ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบ Active Noise Cancelation = มีแอพหรือไฟล์เสียงอะไร ทำให้เกิดเสียงแบบนี้ได้  (อ่าน 4505 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

ระบบ Active Noise Cancelation (ระบบลดเสียงรบกวนในห้องโดยสารระหว่างขับรถ
โดยการส่งคลื่นเสียงย้อนกลับกับเสียงรบกวนที่เข้ามา ผ่านการวิเคราะห์เสียงในห้องโดยสาร
เพื่อลดเสียงเครื่องยนต์และเสียงจากถนน)

มีแอพหรือไฟล์เสียงอะไร ทำให้เกิดเสียงแบบนี้ได้บ้างครับ
(ไม่ต้องถึงขนาดวิเคราะห์เสียงในห้องโดยสาร แล้วสร้างเสียงสะท้อนกลับ)
เผื่อว่า ผมจะลองเอามาติดตั้งในรถ City Zx เผื่อว่าเสียงในห้องโดยสารจะเงียบลงอีกซักนิดดดดดดด

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Naeky

• Full Member
จะเปิดไฟล์เสียงตรงๆเลย น่าจะไม่ได้ครับ โดยปกติหลักการทำงานของระบบเหล่านี้คือจะต้องมีชุดรับเสียงผ่าน Microphone แล้ว Generate สร้างคลื่นเสียงย้อนกลับแบบ Realtime เพราะถ้าไม่ Realtime ก็เท่ากับว่ามันจะไม่เป็นธรรมชาติ แล้วก็จะรู้สึกหรือได้ยินเสียงแปลกๆ แทน เพราะระบบต้องวิเคราะห์เพื่อส่งเสียงออกชุดลำโพงเพื่อหักล้างครับ แต่ทั้งนี้ ระบบมันก็ต้องมีชุดควบคุมระดับเสียงให้ไม่มากไปหรือน้อยไป เพราะหากมากไฟผู้โดยสารก็จะรู้สึกอึดอัด บางคนอาจจะเวียนหัว หูอื้อได้เลย

ส่วนตัวนั่งรถที่มีระบบนี้คือมีดีกว่าไม่มี แต่ไม่ได้ลดได้มากจนมันเงียบขนาดนั้น คาดว่าอยู่ระดับหลักหน่วย (4-7dB) เช่นเสียงที่ต่ำจากยางบดถนน หรือเสียงภายนอกได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2023, 11:45:11 โดย Naeky »

จะเปิดไฟล์เสียงตรงๆเลย น่าจะไม่ได้ครับ โดยปกติหลักการทำงานของระบบเหล่านี้คือจะต้องมีชุดรับเสียงผ่าน Microphone แล้ว Generate สร้างคลื่นเสียงย้อนกลับแบบ Realtime เพราะถ้าไม่ Realtime ก็เท่ากับว่ามันจะไม่เป็นธรรมชาติ แล้วก็จะรู้สึกหรือได้ยินเสียงแปลกๆ แทน เพราะระบบต้องวิเคราะห์เพื่อส่งเสียงออกชุดลำโพงเพื่อหักล้างครับ แต่ทั้งนี้ ระบบมันก็ต้องมีชุดควบคุมระดับเสียงให้ไม่มากไปหรือน้อยไป เพราะหากมากไฟผู้โดยสารก็จะรู้สึกอึดอัด บางคนอาจจะเวียนหัว หูอื้อได้เลย

ส่วนตัวนั่งรถที่มีระบบนี้คือมีดีกว่าไม่มี แต่ไม่ได้ลดได้มากจนมันเงียบขนาดนั้น คาดว่าอยู่ระดับหลักหน่วย (4-7dB) เช่นเสียงที่ต่ำจากยางบดถนน หรือเสียงภายนอกได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

เพราะตอนนี้

1. รถผมได้เสียงจากยางบดถนนค่อนข้างดัง (แดมป์ซุ้มล้อ + พ่นซุ้มล้อแล้ว)

2. เสียงลมจากแถว ๆ เสา A เวลาขับเกิน 100 กม./ชม. ครับ (เปลี่ยนยางขอบประตูคู่หน้า ของแท้เบิกศูนย์แล้ว)
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ Turin

ใส่หูฟังที่มี noise cancellation แทนครับ ถถถ

โดยหลักมันต้อง fix ตำแหน่งให้ไมค์รับเสียงกับลำโพงและหูเรา 3 จุดต้องกำหนดความสัมพันธ์ตายตัวถึงจะทำได้ ไม่คิดว่ามีคนทำขายเป็นระบบแยกนะครับ

