ผู้เขียน หัวข้อ: การเซอร์วิสตามระยะ F30  (อ่าน 2587 ครั้ง)

ออฟไลน์ TNCC

• Newbie
  • *
การเซอร์วิสตามระยะ F30
« เมื่อ: กันยายน 24, 2023, 17:44:04 »
สวัสดีครับ ผมใช้ F30 320D 2016 ตอนนี้รถอายุ 7 ปีแล้ว วิ่งไป 150,000 KM ครับ ยังไม่มีแพลนจะเปลี่ยนรถ หลังจากหมด BSI แล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับนอกจาก ล้างท่อไอดีไปตอน 100,000KM เปลี่ยนถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย กรองอากาศ กรองแอร์ ตามระยะปกติ อยากทราบว่าสมาชิกท่านใดพอจะมีพวกตารางการบำรุงรักษาหรือข้อควรทำตามระยะไหมครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ tom46

• Hero Member
Re: การเซอร์วิสตามระยะ F30
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 08:12:21 »
พวกของเหลวผมว่าก็คงเหมือนรถทั่วไปละครับ แต่ที่ควรดูเพิ่มเติม ก็พวกอุปกรณ์พิเศษต่างๆว่ารุ่นนี้ เขามีอะไรเพิ่มเติมไหมมากกว่าละครับ

พวกอุปกรณ์พิเศษนี่ คู่มือการซ่อมบำรุงในศูนย์บริการบางทีก็ไม่มีนะครับ อาศัยความชำนาญช่างที่จะดูอาการเอา อย่าง รุ่นผม สมัยก่อนมันจะมีอยู่ตัวเรียกว่า CCV เขาเป็นระบบกลไก ถ้าเขาตัน เครื่องมันจะดับเวลาออกตัว แต่สตาร์ทติดใหม่ได้ปกติ เอาคอมอ่านก็จะไปฟ้องเรื่องส่วนผสม พากันวุ่นวายอยู่เหมือนกันในช่วงนั้น

ลงท้ายมาหายที่หัวหน้าช่างเขาลองเปลี่ยนตัวนี้เอง ถึงจะหาย พอถามช่างที่รับผิดชอบจ๊อบ ว่าเขาไม่มีบอกหรือว่าตัวนี้ ควรจะเปลี่ยนเมื่อไร ช่าง เขาก็ว่าไม่มีบอกไว้เหมือนกัน

พวกอะไหล่อะไรที่เป็นไฟฟ้า ผมว่ายังไม่ค่อยน่าห่วงเท่าพวกที่เป็น กลไก เพราะแบบไฟฟ้า ถ้ามันเสียมันจะฟ้องความผิดปกติไว้ให้ตรวจเจอได้ แต่อะไรที่เป็น กลไก ต้องอาศัยความชำนาญช่างด้วยละครับ

ทางที่ดีลองไปหาพวกกลุ่มไลน์กลุ่มเฟสคนใช้รถรุ่นนี้ดูครับ เดี๋ยวก็จะพอจับทางเขาได้ครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 09:57:00 »
ใน youtube ช่อง xenonart พี่เค้ามีจับดีเซล มาปั้น หลายคันอยู่นะ ดูเป็นแนวทางได้

หลักๆของเครื่อง จะเป็นแถวๆโซ่ไทม์มิ่ง ดูความหย่อน ดูพลาสติครอง ของสำคัญอยู่นะ

ออฟไลน์ CMaN20

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 17:17:16 »
สวัสดีครับ ผมใช้ F30 320D 2016 ตอนนี้รถอายุ 7 ปีแล้ว วิ่งไป 150,000 KM ครับ ยังไม่มีแพลนจะเปลี่ยนรถ หลังจากหมด BSI แล้วยังไม่ได้ทำอะไรเลยครับนอกจาก ล้างท่อไอดีไปตอน 100,000KM เปลี่ยนถ่ายของเหลว น้ำมันเครื่อง น้ำมันเกียร์ น้ำมันเฟืองท้าย กรองอากาศ กรองแอร์ ตามระยะปกติ อยากทราบว่าสมาชิกท่านใดพอจะมีพวกตารางการบำรุงรักษาหรือข้อควรทำตามระยะไหมครับ

