ผู้เขียน หัวข้อ: มีโอกาสที่ค่ายรถญี่ปุ่นจะผลิตและขายรถ PHEV ในไทยไหมครับ  (อ่าน 3199 ครั้ง)

ออฟไลน์ Wichachan

• Newbie
  • *
นอกจากค่ายแอร์บ้านที่เอา "เอ้าท์แล้วเด้อ" มาขาย ก็ไม่เห็นมีค่ายไหนที่เอา PHEV มาขายเลย
หรือเป็นเพราะต้นทุนที่แพงไป หรือตลาดเมืองไทยไม่เหมาะสม เลยไม่มีค่ายญี่ปุ่นสนใจทำ
ค่ายอื่นที่เห็นมีก็ของจีนที่ยังไม่กล้าเชื่อมั่น
และก็ค่ายเยอรมันที่ราคาเกินเอื้อมสำหรับคนทั่วไป
สุดท้ายแล้วค่ายญี่ปุ่นจะทำตลาด PHEV ในเมืองไทยมั้ยครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
สงสัยเหมือนกันว่าทำไมไม่ทำกันครับ หรือราคามันจะคุมไม่ได้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คิดว่าทำราคาไม่ได้ครับ
ถ้าอิงจากตลาด US
RAV4 28,000k
RAV4 HEV 31,000k
RAV4 Prime PHEV 43,000k

ถ้า สมมุติราคา ICE 1m
จะประมาณคร่าวๆ HEV 1.1m / PHEV 1.5m พอราคามาขนาดนี้แล้ว...​ ไฟฟ้าล้วนดูน่าสนใจกว่าเยอะครับ

ที่แปลกใจคือ เมื่อไรห่ ค่ายรถญี่ปุ่น จะเอารถไฟฟ้าที่ผลิตจากจีนส่งมาขายในไทย..

ออฟไลน์ gorilla

- ราคาเว่อวัง
- 2 ระบบอีก เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ I-PULSE

• Sr. Member
ไม่น่าจะทำราคาแข่งได้ครับ อนาคตจะแข่งกันหนักกว่าวันนี้อีก

ออฟไลน์ Integra Type R

• Full Member
ทำได้ แต่ราคาไม่ได้ก็เจ๊งครับ เหมือนราคามันสูงไปจนลงไม่ได้ละครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
ที่ทำเยอะๆใน d c b segment ที่ผ่านมาเพราะ margin หรือกำไรต่อหน่วยมันจูงใจ จากมาตรการส่งเสริมเฉพาะ segment นั้นๆ

ออฟไลน์ nobody123

• Jr. Member
  • **
ยากครับ ไม่มี Demand ที่สูงในประเทศต้นทาง
ประเทศต้นทาง ต้องการ HEV พอ ถูกกว่าด้วย
เกิดภัยพิบัติ เช่น Tsunamic ขับออกได้เลย
นี่คือเหตุผลที่ญี่ปุ่นช้า BEV แทบไม่มี Demand ในประเทศตัวเอง คนทำงานที่ฟุคุโอะขะกับ Toyota บอกมา
สำหรับวิศวกรญี่ปุ่นที่ผมคุยด้วย HEV คือรถในฝันสำหรับเขา!