** หูฟังมันทำได้เพราะ 3 ตำแหน่งมันกำหนดตายตัว

ออฟไลน์ samaklen

หลักการของหูฟัง ลดเสียงรบกวน
คือ มีไมโครโฟนรับเสียงรอบตัวเข้ามา
และใช้สัญญาณเสียงนั้นกลับเฟส
เพื่อ หักล้างครับ

ออฟไลน์ Devil13

ลองเปลี่ยนยางขอบประตูมั้ง 4 บาน เอาของแท้ศูนย์นะครับ
รถอายุเยอะแล้ว ยางมันเสื่อมสภาพซีลเสียงไม่อยู่
เปลี่ยนทั้งฝั่งประตู และฝั่งบอดี้

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

คิดว่าติดตั้งเองไม่น่าจะได้ หรือถ้าได้อาจต้องเซตอัฟกันเยอะแน่ๆ ระบบน่าจะต้องใช้ความแม่นยำระดับนึงเลย
อย่างน้อยๆ เรื่องของทิทาง และความถี่ของเสียงต้องแม่นประมาณนึงถึงจะหักล้างกันได้นะครับ

เสียงถนน ถ้ายางรถเพิ่งเปลี่ยนมาด้วย และเปลี่ยนอะไหล่มาเยอะแล้ว อาจเป็นที่ถนนครับ
แนะนำให้เปิดเพลงกลบครับแล้วขับช้าลง น่าจะเป็นวิธีที่ง่ายและประหยัดที่สุด (อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ-/\-)

ถ้าใส่หูฟัง ANC ขับรถ ต้องระวังเรื่องเสียงภายนอกที่จะถูกตัดออกไปครับ ไม่แน่ใจว่าถ้ามีรถบีบแตรเตือน หรือเสียงนกหวีดตำรวจ เราจะได้ยินไหม

ใส่หูฟังที่มี noise cancellation แทนครับ ถถถ

โดยหลักมันต้อง fix ตำแหน่งให้ไมค์รับเสียงกับลำโพงและหูเรา 3 จุดต้องกำหนดความสัมพันธ์ตายตัวถึงจะทำได้ ไม่คิดว่ามีคนทำขายเป็นระบบแยกนะครับ

** หูฟังมันทำได้เพราะ 3 ตำแหน่งมันกำหนดตายตัว

สงสัยว่า ผมจะชินกับความเงียบของหูฟังครับ เพราะปกติผมดูหนัง ฟังเพลงกับคอมพิวเตอร์ จะใช้หูฟังตลอด

คือ มีไมโครโฟนรับเสียงรอบตัวเข้ามา

ผมก็นึกว่า เรา "อาจจะ" ปล่อย เสียงหักล้าง "รอ" ไปก่อนได้เลยครับ

ลองเปลี่ยนยางขอบประตูมั้ง 4 บาน เอาของแท้ศูนย์นะครับ
รถอายุเยอะแล้ว ยางมันเสื่อมสภาพซีลเสียงไม่อยู่
เปลี่ยนทั้งฝั่งประตู และฝั่งบอดี้

เปลี่ยนยางขอบประตูเฉพาะคู่หน้า--ฝั่งประตู ของแท้เบิกศูนย์แล้วครับ เมื่อปี 2565 แล้วครับ

ถ้าเก็บเงินซ่อมเกียร์เสร็จ คงไปเปลี่ยนยางขอบประตูที่เหลือต่อไปครับ

คิดว่าติดตั้งเองไม่น่าจะได้ หรือถ้าได้อาจต้องเซตอัฟกันเยอะแน่ๆ ระบบน่าจะต้องใช้ความแม่นยำระดับนึงเลย
อย่างน้อยๆ เรื่องของทิทาง และความถี่ของเสียงต้องแม่นประมาณนึงถึงจะหักล้างกันได้นะครับ

เสียงถนน ถ้ายางรถเพิ่งเปลี่ยนมาด้วย และเปลี่ยนอะไหล่มาเยอะแล้ว อาจเป็นที่ถนนครับ
แนะนำให้เปิดเพลงกลบครับแล้วขับช้าลง น่าจะเป็นวิธีที่ง่ายและประหยัดที่สุด (อันนี้ไม่ได้กวนนะครับ-/\-)

