon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 08:57:26 »
BMW หลายคนที่รู้จักลุยน้ำท่วมนิดเดียวก็เครื่องดับแล้วครับ ช่างบอกว่าน้ำถูกดูดเข้าท่ออินเตอร์ที่ขอบยางเริ่มเปื่อย

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 09:31:53 »
ลุยได้ครับ
ถึงข้อต่อไม่ดี มีแต่อากาศจะดันออกครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออนไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 09:53:05 »
ความเป็นได้น้อย หรือ แทบเป็นไปไม่ได้ครับ

เพราะ

1. อินเตอร์ หรือ ท่อลม มันมีแต่จะดันออก ต่อให้รั่ว มันก็ดันออก เป็นฟองปุ๊งๆ มันไม่ได้ดูดเข้า เหมือนกรอง หรือ ท่อไอดีนะครับ

2. ถ้าข้อ 1. มันรั่ว มันไม่ต้องรอน้ำท่วมหรอกครับ มันเป่า เป็นปั้มลม เสียงฟู่เป็นงูจงอางแน่นอน(ผมเคยมาแล้ว) เพราะแรงดันไม่ใช่น้อยๆ มันไม่รอวันฝนตกหรอกครับ

3. ลุยน้ำท่วมได้ตามปกติ เพราะขนาดซัด หรือ เวลาไปแอบซิ่งมา พอถึงบ้าน ยังเอาน้ำฉีดๆ อินเตอร์ เพื่อระบายความร้อนเลยครับ

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 11:37:03 »
น้ำเข้าทางท่อ inter นี่แหละ เยอะแยะ ไปดู bmw สิ ท่อยางมันฉีกน้ำเข้า เครื่องพังกันเยอะเลย