ผู้เขียน หัวข้อ: โตโยต้า เผยยอดขายรถยนต์ร่วง หวังไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไขฟื้นตลาด  (อ่าน 3972 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

ยอดขายรถยนต์ อยู่ในช่วงยอดขายถดถอย จากปัจจัยลบหลายอย่าง รวมถึงความเข้มงวดของไฟแนนซ์ โดยเฉพาะตลาดปิกอัพ แต่ก็มีความหวังว่าหลังจากมีรัฐบาลใหม่เข้ามาทำงานอย่างเป็นทางการ

ศุภกร รัตนวราหะ รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด เปิดเผยว่าตลาดรถยนต์เดือนสิงหาคม 2566 มียอดขาย 60,234 คัน ลดลง 11.7% เมื่อเทียบกับเดือนเดียวกันปีที่แล้ว

โดยผลกระทบหลักมาจากการถดถอยของตลาดรถปิกอัพที่ติดลบ 32.6% จากยอดขาย 24,622  คัน ขณะที่รถยนต์นั่งยังอยู่ในความต้องการของลูกค้า มียอดขายเติบโตต่อเนื่อง  23,645 คัน เพิ่มขึ้น 4.9%

การที่ภาพรวมตลาดเดือนสิงหาคมติดลบ 11.7% เป็นผลมาจากปัจจัยลบทางด้านเศรษฐกิจที่ยังไม่ลื่นไหล ทำให้ผู้ภาคธุรกิจ และประชาชน ชะลอการสินใจซื้ออย่างต่อเนื่อง โดยเฉพาะในส่วนของธุรกิจขนส่ง

รวมถึงการที่สถาบันการเงินมีความเข้มงวดในการปล่อยสินเชื่อมากขึ้น จากความกังวลต่อภาวะหนี้เสียที่เป็นผลต่อเนื่องจากสภาวะเศรษฐกิจในช่วงที่ผ่านมา

ส่วนทิศทางตลาดเดือนกันยายนมีแนวโน้มฟื้นตัวหลังการจัดตั้งรัฐบาลชุดใหม่ โดยเชื่อว่ากลไกทางเศรษฐกิจจะขับเคลื่อนได้คล่องตัวขึ้น

และหากสถาบันการเงินผ่อนปรนความเข้มงวดในการปล่อยสินเชื่อมากขึ้น เชื่อว่าจะช่วยขับเคลื่อนตลาดให้กลับมาคึกคักอีกครั้ง ก่อให้เกิดความหมุนเวียนทางเศรษฐกิจ ทำให้ภาครัฐจัดเก็บภาษีเพื่อสนับสนุนโครงการต่างๆ ได้ดียิ่งขึ้นอีกด้วย

https://www.bangkokbiznews.com/auto/1090221

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
โตโยต้า ลีสซิ่ง ของท่านเอง ก็ปล่อยไปเยอะๆสิครับ ฟรีดาวน์ ผ่อนยาวๆ 84 ไม่ต้องค้ำ ซื้อได้ทุกรุ่น ทุกอาชีพ บูโรก็กู้ได้ ค้าขายก็ผ่อนสบายอะไรงี้ไปสิครับ

ออฟไลน์ Stp

แหม ปล่อยภาระให้ไฟแนนซ์ซะ ตัวเองเอายอดขายสบายแล้ว ไฟแนนซ์ต้องมารับความซวยกับการผ่อนของลูกค้าเนี่ยนะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Symphonic

นี่เฉพาะของโตโยต้าเหรอครับ?

หมายถึงยอดขายร่วงเฉพาะโตโยต้า?
จึงหวังไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไขเฉพาะโตโยต้า?
เหรอครับ?

อ่านเนื้อข่าวแล้วมาอ่านคอมเมนท์ งงเลย

อ่อๆๆ พาดหัวข่าว่า
“ ยอดขายรถยนต์ร่วง หวังไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไขฟื้นตลาด “

พอรีโพสต์เป็น “โตโยต้า เผย ยอดขาย… “
เลยเป็นอีกอารมณ์นึงเบย.

Power of mass communication โดยแท้ทรู

ออฟไลน์ KTN88

ช่วงนี้ไฟแนนซ์ปล่อยรถยากจริงครับ เพราะหนี้เสียเยอะ

จะแก้ต้องแก้ตั้งแต่ภาพรวมเศรษฐกิจซึ่งยากมากๆ

ออฟไลน์ Chicken Wings

• Full Member

หมายถึงยอดขายร่วงเฉพาะโตโยต้า?
จึงหวังไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไขเฉพาะโตโยต้า?
เหรอครับ?

อ่านเนื้อข่าวแล้วมาอ่านคอมเมนท์ งงเลย

ก็คนพูดคือผู้บริหารโตโยต้า ไม่เห็นพาดหัวจะผิดตรงไหนเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
โตต้าลดราคารถลงมาสิ อิ_อิ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ SM.