ถ้าใส่หูฟัง ANC ขับรถ ต้องระวังเรื่องเสียงภายนอกที่จะถูกตัดออกไปครับ ไม่แน่ใจว่าถ้ามีรถบีบแตรเตือน หรือเสียงนกหวีดตำรวจ เราจะได้ยินไหม

ปกติตอนขับรถ ผมไม่ค่อยเปิดเพลงฟังครับ (เปิดฟังเฉพาะตอนรถติด ๆ)

ยางตอนนี้ใช้ Kumho รุ่น PS31 ครับ เปลี่ยนเมื่อ เม.ย. 2566 ที่ผ่านมา
(เนื่องจากเป็นยางแนวสปอร์ต เสียงจึงดัง แต่เสียงก็เบากว่า Yokohama ES-32 ชุดเดิม)

ออฟไลน์ Dante Haversham

• Jr. Member
  • **

ผมก็นึกว่า เรา "อาจจะ" ปล่อย เสียงหักล้าง "รอ" ไปก่อนได้เลยครับ

จริงๆ ก็น่าจะทำได้นะครับ ถ้าเสียงยางรบกวนที่ว่า มันดังสม่ำเสมอ
แต่ถ้ามันน้อยหรือมากกว่าจุดที่เราปล่อยคลื่นตรงข้ามทิ้งไว้จะกลายเป็นการเพิ่มเสียงรบกวนแทนมั้งครับ

ออฟไลน์ saran_1st

กำลังคิดเลยครับ55 แต่ก็น่ากังวลเรื่องไม่ได้ยินเสียงอื่นบนถนน

ที่ผมทำอยู่จะตรงกันข้ามครับ คือ เปิด ambient mode / transparent mode เพื่อให้ได้ยินเสียงรถภายนอก จะได้ไม่อันตราย
เรื่องของเรื่องคือ วิทยุมันไม่มี bluetooth ครับ 55
'95 Subaru Impreza EJ20 auto
'95 Subaru Legacy EJ25
'01 Subaru Impreza Bugeye GDB
'19 Subaru Levorg 1.6 GT-S

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ระบบ ANC มันต้องรับเสียงมาก่อน(ผ่านไมค์ในรถ) แล้วค่อยยิงเสียงเคลื่อนความถี่หักล้างครับ

ผมมีรถที่มี ANC

การทำงาน ต้องส่งคลื่นเสียงในย่ายที่หักล้าง และ เหมาะสม ด้วย

บางคนเอาสัตว์เลี้ยง เช่น หมา ขึ้นรถ ที่มี ANC มันจะชอบดิ้นๆ หรือ อยู่ไม่ค่อยสุข เพราะมันรำคาญเสียง

เพื่อนผมบางคนขึ้นรถผม บอกว่า หูอื้อ ผมก็ยังแปลกใจ เพราะคลื่นเสียง ANC มันเป็นย่านเสียงที่ไม่ใช่เสียงที่คนเราจะได้ยินหรือป่าว(ชัดเจนขนาดนั้น)

ถ้าแบบว่า จะเปิดเสียงเอาดื้อๆ โดยที่ยังไม่รู้ว่า เคลื่นความถี่เสียง ที่จะมาหักล้าง เป็นเท่าไหร่ ผมว่ามันไม่น่าจะได้ และ จะกลายเป็นรำคาญ มากกว่า (หูอาจจะวิ๊งๆ ตลอด)

ระบบ ANC มันต้องรับเสียงมาก่อน(ผ่านไมค์ในรถ) แล้วค่อยยิงเสียงเคลื่อนความถี่หักล้างครับ

การทำงาน ต้องส่งคลื่นเสียงในย่ายที่หักล้าง และ เหมาะสม ด้วย

บางคนเอาสัตว์เลี้ยง เช่น หมา ขึ้นรถ ที่มี ANC มันจะชอบดิ้นๆ หรือ อยู่ไม่ค่อยสุข เพราะมันรำคาญเสียง

เพื่อนผมบางคนขึ้นรถผม บอกว่า หูอื้อ ผมก็ยังแปลกใจ เพราะคลื่นเสียง ANC มันเป็นย่านเสียงที่ไม่ใช่เสียงที่คนเราจะได้ยินหรือป่าว(ชัดเจนขนาดนั้น)

ถ้าแบบว่า จะเปิดเสียงเอาดื้อๆ โดยที่ยังไม่รู้ว่า เคลื่นความถี่เสียง ที่จะมาหักล้าง เป็นเท่าไหร่ ผมว่ามันไม่น่าจะได้ และ จะกลายเป็นรำคาญ มากกว่า (หูอาจจะวิ๊งๆ ตลอด)

แบบว่า ถ้าเป็นไปได้
อยากเปิด "ดักล่วงหน้า" ความถี่ของเสียง "ลม" & "ยางบดถนน"
ครับ

ที่เพื่อนของคุณ Dikiboyz ขึ้นรถที่มีระบบ ANC แล้วหูอื้อ

เป็นไปได้ไหมครับว่า มี "ประสาทในการรับฟัง" ที่ไวกว่าคนทั่วไป ??

