ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องติดฟิล์มครับ Vkool , 3m  (อ่าน 3621 ครั้ง)

ออฟไลน์ beercheer

• Newbie
  • *
สอบถามเรื่องติดฟิล์มครับ Vkool , 3m
« เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 13:56:47 »
ขอคำแนะนำครับ งบประมาณ 20K
ตอนนี้ดูไว้เป็น
1.บานหน้า Vkool VK series + รอบคัน X series
2.รอบคัน Vkool black xev
3.รอบคัน 3m crystalline

แนะนำเป็นตัวไหนดีครับ

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
Re: สอบถามเรื่องติดฟิล์มครับ Vkool , 3m
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 15:29:34 »
ถ้าชอบใส VK กับ crystal line ดีทั้งคู่
แต่บังเอิญได้ใช้ crystal line  แล้วผมว่ามันใส clear ดี  เลยใช้ crystal line ครับ

ออฟไลน์ akewizard

Re: สอบถามเรื่องติดฟิล์มครับ Vkool , 3m
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 16:59:53 »
3M Crystaline ก็ดีคับ  ที่ผมเคยใช้เบอร์ C70 บานหน้า C40 รอบคัน หลักๆคือมันใสดี ตัวเนื้อฟิล์มจะติดเป็นสีชานิดๆแต่เป็นธรรมชาติดีไม่อมเหลือง แสงสะท้อนรบกวนก็น้อยด้วย

แต่พอใช้ไป 5-6 ปี ฟิล์มที่ติดบานประตูข้างคนขับมันเริ่มขึ้นเป็นฟองเล็กๆในเนื้อฟิล์มทั่วบาน เวลาเจอแสงไฟหน้ารถที่วิ่งมาทางข้างๆแล้วมันเกิดแสงฟุ้งรบกวนการมอง+กระจกมองข้างมากก็เลยต้องเปลี่ยน เหมือนเนื้อฟิล์มพอเจอความชื้น+ความเย็นจากแอร์บ่อยๆแล้วมันเสื่อมเร็ว (แต่ฟิล์มที่ติดบานประตูด้านหลังไม่เป็นนะ เลยตั้งข้อสังเกตุว่าเพราะมันไกลจากช่องแอร์)

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 20:11:54 »
- ข้อดีของ Crystalline คือ เนื้อฟิล์มใส และ เคลียร์ เวลามองผ่านออกไป ภาพมันจะคม สบายตาครับ แต่อย่าง คห. ข้างบนบอก พอมันเก่าหน่อย ขับกลางคืนนี่ ไฟเป็นแฉก ฟุ้งไปหมดเลยครับ อีกอย่าง Lot ที่ผมติด CR-V G3 ตอนปี 2011 กับ Lot ที่ผมติด Pulsar ตอนปี 2019 ทั้งที่เบอร์เดียวกัน แต่กันร้อนต่างกันมากครับ .. ติดแล้วงง นี่เหรอ ฟิล์มราคาเกือบ 2 หมื่น ทำไมมันกันร้อนไม่ได้เรื่องเลย ต่างจาก CR-V ลิบ

- V-Kool ตัวที่มองแล้วคมๆ เหมือน Crystalline คือ VK10 ครับ ส่วนตัวอื่น ทั้ง VK40 / VK30 ยังถือว่า เป็นรองสัก 10% ครับ แต่ก็ดีกว่าแบรนด์อื่นแหละ

- Black xEV ได้แค่ดำ กันร้อนไม่ได้ดีเท่าไหร่ครับ ลองดูสเปคสิครับ ไปได้เรื่องสัญญาณ GPS ผ่าน ซีรี่ส์ X จะกันร้อนได้ดีกว่า มองออกมาใสๆ ใช้ได้ครับ (เคยนั่งรถเพื่อน VK40 + X15 ข้างนอกทึบ ข้างใน ใสๆเลย)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 29, 2023, 21:25:11 »
แนะนำ รอบคัน 3m crystalline  ครับ  มองสบายตา  จอดกลางแดดแค่อุ่นๆ  ไม่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ gps  , easy pass  ไม้กั้นเข้าคอนโด

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 30, 2023, 16:41:35 »
ถ้าชอบฟิล์มใสๆเลย แบบแสงเข้า 50% VK กันร้อนดีกว่าครับ
ถ้าชอบมืดหน่อย ผมว่า 3m คุ้มค่ากว่า
ส่วน black xev ผมเฉยๆ จาก spec คงไม่ต่างจาก 3M Ceramic ULTRA CLEAR ถ้าต้องเลือกผมคงไป ULTRA CLEAR มากกว่าเพราะขายมานานกว่า

3m crystalline ต้องดูของจริงครับว่าชอบไหม สีมันจะออกชาๆ
แล้วเบอร์ที่เข้มขึ้นหน่อยจะเป็นโทนเทาเข้ม เคยนั้งรถเพื่อนที่ติดสองเบอร์ สองเชดสี แล้วไม่ชอบ

ออฟไลน์ beercheer

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 30, 2023, 20:56:26 »
ถ้านับเฉพาะเรื่องกันความร้อน แบบไหนกันได้ดีกว่ากันครับ
1.Vk30 บานหน้า + x15 รอบคัน
2.3m crystalline รอบคัน

ออฟไลน์ Tonyhawk

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2023, 09:10:07 »
บานหน้า VK30 รอบคัน X15 กันร้อนดีกว่าครับ ตัว X15 เนื้อฟิล์มเค้าจะใส สว่างเกินคาด ข้อเสียคือ X15 สะท้อนภายในค่อนข้างมาก สีออกชา

ออฟไลน์ helloweentz

• Sr. Member
    • รถขนของ
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 01, 2023, 09:38:19 »
เคยใช้แต่ 3m crystalline ประทับใจครับ  8)
BRV 2016
Mileage :  173,583
รายการซ่อม :
เกียร์
แอร์
โช๊คหลัง
ลูกยางยึดท่อ
เพลาขับ