หนี้บุคคลเยอะมากตอนนี้ ทั้งบ้าน ทั้งรถ แค่นี้ก็ตามเก็บหนี้กันไม่ไหวแล้ว แถมดอกเบี้ยขาขึ้นอีก ผมว่า ไฟแนนซ์ ยังไม่ผ่อนคลายง่ายๆ หรอกครับ

เหรอครับ?

ก็คนพูดคือผู้บริหารโตโยต้า ไม่เห็นพาดหัวจะผิดตรงไหนเลย

ตอนแรกที่อ่านเนื้อข่าว ก็ว่าตลาดรถยนต์มียอดขายที่ร่วงลงทุกยี่ห้อ
แต่พออ่านคอมเม้นท์ ถัด ๆ มา ก็ให้อารมณ์ว่า ยอดโตโยต้าร่วง ก็ไปบอกไฟแนนซ์
โตโยต้าให้ผ่อนคลายสิ

ก็เออเฮะ มันว่าด้วยเรื่องเฉพาะยอดโตโยต้าร่วงเหรอฟระ

เลยกลับไปอ่านบทความต้นทางอีกรอบ  ก็เออ เนื้อหามันพูดถึงยอดร่วงทั้งตลาด
ตามที่เข้าใจแต่ต้นอยู่แล้วนี่หว่า

แต่พอมีคนเอามรีโพสต์ แล้วเพิ่มคำว่า โตโยต้าเผย  เลย mis-lead
ให้เข้าใจไปทางนั้น

คือถ้าถามว่าผิดตรงไหน มันไม่ผิดหรอก  เพียงแต่มันบิดให้ lead ไปทางนั้นอ่ะนะ

ออฟไลน์ atta29

• Newbie
  • *
โตโยต้า ลีสซิ่ง ของท่านเอง ก็ปล่อยไปเยอะๆสิครับ ฟรีดาวน์ ผ่อนยาวๆ 84 ไม่ต้องค้ำ ซื้อได้ทุกรุ่น ทุกอาชีพ บูโรก็กู้ได้ ค้าขายก็ผ่อนสบายอะไรงี้ไปสิครับ
ถูกต้องละคร้าบบบบบบบ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ท่านก็มีไฟแนนซ์ของท่านเองอยู่แล้วนิครับ
มันจะยากอะไร ก็ให้ลูกค้าคุณเข้าโตโยต้าลิสซิ่งของตัวเองก็ได้นะ
แล้วอยากผ่อนคลายเงื่อนไขไหนก็จัดเองไปเลยครับ
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ท่านก็มีไฟแนนซ์ของท่านเองอยู่แล้วนิครับ
มันจะยากอะไร ก็ให้ลูกค้าคุณเข้าโตโยต้าลิสซิ่งของตัวเองก็ได้นะ
แล้วอยากผ่อนคลายเงื่อนไขไหนก็จัดเองไปเลยครับ

แบบนี้คู่แข่งที่ไม่มีไฟแนนซ์เป็นของตัวเองก็เสียเปรียบสิครับ

เอาเปรียบแบบนี้ก็เป็นบริษัทที่ไม่ดีใช่มั้ยครับ แย่เนอะ

555++

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG

แบบนี้คู่แข่งที่ไม่มีไฟแนนซ์เป็นของตัวเองก็เสียเปรียบสิครับ

เอาเปรียบแบบนี้ก็เป็นบริษัทที่ไม่ดีใช่มั้ยครับ แย่เนอะ

555++
มันก็เรื่องของบริษัทอื่นครับ
ณ ที่นี้ในเมื่อมันเป็นปัญหาพี่โต เขาอยากให้ไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไข
การปรับเงื่อนไขให้ผ่านง่าย มันมาพร้อมความเสี่ยงหนี้เสียในอนาคตอยู่แล้ว
ไม่ใช่เรื่องเอาเปรียบ ถ้าคุณพร้อมรับความเสี่ยงมากกว่าบริษัทอื่น
ถึงบอกก็ลองทำของตัวเองดูก่อนสิ ไฟแนนซ์ตัวเองก็มี..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

555++
ณ ที่นี้ในเมื่อมันเป็นปัญหาพี่โต เขาอยากให้ไฟแนนซ์ผ่อนคลายเงื่อนไข
การปรับเงื่อนไขให้ผ่านง่าย มันมาพร้อมความเสี่ยงหนี้เสียในอนาคตอยู่แล้ว
ไม่ใช่เรื่องเอาเปรียบ ถ้าคุณพร้อมรับความเสี่ยงมากกว่าบริษัทอื่น
ถึงบอกก็ลองทำของตัวเองดูก่อนสิ ไฟแนนซ์ตัวเองก็มี..