ขอบคุณครับ

ปรกติเข้า serviceที่ไหน? ถ้าแนะนำคือถ้าเครื่อง N47 จะมีเรื่องโซ่timing.
เอาง่ายเลยคือขับเข้าอู่ BMW โดยเฉพาะนะครับ อู่พวกนี้จะรู้จุดอ่อนของแต่ละรุ่น. ร้านทั่วไปงานเปลี่ยนถ่ายของเหลวทำได้ แต่เรื่องบำรุงรักษาอาจจะไม่มีประสพการเท่าอู่BMWโดยตรง.
# BMW    520d E60   
# BENZ   E250CDI W212
# BMW    520d G30
# VOLVO  XC90 D5 Y2020

ออฟไลน์ TNCC

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 25, 2023, 18:56:20 »
ใน youtube ช่อง xenonart พี่เค้ามีจับดีเซล มาปั้น หลายคันอยู่นะ ดูเป็นแนวทางได้

หลักๆของเครื่อง จะเป็นแถวๆโซ่ไทม์มิ่ง ดูความหย่อน ดูพลาสติครอง ของสำคัญอยู่นะ

ช่องพี่อาร์ตผมติดตามอยู่ครับ ตอนนี้ก็มีจะไปทำสายพานไทม์มิ่ง มู่เล่ สายพานเครื่อง ประมาณนี้ครับ แต่ดูไปเรื่อยๆก็ยิ่งลึกครับ เลยอยากรู้ระยะที่แท้จริง เพราะเค้าปั้นขายหรือมีคลิปนึงทำให้ FC ก็จัดเต็มเพราะใช้ยาวๆ แต่ที่อยากรู้ก็อยากรู้ว่าถ้าทำไปแล้วแต่ละอย่างควรจะทำอีกเมื่อไรครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 08:24:51 »

ช่องพี่อาร์ตผมติดตามอยู่ครับ ตอนนี้ก็มีจะไปทำสายพานไทม์มิ่ง มู่เล่ สายพานเครื่อง ประมาณนี้ครับ แต่ดูไปเรื่อยๆก็ยิ่งลึกครับ เลยอยากรู้ระยะที่แท้จริง เพราะเค้าปั้นขายหรือมีคลิปนึงทำให้ FC ก็จัดเต็มเพราะใช้ยาวๆ แต่ที่อยากรู้ก็อยากรู้ว่าถ้าทำไปแล้วแต่ละอย่างควรจะทำอีกเมื่อไรครับ

f30 เป็นสายพานหรือครับ ปกติบีเอ็มส่วนนี้จะเป็น โซ่ กันมากกว่า
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 08:28:55 »
ส่วนอันนี้เป็นเวปที่ผมจะเอาไว้เช็คอะไหล่ครับ เอาเลขตัวถังรถใส่เข้าไป เขาจะขึ้นมาให้ครับ จะดูอะไหล่ได้ทั้งคันครับ

https://www.realoem.com/

ออนไลน์ off_033

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 26, 2023, 08:40:26 »

ตอนล่าสุดเค้าพูดถึงโซ่ไทม์มิ่งของดีเซลพอดีลองไปดูได้ครับ

เจ้านี้ผมว่าเค้าไม่ได้ปั้นขายแบบเต๊นท์นะ  ดูเปลี่ยนแทบจะทุกชิ้นที่ดูไม่ดีแล้วราคาก็สูงกว่าคนอื่นหน่อย

ส่วนเปลี่ยนแล้วใช้ได้อีกเท่าไหร่ ถ้าจำไม่ผิดเค้าว่าควรจะเปลี่ยนทุกแสนโลแล้วเช็คใหญ่ทีนึง(ลองถามอู่ที่จะเข้าไปทำก็ได้ครับ)