อยากเปิด "ดักล่วงหน้า" ความถี่ของเสียง "ลม" & "ยางบดถนน"
ครับ

ที่เพื่อนของคุณ Dikiboyz ขึ้นรถที่มีระบบ ANC แล้วหูอื้อ

เป็นไปได้ไหมครับว่า มี "ประสาทในการรับฟัง" ที่ไวกว่าคนทั่วไป ??

เป็นไปได้แหละครับ ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ผมอาจจะชินแล้วก็ได้

หรือ ประสาทการรับรู้ คนเราไม่เท่ากัน ก็เป็นได้หมดครับ

เพราะหูฟัง ผมก็มี ANC เหมือนกัน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร มันเงียบลงชัดเจนด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่อง เสียงที่ว่าจะเปิดดักก่อน เป็นย่านเดียว โดยไม่ผ่าน Sound Analyze ว่า ควรจะหักล้างด้วยคลื่นความถี่เท่าไหร่

อันนี้ ทำได้ครับ เหมือนกัน ไปหา sound ตามแหล่งทั่วไป ที่ความถี่ต่ำคล้ายๆ calibrate หูฟัง หรือ เครื่องเสียง (วงการเขาจะเรียกว่า เบิร์น หรือเข้าใจง่ายๆ ก็คือ รันอิน นั้นละ)

แต่มันจะไม่ได้ผลความเป็น ANC ไหม อันนี้ผมตอบไม่ได้เลย

ออฟไลน์ axister

เป็นรถรุ่นไหนหรอครับ เคยคิดแบบนี้เหมือนกันว่าถ้ามีตัดเสียงจะดีมาก อยากลองว่ามันจะวิ้งๆเหมือน airpod รึเปล่า

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

ครับ

เป็นไปได้แหละครับ ผมก็ไม่ได้รู้สึกอะไร ผมอาจจะชินแล้วก็ได้

หรือ ประสาทการรับรู้ คนเราไม่เท่ากัน ก็เป็นได้หมดครับ

เพราะหูฟัง ผมก็มี ANC เหมือนกัน ก็ไม่ได้รู้สึกอะไร มันเงียบลงชัดเจนด้วยซ้ำ

ส่วนเรื่อง เสียงที่ว่าจะเปิดดักก่อน เป็นย่านเดียว โดยไม่ผ่าน Sound Analyze ว่า ควรจะหักล้างด้วยคลื่นความถี่เท่าไหร่

อันนี้ ทำได้ครับ เหมือนกัน ไปหา sound ตามแหล่งทั่วไป ที่ความถี่ต่ำคล้ายๆ calibrate หูฟัง หรือ เครื่องเสียง (วงการเขาจะเรียกว่า เบิร์น หรือเข้าใจง่ายๆ ก็คือ รันอิน นั้นละ)

แต่มันจะไม่ได้ผลความเป็น ANC ไหม อันนี้ผมตอบไม่ได้เลย

เคยลองหูฟัง anc ยุคแรก
อาจด้วย mic/ลำโพง รวมถึง software ยังไม่ดีพอถ้าเปิด anc จะมีเสียงแปลกๆแทรกเข้ามา
เดาว่าอาจเป็นเสียงที่ กลับเฟสมาเพื่อหักล้าง แต่มันอาจไม่ได้ match กัน 100% เลยเหลือเสียงแปลกๆ ให้ได้ยัง
และถ้าเปิด anc โดยไม่เปิดเสียงอื่น มันจะเงียบแบบแปลกๆ เหมอืนอยู่ใต้น้ำ มันอึดอัดมากๆ เป็นไปได้ว่าหูฟัง มันปล่อยคลื่นเสียงที่เราไม่ได้ยิน แต่สามารถได้รับรุ้ได้อยู่ตลอด แต่วิธีแก้ก็คือเปิดเสียงคลอไว้ตลอด