555+ เป๊ะเลยย
ตามเนื้อข่าวจริงๆ มันไม่ใช่ปัญหาพี่โต (เจ้าเดียว) ครับ
แต่เป็นปัญหาทุกยี่ห้อทั้งตลาด แค่นักข่าวไปสัมฯ
คนของพี่โต เท่านั้นเอง

พาดหัวกระทู้บิดให้คนเข้าใจไปทางนั้นจริงๆ

ออฟไลน์ nmd

• Full Member
leasing ของตัวเองยังไม่กล้าปล่อย

แต่จะให้ที่อื่นรับความเสี่ยง 555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2023, 13:38:44 โดย nmd »

ออฟไลน์ Cafe1n

• Jr. Member
  • **

555++

ตามเนื้อข่าวจริงๆ มันไม่ใช่ปัญหาพี่โต (เจ้าเดียว) ครับ
แต่เป็นปัญหาทุกยี่ห้อทั้งตลาด แค่นักข่าวไปสัมฯ

พาดหัวกระทู้บิดให้คนเข้าใจไปทางนั้นจริงๆ

ก็ใส่ Toyota บอกให้รู้ไงว่าเป็นบริษัทใหญ่ออกมาพูดทำให้ข่าวน่าเชื่อถือ  ไฟแนนซ์อะไรนี่ผมไม่ได้นึกถึงด้วยซ้ำว่า Toyota มี leasing เป็นของตัวเอง

ผมก็มองว่า Toyota เขาพูดรวมๆ หลายๆธนาคาร พูดเพื่อให้บริษัทรถอื่นๆด้วยผมเข้าใจ แต่ก็เห็นมีแต่คุณรับไม่ได้ ไม่อยากให้สมาชิกเว็บเอ่ยถึง Toyota leasing หรือยังไง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2023, 14:20:35 โดย Cafe1n »

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ส่วนหนึ่งก็น่าจะมาจากกฎหมายควบคุมการเช่าซื้อที่เข้มงวดเรื่องการเลหลังสินทรัพย์ จากเดิมที่จะยึดรถไปประมูลตัดยอดหนี้ได้ง่าย..ตอนนี้มีระเบียบมากขึ้นแล้ว ไฟแนนซ์ต้องคิดหน้าคิดหลังเยอะขึ้นเลยปล่อยสินเชื่อได้น้อยลง

555++

ก็ใส่ Toyota บอกให้รู้ไงว่าเป็นบริษัทใหญ่ออกมาพูดทำให้ข่าวน่าเชื่อถือ  ไฟแนนซ์อะไรนี่ผมไม่ได้นึกถึงด้วยซ้ำว่า Toyota มี leasing เป็นของตัวเอง

ผมก็มองว่า Toyota เขาพูดรวมๆ หลายๆธนาคาร พูดเพื่อให้บริษัทรถอื่นๆด้วยผมเข้าใจ แต่ก็เห็นมีแต่คุณรับไม่ได้ ไม่อยากให้สมาชิกเว็บเอ่ยถึง Toyota leasing หรือยังไง

555++ นั่นสินะ  เขาอยู่ของเขาดีๆ โดนเฉย

คล้ายๆ กับข่าว

“ปตท ประกาศปรับราคาน้ำมัน บลาๆๆๆ… “
ซึ่งมันก็ปรับกันทุกยี่ห้อ
แค่ ปตท โดนด่าเจ้าเดียว 555++
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 27, 2023, 14:32:30 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ apinui

ถ้า รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย กล่าวถึงกรณีดังกล่าวนี้ว่า (สมมุติ)

- ปัญหานี้ไม่ใช่ปัญหาของโตโยต้าเลย เพราะเรามี โตโยต้า ลีสซิ่ง ที่คอยซัพพอร์ทตรงนี้ สำหรับลูกค้าโตโยต้าที่ต้องการออกรถ สามารถขอสินเชื่อได้ง่าย พร้อมรับโปร ดาวน์ 0 บาท ผ่อนยาว 84 งวด หรือเลือกรับดอกเบี้ย 0% ไปเลย ขอสินเชื่อง่าย ติดบูโรก็กู้ได้ ไม่ต้องค้ำ ผ่านทุกอาชีพ ตามสโลแกน "สู้ทุกคัน ดันทุกเคส" ฝากไว้ สถาบันการเงินไหนไม่อนุมัติ โตโยต้าลิสซิ่ง รับจบ ขอบคุณครับ

ทำไมไม่บอกแบบนี้อะครับ 5555

ออนไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ถ้า รองกรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย กล่าวถึงกรณีดังกล่าวนี้ว่า (สมมุติ)

- ปัญหานี้ไม่ใช่ปัญหาของโตโยต้าเลย เพราะเรามี โตโยต้า ลีสซิ่ง ที่คอยซัพพอร์ทตรงนี้ สำหรับลูกค้าโตโยต้าที่ต้องการออกรถ สามารถขอสินเชื่อได้ง่าย พร้อมรับโปร ดาวน์ 0 บาท ผ่อนยาว 84 งวด หรือเลือกรับดอกเบี้ย 0% ไปเลย ขอสินเชื่อง่าย ติดบูโรก็กู้ได้ ไม่ต้องค้ำ ผ่านทุกอาชีพ ตามสโลแกน "สู้ทุกคัน ดันทุกเคส" ฝากไว้ สถาบันการเงินไหนไม่อนุมัติ โตโยต้าลิสซิ่ง รับจบ ขอบคุณครับ

ทำไมไม่บอกแบบนี้อะครับ 5555
ทั่งรองบอก อั๊วต้องกางกังไร อั๊วไม่ต้องกางเจ๊งนะอาตี๋   ::)
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์