หูฟังยุคหลังๆ พัฒนาเร็วมาก ยิ่งของดีๆ หุฟังข้างนึงมีลำโพงอยุ๋ข้างในหลายตัวเลย ไมค์ก็เยอะชึ้น เพื่อเอามาคำนวนตัดเสียงรอบข้างออก อย่าง airpodPro ตัดเสียงดีขึ้นมาก แถมไม่อึดอัดด้วย

ในส่วนของรถผมเคยลองในรถยนต์เช่า รุ้สึกว่ามันเงียบลงแต่ไม่ได้ เงียบสงัดเหมือนพวกหูฟัง anc
เข้าใจว่าเสียงจากภายนอกมันเลดลอดเข้ามาในรถได้ง่ายกว่า และระยะห่างจากลำโพงแต่ละชิ้นกับตำแหน่งที่นั้งแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน ไม่เหมอืนกันหูฟังที่จ่ออยู่ตรงหูเราเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2023, 21:13:59 โดย Qwerty »

ออฟไลน์ samaklen

น่าจะแก้โดยฮาร์ดแวร์
คือบุกันเสียงรอบคันครับ
น้ำหนักรถเพิ่มขึ้นแน่ แต่เงียบขึ้นชัดเจน

น่าจะแก้โดยฮาร์ดแวร์
คือบุกันเสียงรอบคันครับ
น้ำหนักรถเพิ่มขึ้นแน่ แต่เงียบขึ้นชัดเจน

รถผมทำแต่แดมป์ ประตู 4 บาน + แดมป์ซุ้มล้อคู่หน้า + พ่นซุ้มล้อคู่หน้า + ฉนวนกันความร้อนที่หลังคา + ผมซื้อแผ่นซับเสียงจากใน LZD
จากคำแนะนำของคุณ Jae มาปิดทับพื้นกระโปรงหลังทั้งหมดครับ = เสียงก็เงียบลงไปบ้างในระดับนึงครับ

เมื่อหลายปีก่อน ตอนงาน Motor Show หรือ Expo ทางช่อง 5 ไปถ่ายทำมา
ตอนไปบูธ Volvo (ผมจำรุ่นไม่ได้) พอพิธีกรไปถ่ายด้านในรถ + ปิดประตู = เสียงภายนอกที่ดัง ๆ
เช่น พวกคำประกาศของ Sale ค่ายรถต่าง ๆ ที่พูดพร้อม ๆ กันหลายยี่ห้อ มันเงียบลงไปมากกกก
ผมประทับใจว่า รถที่เก็บเสียงรบกวนภายนอกได้ดี คงจะต้องเป็นแบบ Volvo ที่ช่อง 5 ถ่ายทำมา

ออฟไลน์ joextreme

ต่อให้แดมป์ยังไงก็กันได้แค่ซัก 30-40% เท่านั้นแหละ ที่แดมป์และซีลได้ก็ใช่ว่าจะทำได้ทุกซอกมุม แถมอีกตัวนึงที่ไม่มีใครคิดจะแก้ก็คือพวกกระจกรอบคัน รถที่กันเสียงดีๆเค้าใช้กระจกกันเสียง laminated acoustic glass เผลอๆเป็น double laminated อีกต่างหาก ของแบบนี้มันต้องทำตั้งแต่ตอนออกแบบ ติดตั้ง เอามาทำทีหลังยุ่งยาก แพง ประสิทธิภาพต่ำ แถมหนักรถเปล่าๆ
Active Noise Cancellation สำหรับรถล่างๆในไทยเหมือนๆมีอย่างฟอร์ด เอเวอเรสต์ ตัว 3.2L รุ่นแรกๆใส่มา ใส่มาแก้เสียงเครื่องดีเซลดัง แต่ก็ไม่ค่อยเวิร์คสำหรับเสียงรบกวนอื่นๆ ส่วนนึงก็เรื่องเสียงเข้าผ่านทะลุกระจกนี่แหละ แล้วก็ volume ห้องโดยสารมันใหญ่ไป การส่งสัญญาณเสียงออกมาหักล้างมันเลยไม่ค่อยมีประสิทธิภาพ โดยทั่วไปแล้ว ANC ในรถมีตำแหน่งที่แน่นอน เน้นตรงหมอนหนุนหัวคนขับกับคนโดยสาร ที่สำคัญคือมันต้อง active สำหรับสองหู นั่นคือ source ของต้นเสียง ANC ต้องอยู่ข้างๆหู (ซึ่งแน่นอนว่ามันต้องรู้ว่าเสียงรบกวนตำแหน่งนั้นเป็นยังไง ไม่มี microphone ก็ต้อง pre-program)
แนะนำ อย่าหาว่ากวนเลยนะครับ ไปหาหูฟัง Bose Quietcomfort 45 หรือ Bose Earbuds 2 ราคาซักหมื่นนึงใส่ (ผมว่าดีสุดในหูฟัง ANC ราคาประมาณนี้ Sony ตัวใหม่ wf1000xm5 ก็เกือบๆแล้ว) รับรองไม่ได้ยินเสียงรบกวนเลย (แม้กระทั่งคนคุยด้วย) แถมเสียงดนตรีที่วิ่งมาถึงหูดีกว่าเพราะกว่าเครื่องเสียงราคาสองสามแสน แบบใส่ปั๊ป เหมือนอยู่อีกโลก solution นี้ง่ายสุดดีสุด ยิ่งเป็น earbuds ก็ติดตัวไปไหนได้ด้วย ดีงามมาก

เป็นรถรุ่นไหนหรอครับ เคยคิดแบบนี้เหมือนกันว่าถ้ามีตัดเสียงจะดีมาก อยากลองว่ามันจะวิ้งๆเหมือน airpod รึเปล่า

คันที่มี Ford Everest ครับ เดี๋ยวนี้ก็มีในรถหลายๆ รุ่นแล้วครับ อย่าง Accord ก็มี และ อื่นๆ

ส่วนหูฟัง ผมใช้ทั้ง Airpod และ Beats Studio ตอนเปิด กับ ปิด เสียงเงียบต่างกันมากครับ

ครับ

เคยลองหูฟัง anc ยุคแรก
อาจด้วย mic/ลำโพง รวมถึง software ยังไม่ดีพอถ้าเปิด anc จะมีเสียงแปลกๆแทรกเข้ามา
เดาว่าอาจเป็นเสียงที่ กลับเฟสมาเพื่อหักล้าง แต่มันอาจไม่ได้ match กัน 100% เลยเหลือเสียงแปลกๆ ให้ได้ยัง
และถ้าเปิด anc โดยไม่เปิดเสียงอื่น มันจะเงียบแบบแปลกๆ เหมอืนอยู่ใต้น้ำ มันอึดอัดมากๆ เป็นไปได้ว่าหูฟัง มันปล่อยคลื่นเสียงที่เราไม่ได้ยิน แต่สามารถได้รับรุ้ได้อยู่ตลอด แต่วิธีแก้ก็คือเปิดเสียงคลอไว้ตลอด

หูฟังยุคหลังๆ พัฒนาเร็วมาก ยิ่งของดีๆ หุฟังข้างนึงมีลำโพงอยุ๋ข้างในหลายตัวเลย ไมค์ก็เยอะชึ้น เพื่อเอามาคำนวนตัดเสียงรอบข้างออก อย่าง airpodPro ตัดเสียงดีขึ้นมาก แถมไม่อึดอัดด้วย

ในส่วนของรถผมเคยลองในรถยนต์เช่า รุ้สึกว่ามันเงียบลงแต่ไม่ได้ เงียบสงัดเหมือนพวกหูฟัง anc
เข้าใจว่าเสียงจากภายนอกมันเลดลอดเข้ามาในรถได้ง่ายกว่า และระยะห่างจากลำโพงแต่ละชิ้นกับตำแหน่งที่นั้งแต่ละที่ก็ไม่เท่ากัน ไม่เหมอืนกันหูฟังที่จ่ออยู่ตรงหูเราเลย

ในยุคแรกๆ หูฟัง ไม่มีภาคขยาย และ DAC ในตัวเอง ทำได้เพียงเป็นแค่ speaker ครับ

แล้วแต่ก่อน มันไม่เชิงเป็น ANC แต่มันเป็นคลื่นเสียง ที่เป็นความถี่ย่ายเดียวออกมา (บางคนจะเรียกว่า noise อีกแบบนึงด้วยซ้ำ มันไม่ใช่ คลื่นเสียงที่ทำมาเป็น ANC)

แต่หูฟังรุ่นใหม่ๆ มี chip เป็นของตัวเอง ประมวลผลเองได้ มันรู้ว่า เสียงภายในนอก ดังแบบไหน ทุ่ม แหลม ดัง เบา มันก็มีสร้างคลื่นเสียงมาหักล้างได้ตรงจุด

อย่างท่านบอกแหละครับ ว่า ปัจจุบัน หูฟังรุ่นใหม่ๆ มันมีระบบ ANC ที่ฉลาดขึ้นมาก